ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาช่วงล่าง vios 2012 ครับ  (อ่าน 3218 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาปัญหาช่วงล่าง vios 2012 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 16:17:00 »
ปัญหามีอยู่ว่า เวลาขับรถคันนี้ผ่านลูกระนาด มักจะมีเสียงดัง "แอ๊ด" ทุกครั้งทั้งที่เบรคจนรถเกือบหยุด แบบว่าขึ้นเบาสุดๆ แต่เป็นเฉพาะล้อด้านหน้านะครับ อีกอย่างเวลาเลี้ยว ก็จะมีเสียงดังจากช่วงล่าง แบบแอ๊ดดดด แต่จะยาวกว่า เวลาขับเร็วเกิน 100km/hr. จะรู้สึกไม่มั่นใจเหมือนก่อนหน้านี้ แบบนี้เกิดจากอาการโช๊คเสียรึเปล่าครับ  รถ 4 ปี วิ่ง 40,000 คุณแม่ใช้คนเดียว ไม่ได้ไปทำอะไรเพิ่ม เลย เดิมๆจากโรงงาน เปลี่ยนแค่ยางครับ
ปล.1 อันนี้จากคำบอกเล่าของคุณแม่นะครับ
ปล.2 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: ปรึกษาปัญหาช่วงล่าง vios 2012 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 16:31:31 »
ถ้าโช๊ครั่วทดสอบง่ายๆด้วยการก้มลงไปดูที่โช๊คครับ ถ้ามีคราบเปียกล่ะก็รั่วแน่นอน ส่วนในกรณีที่โช๊คตายแต่น้ำมันไม่รั่วฟ้องก็เหยียบกาบประตูข้างใดข้างหนึ่งแล้วขย่มแรงๆดูครับ สังเกตุดูการยืดหดของโช๊คดูก็จะรู้วาข้างไหนมีปัญหา เวลาเปลี่ยนเปลี่ยนเป็นคู่นะครับอย่าเปลี่ยนข้างเดียวเพราะมันจะหยืดไม่เท่ากันอันตรายต่อชีวิตได้  :-X เสียงแอ๊ดนั้นผมคิดว่าน่าจะมาจากบู๊ชยางช่วงล่างด้านหน้าสักตัวนั่นแหละ การดูคงจะยากเพราะจุดบู๊ชมันมีเยอะไปหาศูนย์หรืออู่ช่วงล่างให้เค้าดูแน่นอนที่สุด สำหรับช่างการดูบู๊ชฉีกขาดมันคงไม่ยากเย็นอะไรเพราะมันจะฉีกจะปริให้เห็นชัดๆเลย  ;D บู๊ชไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นคู่พร้อมกันแต่เชื่อผมเถอะเปลี่ยนเป็นคู่ไปดีที่สุด ถ้าข้างนึงมันเสื่อมมันฉีกไปแล้วอีกข้างก็อยู่ได้ไม่นานกว่ากันเท่าไหร่หรอก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: ปรึกษาปัญหาช่วงล่าง vios 2012 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 19:06:58 »
มี2อย่าง  โช็คกับลูกยางรองเหล็กกันโคลง  ถ้าจับไม่ได้ชัดๆลองดูลูกยางก่อนครับราคาหลักร้อย  ถ้าไม่หายโช็คคู่นึงรวมลูกปืนหัวโช็คกับยางนู่นนี่ก็หมื่นนึง  อันนี้ราคาศูนย์นะครับ 

Altisผมเพิ่งโดนมาอาการเดียวกันแต่ดันทำโช็คก่อนเพราะรถวิ่งไปแสนนึงแล้วและอาการไม่ค่อยดีตั้งแต่ซื้อรถมา  ผลคือเปลี่ยนไม่หายต้องวนเข้าศูนย์ใหม่  ช่างดูแล้วหมุนลูกยางเอาด้านที่ยุบไปอีกฝั่งทีนี้เงียบเลย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 19:34:17 »
ลูกหมาก กันโคลงชำรุดครับ