ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใดฟอร์จูนเนอร์กับวีโก้ถึงได้ฉายาว่าเป็นรถบ้าพลัง?  (อ่าน 35753 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
มันก็บ้าเพราะคนเนี่ยแหล่ะ - -

ยอมรับเลยว่าขับกระบะนี่มันส์จริงๆครับ 

แต่บางพวกมันใช้ความมันส์เกินซึ่งมันจะเห็นยี่ห้อนี้ประจำ

จนเกินเป็นความชื่อหลายๆคนว่า ขับรุ่นนี้สิ แรง!!!
阿蘇山

ออฟไลน์ sajairokjit

• Newbie
  • *
มันแรงแบบรถดีเซลอ่ะครับ เคยขับ (vigo, d-max)
เครื่องมันก็ใหญ่โต 3000 cc แรงบิดดี มาในรอบต่ำ แตะนิด ๆ ก็พุ่งละ
เวลาขับมันเลยได้อารมณ์รถซิ่ง ๆ  กดมา ๆ เสียงเครื่องเวลาลากรอบ เข็มกวาด ๆ มันเร้าใจดี

บางคนก็เลยเอานิสัยแย่ ๆ มารวมกับรถแรง ๆ ทำให้มารยาทการขับทราม ๆ ให้พวกเราเซ็งกัน
เวลาออกตัว ต้นมันจัด ปลายก็ได้แค่นั้นแหละ ไม่เหมือนรถเก๋งใหญ่ ๆ ที่ไป 200+ ได้แบบนิ่ง ๆ เนียน ๆ

คนขับรถมารยาททราม ๆ ขับรถอะไรก็ทราม  >:(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สงสัยอย่างนึงคับผมขับอยู่ประมาน130-140กม. ทาง8เลนกทม.-นครสวรรค์ ไม่ทราบว่าทำเค้าต้องมาจี้ด้วยทั้งๆที แซงซ้ายก็ได้นะคับ
อีกอย่างนึง ผมจะหลีกพ่อก้อบอกปล่อยไปเดี๋ยวก้อไปเอง ซัก4-5กม.ก้อ ไปจริงๆ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไม่ยอมไปแต่แรกทั้งๆที่รถว่าง

คุณ Puy ต่างหากครับที่ควรจะหลบ

อันนี้ บอกตรงๆว่า เป็นเรื่องที่เราสมควรจะมาปรับปรุงันนะครับ

1. กฎหมายจราจร ระบุไว้ชัดเจนว่า รถที่แล่นช้ากว่า จะต้องหลบเข้าซ้าย ให้ เมื่อมีรถที่แล่นเร็วกว่า เข้ามา
2. คนที่ทำความเร็วมาต่อเนื่องๆ จะด้วยเหตุใดก็ตามแต่ บางที ถ้าคุณอยู่ทางวา แล้วเขาต้องหักออกซ้าย
บางจังหวะ จะมีรถซ้าย ที่ช้ากว่า รออยู่ และ เขาแซงขึ้นไปไม่ได้สักที เพราะติดรถคันของคุณอยู่ ก็อาจเป็นไปได้ครับ

ดังนั้น ถ้าเจอรถที่เร็วกว่าคุณ ขับมาทางข้างหลัง และคุณอยู่เลนขวา ตามหลักสากลปฏิบัติ มารยาท ฯลฯ แล้ว
คุณ ต้อง หลบให้เขาครับ  ไม่ใช่แค่ "ควร" แต่ ตามหลักแล้ว "ต้องหลบ" ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ล่าสุด วันนี้ ไม่ต้องอื่นไกล

เจอครบเลย ทั้ง Vigo ใส่แค็บ ล้อแม็กดำ โหลดเตี้ย ไฟท้ายรมดำ ทั้งที่ตัวรถ เป็นสีทองของวีโก้นั่นละ...(-_-')
ขับมาจี้ตูดอยู่ข้างหลัง คนขับ เปิดกระจกหน้าต่างฝั่งคนขับ ไม่รู้ว่าจะดูดบุหรี่ หรือว่า อะไรก็ตามแต่
มองไปหลังแค็บ คนนั่งก็เยอะอยู่ มีสติ๊กเกอร์ ติดอยู่กลางกระจกบังลมหลัง (มีใครเคยสอนกันบ้างไหมว่า
กระจกบังลมหลัง ตรงกลาง ไม่ใช่สถานที่ สำหรับการติดสติ๊กเกอร์เล้ยยยยย)

แถมไฟหน้าพี่ท่าน นี่...โทษทีเถอะ...มึมจะเอาไปส่องสนามศุภชลาศัย หรือยังไงฟะ! จะสว่างฟ้าเจิดจ้ากันไปไหน
ทิ่มตากรูชิบหาย! จะหลบซ้าย ก็หลบไม่ได้ กดหนีไปข้างหน้า ก็ยังมีรถคันข้างหน้า ขับช้า วิ่งขวา 80 อยู่อีกต่างหาก
เลยพอมีจังหวะ ต้องยอมปล่อยให้ "มัน" แซงซ้ายขึ้นไป

วันนี้อีกเหมือนกัน...Yaris 2 คัน ไม่ใช่คนในคลับไหนทั้งสิ้น
ขับได้ here สุดๆ จี้ตูดอะไรกันนักกันหนา
อีกคันนึง คันสีแดง แซงซ้าย พุ่งมาอย่างเร็ว พอเห็นแวะเข้า จุดแวะพัก ปตท ที่ทางด่วน สุขุมวิท 62
โอเค ยอมๆ หยวนๆ คาดว่า มันคงรีบไปส่งแฟ็กซ์....(ภาษาเจ้ากล้วย แปลว่า ขี้จะราดแล้ว)

นี่ยังไม่นับ วันไปทำทริปอีกนะ ทริป 2 ที่ผ่านพ้นไปนี่แหละ 17 มีนาคม
วันนั้นทั้งวันเป็นอะไรไม่รู้ เจอแต่ Camry ทุกรุ่น ทุกตัวถัง 4-5 คัน ขับเหมือนกัน คือต่ำทรามห่ามกิริยา พอกันทุกตัว!

ไม่ใช่แค่นั้น Sunny NEO แต่ละคันก็เหมือนกัน ขับช้า เป็นคุณป้า ชอบเอาหน้าไปเกยพวงมาลัย
เพ่งแม่มอยู่นั่นละครับ จะเพ่งไปหาอะไรนักหนา ถ้ารู้ว่า อาจจะหลง หา GPS ตัวละ 8-9 พัน
มานำทางซะก็สิ้นเรื่อง  ขับช้าเป็นเต่าคลานมากๆ หลายคันแล้ว NEO เนี่ย
จะมีที่เจอ NEO ขับเร็ว รถคันนั้น ก็มักเป็น รถพนักงานของ โรงงาน Nissan ที่บางนานี่แหละ
เจอแทบทุกเย็นเลย หลัง 5 โมงเย็นไป พอสมควร บนถนนบางนา-ตราด
คุณมักจพบได้ กับ NEO บางคัน ที่คนขับ วาดลวดลาย จนสงสัยว่า โตขึ้น มันอยากเป็น GT-R ใช่ไหม?
คนขับคงคิดว่าตัวเองอยู่ในสนามนูร์เบิร์กริง ที่เยอรมัน อยู่มั้ง

เฮ้ออออออออออออออออออออออออออออ

ไอ้ที่ช้า ก็ช้าเกิ๊นนน ไอ้ที่เร็ว ก็เร็วเกิ๊นนนนนนน

ออฟไลน์ supercharger

• Newbie
  • *
  • Bomb Rafa away ?????????
เรื่องอย่างงี้มันเป็นเพราะคนล้วนๆอะครับ

เเละที่ว่าวีโก้เป็นกระบะบ้าพลังเนี่ยอาจจะเป็นเพราะมันคือรถจากพี่โตเลยมีคนซื้อเยอะมั้งครับจึงทำให้มีคนประเภทนี้ซื้อเยอะไปด้วยตามสัดส่วน

ปล.คนพวกนี้สมองเค้าอยู่ที่เท้าขวา ???
?????????????

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
ใครว่ารถกะบะ(วีโก้)วิ่ง120 ถ้าคุณวิ่งสายใต้คุณจะทราบ ไอ้เรารึแค่120ก็มากแล้ว(น้ำมันแพงไม่กล้าเยียบมาก) แต่ขอโทษทีเจ้าคุณกะบะวีโก้วิ่ง160นะครับ ซ้ายขวาจี้ตูดเอาทั้งนั้น ถ้าเป็นกลางคืนจี้ตูดแล้วไม่พอพ่อเปิดไฟสูงไล่อีกต่างหาก หลบแทบไม่ทัน ขนาดฝนตกหนักเจ้าพ่อยังเล่น150เลย

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
วันนี้เพิ่งเจอมะกะตัว  ฟอจูนเนอร์สีขาว  ขับจี้ตูดสุดฤทธิ์   ไล่ไปไล่กันมา  สุดท้าย ไล่ไป ไล่มา  สู้ความใจเด็ดของมันไม่ได้  มานเรยฉีกหายทามกลางสายฝนตกหนัก

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
สงสัยอย่างนึงคับผมขับอยู่ประมาน130-140กม. ทาง8เลนกทม.-นครสวรรค์ ไม่ทราบว่าทำเค้าต้องมาจี้ด้วยทั้งๆที แซงซ้ายก็ได้นะคับ
อีกอย่างนึง ผมจะหลีกพ่อก้อบอกปล่อยไปเดี๋ยวก้อไปเอง ซัก4-5กม.ก้อ ไปจริงๆ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไม่ยอมไปแต่แรกทั้งๆที่รถว่าง

คุณ Puy ต่างหากครับที่ควรจะหลบ

อันนี้ บอกตรงๆว่า เป็นเรื่องที่เราสมควรจะมาปรับปรุงันนะครับ

1. กฎหมายจราจร ระบุไว้ชัดเจนว่า รถที่แล่นช้ากว่า จะต้องหลบเข้าซ้าย ให้ เมื่อมีรถที่แล่นเร็วกว่า เข้ามา
2. คนที่ทำความเร็วมาต่อเนื่องๆ จะด้วยเหตุใดก็ตามแต่ บางที ถ้าคุณอยู่ทางวา แล้วเขาต้องหักออกซ้าย
บางจังหวะ จะมีรถซ้าย ที่ช้ากว่า รออยู่ และ เขาแซงขึ้นไปไม่ได้สักที เพราะติดรถคันของคุณอยู่ ก็อาจเป็นไปได้ครับ

ดังนั้น ถ้าเจอรถที่เร็วกว่าคุณ ขับมาทางข้างหลัง และคุณอยู่เลนขวา ตามหลักสากลปฏิบัติ มารยาท ฯลฯ แล้ว
คุณ ต้อง หลบให้เขาครับ  ไม่ใช่แค่ "ควร" แต่ ตามหลักแล้ว "ต้องหลบ" ครับ

ปกติผมก็หลบแหละคับ แต่พ่อผมอ่ะดิท่านไม่รู้วันนั้นเป็นอะไรเค้าบอกไม่ต้องหลบ ผมก้องง
ไงก็ขอบคุคับที่เตือน ปล.ผมขับเองก็หลบแหละคับ^^

ออฟไลน์ Nuttie

อุ๊ย ซีเรียส กันเกินไปหรือเปล่าครับ

ที่เขาตั้งฉายาว่าเป็นรถบ้าพลัง คงจะตั้งเล่นๆ ไม่ได้เอาจริงเอาจัง หรือคิดจะตั้งเพื่อด่าคนขับ หรอกมั้งครับ

- -" ดูซีเรียสจัง

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
ตัวรถน่าจะส่งเสริมให้คนขับบ้าพลังนะครับ

อาจจะขับแล้วรู้สึกสนุก + คึกคะนอง 

ปล.  แต่ยังบ้าพลังไม่เท่าสาย 1 แถว ๆ เจริญกรุงหรอก  อันนั้นบ้าพลังขั้นเทพ

ออฟไลน์ CN16888

ปล่อยให้มันบ้าพลังรถของมันบนโลกนี้ไปก่อน
อีกไม่นาน มันก็จะได้ไปบ้าต่อที่ "ยมโลก"

ไม่ควรจะไปบ้ากับรถพวก "วีxx" หรือ "For...."
เห็นด้วยกับหลาย ๆ ท่านว่าประเภท/spec. ของ
รถมันไม่เอื้อ แต่ก็ยังเอา... เรียกว่าบ้าไร้สมอง

คล้าย ๆ กับบางคน มีเงินซื้อรถแพง ๆ แต่
"ไม่มีสมองจะขับ"

แรง!!

ออฟไลน์ Nuttie

ตัวรถน่าจะส่งเสริมให้คนขับบ้าพลังนะครับ

อาจจะขับแล้วรู้สึกสนุก + คึกคะนอง 

ปล.  แต่ยังบ้าพลังไม่เท่าสาย 1 แถว ๆ เจริญกรุงหรอก  อันนั้นบ้าพลังขั้นเทพ

55

ก็อาจจะจริงนะเนี่ย ^^

ออฟไลน์ sirisak_ac118

55

ก็อาจจะจริงนะเนี่ย ^^

อันนี้ขอยืนยัน บ้าพลังของจริง หน้าบ้านผมเลยไม่รู้จะรีบไปไหน  ???

ออฟไลน์ - ' JEn ' - GD3 OMR

• Newbie
  • *
  • → It's Me.. ←
คง ได้ ฉายา มา เพราะ

เวลา บนทางด่วน พี่ แก ชอบ ซิ่ง

ซิ่ง จิงจิง แต่ ไม่เคย โดน จี๊  เพราะ ไม่ค่อย อยู่ ขวาสุด

บางที อยากจะ ตาม มัน เหมือน กัน   แต่ ไม่ทัน ชัว ๆ

ออฟไลน์ batyboy

• **
ล่าสุด วันนี้ ไม่ต้องอื่นไกล

เจอครบเลย ทั้ง Vigo ใส่แค็บ ล้อแม็กดำ โหลดเตี้ย ไฟท้ายรมดำ ทั้งที่ตัวรถ เป็นสีทองของวีโก้นั่นละ...(-_-')
ขับมาจี้ตูดอยู่ข้างหลัง คนขับ เปิดกระจกหน้าต่างฝั่งคนขับ ไม่รู้ว่าจะดูดบุหรี่ หรือว่า อะไรก็ตามแต่
มองไปหลังแค็บ คนนั่งก็เยอะอยู่ มีสติ๊กเกอร์ ติดอยู่กลางกระจกบังลมหลัง (มีใครเคยสอนกันบ้างไหมว่า
กระจกบังลมหลัง ตรงกลาง ไม่ใช่สถานที่ สำหรับการติดสติ๊กเกอร์เล้ยยยยย)

แถมไฟหน้าพี่ท่าน นี่...โทษทีเถอะ...มึมจะเอาไปส่องสนามศุภชลาศัย หรือยังไงฟะ! จะสว่างฟ้าเจิดจ้ากันไปไหน
ทิ่มตากรูชิบหาย! จะหลบซ้าย ก็หลบไม่ได้ กดหนีไปข้างหน้า ก็ยังมีรถคันข้างหน้า ขับช้า วิ่งขวา 80 อยู่อีกต่างหาก
เลยพอมีจังหวะ ต้องยอมปล่อยให้ "มัน" แซงซ้ายขึ้นไป

วันนี้อีกเหมือนกัน...Yaris 2 คัน ไม่ใช่คนในคลับไหนทั้งสิ้น
ขับได้ here สุดๆ จี้ตูดอะไรกันนักกันหนา
อีกคันนึง คันสีแดง แซงซ้าย พุ่งมาอย่างเร็ว พอเห็นแวะเข้า จุดแวะพัก ปตท ที่ทางด่วน สุขุมวิท 62
โอเค ยอมๆ หยวนๆ คาดว่า มันคงรีบไปส่งแฟ็กซ์....(ภาษาเจ้ากล้วย แปลว่า ขี้จะราดแล้ว)

นี่ยังไม่นับ วันไปทำทริปอีกนะ ทริป 2 ที่ผ่านพ้นไปนี่แหละ 17 มีนาคม
วันนั้นทั้งวันเป็นอะไรไม่รู้ เจอแต่ Camry ทุกรุ่น ทุกตัวถัง 4-5 คัน ขับเหมือนกัน คือต่ำทรามห่ามกิริยา พอกันทุกตัว!

ไม่ใช่แค่นั้น Sunny NEO แต่ละคันก็เหมือนกัน ขับช้า เป็นคุณป้า ชอบเอาหน้าไปเกยพวงมาลัย
เพ่งแม่มอยู่นั่นละครับ จะเพ่งไปหาอะไรนักหนา ถ้ารู้ว่า อาจจะหลง หา GPS ตัวละ 8-9 พัน
มานำทางซะก็สิ้นเรื่อง  ขับช้าเป็นเต่าคลานมากๆ หลายคันแล้ว NEO เนี่ย
จะมีที่เจอ NEO ขับเร็ว รถคันนั้น ก็มักเป็น รถพนักงานของ โรงงาน Nissan ที่บางนานี่แหละ
เจอแทบทุกเย็นเลย หลัง 5 โมงเย็นไป พอสมควร บนถนนบางนา-ตราด
คุณมักจพบได้ กับ NEO บางคัน ที่คนขับ วาดลวดลาย จนสงสัยว่า โตขึ้น มันอยากเป็น GT-R ใช่ไหม?
คนขับคงคิดว่าตัวเองอยู่ในสนามนูร์เบิร์กริง ที่เยอรมัน อยู่มั้ง

เฮ้ออออออออออออออออออออออออออออ

ไอ้ที่ช้า ก็ช้าเกิ๊นนน ไอ้ที่เร็ว ก็เร็วเกิ๊นนนนนนน

ในฐานะที่ใช้ Neo อยู่บ้างเป็นบางวัน ต้องขออภัยและขออนุญาตแก้ตัวแทนชาว Neo ที่ขับช้า(บางคน) มี 2 เหตุผลนะครับ
1.รถมันอืดและซดน้ำมันจริงๆ Kick down แต่ละทีกระเป๋าตังค์แทบฉีกครับ
2.ประชากรส่วนใหญ่ของชาว Neo จะเป็นวัยรุ่นตอนปลายถึงวัยกลางคน ทำให้สไตล์การขับรถค่อนข้างสมวัย จะเร่งจะแซงแต่ละทีส่วนใหญ่จะย้อนกลับไปดูข้อ 1 ครับ 5555...

ถ้าคุณ J!MMY เจอ Neo ขับซิ่ง ให้สันนิษฐานได้ว่า
1.ไม่ใช่รถส่วนตัวเป็นรถบริษัทฯ ไม่สนใจค่าน้ำมันอยู่แล้ว หรือ
2.เป็น Neo ดมแกสครับ โลละบาทกว่าๆ ขอกระทืบคันเร่งให้สะใจหน่อยครับ 5555...

Neo คันที่บ้าน ไม่ได้ดมแกสและขับตามมารยาทบนท้องถนนนะครับ ขับช้าแช่ขวาไม่คิดทำครับ เพราะไม่ชอบรถที่ขับช้ากว่าคันข้างหลังแล้วแช่ขวาเหมือนกัน

ปล. ชาว Neo Club อย่าเคืองกันนะครับ แซวเล่น ขำขำนะครับ เห็นกระทู้นี้เครียดกันจัง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าของเค้าแรงจริงนะ.. ผมมีโอกาศได้ขับรถกระบะอยู่บ่อยๆ
ที่บ้านผมใช้อยู่ เป็น MU7 เครื่อง 3.0 เทอร์โบ..
แต่พอได้ขับวิโก้ แล้วมันทำให้ผมรู้สึกว่า มันต่างกันอ่ะ
วิโก้ออกตัวก็ดีกว่า ความเร็็วหลัง 130 ขึ้นไปก็ทำได้ดีกว่า
ส่วนนาวาร่า เครื่อง 174 ม้า ก็มีขายแต่ตัว 4x4 อ่ะ
เลยแค่เคยขับตัว 144 ม้า ผมว่าเครื่องดีเซลไม่เหมาะกับเกียร์เยอะเลยอ่ะ
เพราะขับไปแปบเดียวก็ต้องเปลี่ยนเกียร์ล่ะ อัตราทดมันชิดไปอ่า..
จะไปชิดกันมากๆตรง เกียร์ 2-4 แล้วอัตราทดเกียร์ 5 และ 6 ก็มีขนาดเท่าๆ กับ เกียร์ 4 และ 5 ของค่ายอื่น

ผมของดพูดเรื่องแช่ขวา จี้ตูด เพราะมันไม่ได้เป็นที่รถ แต่เป็นที่คนต่างหาก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tonaka

คือผมคิดว่าป้าแกคงกลัวกันชนหน้ารถแกหายมากกว่าอ่ะครับ  ฮ่าๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ Torshi

อ่านกระทู้นี้ ถึงกับต้องสมัครสมาชิกเลยนะเนี่ย ปกติได้แต่เข้ามาอ่านรีวิวนานแล้ว เจอกระทู้นี้เข้าไป รู้สึกผิดเล็กๆเลยครับ ที่บ้านมี vigo กับ Sunny neo อยู่ครับ เมื่อก่อนเคยใช้ E car เวลาขับไปไหนเรียกว่าเหยียบกันทะลุเหล็กเลยครับ อัตราเร่งอืดอาดมากก กดไปสุดๆแล้วได้ 145 km/h เองครับ ต่อมาก็ได้ขาย e car ออกไปเพราะว่าที่บ้านโดนน้ำท่วมปี2000 ท่วมจนมิดหลังคากันเลยหล่ะครับ ขนาดว่าพ่อผมใช้แม่แรงยกรถแล้วเอาอิฐรองก็ยังมิดคัน หลังจากนั้นก็ส่งศูนย์ซ่อม หมดไป ประมาณ 80,000 บาท แต่โชคดีที่มีประกันชั้น 1 เค้าก็จ่ายให้เกือบหมดแหละครับ แต่พอซ่อมมาแล้วเครื่องก็มีอาการรอบตกไปอยู่ประมาณ 500-600 rpm สั่นกันเป็นเจ้าเข้าเลยครับ จากนั้นก็ขายไป แล้วก็ซื้อ vigo มาใช้ และแน่นอนอัตราเร่งดีขึ้นอย่างฟ้ากับเหว ผมชอบมากครับแต่ก็ต้องระวังเรื่องเบรค เพราะเจ้านี้บางทีก็เอาไม่ค่อยอยู่จึงต้องเหยียบเบรคจนได้ยินเสียงยาง เอี๊ยดดด ถึงจะเอาอยู่ เวลาวิ่งไกลๆนี่สบายครับอัตราเร่งดี แซงเป็นแซง เชนจ์เกียร์ลงหน่อยก็แซงได้ขาดแล้ว และด้วยอายุผมยังเป็นวัยรุ่นอยู่บางทีก็ซ่าส์ไปหน่อย เวลาเจอรถเล็กๆผมก็ไปจี้เค้า แต่ก็แอบโรคจิตนิดหน่อยที่ไปจี้เค้าเนอะ บางทีพอมีรถที่อัตราเร่งพอเพิ่งพาได้ ก็ทำให้นิสัยการขับของผมเปลี่ยนไปเหมือนกัน เพราะตอนใช้ e car ไม่กล้าจี้ใครเลยครับ เครื่องไม่แรง พอใช้ vigo ก็ได้มีโอกาสขับจากหาดใหญ่ ไป นครปฐม บางทีเจอรถเล็กๆก็แอบโรคจิตจี้เค้าอีกแล้ว --" สงสัยคนที่โดนผมจี้ก็คงด่า "ไอ้กระบะบ้าพลัง จี้ตูดกรูอยู่ได้" ส่วน sunny neo อัตราเร่งก็คงจะเป็นเหมือนที่หลายคนว่าแหละครับว่า อืดอาด แต่ก็ดีกว่า e car แน่นอน เวลาขับคันนี้อัตราเร็วหลังจาก 120 km/h ไปนี่ต้องกดแช่กันสักพักเลยครับ เวลาแซงจะ kick down บางทีมันก็ประมวลผลยังไงไม่รู้ ไม่ยอมลดเกียร์ให้ ต้องกระทืบคันเร่งแบบบี้ติดเหล็ก ถึงจะมีอารมณ์เสียงเครื่องคำรามแบบว่า "เออ กรูรู้ละว่าจะแซงไอคันหน้านี่ใช่มั้ย กรูจัดให้ แล้วก็ kick down ให้" กว่าจะแซงได้นอกจากต้องบี้กันแล้ว เข็มวัดน้ำมันก็ลดลงมาอย่างเห็นได้ชัด เรียกได้ว่า ไม่แรง แล้วยังจะซดน้ำมันเยอะอีก แถมแอร์ก็ไม่ค่อยจะเย็นเท่าไหร่นัก ยิ่งช่วงนี้อากาศทางบ้านกำลังร้อนระอุ เจ้า neo ก็ยังเมินเฉย แบบว่า "ใครจะร้อนก็ช่าง กรูไม่ร้อน จะทำไม" 555+ อ่อ อีกอย่างเวลาขับประมาณ 120 km/h แล้วแตะเบรค รู้สึกว่าพวงมาลัยสั่น จนบางทีผมก็ไม่อยากขับเกินไปกว่านี้ (vigo ไม่เห็นเป็นเลย) แถมเจ้า neo ยังมีอาการกินซ้าย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะยางหรือเปล่า พอดีที่บ้านใช้ michelin energy ครับ (แต่รู้สึกก่อนเปลี่ยนยางตัวนี้ มันก็วิ่งกินซ้ายอยู่แล้วมั้ง) พูดข้อเสียของเจ้า neo มาซะเยอะ แต่มันก็มีข้อดีกว่า vigo คือเบรคของมันดีกว่า vigo อย่างแน่นอนครับ

ปล.ผมพูดอะไรก็ไม่รู้เนอะบ่นๆๆๆ แต่อยากจะบอกว่า คนขับรถบ้าพลัง จะปรับปรุงตัวในการขับให้ดีขึ้นครับ และขอโทษทุกๆท่านที่โดนกระบะบ้าพลังทำพฤติกรรมไม่ดีงามใส่ท่าน บางทีก็เป็นเพราะคึกคะนอง และ บางทีก็เป็นเพราะกระบะบ้าพลังคันนี้ดันดีกว่า e car คันเก่าของผม ที่เมื่อก่อน ผมก็โดนจี้ตูดอยู่บ่อยๆ (มันถึงเวลาแก้แค้นให้เจ้า e car ของข้าแล้ว ฮ่าๆๆ ล้อเล่นครับ ขำๆ นะ อิอิ)
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Torshi

อ่อ สงสัยพอผมขับ vigo คนคงว่า "กระบะบ้าพลัง"

พอผมขับ neo คนคงว่า "ยัยป้าขับยังกะเต่าคคลานสินะ" 555+++

ขำๆครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ iamanoone

• **
ปกติขับเก๋งนะครับ แต่มีทริปไปต่างจังหวัดเลยเช่า fortuner 3.0 ไปกันหกคน
เชื่อไหมว่าความบ้าพลังมันเกี่ยวกับบุคคลิกของตัวรถล้วนๆ

ปกติขับเก๋งเครื่อง 2.5 แน่นอนว่าจะอัดก็ชนะ fortuner หรือ vigo แหงๆ
แต่ด้วยความเป็นรถเก๋งคันเล็ก คล่องตัวดีอยู่แล้ว อาจดูรู้สึกไม่ปรู๊ดปร๊าดเท่าไร

แต่พอขึ้นไปนั่งบน fortuner .. โอโห feeling มันเหมือนกำลังขับอาคารพาณิชย์ทั้งคูหาเลย
ทัศนวิสัยดี ถึงขนาดเห็นไฟแดงกันทุกแยก เห็นเลยว่าเลนไหนคล่องๆ เป็นข้อได้เปรียบที่ดีในเมือง
แถมออกต่างจังหวัดโล่งๆ ปกติขับเก๋งจะเกรงๆรถสิบล้อบ้าง แต่เมื่อเราอยู่ใน fortuner คนละเรื่องครับ
เบาะมันสูงระดับเหมือนเราใหญ่เท่าเทียมรถบรรทุก และยิ่งบวกกับเครื่องที่แรงบิดสูงด้วย
เวลาเรา kick down นี่เสียงดังๆ รถเก๋งที่ไหนมันจะกล้า ก็ในเมื่อรถเก๋ง ต้องเสี่ยงกับรถขนาดตึก 1 คูหา

สรุปเรื่องนี้ไปเลยละกันครับ
บุคคลิกของรถยนต์ มีส่วนช่วยให้คนขับคึกคะนองมากขึ้นจริงๆ

ขอฝากเรื่องนี้ไว้ด้วยละกันครับ ใครขับคันใหญ่ๆก็เห็นใจเพื่อนร่วมทางด้วยนะครับ
บางทีเป็นมือใหม่ บางทีคนแก่ขับก็ระมัดระวัง อย่าคึกคะนองมากเกินไป มันส์ไม่คุ้มเสียนะครับ

ออฟไลน์ zemyxzaa

• Newbie
  • *

ดูคลิปนี้แล้วรู้สึกหดหู่มากๆครับ

ลองหาตามเน็ตเล่นๆนะ  จะรู้ว่า  วีโก้มันเป็นอย่างที่ จขกท. บอกจริงๆ

ผมเองก็เจอทุกวันกับรถกระบะวีโก้ โดยเฉพาะสีบรอนทองครับ  ถ้าเห็นละก็ต้องเตรียมตัวและระวังขึ้น 200 % เลยทีเดียว เตรียมหลบได้เลย

เพราะในอีกไม่ช้า ไม่รู้เลยว่ามันจะทำอะไรบ้าง จะปาด จะเบียด จะเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว โอย จริงๆแล้วเยอะมากๆครับ  ขี้เกียจพิมพ์  แต่ผมรับประกันเลยว่าเจอทุกวัน  และต้องขอเจาะจงด้วย ว่ารถที่นิสัยเสียที่สุดที่เคยเจอมา  ต้องยกให้วีโก้จริงๆบนท้องถนน 90 เปอร์เซ็นแน่ๆ  ทุกๆคนที่ใช้รถใช้ถนน ทุกภาค ทุกจังหวัด  เจอมาทั้งนั้น

เหตุมันอาจจะเพราะรถดีเซลล์แรงฉุดมันเยอะ เวลาขับเลยรู้สึกคึกหน่อย  ขับสุนกจริงๆ ผมก็เคยลองรถเพื่อน เยี่ยมทีเดียว  คิดดูนะ  รถรุ่นนี้ ทั้งสวย ทั้งแรง แถมประหยัดด้วย ผมเองก็ชอบ  แต่เพราะรถดีจริงๆ  พวกคนไม่มีการศึกษาเลยถูกใจ  ในความคุ้มค่า  รถจึงเป็นที่นิยม ในพวกกรรมกร รถส่งผัก ชาวสวน  อะไรแบบนี้  ซึ่งคนกลุ่มนี้นิสัยการขับรถของพวกเขา  ย่อมเป็นไปตามการศึกษา สีที่พวกเขาชอบที่สุดคือสีบรอนซ์ทอง ความจริงแล้ว คนขับวีโก้ดีๆมีเยอะ ผมก็เจอนะ บางคนหยุดรถให้คนข้ามถนน  บ้างคนทำนุ้นนี่เพื่อสังคมกันเยอะแย่ะ  แต่คนดีๆมันก็แชร์ไปกับรถทุกยี่ห้อ  คนนิสัยเสียก็เช่นกัน มีกับรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อจริงๆ  แต่มาติดที่คนเหล่านี้  มาใช้วีโก้กันเยอะที่สุด มันเลยเดือดร้อนคนใช้วีโก้คนอื่นๆไปด้วย ถ้าคุณลองค้นหาในเน็ตดู  หรือถามๆคนใช้รถทั่วๆไปนะ  ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ก็เห็นด้วยเช่นกัน

เหตุผลหลายๆอย่างที่ทำให้ผมไม่เลือกวีโก้ แม้จะชอบแค่ไหน เพราะเจอมากับตัวอย่างที่เล่าครับ คนนิสัยไม่ดีใช้กันเยอะ เราก็จะโดนด่าไปด้วย แถมบ้านๆชอบจริงๆครับ  บางทีเจอวีโก้สีทอง มีเสาเหล็กรอบๆกระบะ  ทำให้รู้ว่าเป็นรถส่งผัก วิ่งโชว์เครื่องเสียง  ต้องยอมรับจริงๆครับ ว่ารถดีๆคันนี้มันช่วยเขาเก็บเงินได้ดีจริงๆ  มีเงินเหลือมาทำเครื่องเสียงแพงๆ แล้วเปิดเพลงลูกทุ่ง-หมอลำ รีมิกซ์เมกกะแดนซ์ ซึ่งทุกเพลงของเขาจะมีทำนองอยู่จังหว่ะเดียว คือ โป๊ะตึกๆ โป๊ะตึกๆ โป๊ะตึกๆ..........  โชว์ให้ประชาชีได้ทราบถึงความบ้านๆของเขา และจะลดกระจกรถเสมอ  เพื่อโชว์หน้าตากรรมกร  เพื่อให้ใครๆได้รู้ว่ากรูก็มีวีโก้ใช้  ที่เกลียดที่สุดคือ ทำผิดแล้วพาล  พบอยู่บ่อยๆ ยกตัวอย่างเช่น ฝ่าไฟแดง แล้วรถเกือบชน  มักจะจอดรถแล้วหาเรื่องวิวาทย์กับคนที่ออกไฟเขียวมา  คนเหล่านี้จะมีค่านิยมอย่างเดียวกันคือ  ใครใช้วีโก้  โก้ที่สุด โดยเฉพาะวีโก้สีทอง  สาเหตุที่ชอบ ผมเดาเอาว่า  ตามความเชื่อของพวกเขาสีทองคงเป็นสีมงคลที่สุด  ที่คนกลุ่มนี้ต้องใช้เพื่อหาเงิน อันที่จริงแล้ว  ผมว่ารถสีบรอนซ์ทองของทุกยี่ห้อก็มีคนนิสัยเสียมากที่สุดกว่าสีอื่นๆ เช่นกัน แต่รถอาจไม่แรงพอจะโชว์นิสัยส่วนตัวได้เท่าวีโก้มั้ง สรุปว่า  กรรมกรเหล่านั้นภูมิใจสุดชีวิตเลย กับวีโก้สีบรอนซทอง  เห็นแล้วก็สมเพชแทน  แต่ก็อดเศร้าใจแทนคนดีๆคนอื่นๆที่ขับรถรุ่นนี้ไม่ได้

อันนี้ไม่ได้ว่ารวมแล้วนะครับ  ว่าแค่เฉพาะคนกลุ่มหนึ่ง  อยากให้ชาววีโก้เข้าใจและเห็นใจ ถึงจิตใจคนใช้รถส่วนรวมบ้างนะครับ  เห็นกระทู้ไหนด่าคนขับวีโก้แล้ว  ร้อนทุกกระทู้  บางกระทู้โดนลบไปก็เยอะ  สำนึกดี สังคมดีครับ