ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai H1 จุกจิกมากไหมครับ? ระยะยาวน่าใช้ไหมครับ?  (อ่าน 36975 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ตอนนี้ครอบครัวผมมีสมาชิกเพิ่ม ทำให้รถที่ใช้งานเล็กเกินไปครับ
จึงอยากได้รถที่คันใหญ่กว่าเดิมซึ่งคิดดูถ้าไปกับครบๆก็คือ 10 คน พอพิจารณาจากงบก็คิกว่าจะออก Hyundai H1 นะครับ กะว่าจะเอาเป็นรถคันที่2ไว้ใช้เที่ยวกับครอบครัวตามโอกาศไม่ได้ใช้ประจำทุกวัน แต่ไม่รู้ว่ามีปัญหาในการใช้งานขนาดไหนครับ หรือเรื่องศูนย์มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ?

ท่านใดใช้อยู่ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ youngbear

Re: Hyundai H1 จุกจิกมากไหมครับ? ระยะยาวน่าใช้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 15:59:45 »
 8) 8) 8)........good transportation ที่น่าใช้มาก และไม่จุกจิก ยิ่งถ้ามีวินัยในการถ่าย-เปลี่ยนของเหลวและใช้ของมาตรฐานดีๆ ใช้กันยาวได้เลยครับ :-X

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
Re: Hyundai H1 จุกจิกมากไหมครับ? ระยะยาวน่าใช้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 16:49:40 »
ผมใช้ปกติ แค่พ่อแม่ลูก ก็ใช้ดีกว่าพวก ppvแล้วแหละ สบายกว่า
แรกๆกลัวว่าจะใหญ่ไป แต่พอขับๆไปก็ชิน ตอนนี้พอใจมากรู้สึกคุ้มค่าตัว1.28ล(ออโต้ต่ำสุด)
ทีแรกดู ฟอร์จูน+mu1.9ไว้ ระยะยาวไม่รู้เหมือนกัน แต่ที่เห็นๆรุ่นก่อนหน้านี่วิ่งกันหลายแสนอยู่
จะมีก็คงเรื่องอะไหล่ที่อาจจะสูงกว่าเจ้าตลาด แต่ผมใช้รถไม่หนักน่าจะอยู่กันยาวๆ 
แต่ถ้าวันไหนนั่งรวมญาติก็10-11คน ทุกครั้งที่ได้ใช้เต็มๆรู้สึกดีมากครับ ทำให้ครอบครัวสบาย แฮปปี้กันหมด
แต่ใช้ h1นี่คงต้องเป็นคันที่สอง ผมใช้เป็นหลักขับคนเดียวด้วยเวลาทำงาน คิดซะว่าขับแครมรี่ แอคคอร์ตเพราะราคาเท่าๆกันเลย
แต่เสียภาษี1900ต่อปี ผมไม่เอาเบาะออกครับ เพราะเวลาจะใช้ไม่อยากถอดเข้าถอดออกและไม่ต้องกลัวตำรวจด้วย
ซื้อรถ11ที่นั่งแล้วมาถอดเบาะออก ผมไปใช้ppv 7ที่นั่งก็พอดีกว่า

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 16:56:27 »
ที่บ้านก็ลังเลอยู่ครับ อยากทราบด้วยคน

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 17:24:25 »
ฟังมาจาก HR โรงงานผมใช้อยู่ ที่ระยอง จุกจิกครับ แต่ไม่ใช่เครื่องยนต์ เกียร์ เป็นพวก part จุกจิกเล็กๆ น้อยๆ

โดยเฉพาะ เรื่องประตู มีปัญหาตลอด อะไหล่ที่ศูนย์ก็รอนาน  แล้วก็ จุกจิก พวก ที่ปัดน้ำฝน, แผงแอร์ฝืด, เบาะตัวเอนพัง

จะซื้อรถใหม่ จัดซื้อไม่ซื้อ H1 ให้ครับ ให้ไปซื้อ alphard  vellfire สำหรับ ผู้บริหารระดับสูง และนายฝรั่ง แทน
แล้ว รถตู้ก็ให้ใช้ toyota เท่านั้น ventury หรือ commuter

แต่ รถโรงงาน คนขับรถ อาจจะหลายมือไม่ถนอมเท่าไหร่  แต่ไปเทียบกับ toyota ก็คงไม่ทนเท่า

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 17:38:13 »
พึ่งขายไปครับใช้มา4ปี ปัญหาที่เจอน่ะครับ 1.ยางติดรถฮันกุกใช้ได้ปีนิดๆบวบแตกลายงา 2.ใช้มา2ปีเกือบ3ปีรถกินซ้ายศูนย์แก้ไม่ได้ 3.คอมแอร์เสียตอน1ปีกว่าเข้าศูนย์3รอบถึงหาสาเหตุได้แต่ซ่อมจบครับ 4.จอทีวีพังชุดเครื่องเสียงไม่อ่านแผ่น

นอกนั้นโอเคเข้าศูนย์ตามระยะ กลับบ้านเชียงใหม่ ขึ้นแม่สลอง ดอยตุง ปายและอีกหลายดอยผ่านฉลุยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 21:32:05 »
แบบบ้านผมเลย ไปไหนกันที 8 คนอย่างน้อย บางครั้งก็ 10 คน ยังไม่รวมข้าวของอีก แต่ด้วยความที่ ที่บ้านหัวโบราณ ไม่ค่อยกล้าใช้ยี่ห้อรอง เลยไม่กล้าซื้อ แถมอยู่ ตจว เลยกลัวเรื่องศูนย์อีก ตอนนี้เลยใช้วิธีเหมารถตู้อย่างเดียว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 22:00:45 »
ผมใช้ปกติ แค่พ่อแม่ลูก ก็ใช้ดีกว่าพวก ppvแล้วแหละ สบายกว่า
แรกๆกลัวว่าจะใหญ่ไป แต่พอขับๆไปก็ชิน ตอนนี้พอใจมากรู้สึกคุ้มค่าตัว1.28ล(ออโต้ต่ำสุด)
ทีแรกดู ฟอร์จูน+mu1.9ไว้ ระยะยาวไม่รู้เหมือนกัน แต่ที่เห็นๆรุ่นก่อนหน้านี่วิ่งกันหลายแสนอยู่
จะมีก็คงเรื่องอะไหล่ที่อาจจะสูงกว่าเจ้าตลาด แต่ผมใช้รถไม่หนักน่าจะอยู่กันยาวๆ 
แต่ถ้าวันไหนนั่งรวมญาติก็10-11คน ทุกครั้งที่ได้ใช้เต็มๆรู้สึกดีมากครับ ทำให้ครอบครัวสบาย แฮปปี้กันหมด
แต่ใช้ h1นี่คงต้องเป็นคันที่สอง ผมใช้เป็นหลักขับคนเดียวด้วยเวลาทำงาน คิดซะว่าขับแครมรี่ แอคคอร์ตเพราะราคาเท่าๆกันเลย
แต่เสียภาษี1900ต่อปี ผมไม่เอาเบาะออกครับ เพราะเวลาจะใช้ไม่อยากถอดเข้าถอดออกและไม่ต้องกลัวตำรวจด้วย
ซื้อรถ11ที่นั่งแล้วมาถอดเบาะออก ผมไปใช้ppv 7ที่นั่งก็พอดีกว่า

ผมเล็งตัวล่างเหมือนกันครับคุ้งเงินดี ไม่ค่อยสนออฟชั่น
ส่วนเบาะผมไม่ถอดแน่นอน ครอบครัวผมคนเยอะเดียวไปไม่หมด 555+

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 22:03:26 »
ฟังมาจาก HR โรงงานผมใช้อยู่ ที่ระยอง จุกจิกครับ แต่ไม่ใช่เครื่องยนต์ เกียร์ เป็นพวก part จุกจิกเล็กๆ น้อยๆ

โดยเฉพาะ เรื่องประตู มีปัญหาตลอด อะไหล่ที่ศูนย์ก็รอนาน  แล้วก็ จุกจิก พวก ที่ปัดน้ำฝน, แผงแอร์ฝืด, เบาะตัวเอนพัง

จะซื้อรถใหม่ จัดซื้อไม่ซื้อ H1 ให้ครับ ให้ไปซื้อ alphard  vellfire สำหรับ ผู้บริหารระดับสูง และนายฝรั่ง แทน
แล้ว รถตู้ก็ให้ใช้ toyota เท่านั้น ventury หรือ commuter

แต่ รถโรงงาน คนขับรถ อาจจะหลายมือไม่ถนอมเท่าไหร่  แต่ไปเทียบกับ toyota ก็คงไม่ทนเท่า

ปัญหาจุกจิกแบบ ชิ้นส่วนเล็กๆไม่กลัวครับ กลัวแต่ชิ่นใหญ่ๆแพงๆ
ส่วนประตูรถผมใช้น้อย และใช้เองอันนี้คิดว่าคงทนมือได้มั้งครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 22:05:17 »
พึ่งขายไปครับใช้มา4ปี ปัญหาที่เจอน่ะครับ 1.ยางติดรถฮันกุกใช้ได้ปีนิดๆบวบแตกลายงา 2.ใช้มา2ปีเกือบ3ปีรถกินซ้ายศูนย์แก้ไม่ได้ 3.คอมแอร์เสียตอน1ปีกว่าเข้าศูนย์3รอบถึงหาสาเหตุได้แต่ซ่อมจบครับ 4.จอทีวีพังชุดเครื่องเสียงไม่อ่านแผ่น

นอกนั้นโอเคเข้าศูนย์ตามระยะ กลับบ้านเชียงใหม่ ขึ้นแม่สลอง ดอยตุง ปายและอีกหลายดอยผ่านฉลุยครับ
ปัญหาที่แจ้งมากผมว่าพอรับได้ค่าซ่อมคงไม่หนักเท่าไหร่
ขอบคุณที่นำมาแชร์ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 22:10:04 »
แบบบ้านผมเลย ไปไหนกันที 8 คนอย่างน้อย บางครั้งก็ 10 คน ยังไม่รวมข้าวของอีก แต่ด้วยความที่ ที่บ้านหัวโบราณ ไม่ค่อยกล้าใช้ยี่ห้อรอง เลยไม่กล้าซื้อ แถมอยู่ ตจว เลยกลัวเรื่องศูนย์อีก ตอนนี้เลยใช้วิธีเหมารถตู้อย่างเดียว

บ้านผมตอนนี้ไปด้วยกัน 2 คันครับ
เวลานั่งไม่ค่อยสนุกเพราะห่วงอีกคัน บางทีคันที่ขับตามหาที่จอดไม่ได้วนซะนานเลย ขับตามไม่ทันบ้าง ติดไฟแดงบ้าง
ก็เลยอยากได้แบบไปคันเดียวน่าจะแฮปปี้กว่าครับ
แต่เรื่องยี่่ห้อคงต้องลองคุยอีกที ตอนนี้ที่บ้านยังไม่รู้ว่าผมสนใจฮุนไดครับ เพราะราคาสู้ไหวแถมไปได้ตั้ง 11คน

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 05:54:30 »
เท่าที่ใช้มาหลายปี ค่อนข้างโอเคกับตัวรถและการขับใช้งานนะครับ เอาตรงๆ ผมถือว่าดีเกินคาดทั้งสองเรื่อง รถไม่จุกจิกอะไรเลย แต่เข้าศูนย์ราคาอาจจะสูงกว่ารถบ้านนิดหน่อย ผมเห็นบิลแถวๆ 4-9 พันเกือบทุกครั้งครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 07:11:25 »
เท่าที่ใช้มาหลายปี ค่อนข้างโอเคกับตัวรถและการขับใช้งานนะครับ เอาตรงๆ ผมถือว่าดีเกินคาดทั้งสองเรื่อง รถไม่จุกจิกอะไรเลย แต่เข้าศูนย์ราคาอาจจะสูงกว่ารถบ้านนิดหน่อย ผมเห็นบิลแถวๆ 4-9 พันเกือบทุกครั้งครับ

ได้ยินแบบนี้ค่อยอุ่นใจขึ้นมาหน่อย
ส่วนเข้าศูนย์รถผมใช้น้อยน่าจะเข้าปีละครั้ง หรือไม่ก็ 1.5ปีถึงจะได้ 1หมื่นกิโล 4-9พันคิดว่าสู้ไหวครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 08:39:19 »

ได้ยินแบบนี้ค่อยอุ่นใจขึ้นมาหน่อย
ส่วนเข้าศูนย์รถผมใช้น้อยน่าจะเข้าปีละครั้ง หรือไม่ก็ 1.5ปีถึงจะได้ 1หมื่นกิโล 4-9พันคิดว่าสู้ไหวครับ

ปกติการเข้าศูนย์เขานับ "ระยะทาง" หรือ "ระยะเวลา" ตัวใดถึงก่อนนะครับ

เช่น เข้าบำรุงรักษาทุกระยะทาง 10,000 กิโลเมตร หรือ ระยะเวลา 6 เดือน

ถ้าใช้งานไปไม่ถึงหมื่นกี่โล แต่ครบระยะเวลาหกเดือนก็ต้องเข้าศูนย์ครับ

ถ้ารอให้ถึงหมื่นโลแต่ระยะเวลาล่อไปปีครึ่งนี่มันผิดเงื่อนไขการรับประกันของผู้ผลิตนะครับ เกิดมีเหตุอุปกรณ์เครื่องยนต์มีปัญหาจะโดนบ่ายเบี่ยงได้ครับว่าไม่ทำตามคู่มือ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 19:28:21 »

ปกติการเข้าศูนย์เขานับ "ระยะทาง" หรือ "ระยะเวลา" ตัวใดถึงก่อนนะครับ

เช่น เข้าบำรุงรักษาทุกระยะทาง 10,000 กิโลเมตร หรือ ระยะเวลา 6 เดือน

ถ้าใช้งานไปไม่ถึงหมื่นกี่โล แต่ครบระยะเวลาหกเดือนก็ต้องเข้าศูนย์ครับ

ถ้ารอให้ถึงหมื่นโลแต่ระยะเวลาล่อไปปีครึ่งนี่มันผิดเงื่อนไขการรับประกันของผู้ผลิตนะครับ เกิดมีเหตุอุปกรณ์เครื่องยนต์มีปัญหาจะโดนบ่ายเบี่ยงได้ครับว่าไม่ทำตามคู่มือ

ขอบคุณที่เตือนครับ
ลืมเรื่องนี้ไปสนิทเลย  ;)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 20:14:00 »
เข้ามาอิจฉาคนครอบครัวใหญ่ ท่าจะสนุกดี

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 09:30:34 »
เป็นรถคันที่คุ้มที่สุดที่เคยใช้มาครับ
ตอนนี้เข้าปีที่ 6 : 120,000 km.
ระบบเครื่อง เกียร์ ไฟฟ้า ไม่เคยมีปัญหาเลย
ค่าบำรุงรักษา ก็เชคตามระยะทุก 10,000 km.
รอบนึงก็ประมาณ 4-8 พันบาท
(เข้าศูนย์บางนา ใกล้บ้าน)

ประตูฝืด ช่วงล่างแข็ง เก็บเสียงไม่เด่น และจุกๆจิกๆ
พวกนี้ผมไม่ซีเรียส   ถ้าเทียบกับการได้ไปเที่ยว
ครอบครัวใหญ่ 8-11 คนในคันเดียว

หรือจะขับคนเดียว ไปไหนมาไหน ไม่ลำบากครับ
เข้าเซ็นทรัลบางนาได้สบายๆ (ควรถอดเสาอากาศ)

แถมถอดเบาะออก ใช้ขนของ ทำได้ดีกว่ารถกระบะ
ซะอีก (ไม่กลัวเปียก  หยิบของง่าย)

แค่นี้ก็คุ้มสุดๆ แล้วครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 10:58:15 »

วิ่งน้อยแบบนี้ไม่ต้องห่วงครับ ค่าบำรุงรักษาน้อยมากๆแน่นอน
BMW 750E M SPORT