ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ March ครับ และ นิสสันจะจับเครื่อง 1.5 ใส่ March เมื่อไหร่  (อ่าน 7526 ครั้ง)

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
วางแผนจะซื้อรถใช้งานดังนี้ครับ
0. เน้นนั่ง 2 คน
1. ใช้ในเมือง (นครปฐม) เป็นหลัก
2. เข้ากรุงเทพ เฉลี่ยเดือนละ 2-3 ครั้ง เข้ากรุงเทพแล้วส่วนใหญ่ก็จะจอดไว้แล้วใช้ระบบรางแทน

ผมหวงรถมากครับ คันที่แล้วใช้ทีด้า นั่งสบาย เพื่อนฝูงชอบเรียกหา แต่ไม่ค่อยชอบถนอมรถเรา ดังนั้นเรื่องเบาะหลังนั่งไม่สบายจึงไม่สำคัญเลยสำหรับคันนี้
เข้ากรุงเทพ ไปกลับ 120 โล เชื่อว่าคงขับได้ไม่เครียดมาก ดังนั้นจึงเลือก March

อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. ไม่ชอบขอบประตูท้ายมากๆ ที่ไม่มีพลาสติกกันรอยใส่มาให้ รถสมัยก่อน (Sunny B14) ก็ไม่มีมาให้ แต่ตรงกลางมันไม่ได้เป็นสีดำแบบนี้ พอแบบนี้เลยดูเป็น "รถประกอบไม่เสร็จ" จะมีอะไหล่ส่วนนี้ให้ใส่เพิ่มทีหลังไหมครับ (ควรถามศูนย์มากกว่าไหมเนอะ)
2. วิ่งทางไกล เช่นที่ 110km/h ควรได้ความประหยัดใกล้เคียงกับ หรือดีกว่ารถเครื่อง 1.5 อย่างนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหม หรือจะรอดูคุณ JIMMY Full Review ก่อนไปจอง
3. แผงข้างประตู เป็นพลาสติกเฉพาะรุ่นธรรมดาหรือเปล่า ผมดูในรูปบทความที่ทดสอบ มองเหมือนรุ่นเกียร์ออโต้มีผ้าสีดำหุ้มมาให้
4. การเก็บเสียงทำได้ดีขนาดไหน เท่ารถ 1.5 บางรุ่นหรือเปล่า

ตอนนี้ทราบข่าวว่า ถ้าไปจอง คิวรับรถอาจจะลากยาวไปไม่ต่ำกว่า 3 เดือน แต่ผมเคยอ่านเจอว่า March จะถูกวางเครื่อง 1.5 ด้วย (เพราะตีตั๋วเด็ก) นิสสันจะปล่อยมุขนี้ออกมาในปีนี้ไหมครับ ถ้ามาภายใน - ต้นปีหน้า ผมก็พอจะรอได้ แต่จะยิ่งอยากรอมากขึ้นอีก ถ้าพลาสติก และการตกแต่งในห้องโดยสารดูดีกว่านี้ และกระดานปูพื้นที่เก็บของหลัง ผมไปดูมาที่ศูนย์ใกล้บ้าน เป็นไม้อัดบางธรรมดา จับกดแล้วก็ยวบยาบมากๆเลย

สุดท้าย มอเตอร์โชว์มีรถเกียร์ออโต้ให้ลองเทสไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
1. Option เล็กน้อยพวกนี้ เดี๋ยวน่าจะมีคนทำออกมาขายเองละครับ
2. ตามหลักแล้ว มันควรเป็นอย่างนั้น แต่ผมไม่รู้ว่า เมื่อไหร่ นิสสันจะพร้อมส่งมอบรถให้ผมยืมมาลอง?
3. เป็นพลาสติก นะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีผ้าแซมด้วยหรือไม่
4. ยังไม่ได้ลองวิ่งเร็วๆ ยังตอบไม่ได้ครับ

แวะมาเติมว่า

Nissan จะไม่เอาเครื่อง HR15DE ยัดใส่รถที่จะขายในไทยแน่ๆ ครับ
อย่างน้อย ก็ 2 ปีนี้ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2010, 02:01:56 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Chris Evn

ถ้า 1.5 มา คงตั้งราคา + ใส่ option ยากน่าดู

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ผมว่าเป็นไปไม่ได้ที่จะเอาเครื่อง1.5มาลง เพราะกฎหมายก็ออกมาแล้วว่าเครื่องต้องไม่เกิน 1300CC สำหรับ ECOCAR

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
นครปฐม เป็น ถิ่นของรถบรรทุกใหญ่
ขับรถเล็ก ท่ามกลาง ฝูงรถใหญ่ วิ่งเร็ว คงไม่ค่อยจะเหมาะ เท่าไร นะครับ
ถนน ก็ ปุ ปะ เป็น ลอน คลื่น เพิ่มขึ้นทุกปี

ถ้า คุณ เน้น ที่ นั่ง 2 คนหน้า
ผมคิดว่า รถกระบะ สเปสแค็ป ยี่ห้อไหน ก็ได้ น่าจะเหมาะ กับ การใช้งานของคุณ มากที่สุดนะครับ

รถกระบะ คันใหญ่ วิ่ง กลาง ฝูงรถบรรทุก ยังไม่น่าหวาดเสียว
รถกระบะ มี คัซซ๊ ทนทาน ถนน ปุ ปะ เส้นทาง นครปฐม กทม ได้ดี
รถกระบะ ขนของ ที่คุณ อาจจะ อยากได้ จาก กทม มา นครปฐม ได้มากกว่า รถเล็ก
รถกระบะ ดีเซล วิ่งทางไกล เลี้ยงคันเร่ง เนียนๆ วิ่ง 90-110 กม/ชม กินน้ำมัน ระดับ ใช้งานจริง 14 กม/ลิตร ได้ง่ายๆนะครับ
แต่ ยี่ห้อ ฟลายวิลใหญ่ จะได้ถึง 18 กม/ลิตร ในรุ่นไม่ยกสูง ง่ายๆ เลย

น้ำมันดีเซล ราคาถูกกว่า เบนซิน
น้ำมันดีเซล ไม่ติดไฟ
น้ำมันดีเซล ให้พลังงาน ต่อรอบการจุดระเบิด มากกว่า น้ำมันเบนซิน

ดังนั้น ถ้า คิดเรื่อง ประหยัดน้ำมัน เครื่องดีเซล เหนือกว่า เครื่อง เบนซิน ครับ
ใช้ รถกระบะ เดินทางจาก นครปฐม เข้า กทม เถอะครับ
เหมาะสม กับ สภาพเส้นทาง ที่สุด แล้ว

ถ้า ชอบรถเก๋งเล็ก จริงๆ
เครื่อง ดีเซล 1.4 คอมมอนเรล ในรถเล็ก เหมาะที่สุด กับ สถานะการเงิน ของคนไทย ส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมก็ว่านะ ถ้าลงดีเซล1.4 น่าจะผ่านเงื่อนไข 20โล/ลิตรได้ง่ายกว่าเบนซิน

แถมเรี่ยวแรงน่าจะเยอะกว่าเพราะแรงบิด แต่เรื่องค่าไอเสียนี้ไม่แน่ใจ

อยากเห็น eco car เครื่องดีเซลแหะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Ecocar ดีเซล ผมว่ามีโอกาศนะ จากที่มีคนโพสไม่นานมานี้ ว่า Tata เปิดตัว Super Ace ปิคอัพเล็ก 290,000 บาท วางเครื่อง 1.4 ดีเซล และอาจนำมาใส่ใน Ecocar ด้วย

ออฟไลน์ Ek_735254

• Newbie
  • *
เคยอยู่นครปฐมพักนึง รถบรรทุกที่นั่นขับได้เถื่อนที่สุดเท่าที่เคยเจอมา

แต่ผมก้อขับมิราแบบไม่นำพาเหมือนกัน มีนาไม่น่ามีปัญหาการร่วมถนนกับรถใหญ่ที่นั่นละมังครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
เครื่องเบนซิน 1.5 คงไม่เอามาแน่ ๆ ดีเซล 1.4 เหมือนจะมีเปอร์เซนสูงกว่า แต่ก็คงยังไม่มาในเร็ว ๆ นี้แน่นอนเลยอ่าครับ  ;D

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
1. อย่าไปซีเรียสเลยครับ  ถ้าซีเรียสกับเรื่องแค่นี้ + กระดานปูพื้นท้ายรถ ไปหาซื้อรถ 1.5 ดีกว่าครับ

2. ทางไกล 110 กม/ชม ประหยัดกว่าพวก 1.5 ลิตร แต่ไม่มากครับ  ไม่แน่ว่า ถ้าเทียบกับ City / Jazz  อาจจะประหยัดกว่ากันเพียงเล็กน้อย ไม่เกิน 10%
เพราะ City / Jazz ใช้เกียร์ 5 จังหวะ อัตราทดเกียร์ 5 ต่ำมาก ใช้รอบแค่แถวๆ 2000 เท่านั้น

3. แผงข้างประตูรุ่นท็อป ก็เป็นพลาสติกชิ้นเดียวสีดำทั้งชิ้น เหมือนๆ รุ่น E MT ที่มักจะมีโชว์ตามโชว์รูมนั่นแหละครับ
ผมไปเห็นรุ่นท็อปสีเขียวที่ให้สื่อทดลองขับ งานเปิดตัว 12 มีนา มาละ  เหมือนกันเปี๊ยบ

4. ข้อนี้ ตอบตามตรงว่า ไม่แน่ใจ
- ดังกว่า Swift และ 2 HB แน่ๆ
- จะเงียบกว่า หรือเท่าๆ Jazz มั้ย ?  ไม่แน่ใจครับ เพราะรถยี่ห้อ Honda นี้ ก็ไม่ค่อยมีชื่อเรื่องเก็บเสียงดีอยู่แล้ว
- แต่ที่แน่ๆ อย่าหวังว่า " มันน่าจะเงียบ " แบบรถตระกูล Nissan รุ่นอื่นๆ ครับ
ความรู้สึกที่ผมได้รับ จากการไปลองขับรอบที่ 2 เมื่อไม่กี่วันมานี้ คือ  " มันออกกลวงๆ " ครับ (เฉพาะเรื่องการเก็บเสียงนะ ไม่ได้รวมถึงคุณภาพด้านอื่นๆ)

ออฟไลน์ guange

• Newbie
  • *
แล้วไอ้ดีเซล 1.4 เนี้ย มี turbo ไหมครับ ถ้าไม่มีกลัวว่ามันจะอืดกว่าเบนซินอะดิ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ดีเซล 1.4 ลิตร คอมมอนเรล เทอร์โบแปรผัน อินเตอร์คูลเล่อร์ ใส่รถเก๋งเล็ก วิ่งกันเกลื่อนถนนยุโรป ครับ

ฟอร์ด เฟียสต้า 1.4TDCI ก็ ขายในอินเดีย 68ps/4000 160nm/2000
แรงม้าไม่มาก แต่ แรงบิด เหนือกว่า เบนซิน 1.5 แน่
ถ้า นั่งกัน 4 คน รับรองว่า เก๋งเล็กดีเซล ออกตัว ไว กว่า เครื่องเบนซิน 1.5 แน่นอนครับ

ทาทา อินดิโก 1.4TDI  คอมมอนเรล เทอร์โบ อินเตอร์ 70ps/4500 140nm/1800-3000
นี่ก็เช่นกันครับ แรงบิดมารอบต่ำ และเป็น flat torque ช่วงกว้าง
นั่งหลายคน มีกระเป๋าเดินทาง ออกตัว กระฉูด ครับ

ส่วน ค่ายยุโรป โฟล์ก เรโนล์ต เปอร์โยต์ มี รถเล็ก ดีเซล 1.4 พลัง จี๊ด ทั้ง ประหยัด ทั้ง เร็ว พุ่งกระฉูด หลายรุ่น
ถ้า สนใจ กันจริงๆ
ว่างๆ ผม จะไล่ รุ่น ให้ คนไทย ได้ ฝันหวาน กันนะครับ

เยอรมัน ทดสอบเทียบ รถเล็ก เครื่องดีเซล กับ เบนซิน
เขา สรุปไว้ว่า รถเก๋ง เล็กดีเซล เหมาะกับคน ใช้ รถ เกิน ปีละ สองหมื่น กม ขึ้นไป
ส่วน คนที่ใช้ รถน้อย ปีละ หมื่นกว่ากิโลเมตร เลือก เก๋งเล็ก เบนซิน จะ ประหยัดกว่า เพราะ ค่าตัวถูกว่านิดหน่อย และ ใช้รถไม่มากพอ ที่ ความประหยัด ของ ดีเซลเล็ก ชดเชยค่าตัวไม่พอ ครับ

เครื่องเบนซิน ต้อง ฉีดตรง นะ ครับ จึงจะเทียบกับ ดีเซล1.4 สมัยใหม่ได้
ทั้ง เรื่อง สมรรถนะ และ ความประหยัด
ส่วนความทนทาน ก็ เครื่องดีเซล ทนกว่า แน่ นอน อีกเช่นกัน

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ
เอาเป็นว่าประเด็นที่ผมคาดหวังจะได้เห็นรถเครื่อง 1.5 จากค่ายนิสสันภายในระยะเวลา 1 ปีนี้ เลิกคิดได้เลย
ผมหวังเครื่อง 1.5 จากนิสสันเพราะที่บ้านมีใจกับยี่ห้อนี้สูง ถ้าได้รถที่เหมาะกับการใช้งาน แล้วทำให้ที่บ้านเห็นชอบได้ด้วยก็คงจะดีมากครับ
สำหรับผมตอนนี้แบ่งเป็นสองทางเลือก คือ March รอ Full Review ถ้ายอมรับข้อด้อยได้ โดยเฉพาะที่หลายท่านให้ความเห็นท่ามกลางมวลหมู่สิบล้อ - รถพ่วง
หรืออีกทางเลือก คือหาทางทำให้ที่บ้านยอมรับการตัดสินใจเลือกรถยี่ห้ออื่น เข้ามาจอดในบ้านให้ได้นอกจากนิสสัน อันนี้งานหนักพอดู

คุณ traveller ผมตัดรถกะบะออกจากตัวเลือกเพราะมี Wingroad อยู่แล้วครับ สิ่งที่ผมต้องการคือรถยนนั่งขนาดพอเหมาะกับในเมือง ประหยัดน้ำมัน รับผิดชอบค่าใช้จ่ายเองได้ไม่รบกวนทางบ้าน แต่อีกเงื่อนไขคือการไปกลับกรุงเทพที่ต้องขับบนถนนระหว่างเมือง ข้อนี้ข้อเดียวที่ผมลังเลระหว่าง March กับรถกลุ่ม 1.5 ครับ และ 2. บ้านผมจอดกระบะไม่ได้แล้วครับ หน้าบ้านสั้น ^^"

อ๋อ ถ้า Full Review March ผมอยากให้คุณ JiMMY ลองขับอัตราสิ้นเปลืองที่ต่ำกว่า 110 ด้วย แต่จะเป็นตัวเลขเท่าไหร่ที่เหมาะสม ผมเองก็ไม่ทราบ อาจจะ 90 หรือ 80 ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คนนครปฐมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

ถ้าเรื่องทดสอบของคุณ J!MMY ผมคิดว่าสามารถเปลี่ยนจาก 95E0 เป็น 95E10 ได้ เพราะคนนิยมมากขึ้นแล้ว ที่สำคัญ ผมว่าปัจจุบันนี้ หาคนเติม 95E0 น้อยจริงๆ แต่ถ้าเป็นเรื่องความเร็วทดสอบ อยากให้คง 110 ไว้ เพราะยังเหมาะกับการเดินทางไกลมากกว่า 90 หรือ 80 ครับ (หรือถ้าจะเอาจริงๆ 100 ผมว่าก็ไม่น่าเกลียดนะ และคิดว่าหลายๆคนคงเห็นด้วย)