ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ขอคำแนะนำเรื่องการรักษาเบาะหนังครับ ++  (อ่าน 4819 ครั้ง)

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
เบาะหนังสีเบจ เปื้อนง่ายมาก ใช้อะไรเช็ดดีครับ

ไปซื้อย้ำยามาจากคลองถมขวดละสองสามร้อย แต่เช็ดแล้วก็ไม่ค่อยออก

เพื่อน ๆ ในบอร์ดใช้ของอะไรกันครับ แนะนำหน่อย....ขอบคุณนะครับ

(อันนี้เป็นของฝากครับ)  ;)

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
Re: ++ ขอคำแนะนำเรื่องการรักษาเบาะหนังครับ ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 09:02:37 »
ใช้ Meguiars Gold Class (Rich leather aloe cleaner)  ซื้อในงานมอเตอร์โชว์สิ้นปี ราคา 500-600  จำไม่ได้ละ 

แต่ใช้ดี  เป็นเจลฟ้า ๆ  ถูเบา ๆ  ไม่กี่ทีก็ออกครับ 

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
Re: ++ ขอคำแนะนำเรื่องการรักษาเบาะหนังครับ ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 10:49:21 »
ลองไปหาซื้อฟองน้ำนาโนมาเช็ดดู.. ก้อนล่ะประมาณสามสิบกว่าบาท คันนึงใช้ประมาณสามถึงสี่ก้อน.. หาซื้อได้ที่ TOPS ยี่ห้อ Zappy หรือ 3M ก็มี วิธีใช้ง่ายมาก เอาถังเล็กๆ ใส่น้ำเปล่า เอาฟองน้ำที่ว่าตัดเป็นขนาดที่เหมาะสมหรือไม่ตัดก็ได้แล้วจุ่มน้ำเช็ดที่เบาะแล้วหาผ้าสะอาดชุ่มๆ มาเช็ดอีกที.. แค่นี้ก้อสะอาดเหมือนใหม่ ไม่ต้องไปใช้น้ำยาแพงๆเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2010, 10:52:18 โดย Porrr »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:29:58 »
ลองไปหาซื้อฟองน้ำนาโนมาเช็ดดู.. ก้อนล่ะประมาณสามสิบกว่าบาท คันนึงใช้ประมาณสามถึงสี่ก้อน.. หาซื้อได้ที่ TOPS ยี่ห้อ Zappy หรือ 3M ก็มี วิธีใช้ง่ายมาก เอาถังเล็กๆ ใส่น้ำเปล่า เอาฟองน้ำที่ว่าตัดเป็นขนาดที่เหมาะสมหรือไม่ตัดก็ได้แล้วจุ่มน้ำเช็ดที่เบาะแล้วหาผ้าสะอาดชุ่มๆ มาเช็ดอีกที.. แค่นี้ก้อสะอาดเหมือนใหม่ ไม่ต้องไปใช้น้ำยาแพงๆเลย

โอ้
น่าสนใจ ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองหาดู

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 13:45:29 »
ผมใช้ไลป่อนเอฟ เจือจางน้ำ แล้วเช็ดทำความสะอาดเบาะครับ คราบดำออกเกลี้ยงเลย

แล้วก็ลงโลชั่น ที่คนใช้นะแหละ ยี่ห้ออะไรกลิ่นอะไรแล้วแต่ชอบ เพราะมันก็บำรุงหนังได้เหมือนกัน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ natchaphon

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 08:09:33 »
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวจะลองมันทุกสูตรเลย....