ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ซื้อรถคันแรกหน่อยค่ะ  (อ่าน 4679 ครั้ง)

ออฟไลน์ Beebo1172

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ ซื้อรถคันแรกหน่อยค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 18:49:14 »
ก่อนอื่น ขอขอบคุณมากค่ะ เพิ่งเจอ web นี้หลังนั่งหา net review รถอยู่นาน ถูกใจ web นี้สุดค่ะ
จะซื้อรถน่ะค่ะ มีงบประมาณ 1,000,000 บาท ขับในเมืองค่ะ อยากได้ตัวที่ไม่ใหญ่มาก แต่เน้นแข็งแรง และไม่สูบน้ำมันค่ะ ที่เล็งไว้นะคะ 
1.Ford Fiesta 4 ประตู ส่วนตัวชอบคันนี้ค่ะ 710,000 แข็งแรง 1,600 cc กินน้ำมัน 14km/L คนขายบอกเครื่องแบบใหม่กินน้ำมันน้อยค่ะ วิ่งนอก-ในเมืองได้
2.Honda Freed ไม่ใหญ่นัก แต่ดู cc. กับขนาดรถแล้วไม่ค่อยสมดุล ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า 1,500 cc กินน้ำมัน 14 km/L แต่ชอบตกแต่งข้างในค่ะ navigator สวยมาก 7 ที่นั่งแต่คนขายบอก cc น้อยไม่แนะนำเอาออก ตจว.ง่ะ
3.Toyota Yaris คงไม่ต้องอธิบายรู้จักกันทั้งประเทศ ซื้อง่ายขายคล่อง Brand Toyota แต่ส่วนตัวรู้สึกงั้นๆน่ะค่ะ
4.Mazda 2 or Mazda3 ก็ดูดี เค้าว่ากันว่าโรงงานเดียวกะ Ford
5.Nissan tiida อันนี้พี่ชายเค้าว่า OK.แต่ส่วนตัวว่าไม่สวยอ่ะค่ะ
6.Honda Civic Navi มีคนแนะนำมาดูแล้วชอบค่ะ แต่ตอนไป motor show ไม่ได้ดูตัวนี้เลยค่ะ
7.Toyota หรือ Nissan มีที่มี Navi ไหมคะ อยากได้คันเล็กหน่อยน่ะค่ะ เห็นแต่รุ่นใหญ่ที่มี
มีรถอื่นแนะนำบอกด้วยนะคะ ว่าจะถอยงาน motorshow นี้แหล่ะค่ะ

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ ซื้อรถคันแรกหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 19:05:42 »
ถ้าใช้ในเมือง ก็เอาพวก1.5 ก็เพียงพอแล้วครับ

แนะนำMazda2ครับ คันเล็กกระทัดรัด ประหยัดน้ำมัน จอดง่าย

ปล.ถ้ารีบใช้รถ อย่าจองฮอนด้าเลยครับ รอรถนานไปหน่อย แต่ถ้าศูนย์ไหนมีรถเลยก็โอเคครับ แต่ส่วนมากจะรอ
ถ้ารอได้ก็ไม่ว่ากันคร้าบ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: ขอคำแนะนำ ซื้อรถคันแรกหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 19:09:20 »
Ford Fiesta กว่าจะขาย อีกนานนะครับ

อยากเชียร์ TIIDA 1.6 แต่ไม่ชอบซะแล้ว ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ 6th car

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 20:23:48 »
 :-\ ถ้าตอนนี้ผมจะออกรถเหมือนเจ้าของกระทู้ คงตัดสินใจยากมาก เพราะตัวเลือกเยอะเหลือเกิน ถ้าเป็นไปได้ แนะนำให้ไปลองขับแต่ละคันดูก่อนครับ เงินของเรา เลือกคันที่เราชอบที่สุด แล้วต่อไปจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียดายว่า " รู้งี้ซื้อคันนั้นก็ดีแล้ว " ( เมื่อ 5 ปีที่แล้วผมเลือก น้องสามเกียร์ธรรมดา มีแต่คนถามว่าซื้อมาทำไม ผมก็ตอบว่า ก็ผมชอบนี่นา จนทุกวันนี้ทุกครั้งที่เข้าไปนั่งหลังพวกมาลัย แล้วสตาร์ทเครื่อง และขับออกไป ผมบอกกับตัวเองเสมอว่า ผมตัดสินใจถูกแล้วล่ะครับ ) ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 10:38:48 »
เท่าที่อ่านมา ผมว่าคุณชอบข้อหนึ่งนะครับ

แนะนำให้ไปลองขับดู ซื้อคันที่ตัวเองชอบที่สุดครับ ดีที่สุด

ส่วนตัวผม ผมใช้ทีด้าห้าประตูตัวท๊อปอยู่ครับ ชอบคันนี้แต่แรกครับ เลยซื้อน่ะครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:32:09 »
Ford Fiesta   << คุณจะรอ ก้อแนะนำตัวนี้ ถ้า รอไม่ไหว ก้อ เล่น 1.MAZDA2  2. Jazz ดีก่า  หรือไม่ก้อ Civic ไปเรย   แต่ถ้ารอไหว ไม่สนใจ All Mazda3 ตัวใหม่ หลอ ^^

ออฟไลน์ roetee

• Newbie
  • *
    • SEO Thailand
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 16:51:24 »
ผมว่าซีวิกลงตัวที่สุดแล้วนะครับ ความสวยงาม ซีซี สามารถขับในเมืองและออก ตจว ได้สบาย ความประหยัดอยู๋ในเกณฑ์ปานกลาง แถมรถไม่เล็กมากด้วย ไม่อึดอัด แต่ไม่ใหญ่จนเกินไป ไม่รู้ล่ะ ผมชอบซีวิก แต่ซื้อ wish มาขับซะงั้น  ;D ;D ;D