ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้คุณ J!MMY ทำ Review แบบความเร็วประมาณ 80 กม./ชม. บ้าง  (อ่าน 4169 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
เป็นคนขับรถไม่เร็วครับ ส่วนมากก็จะไม่ค่อยเกิน 90km แต่คุณ J!MMY  ทำ Review อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน มาตรฐานจะอยู่ที่ความเร็ว 110km

ก็เลยอยากเห็นว่า หากเราขับกัน 70-80km มันจะต่างกันมากไหมอ่าครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
เข้าใจความรู้สึกนะครับ แต่ผมเห็นด้วย ที่คุณ J!MMY ใช้มาตรฐานตรงนี้มาตลอด (วิ่ง 110) เพราะเป็นความเร็วที่วิ่งทางไกลได้อย่างถูกกฏหมาย และไม่เร็วหรือช้าไป ตอนขับไปต่างจังหวัด ผมก็สังเกตุรถข้างๆ ก็วิ่งกันราวๆนี้ มีวิ่ง 100 บ้าง 120 บ้าง หรือ 90 ก็มี แต่ผมว่า 110 เป็นความเร็วที่พอเหมาะครับ ทำเวลาได้ ในขณะที่อัตราสิ้นเปลืองก็ยังไม่มากเกินไป

ผมว่าเรื่องนี้ก็คงคล้ายๆกับว่าจะเลือกทดสอบโดย 95E10 หรือ 95E0 นั่นแหล่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
90 ดีกว่าครับ ตามกฎหมายทางหลวง
80 มันครึ่งๆกลางๆยังไงไม่ทราบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กฎหมายบ้านเรา ระบุที่ 110 ครับ
ยกเว้น มอเตอร์เวย์ ที่ให้ถึง 120

ส่วน 90 หนะ มันเป็นการรณรงค์ ของรัฐบาลยุคเก่าๆ ที่ไปฟังนักวิชาการประเภทรู้ผิดๆ มากเกินไป
ที่บอกว่า ค่าเฉลี่ย ของรถที่ ทำความเร็ว ได้ประหยัดสุดหนะ อยู่ในช่วง 90 มันไม่จริงเสมอไป
เพราะรถหลายรุ่น ต้องวิ่งเร็วกว่านั้น ถึงจะประหยัดกว่า บางรุ่น ช้ากว่านั้นถึงจะประหยัดกว่า
อยู่ที่หลายปัจจัย แต่ที่แน่ๆ ถ้าจะให้ประหยัดจริง น่าะดูที่รอบเครื่อง เกียร์สูงสุด วิ่ง 100 อยู่ที่กี่รอบ/นาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2010, 10:38:24 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Ruksadindan

กฎหมายบ้านเรา ระบุที่ 110 ครับ
ยกเว้น มอเตอร์เวย์ ที่ให้ถึง 120

ส่วน ต0 หนะ มันเป็นการรณรงค์ ของรัฐบาลยุคเก่าๆ ที่ไปฟังนักวิชาการประเภทรู้ผิดๆ มากเกินไป
ที่บอกว่า ค่าเฉลี่ย ของรถที่ ทำความเร็ว ได้ประหยัดสุดหนะ อยู่ในช่วง 90 มันไม่จริงเสมอไป
เพราะรถหลายรุ่น ต้องวิ่งเร็วกว่านั้น ถึงจะประหยัดกว่า บางรุ่น ช้ากว่านั้นถึงจะประหยัดกว่า
อยู่ที่หลายปัจจัย แต่ที่แน่ๆ ถ้าจะให้ประหยัดจริง น่าะดูที่รอบเครื่อง เกียร์สูงสุด วิ่ง 100 อยู่ที่กี่รอบ/นาที
110 ทางด่วน
แต่ทางหลวงทั่วไป 90 นะครับ จำมาจากตอนทำใบขับขี่ครั้งแรก แต่ก็แปลกที่วิภาวดีรังสิต แปะป้าย 80 (แต่ก็รู้อยู่....)

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
เท่าที่จำได้
รถเก๋ง รวมทั้งรถกระบะ 4 ประตูที่จดทะเบียน แล้วได้ป้ายขาว ตัวหนังสือดำ จะให้วิ่งได้ไม่เกิน 110 กม./ชม.
ส่วนรถบรรทุก ที่ได้ป้ายขาวตัวหนังสือเขียว จะได้ 90 กม./ชม.

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แต่ผมเห็นด้วยกับ 110 นะครับ ไม่เร็วไม่ช้า ส่วนตัว ถ้าไม่รีบ ก็ขับประมาณนั้นครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่า 120 กำลังดีนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยืนยันว่าจะไม่ทำ 80 90 ให้แน่ๆครับ
เอาแค่ 110 ทุกวันนี้ ขับไปยังแทบจะง่วงไปเลย....

ออฟไลน์ Newhang

อย่าทำเลยครับ 80 ขับช้าไม่ใช่จะปลอดภัยเสมอไปนะครับ ผมว่าขับตามสภาพจราจรดีกว่า
และจริงๆแล้วผมอยากให้เพิ่มเป็น120มากกว่าอีกนะ แต่สำหรับ110ก็โอเคแล้ว

สำหรับการทดสอบ80บางทีมันยากมากเลยนะครับที่จะทำให้คงที่ได้ คือจะแซงก็แซงไม่พ้นเพราะความเร็วไม่พอ จะขับช้าอย่างนั้นก็ต้องหลบให้คนอื่นไปก่อนอีกว่า กลายเป็นใช้เบรคเยอะก็ไม่ประหยัดอีก