ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยนะครับ ระหว่างรอ Ford fiesta หรือมาเล่น Mazda3 มือ 2 ดีครับ  (อ่าน 9934 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakpak

• Newbie
  • *
ทีแรกก็เล็งว่าจะเปลี่ยนรถอยู่แล้วเพราะเห็น fiesta สวยสดมาก  ก็เลยกะว่าจะรอ
แต่ตอนนี้มีเหตุจำเป็นจริง ๆ ที่ต้องเอารถให้ที่บ้านใช้ (ต่างจังหวัด)

ตอนนี้เลยมามองเป็น mazda3  2.0  มือ 2 ซักคันดีมั้ย เอามาติด lpg (ตอนนี้ก็ใช้ P11  2.0 ติด lpg อยู่ครับ)
หรือจะยอมนั่งรถเมล์จนถึงเดือน 8  รอ fiesta  ดี..... มันจะคุ้มกับการรอคอยมั้ยครับ  ???  (รถเมล์ 2 ต่อ แล้วต่อมอไซต์อีกทีนึง  :'( )

รบกวนด้วยครับ
คิดไม่ตก

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เฟียสต้า สดกว่า ถ้ารถเมล์มันไม่อันตรายมาก(รถร่วมนรก)ก็รอดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
บางครั้ง อารมณ์ก็อยู่เหนือเหตุผล
มันไม่ยากเลย หากเราใช้เหตุผลมาตัดสิน ... แต่
หากมีอารมณ์(ความอยาก) เข้ามาเกี่ยวข้องแล้ว อะไรที่มีเหตุผล ก็จะไม่เป็นเหตุผลอีกต่อไป
เอาเป็นว่า เหตุที่คิดไม่ตก เพราะ อารมณ์กับเหตุผล เข้ามามีบทบาทกับการตัดสินใจพอๆกัน
คงตัดสินใจไม่ยากครับ หากด้านหนึ่ง มีมากกว่าอีกด้านหนึ่ง เช่นหากเรารักผู้หญิงคนหนึ่ง คงไม่ต้องเอาเหตุผลมาอ้างอะไรอีกแล้วว่ารักเพราะอะไร
แต่หากเป็นในลักษณะว่า "วันนี้มีเงินเหลืออยู่พันนึงแล้ว ต้องอยู่ให้ได้ถึงสิ้นเดือนซึ่งเหลือเวลาอยู่ 4 วัน จะต้องทำยังไง"
หากดูแล้วตัดสินใจยาก งั้นลองใช้ตารางช่วยตัดสินใจ ตัดสินดูก็ได้นะครับ
ตารางแนวนอนใส่แนวทางที่่จะตัดสินใจ เช่น ซื้อm3มือสอง,เฟียสต้าใหม่,นั่งรถเมล์เหมือนเดิม ฯลฯ
แนวตั้งใส่เหตุผลหรืออารมณ์อื่นๆที่เราจะตัดสินใจ เช่น ที่บ้านรีบใช้รถ ,รถมันสวย,ประหยัดน้ำมัน,ค่าใช้จ่ายในการซื้อรถ ฯลฯ
ภายในตาราง ก็ใส่คะแนน อาจจะดีมากจนถึงแย่มาก หรือ 1-10 หรือเป็นเกรด ก็ได้
แล้วมารวมคะแนนกัน คันไหนได้คะแนนมากสุดก็ตัดสินใจคันนั้นไปเลย
แต่หากรวมคะแนนแล้วมันไม่ถูกใจล่ะ....อารมณ์มักจะชนะเหตุผลรึเปล่า  ;D

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
รอครับ ผมก็รอ fiesta อยู่(เกือบเอา 2เหมือนกัน) ผมคิดว่าถ้าไม่รอแล้วตอนรถออกจริง ถ้ามันดีจริงคงรู้สึกแย่น่าดู :'(

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
เลือกรถใช้งานประจำวัน โดย มีรถคันเดียว
ถ้า รถเสีย หรือ ถูกชน คุณ ก็ต้อง ขึ้น รถเมล์ รถตู้ มอเตอร์ไซด์
จุด ที่ต้องใช้ เหตุผลคือ
ฟอร์ด มาสด้า เป็น รถที่ ซ่อม ได้ เร็ว ที่สุด หรือเปล่านะครับ

ถ้า ถูกชน
อะไหล่ จะมาถึง อู่ประกัน เร็วไหม
จะมีลุกเล่นอะไร ระหว่าง ช่าง กับ แผนกอะไหล่บริษัทรถยนต์

รถใช้งานหลัก คันเดียว
ไม่ควร เลือก ฟอร์ด หรือ มาสด้า ครับ

แนะ กัน ตรงๆ แบบนี้
จะโกรธผม ก็ ได้นะ ผมยอมรับได้ ครับ
แต่ หวัง ดี กับ คุณ จริงๆ นะ

เพราะ ใช้รถหลัก ต้อง คิด ใช้รถ ต่างเท้าเดิน หรือ ทนลำบากกับการขึ้นรถเมล์ ทำงานไม่ทันกิน
เลือก รถ ยี่ห้อ ตลาด
อะไหล่ หาง่าย ทั้งศูนย์ และ ห้องแถว
อู่ประกัน ชอบ ซ่อม
ช่าง ชำนาญ การเปลี่ยนอะไหล่
แล้ว ชีวิต จะมี ความสุข กับ การใช้รถครับ

แล้ว ถ้า จะซื้อ รถคันที่ 2
เลือก ยี่ห้อที่ชอบ ไปเลย จะ Fiesta หรือ Mazda3 ใหม่ ก็ ดูดีทั้งนั้น
รอ กี่เดือน ก็ รอได้ครับ
เพราะ ชอบ แล้ว ต้อง รอได้ครับ

ระหว่าง รอ คันที่ 2 ที่ชอบ
ก็ ขับ คันที่1 รถใช้งาน ยี่ห้อ ที่ไม่ชอบ แต่ ซ่อมง่าย ดูแลง่าย อะไหล่ ห้องแถว ราคาถูกมีเยอะ เป็นทางเลือก ยาม ทรัพย์จาง ได้ดี ที่สุด ครับ

คนกินเงินเดือน ไม่ได้มีเงิน ถม เป็นค่าอะไหล่แท้ ให้รถ ทุกครั้งที่ต้องซ่อม นะครับ
ต้องมี สักวัน ที ไม่มีเงิน ซื้อ อะไหล่ห้าง
อะไหล่ห้องแถว ที่ คุณภาพ ไม่เลวร้าย
เป็น ตัวเลือก ที่ดี ในยาม เงิน ขาดมือ
ต้องใช้เงิน จ่าย ดูแล ลูกเมียญาติผู้ใหญ่ หรือ ตัวเอง ที่ สำคัญกว่า รถ ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ทุกวันนี้ สำหรับผมแล้ว มาสด้า ถือเป็นรถคันเดียวในบ้านได้
แต่สำหรับฟอร์ด ผมยังไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ผมก้อใช้มาสด้าคันเดียวนะคร้าบ

แต่จากที่ จขกท. ถาม
เป็นผมผมเลือก Mazda3 มือ 2 แฮะ

ออฟไลน์ I C E

• Newbie
  • *
ผมคิดว่าใช้รถป้ายแดงสบายใจกว่านะ

ออฟไลน์ Tonaka

ผมว่าถ้า จขกท คิดไปเรื่อยๆนานๆ เดี๋ยวก็ได้ fiesta ขับเองแหล่ะ ฮ่าๆๆๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
ถ้ากำลังเงินพอ ซื้อM3 มือ2 มาขับเล่นรอ ฟีเอสต้า   แล้ว ศึกษาของมูลมาเป็นอย่างดี   คุณอาจจะ  ถูกใจ 3  2.0  มากก่าก้อเป็นได้ เพราะบ้านผมใช้MAZDA3 ติดแก๊สLPG เครื่อง 2.0  ตอนนี้เข้าศูนย์ซ่อมอยู่    ใช้แก๊สมา ปีนึง  ไม่ได้ใช้น้ำมันเลย จน ชำรุดเรื่อง เกี่ยวกับน้ำมัน ต้องเป็นอะไรในถังน้ำมัน(มานเป็นทรงกระบอกขาวๆ  จำชื่อม่ายได้ )ไม่รู้ตัวหลายตังเลย T^T

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
จะซื้ออะไรก็ซื้อเถอะครับ ยิ่งประเด็นรถคันเดียวในบ้านแล้ว
ผมคิดว่าเป็นอุบายของบริษัทรถยนต์เสียด้วยซ้ำ

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าถ้าจะเซฟเงินไปซื้อ Fiasta
ให้ซื้อรถติงต๊องต๊ะติงโหน่งมือสองมา ขับไปก่อน 1 คัน
ซ่อมเท่าที่จำเป็น ถ้าติดแก๊ซมาแล้วยิ่งดี พวกแสนกว่าๆ อะไรงี้
ใช้รถคันนั้นทำงานหาเงินเพื่อ FIasta ไปสักพัก ล๊อตแรกอย่าเพิ่งไปซื้อก็ได้ครับ
พอเก็บเงินได้แล้วก็ซื้อ Fiasta แล้วก็ขายรถต๊ะติ๊งโหน่ง เอามาโปะได้อีก

สนุกสนานเฮฮาปาจิงโกะ Win Win นะคร๊าบ ;D ;D

เป็นผมๆจะยืมรถญาติที่ไม่ใช้มาใช้ก่อน ยิ่งพวกคันเก่าๆ ยิ่งชอบ 55+ ขโยกมันส์ดีแก้ขัดไปก่อนสี่ห้าเดือน

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Jxxx

ถ้ากำลังเงินพอ ซื้อM3 มือ2 มาขับเล่นรอ ฟีเอสต้า   แล้ว ศึกษาของมูลมาเป็นอย่างดี   คุณอาจจะ  ถูกใจ 3  2.0  มากก่าก้อเป็นได้ เพราะบ้านผมใช้MAZDA3 ติดแก๊สLPG เครื่อง 2.0  ตอนนี้เข้าศูนย์ซ่อมอยู่    ใช้แก๊สมา ปีนึง  ไม่ได้ใช้น้ำมันเลย จน ชำรุดเรื่อง เกี่ยวกับน้ำมัน ต้องเป็นอะไรในถังน้ำมัน(มานเป็นทรงกระบอกขาวๆ  จำชื่อม่ายได้ )ไม่รู้ตัวหลายตังเลย T^T

ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงครับ (ที่บ้านเราชอบเรียกปั้มติ๊กนั่นแหละครับ) หลังๆ มันจะมี Fuel Regulator รวมอยู่ในตัวปั้มด้วยครับ

ปกติมันจะเสียก็มี motor ปั้ม, ตัวโอริงข้างใน, แล้วก็ท่อยางข้างใน  (ปั้มตัวนี้แรงนะครับ 4 บาร์)

ถ้าแกะมาหาของเทียบใส่ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อของใหม่ทั้งตัวครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
จำได้สมัยสองปีก่อนเพื่อนผมขับ focus ป้ายแดง ไปเบียดเสาที่จับประตูหลุด 2 อัน รออะไหล่ 3 อาทิตย์

ฟังเอาไว้เป็นข้อคิดละกันครับ  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011