ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม แลค(Rack)ไฟฟ้าในรถรุ่นใหม่ถึงไม่ทนทั้งที่ไม่มีระบบปั้ม power แล้วคับ  (อ่าน 32016 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมมีข้อสงสัยมานานแล้วคับ

สังเกตดูรถสมัยนี้แทบทุกคันจะใช้แลคไฟฟ้า ซึ่งเริ่มมาตั้งแต่ ยุค ปี 2000 เช่น Chevy zafira หรือ Honda city GD

จากนั้นก็ทยอยกันเปลี่ยนมาเป็นแลคไฟฟ้าเกือบหมด

ในรถบางรุ่น เช่น Mazda 2 หรือ Suzuki swift ก็จะมี defect ที่แลค

โดยเฉพาะเจ้าตลาด Toyota จะมีปัญหาแลคไฟฟ้า ใน Altis หน้าแบน และ Vios G2 เสียกันบ่อย

ถ้าไม่ไปทำการอัดจารบีให้ทัน ก็จะต้องยกชุดเเลค ประมาณ 2 หมื่น (แต่หลายๆ อู่สามารถหาของใหม่ได้ในราคา 5 พัน)

อยากสอบถามว่า เพราะอะไรแลคไฟฟ้าจึงไม่ทนคับ

ทำไมเมื่อไม่มีปั้มแล้ว ก็ยังมีปัญหาอีก สมับก่อน ปั้ม power ซีลชอบรั่วทำให้แลคพังคับ

ขอความคิดเห็นคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 00:15:18 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
อยากทราบด้วยคนครับ ตอนนี้รถผม vios gen2 อาการมาเเล้ว กับระยะทาง 100000 กิโล
ซ่อมไม่ได้ด้วย อู่บอกมือ 1 7000 บาท
เค้าเเนะนำให้ไปหามือ 2 ที่เซียงกง 2000-3000 คับ
ผมรออการให้สุดจริงๆค่อยเปลี่ยนครับ
2010 VIOS

อยากทราบด้วยคนครับ ตอนนี้รถผม vios gen2 อาการมาเเล้ว กับระยะทาง 100000 กิโล
ซ่อมไม่ได้ด้วย อู่บอกมือ 1 7000 บาท
เค้าเเนะนำให้ไปหามือ 2 ที่เซียงกง 2000-3000 คับ
ผมรออการให้สุดจริงๆค่อยเปลี่ยนครับ

ลองอัดจารบีแลคหรือยังคับ

อาจหายนะคับ ถ้ายังเปนไม่มาก

ออฟไลน์ mamaman

อะไร คือ แลค ไฟฟ้าครับ

เดี๋ยวผมลองดูครับ
ขอบคุณคร้าบผม
2010 VIOS

อะไร คือ แลค ไฟฟ้าครับ

เเลคพวงมาลัยครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ CJ.

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

เดี๋ยวผมลองดูครับ
ขอบคุณคร้าบผม
ลองดูอู่ใน อัลติสคลับที่เขาทำคลิป บ่อยๆ ก็ได้คับ ลองไปถามในนั้นดู Vios club ก็น่าจะรู้คับ

ถ้าอยากทราบถามผมหลังไมล์ได้ แต่คิดว่าให้ลองหาเองก่อนคับ

ร้านนั้นน่าจะพอแก้ได้คับ แลคใหม่ก็ราคาไม่สูงขนาดที่ร้านนอกของคุณบอกคับ

ออฟไลน์ Gopz

อยากรู้เหมือนกันครับว่าจ้าง บ.ไหนผลิต มันถีงไม่ทนเลยรถผมชื้อมาพังทุกอัน toyota camry hv prius altis และ ford fiesta
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Auto

อยากรู้เหมือนกันครับว่าจ้าง บ.ไหนผลิต มันถีงไม่ทนเลยรถผมชื้อมาพังทุกอัน toyota camry hv prius altis และ ford fiesta
ไม่แน่ใจว่า Bosch  หรือเปล่าเคยดูเขามาออกงานที่ไบเทคทีนึง

ออฟไลน์ tigercovers

• Jr. Member
  • **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
เคยใช้อัลติสหน้าแบน ก็เป็นอาการนี้เหมือนกันครับ

สงสัยเช่นกันว่าผู้ผลิตจะคิดเหมือนเรามั้ย เพราะมันเป็นมาจากคุณภาพของอุปกรณ์

ออฟไลน์ 380Z

ไฟฟ้าดีกว่าครับ ที่ไม่ทนคงเพราะยังพัฒนามาไม่ดี

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
ใช้ Civic Dimension 2.0 สิบกว่าปี
ก็ไม่เห็นมันเป็นอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่มันดังๆมันส่วนอื่น ไม่ใช่เกี่ยวกับระบบไฟฟ้า เพราะถ้าไฟฟ้าดังมีแค่ช็อต

น่าจะยอย (ที่ช่างเรียก) แต่ไม่รู้คืออะไรที่เสียงมันจะดังตึกๆๆๆ

แต่ถ้าเป็นระบบไฟฟ้ามีปัญหาคงไม่ใช่เสียง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

jaesz

• บุคคลทั่วไป

แร็กไฟฟ้าที่ว่าเสียๆกันนี่คือเดาว่าเพราะไปเจอน้ำท่วมน้ำขังรอการระบายมากกว่าครับ เพราะจารบีหลุดไปเสียงดังก็อกๆ เพราะรถผมอยู่ตจว ไม่มีน้ำขังรอการระบายใช้มา 2แสนโลแล้ว March กับAltis2008

มีC207แสนกว่าโล ที่ยังไม่เสียเหมือนกันแต่เริ่มเอ๋อ เวลาดับเครื่องมันจะโยกซ้ายขวายึกๆยักๆอยู่ครับ ขายไปแล้วเลยไม่รู้ว่าเป็นงัยต่อ

คันอื่นวิ่งไม่เยอะเลยยังไม่ทราบครับถ้ามันเสียจะเอามาแชร์เป็นข้อมูล

อ้อ แร็กที่เสียซ่อมได้นะครับ บางอาการ  ถ้ามอเตอร์ไม่ไหม้ กระบอกก้านแร็กไม่แตกหัก แกะไปให้โรงกลึงตัดรอยย้ำหัวเอาแกนออกกลึงทำฟันทำบุชใหม่ ปลอกพลาสติกที่หยุงแกนอะครับมันแตกไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 13:53:59 โดย Jae »

ออฟไลน์ Ex_machina

ผมก็มี altis หน้าแบน แต่ไม่เคยเสียครับ ปี 09
จะว่าไปมันยังไม่เคยมีอะไรเสียเลยครับ ทนเกินไป  ::)

ออฟไลน์ Sympho

ผมใช้ Altis 1.8 Dual เครมไปตอน 15,000 กม.

ตอนนี้ 120,000 ปกติดีครับ

เบิกใหม่ 15,000 มั้ง ใช้ซัก 200,000 กม. แล้วต้องจ่าย 15,000 ผมก็รับได้นะ

อะไหล่เทียบนอกศูนย์น่าจะหลักพัน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเล่น club mazda 2 บ่อย ๆ

ทำให้รู้ว่าปัญหาแรคพวงมาลัย

ซึ่งจะมีเสียงกึก ๆ เวลาหมุนพวงมาลัยเยอะ ๆ

มันเป็นปัญหา signature ของมาสด้า 2 เลยครับ

อัดจารบีแล้วหายไปซักพักก็จะเป็นใหม่

ของผมก็ยังเป็นอยู่ แต่ส่วนตัวคิดว่าเป็นปัญหาเล็ก ๆ เลยไม่ได้สนใจ

ตกลงมันเป็นปัญหาเล็กหรือใหญ่ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ราคาถูกกันจัง  แร็คacc G9ราคาสามหมื่นห้าครับ  พังอีกทีผมนี่เหงื่อตกแน่นอน

ออฟไลน์ mothsan

เท่าที่ทราบๆ หลายๆคนใช้งานพวงมาลัยไฟฟ้าไม่ค่อยถูกต้องด้วยครับ เช่น
- หมุนพวงมาลัยจนสุด แล้วค้างไว้บ่อยๆ
- หมุนพวงมาลัย แล้วก่อนที่ล้อจะหมุน (เดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้กันเยอะมากก เมื่อก่อนต้องให้ล้อเริ่มหมุนนิดนึงถึงค่อยหมุนก็จะลดโหลดที่ตัวมอเตอร์ไฟฟ้าได้)

จากข้างบน เป็นองค์ประกอบที่พวงมาลัยไฟฟ้า ไปก่อนไวอันควรครับ

ออฟไลน์ tarahlm

เอาคำแนะนำของ Focus GDi มาแล้วกัน

พวงมาลัยไฟฟ้า(EPS - Electric Power Steering)มีจดที่ละเอียดอ่อนที่สุด ตรงส่วนมอเตอร์ไฟฟ้าคุมการเคลื่อนของแกนแร็ค
การทำงานจะมีชิ้นส่วนที่ละเอียดอ่อนบอบบาง กว่าเฟืองสะพานของชุดพวงมาลัยไฮโดรลิค
(พวงมาลัยเพาเวอร์ที่ใช้น้ำมันไฮโดรลิค ที่เรารู้จักกันดีทั่วไป)

ถ้ามีสิ่งสกปรกหรือความชื้นเข้าไปจะทำให้ส่วนนี้ชำรุดเสียหาย ต้องตรวจดูส่วนชุดยางหุ้มแร็คอย่างละเอียดในการเข้าเช็คระยะทุกๆครั้ง
ต้องรีบเปลี่ยนยางหุ้มแร็คนี้ทันทีที่ชำรุด/รั่ว ก่อนที่พวงมาลัยไฟฟ้าราคาแพงนี้จะเสียหาย

ของFocus ถ้ามีการเสียหายจนมีทำงานผิดปกติบางอย่าง อาจจะมีคำเตือนข้อความที่หน้าจอMID
และมีโค้ดผิดปกติDTCเก็บไว้ให้ตรวจสอบ

นอกจากนี้หากกล่องคุมพวงมาลัยไฟฟ้านี้(EPS module)ร้อนจัด (เช่น จากการหมุนพวงมาลัยในขณะรถจอดนิ่งอยู่กับที่
จากสุดด้านหนึ่งไปยังสุดอีกด้าน กระแสไฟ(แอมป์)ที่ใช้ในการนี้จะมากจนกล่องโมดูลร้อน)
กล่องจะสั่งให้ลดการทำงานที่ช่วยผ่อนแรงในการหมุนพวงมาลัย จนถึงโอเวอร์ฮีทตัดการทำงาน
ทำให้พวงมาลัยหนักขึ้น ผู้ขับขี่ต้องออกแรงเองมากขึ้น จนกว่าอุณหภูมิจะลดลง จึงกลับมาทำงานตามปกติ

ของผมใช้ไปแสนกว่าโลยังไม่มีปัญหาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 18:50:37 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ CookiE

ผมคิดว่าแปรงถ่านและแกนมันสึกนะครับ

อย่างตอนใช้ series 5 มันเหมือนตั้งเวลาเลย พอ 120,000 กิโลเมตร อาการเริ่มมาเลยทั้ง 2 คันที่บ้าน

เกียร์อีกอย่าง 150,000 โล มันออกอาการเลย

ออฟไลน์ Tien.W

จุดเสียมันไม่เหมือนกันนะ

Mazda 2 ... ถอดแกนด้านในห้องโดยสาร มาใส่จาระบีแล้ว หายได้ไม่ถึงอาทิตย์ ก็ดัง กุกกัก อีกแล้ว ก้มลงดู จาระบีก็ยังเต็ม

CR-V G3 2.0 ... รายนี้ เกิดจากการขับกระแทก ลุย จนบู๊ชพลาสติคด้านในสึก ซึ่งไม่มีอะไหล่เปลี่ยน อาการก็คือ เสียงจะดังเหมือน โลหะกระทบกัน ครับ แต่มีร้านซ่อมได้ หลายร้านละ 4 - 7 พันบาทนะ

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
Velfireโฉมที่แล้ว ก็เครมแร็คพวงมาลัยดัง อาการจาระบีแห้งเช่นกัน
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12