ผู้เขียน หัวข้อ: " ถามเกี่ยวกับ mitsubishi lancer ex ครับ "  (อ่าน 11754 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
" ถามเกี่ยวกับ mitsubishi lancer ex ครับ "
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:00:49 »
ตอนนี้สนใจแลนเซอร์ครับ ตัว 2.0 อยากจะสอบถามตามนี้หน่อยครับ

1.ตอนนี้ยังพอจะหารถตามศูนย์ได้อยู่ไหมครับ

2.ถ้าไม่มีรถแล้ว มือสองควรซื้อรถปีไหนครับ ที่มีปัญหาน้อยสุด ไล่อ่านกระทู้เก่าๆเจออันนี้มาครับ เลยอยากได้รถปีที่ปัญหาน้อยที่สุด

ผมใช้ Lancer EX 2.0 GT อยู่ครับ ใช้มาปีกว่าแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ
เป็นรถที่ใช้ดีมาก เบรคดี ช่วงล่างดี ขับสบาย ขับสนุก

นึกถึงตอนออก New lancer ครับ มีแต่คนไม่ชอบ  เกียร์ CVT พัง บอกแย่ ค่ายอื่นดีกว่า ปัญหาน้อย
ผ่านมา 6 ปี ไม่มีปัญหาอะไรกวนใจใช้ดีมาก เกียร์ CVT ยังนุ่มสบาย
ส่วนค่ายอื่น ที่คนอื่นซื้อกัน ซ่อมหายบ้างไม่หายบ้าง เซ็งกันไปครับ

กลัวปัญหาอย่าเลยครับ EX ปัญหามากมายเลยครับ ตามด้านล่างนี้ครับ ลองดู Altis, Civic, Focus, Mazda3, Cruze , Tiida ดีกว่าครับ
1. เกียร์ CVT ดัง
2. เก็บเสียงไม่ดีเสียงดังจากภายนอก
3. ไฟหน้าไฟท้ายน้ำเข้า
4. แอร์ไม่เย็น
5. แอร์เสียงดัง
6. เปิดเพลงดังเเล้วมีเสียงที่ข้างประตู
7. วิทยุเสีย
8. ไฟเตือนabsขึ้น
9. กินน้ำมันมาก
10. รถกระตุกตอนออกตัวหรือขับช้าๆ
11. USB มีปัญหาอ่านไม่ได้
12. ท่อไอเสียดัง
13. เสียงดังที่เกียร์ P
14. ไฟ Check Engine ขึ้น
15. หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงอี๊ดๆ
16. เสียงแอร์ตัดดัง
17. เสียงดังที่เสากลางประตู
18. เสียงก๊อกแก๊กก๊อกแก๊กแถวคอนโซลหน้าคนขับ
19. ขับ120มีเสียงลมหวีดๆตรงประตูซ้าย
20. ออกตัวตอนเช้ามีเสียงดัง
21. น้ำเข้าไฟตัดหมอก
22. รอบ3,500 ดังผิดปกติครับ
23. รอบค้าง..ความเร็วไม่ขึ้น
24. แอร์เย็นแค่ซีกเดียวฝั่งคนขับ
25. เวลาเหยียบคันเร่งแล้วมีเสียงกระดิ่งเบาภายในรถ
26. มีเสียงใต้ท้องรถหลังดับเครื่อง
27. รถสตาร์ทติดยาก
28. เหล็กยึดใต้ที่นั่งขึ้นสนิม
29. มีเสียงกึกๆๆดังตอนเลี้ยวที่ล้อซ้าย
30. หัวฉีดน้ำมันดัง
31. ช่องแอร์ด้านคนขับหลวม
32. พวงมาลัยสะบัด
33. ขอบยางประตูหลังมีตำหนิ
34. ฝนตกน้ำเข้ารถ
35. เปลี่ยนเกียร์แล้วรถกระตุก
36. กลิ่นเหม็นไหม้นิดๆเวลาเหยียบคันเร่ง
37. Navigator หาสัญญาณไม่เจอ
38. แอร์รั่ว
39. ไฟเลี้ยวใช้การไม่ได้
40. ช่องแอร์ฝั่งคนขับปรับขึ้นเอง

ไปอ่านเพิ่มได้ที่ รวมปัญหาและวิธีแก้ไว้แล้วครับ
http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?board=29.0
 ;D ;D ;D

3.เรื่องอะไหล่หายากง่ายแค่ไหนครับ แล้วค่าบำรุงรักษาแพงไหมครับระยะยาว

4.ถ้าซื้อรถมือสองต้องตรวจเช็คตรงไหนเป็นพิเศษบ้างครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: " ถามเกี่ยวกับ mitsubishi lancer ex ครับ "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:04:35 »
ผ่านมา 5 ปี แล้ว

Lancer EX ที่คุณ Udis ใช้เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: " ถามเกี่ยวกับ mitsubishi lancer ex ครับ "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:34:30 »
ไล่หาครับ จำได้ว่า ศูนย์รามคำแหง มีรถ แล้วก็ ที่ไหนอีกสักที่นะ แถวรังสิต อ่ะ เคยคิดจะซื้อเหมือนกัน แต่ไล่อ่านปัญหาแล้วถอดใจดีกว่า เยอะจัด แถมน่ากลัวด้วย ส่วนลดราวๆ 2แสนครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 22:43:58 »
ผมใช้อยู่3ปี ขายให้ญาติเพราะออกคันใหม่ ของผม1.8 เป็นรถที่ขับดีมากคันนึงเลยครับ ข้อเสียที่เจอมีสองข้อคือ หนึ่งเก็บเสียงไม่ดีเลย เสียงยางบดถนนดังไปหน่อย สองกินนำมันพอสมควร ที่เหลือสมราคา  ให้ลองหารุ่นที่เพิ่มออฟชั่นพวกcomfort access กระจกข้างพับอัตโนมัติ ประมาณปี2012เป็นต้นไปครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 00:26:06 »
MITSU น่าน น่าจะมีคันนึง 2.0Gt ขาวมุก จอดบนโชว์รูม
เห็นเมื่อเดือน พค ไม่รู้ออกรึยัง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 07:20:16 »
ปัญหาข้างบน อ่านจนจบรู้สึก Civic FD 1.8 ที่ผมใช้อยู่มีเกือบครบเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 09:28:46 »
มิตซูแพร่ยังมีอยู่สีดำ2.0เขายังบอกว่าสั่งได้ ไปดู มาเมื่อปลายเดือนที่แล้วนี่เองราคาลดลง1แสนไปลองดูก่อนครับปัญหาที่ร่ายยาวมานั้นของผมมีแค่เปลี่ยนลูกลอยกับเบรคดังแค่นั้นซ่อมจบแล้วชับดีกว่ารถทั่วไปมากมายคนได้ใช้จะรักมันครับ กินน้ำมันมากกว่าชาวบ้านเพราะรถมันเกาะถนนกว่าครับรับได้มั๊ย อั๊ยรถประหยัดนั่นเบาโคลงเป็นเรือ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 09:32:25 »
มิตซูแพร่ยังมีอยู่สีดำ2.0เขายังบอกว่าสั่งได้ ไปดู มาเมื่อปลายเดือนที่แล้วนี่เองราคาลดลง1แสนไปลองดูก่อนครับปัญหาที่ร่ายยาวมานั้นของผมมีแค่เปลี่ยนลูกลอยกับเบรคดังแค่นั้นซ่อมจบแล้วชับดีกว่ารถทั่วไปมากมายคนได้ใช้จะรักมันครับ กินน้ำมันมากกว่าชาวบ้านเพราะรถมันเกาะถนนกว่าครับรับได้มั๊ย อั๊ยรถประหยัดนั่นเบาโคลงเป็นเรือ

เทียบแล้วผมว่ามาซด้า 3 ช่วงล่างดีกว่านะครับ ใหม่กว่า จบกว่า แต่แพงกว่า ซึ่งมันก็ไม่แน่ ถ้าส่วนลดแค่แสนเดียวพอ MC ออก อาจจะได้ส่วนลดถึงแสนก็ได้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 09:45:59 »
ใช่ครับที่ความเร็วเกิน160แล้วเข้าโค้งผมว่าm3-ex-Cruze-focusนี่สบายมือพอๆกัน นอกนั้นลอยๆน่ากลัว(ไม่พูดถึงดีเฟคนะครับ)

เทียบแล้วผมว่ามาซด้า 3 ช่วงล่างดีกว่านะครับ ใหม่กว่า จบกว่า แต่แพงกว่า ซึ่งมันก็ไม่แน่ ถ้าส่วนลดแค่แสนเดียวพอ MC ออก อาจจะได้ส่วนลดถึงแสนก็ได้

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:21:27 »

เทียบกับ Mazda 3 ตัวปัจจุบัน มันเป็นรถคนละ เจนเนอเรชั่นกันแล้วครับ คงจะสู้มาสด้า 3 ไม่ได้ครับ ซึ่งมาสด้า 3 ขับดี ขับมันจริง แต่เคยลองนั่งเบาะหลังดู มันสะเทือนมากๆ เวียนหัวด้วย คือ ขับเองกับ นั่งเบาะหลัง ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:44:20 »
ไล่หาครับ จำได้ว่า ศูนย์รามคำแหง มีรถ แล้วก็ ที่ไหนอีกสักที่นะ แถวรังสิต อ่ะ เคยคิดจะซื้อเหมือนกัน แต่ไล่อ่านปัญหาแล้วถอดใจดีกว่า เยอะจัด แถมน่ากลัวด้วย ส่วนลดราวๆ 2แสนครับ

จะลองไปดูครับ

ผมใช้อยู่3ปี ขายให้ญาติเพราะออกคันใหม่ ของผม1.8 เป็นรถที่ขับดีมากคันนึงเลยครับ ข้อเสียที่เจอมีสองข้อคือ หนึ่งเก็บเสียงไม่ดีเลย เสียงยางบดถนนดังไปหน่อย สองกินนำมันพอสมควร ที่เหลือสมราคา  ให้ลองหารุ่นที่เพิ่มออฟชั่นพวกcomfort access กระจกข้างพับอัตโนมัติ ประมาณปี2012เป็นต้นไปครับ

1.8อืดมากไหมครับ เวลาใช้งานจริงเพียงพอไหมครับ

MITSU น่าน น่าจะมีคันนึง 2.0Gt ขาวมุก จอดบนโชว์รูม
เห็นเมื่อเดือน พค ไม่รู้ออกรึยัง

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวลองไปถามดูครับ ค่าบำรุงรักษาแพงไหมครับ

มาส3ก็ชอบครับ แต่ชอบทรง ex มันดูอมตะดีครับ แล้วก็อยากแปลงเป็น evolution x ด้วยครับ แต่ก็คงใช้เครื่องพังกันไปค่อยทำใหม่ อยากได้รถทำจบด้วยครับแต่ก็แพง แถมหาเดิมๆก็ไม่ได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:01:12 »
ไม่ต้องใช้จนเครื่องพังหรอกครับ รอแค่เกียร์เริ่มจะกลับบ้านเก่า หาเกียร์ MT มาลง รถก็แทบจะเป็นคนละคันละครับ

ออฟไลน์ wip

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:09:37 »
ผมกำลังสนใจมือสองรุ่นนี้พอ  ต้นปีจะไปหาชื้อเพื่อนสมาชิกพอจะแนะนำการดูรถได้ไหมครับ  แบบว่าดูไม่เป้นเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:15:09 »
ค่าบำรุงรักษาไม่ได้แพงเลยพอๆกะซีเซกทั่วไปละครับแพงกว่าอีโคคาร์นิดเดียวเรื่องน้ำมันเครื่องใช้มากกว่าเท่านั้นเองผมเอามิราจและexเข้า0พร้อมๆกันดูแล้วไม่ต่างมากจนตกใจหรอกครับอย่างอื่นพอกันทุกเจ้าอย่าเป็นห่วงเลยรถสวยดูลงตัวไม่ใหญ่ไม่เล็กจนคับแคบหาที่จอดง่ายวิ่งทางไกลดีครับนิ่งสนิท

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:23:58 »
ค่าบำรุงรักษาไม่ได้แพงเลยพอๆกะซีเซกทั่วไปละครับแพงกว่าอีโคคาร์นิดเดียวเรื่องน้ำมันเครื่องใช้มากกว่าเท่านั้นเองผมเอามิราจและexเข้า0พร้อมๆกันดูแล้วไม่ต่างมากจนตกใจหรอกครับอย่างอื่นพอกันทุกเจ้าอย่าเป็นห่วงเลยรถสวยดูลงตัวไม่ใหญ่ไม่เล็กจนคับแคบหาที่จอดง่ายวิ่งทางไกลดีครับนิ่งสนิท
โดยตัวรถรุ่นนี้ถ้าไม่ชนหนักมาน้ำไม่ท่วมโดนไฟไหม้ แล้วระบบกลไกไฟฟ้าไม่ค่อยซับซ้อนเหมือนรถไฮเคททั่วไปดูแค่ที่ความเร็วเกิน140เกียร์หอนไหมรถนอ่งไหมแค่นี้ก็พอละครับ

ออฟไลน์ auto46

• **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:24:29 »
หารถ คงต้องลองไปโพสถามในเฟสกลุ่มของคลับดูคับพี่ เพราะเคยเห็นมีคนเอามาลงอยู่ พวกมือ 1 อะคับ ถ้ามือ 2 ก็เอา ตั้งแต่ ปี2011 ขึ้นไปนะคับพี่ และแนะนำ เล่นตัว 2.0 ไปเลยคับ จบกว่า

รถผม ใช้มา 5 ปี กว่า ๆแล้ว ตัว 2.0

เรื่องอะไหล่นี่เบิกศูนย์ไดด้เลยคับ หรือไม่ก็ไปซื้อที่ วรจักรได้เลย แต่ของเทียบไม่ค่อยมีนะคับ ส่วนใหญ่จะแท้

รถผมวิ่งมา แสนสี่หมื่นโลกว่า ๆ นอกจากถ่ายของเหลวตามระยะ อย่างอื่นที่เปลี่ยนก็มีโช็คของเดิมหลังรั่วไปตอน 7-8 โล พอแสนโลก็เปลี่ยนชุดสายพานกับลูกรอกและหัวเทียน

และแสนสี่ ที่เพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อไม่กี่วันนี้เองก็ลูกหมากกันโครงกับปลายแร็ค

ส่วนปัญหาที่พี่เอามาจากพี่ udisนั้น

1. เกียร์ CVT ดัง ---ของผมไม่เจอไม่ได้ติดออยเกียร์ด้วย ไม่เคยหอนเลย แต่บางคันก็เป็นเวลาวิ่งแช่ยาวๆ
2. เก็บเสียงไม่ดีเสียงดังจากภายนอก --- อันนี้ดังจริงคับ
3. ไฟหน้าไฟท้ายน้ำเข้า --- อันนี้ของผมก็ไม่เจอ
4. แอร์ไม่เย็น --- ผมไม่เจอปัญหานี้ แอร์เย็นปกติ ไม่เคยล้างแอร์เลย เปลี่ยนแต่กรองแอร์ทุก 5พันโล
5. แอร์เสียงดัง --- ถ้าใช่ตอนคอมแอร์ตัด ก็เป็ยปกติคับ ดังทุกคัน
6. เปิดเพลงดังเเล้วมีเสียงที่ข้างประตู --- ของผมลำโพงมีเสียงแตก ๆ ตั้งแต่ออกรถ แต่คันอื่นที่ลองฟังไม่มีใครเป็น คันเก่าผมที่คว่ำไปก็ไม่เป็น
7. วิทยุเสีย --- ของผมใช้ปกติไม่เคยเสีย
8. ไฟเตือนabsขึ้น --- ของผมไม่เคยเจอ แต่บางคนก็เจอ เซนเซ่อเหมือนมันจะสกปรก ให้ศูนย์ถอดมาทำความสะอาด บางคนซวยก็เสียเปลี่ยนใหม่คับ
9. กินน้ำมันมาก --- ของผม ถังนึง วิ่ง ตจว.ได้ 600 + - คับ ส่วนในเมือง แถวคลองถม ฝั่งธน ผมได้ 450 + - คับ เติมแต่e20 ตลอด
10. รถกระตุกตอนออกตัวหรือขับช้าๆ --- อันนี้ก็ไม่เคยเจอเลยคับ
11. USB มีปัญหาอ่านไม่ได้ --- อันนี้ก็ใช้ได้ปกติ
12. ท่อไอเสียดัง --- อันนี้ท่อเดิมติดรถ ผมว่าปกตินะ เสียงไม่ได้ดัง แค่พอมีเสียงบางนิดหน่อย
13. เสียงดังที่เกียร์ P --- อันนี้ถ้าเป็นตอนเหยียบเบรคละเปลี่ยนเกียร์ไปมาที่ p มันจะดังที่สลักล็อคเกียร์
14. ไฟ Check Engine ขึ้น --- อันนี้ถ้า 1.8 จะขึ้นเพราะเรื่องลูกลอย ส่วนรถผม 2.0 ไม่เคยขึ้น มาขึ้นตอนเปลี่ยนท่อแล้วไม่ได้เสียบเซนเซ่อหลังแคทคับ
15. หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงอี๊ดๆ --- อันนี้ของผมไม่เป็น
16. เสียงแอร์ตัดดัง --- อันนี้เป็นปกติคับ ตามความเห็นอันที่ 5
17. เสียงดังที่เสากลางประตู --- อันนี้ผมก็ไม่เป็นคับ
18. เสียงก๊อกแก๊กก๊อกแก๊กแถวคอนโซลหน้าคนขับ --- ของผมไม่เป็น
19. ขับ120มีเสียงลมหวีดๆตรงประตูซ้าย --- ของผมไม่เป็น
20. ออกตัวตอนเช้ามีเสียงดัง --- ดังแบบไหน ถ้าดังแบบเช้า ๆ เหยียบเบรคละค่อยปล่อยไหลอะ ของผมเป็นคับ ปกตินะ
21. น้ำเข้าไฟตัดหมอก --- ของผมไม่เป็น
22. รอบ3,500 ดังผิดปกติครับ --- ของผมไม่เป็น
23. รอบค้าง..ความเร็วไม่ขึ้น --- ของผมไม่เป็น
24. แอร์เย็นแค่ซีกเดียวฝั่งคนขับ --- ของผมไม่เป็น
25. เวลาเหยียบคันเร่งแล้วมีเสียงกระดิ่งเบาภายในรถ --- ของผมไม่เคยได้ยินหรือมันเบามากก็ไม่รู้คับ 555+
26. มีเสียงใต้ท้องรถหลังดับเครื่อง --- อันนี้ถ้าเป็นเสียงแก้ก ๆ เหมือนท่อร้อน ๆ ละดับเครื่องมันจะมีเสียงอยู่เบา ๆ คับ ไม่รู้เป็นทุกคันเปล่า
27. รถสตาร์ทติดยาก --- อันนี้ผมไม่เป็น
28. เหล็กยึดใต้ที่นั่งขึ้นสนิม --- อันนี้ผมไม่เป็น
29. มีเสียงกึกๆๆดังตอนเลี้ยวที่ล้อซ้าย --- อันนี้ผมไม่เป็น
30. หัวฉีดน้ำมันดัง --- อันนี้ผมไม่รู้ว่าเขาหมายถึงอันไหน แต่ของผมไม่มีเสียงอะไรผิดปกติคับ
31. ช่องแอร์ด้านคนขับหลวม --- อันนี้รถล๊อตที่ประกอบไทย ตั้งแต่ปี 2011 เป็นแทบทุกคัน มันชอบแหงนไปเป่าด้านบน อันนี้แก้ได้คับ
32. พวงมาลัยสะบัด --- อันนี้ผมไม่เป็น
33. ขอบยางประตูหลังมีตำหนิ --- อันี้ผมไม่เป็น
34. ฝนตกน้ำเข้ารถ --- อันนี้ผมไม่เป็น เคยลุยน้ำท่วมสูงประมาณเกือบครึ่งล้อก็ไม่เข้า ไม่รู้เพราะของพี่ udis รื้อทำสีใหม่แล้วประกอบกลับไม่ดีรึเปล่า
35. เปลี่ยนเกียร์แล้วรถกระตุก --- อันนี้ผมไม่เป็น ex เกียร์ cvt ไม่น่าจะกระตุก นอกจากเล่นเกียร์ที่แพดเดิ้ลชิพเอง แต่มันก็ไม่กระตุกนะคับ แค่รอบตัดแบบคล้ายรถเกียร์ธรรมดา
36. กลิ่นเหม็นไหม้นิดๆเวลาเหยียบคันเร่ง --- อันนี้ผมไม่เป็น
37. Navigator หาสัญญาณไม่เจอ --- อันนี้ผมใช้งานได้ปกติ จะมีอัพสัญญานบ้างเวลาอยู่ใต้ทางด่วน
38. แอร์รั่ว --- อันนี้ผมไม่เป็น
39. ไฟเลี้ยวใช้การไม่ได้ --- อันนี้ผมเป็นเมื่อตอนแสนกว่าโล เป็นกันเกือบทุกคันคับ อาการประมาณว่า เปิดเลี้ยวซ้ายละไฟหน้าดับรึกระพริบ มันเป็นที่ก้านสวิทคับที่คอลั่มของมัน ตอนนี้ศูนย์ให้เข้าไปทำได้ฟรี ถอดมาทำความสะอาด
40. ช่องแอร์ฝั่งคนขับปรับขึ้นเอง --- ตามข้อ31คับ

ส่วนพี่อยากทราบอะไรเพิ่มเติม หลังไมค์มาถามได้เลยคับผม ยินดีตอบทุกข้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 12:23:11 โดย auto46 »

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 12:04:46 »
อื้อหืมมมม นั่นอาการของรถคันเดียว หรือหลายคันรวมๆกันครับ คันนั้น มันได้รถปกติที่ควรจะได้มา ไม่ได้ไปคว่ำที่ไหนมาใช่ไหมครับนั่น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 12:48:56 »
อื้อหืมมมม นั่นอาการของรถคันเดียว หรือหลายคันรวมๆกันครับ คันนั้น มันได้รถปกติที่ควรจะได้มา ไม่ได้ไปคว่ำที่ไหนมาใช่ไหมครับนั่น

ลองอ่านดู ดี ๆ ครับ
เกิน 80 % มันไม่ใช่ปัญหานะ มันเป็นเรื่อง ความ ไม่ถูกใจ
แล้วถ้าอ่านดีๆ จะพบ ว่าไม่มีปัญหา กินข้าวแกงลิง เลย

รถผมก็ Lancer EX 1.8 ปี 2012 วิ่งว่า เกือบ 200,000 โลแล้ว ไม่เห็นจะเป็นอะไร
ผมว่า หลายคนพลาดรถดีๆ เพราะ มาอ่านปัญหา นี้ ซึ่งบอกได้คำเดียวว่า พลาดแล้ว

มาสด้า 3 Gen ใหม่ ผมว่า EX ขับดีกว่า และ นั่งสบายรวมถึงนุ่มกว่าครับ
ไม่เชื่อ ลง นั่ง สี่คนเดินทางครับ แล้ว ถามคนนั่งเบาะหลังดู

ออฟไลน์ shutoff

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 12:56:04 »
ตัวท๊อป ลด 1.8 แสน  เห็นผ่านๆตา จำไม่ได้ละว่าที่ใหน  :) :)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 14:03:28 »
เป็นรถที่ใช้ดีมากคันนึงครับ...

แนะนำหารถปีใหม่ๆ มือสอง รุ่น 2.0GT ครับ

ส่วนข้อกังวลผมไล่ตอบให้ครับ รถผมปี 2009 ปัจจุบันวิ่งมา 160,000 km และยังคงจะใช้ต่อไปอีกพักใหญ่ๆ

ข้อสงสัยกังวลหรือปัญหาที่ผมเจอ

1. เกียร์ CVT ดัง ---  ไม่เป็น
2. เก็บเสียงไม่ดีเสียงดังจากภายนอก --- อันนี้ดังจริงคับ!! ร
3. ไฟหน้าไฟท้ายน้ำเข้า --- ไม่เป็น
4. แอร์ไม่เย็น --- ไม่เป็น
5. แอร์เสียงดัง --- คอมพ์แอร์ตัด เสียง แป๊กๅๅ เป็นทุกคัน
6. เปิดเพลงดังเเล้วมีเสียงที่ข้างประตู --- ไม่เป็น
7. วิทยุเสีย --- ไม่เป็น
8. ไฟเตือนabsขึ้น ---  ส่วนตัวเปลี่ยนมาแล้ว 3ตัว!! ตอนหลังเบิกอะไหล่มาใส่เองครับ แต่ให้ศูนย์เชคให้ว่าเป็นที่ล้อข้างไหน
9. กินน้ำมันมาก ---  2.0Gt กินครับ
10. รถกระตุกตอนออกตัวหรือขับช้าๆ --- ไม่เป็น
11. USB มีปัญหาอ่านไม่ได้ --- รุ่นปี 2009 ไม่มี USB
12. ท่อไอเสียดัง ---  คิดว่าปกติครับ
13. เสียงดังที่เกียร์ P --- ไม่เป็น
14. ไฟ Check Engine ขึ้น --- ไม่เป็น
15. หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงอี๊ดๆ --- ไม่เป็น
16. เสียงแอร์ตัดดัง --- อันนี้เป็นปกติคับ ตามความเห็นอันที่ 5
17. เสียงดังที่เสากลางประตู --- ไม่เป็น
18. เสียงก๊อกแก๊กก๊อกแก๊กแถวคอนโซลหน้าคนขับ --- ของผมตกหลุมแรงๆ บางทีก็มีครับ
19. ขับ120มีเสียงลมหวีดๆตรงประตูซ้าย --- ไม่เป็น
20. ออกตัวตอนเช้ามีเสียงดัง --- ไม่เป็น
21. น้ำเข้าไฟตัดหมอก --- ไม่เป็น
22. รอบ3,500 ดังผิดปกติครับ --- ไม่เป็น
23. รอบค้าง..ความเร็วไม่ขึ้น --- ไม่เป็น
24. แอร์เย็นแค่ซีกเดียวฝั่งคนขับ --- ไม่เป็น
25. เวลาเหยียบคันเร่งแล้วมีเสียงกระดิ่งเบาภายในรถ --- ไม่เป็น
26. มีเสียงใต้ท้องรถหลังดับเครื่อง --- ไม่เข้าใจ
27. รถสตาร์ทติดยาก --- ไม่เป็น
28. เหล็กยึดใต้ที่นั่งขึ้นสนิม --- ไม่เคยดูครับ
29. มีเสียงกึกๆๆดังตอนเลี้ยวที่ล้อซ้าย --- ไม่เป็น
30. หัวฉีดน้ำมันดัง --- ไม่เข้าใจครับ
31. ช่องแอร์ด้านคนขับหลวม --- เป็นครับ ขอแท้ต้องหลวม!!
32. พวงมาลัยสะบัด --- ไม่เป็น
33. ขอบยางประตูหลังมีตำหนิ ---ไม่เป็น
34. ฝนตกน้ำเข้ารถ --- ไม่เป็น
35. เปลี่ยนเกียร์แล้วรถกระตุก --- ไม่เป็น
36. กลิ่นเหม็นไหม้นิดๆเวลาเหยียบคันเร่ง --- ไม่เป็น
37. Navigator หาสัญญาณไม่เจอ --- รถผมปี 2009 ไม่มี GPS
39. ไฟเลี้ยวใช้การไม่ได้ --- ไม่เป็น
40. ช่องแอร์ฝั่งคนขับปรับขึ้นเอง --- เป็นครับ ขอแท้ต้องหลวม!!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 14:22:03 »

ลองอ่านดู ดี ๆ ครับ
เกิน 80 % มันไม่ใช่ปัญหานะ มันเป็นเรื่อง ความ ไม่ถูกใจ
แล้วถ้าอ่านดีๆ จะพบ ว่าไม่มีปัญหา กินข้าวแกงลิง เลย

รถผมก็ Lancer EX 1.8 ปี 2012 วิ่งว่า เกือบ 200,000 โลแล้ว ไม่เห็นจะเป็นอะไร
ผมว่า หลายคนพลาดรถดีๆ เพราะ มาอ่านปัญหา นี้ ซึ่งบอกได้คำเดียวว่า พลาดแล้ว

มาสด้า 3 Gen ใหม่ ผมว่า EX ขับดีกว่า และ นั่งสบายรวมถึงนุ่มกว่าครับ
ไม่เชื่อ ลง นั่ง สี่คนเดินทางครับ แล้ว ถามคนนั่งเบาะหลังดู
เห็นด้วยครับ ผมลอง Mz3 Sky รู้สึกว่ามันเกาะจริง แต่ก็แข็งๆแบบ Sport
แต่ EX ผมลองขับของเพื่อน 2.0GT ตัวแรก รู้สึกเลยว่าดูดถนนมาก และไม่แข็งแบบ 3
เข้าใจคำว่านุ่มหนึบของแท้เป็นอย่างไร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ Starscream

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 15:04:15 »
ของผมตัว 2.0 GT MC ใช้งานมา 80000 ปัญหาที่พบคือ

ช่องแอร์ด้านซ้ายขวา กระดก แก้ไขแล้ว
โช๊คหลังขวารั่วตอน 30000 โลศูนย์เปลี่ยนใหม่ 70000 โล อีกรอบเลยถอดแล้วจัด สตรัทของ Gab จบเลยครับ
เกียร์ที่เขาว่าหอน ติดชุดออยเกียร์สักชุดวิ่งกันยาวๆครับ
ตัว 1.8 กับ 2.0 เฟลชกล่องเดิมวิ่งดีกว่าเดิมชัดเจน
ใครอยากต่อไล่ตามราคาครับ
MT เกียร์นอกตรงรุ่น เกียร์แปลง วางโบ
4b11t sst ขับ 4 มีacd แต่ไม่มี ayc ชุดแพท้ายเฟืองท้ายเล็กกว่าของ evo x ของ lancer ra ตัวนอก หรือกาเล้นฟอติส 260 ม้า
4b11t sst หรือ mt evo x

ปล.รถในคลับมีคนทำ ex เซทโบเครื่อง 4b11 2.0  เกียร์ mt ตรงรุ่นขับ 2 ม้าน่าจะราวๆ 450 นะครับลองหาดูข้อมูลดูครับ

CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 16:06:20 »
สงสัยว่า Lancer EX มันไปหนักตรงไหนครับ จำได้ว่านํ้าหนักเกือบ 1375kg เรียกว่าหนักกว่าชาวบ้านพอควรเลย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 16:07:54 »
ของผมตัว 2.0 GT MC ใช้งานมา 80000 ปัญหาที่พบคือ

ช่องแอร์ด้านซ้ายขวา กระดก แก้ไขแล้ว
โช๊คหลังขวารั่วตอน 30000 โลศูนย์เปลี่ยนใหม่ 70000 โล อีกรอบเลยถอดแล้วจัด สตรัทของ Gab จบเลยครับ
เกียร์ที่เขาว่าหอน ติดชุดออยเกียร์สักชุดวิ่งกันยาวๆครับ
ตัว 1.8 กับ 2.0 เฟลชกล่องเดิมวิ่งดีกว่าเดิมชัดเจน
MT เกียร์นอกตรงรุ่น เกียร์แปลง วางโบ
4b11t sst ขับ 4 มีacd แต่ไม่มี ayc ชุดแพท้ายเฟืองท้ายเล็กกว่าของ evo x ของ lancer ra ตัวนอก หรือกาเล้นฟอติส 260 ม้า

ปล.รถในคลับมีคนทำ ex เซทโบเครื่อง 4b11 2.0  เกียร์ mt ตรงรุ่นขับ 2 ม้าน่าจะราวๆ 450 นะครับลองหาดูข้อมูลดูครับ

MT เกียร์นอกตรงรุ่น เกียร์แปลง วางโบ พอแนะนำอู่ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 16:17:03 »
สงสัยว่า Lancer EX มันไปหนักตรงไหนครับ จำได้ว่านํ้าหนักเกือบ 1375kg เรียกว่าหนักกว่าชาวบ้านพอควรเลย

ผมยังสงสัยเลยครับ หนักมากๆ

พวก C-seg หนักกันราว1250 มีเบาหน่อยก็Mazda3
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 21:25:55 »

เห็น ราคา FOB มาแล้ว น่าสนใาก

https://www.tradecarview.com/used_car/japan%20car/mitsubishi/galant+fortis/18619159/

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 21:31:28 »

ผมยังสงสัยเลยครับ หนักมากๆ

พวก C-seg หนักกันราว1250 มีเบาหน่อยก็Mazda3
เอา Altis หน้าแบนหรือ Civic FB ไปจอดเทียบขนาด จะพบว่า
EX ลำตัวหนากว่าค่อนข้างมากเลยครับ (Sylphy ก็ลำตัวอ้วนหนนา แต่น้ำหนักเบาพอๆ Altis, Civic แถมเสียงปิดประตูกลวงมาก :-X)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 21:38:58 โดย NONT4477 »

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 01:00:28 »

MT เกียร์นอกตรงรุ่น เกียร์แปลง วางโบ พอแนะนำอู่ได้ไหมครับ

หารถให้ได้ก่อนนะครับ แล้วจะแนะนำอู่ที่ลง MT แล้วจบในอู่เดียวไม่ต้องทำที่นึงต้องไปแก้อีกที่นึง
เพราะในคลับมีทำกันเยอะ แล้วไม่จบวิ่งไม่ได้ต้องนั้ังแก้อีก
ว่าแต่ใช่คนที่ไปโพสถามหารถในเฟสหรือเปล่า ถ้าจะออก 2.0 ตอนนี้ต้องได้ส่วนลดสองแสนขึ้นไป
เห็นมีเพิ่งโพสรับรถป้ายแดง 2.0 อยู่คันลองไปถามดูครับ ได้ลดเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2016, 01:03:02 โดย pee1818 »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:13:32 »

หารถให้ได้ก่อนนะครับ แล้วจะแนะนำอู่ที่ลง MT แล้วจบในอู่เดียวไม่ต้องทำที่นึงต้องไปแก้อีกที่นึง
เพราะในคลับมีทำกันเยอะ แล้วไม่จบวิ่งไม่ได้ต้องนั้ังแก้อีก
ว่าแต่ใช่คนที่ไปโพสถามหารถในเฟสหรือเปล่า ถ้าจะออก 2.0 ตอนนี้ต้องได้ส่วนลดสองแสนขึ้นไป
เห็นมีเพิ่งโพสรับรถป้ายแดง 2.0 อยู่คันลองไปถามดูครับ ได้ลดเท่าไร

ใช่ครับ คนที่ถามหา ตอนนี้ก็กำลังหาอยู่ครับ
มีคนทำไม่จบวิ่งไม่ได้ด้วย แบบนี่น่าหวานเสียวมากครับ
เอาไว้ได้รถแล้วจะขอคำปรึกษา pee1818 ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:59:49 »

ติดต่ออู่ก็จบที่ อู่ครับ ลองดูอู่ที่ทำรถแข่งครับ ซ่อม สร้าง จูน จบ
แต่ถ้าทำกับ นายหน้า นี่ เจ็บมาเยอะ 5555

ไม่แนะนำ ลงเกียร์ อีกที่  วางโบอีกที่ จูนอีกคน ?????? เยอะแยะมากมาย  ทำไมมันยากขนาดนั้นเลยรึ
คุณไม่รู้หรอก โดนฟันค่าหัวในทางลับกันไปเท่าไหร่

มีไม่กี่อู่ครับ ที่ ทำครบวงจร และมีไม่กี่อู่ ที่ ติดตั้งและจูนในคนเดียว หาไม่ยาก ไม่ต้องเหนื่อย ติดต่อผ่านนายหน้า