ผู้เขียน หัวข้อ: " ถามเกี่ยวกับ mitsubishi lancer ex ครับ "  (อ่าน 11755 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
Re: " ถามเกี่ยวกับ mitsubishi lancer ex ครับ "
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:38:17 »
สงสัยว่า Lancer EX มันไปหนักตรงไหนครับ จำได้ว่านํ้าหนักเกือบ 1375kg เรียกว่าหนักกว่าชาวบ้านพอควรเลย
อ่านเจอมาว่าเหล็กบอดี้ทั้งหมดจะหนากว่าชาวบ้านเขาหน่อยนึงช่วงล่างหลังมัลติลิ้งคงหนักว่าทั่วไป(เดา)

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Re: " ถามเกี่ยวกับ mitsubishi lancer ex ครับ "
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:52:55 »
วันนี้ผมเจอคันนี้ในเพจ facebook น่าจะยังอยู่ครับ เห็นคุยกันว่าลดแสนห้า แต่รถอยู่ต่างจังหวัดนะ ถ้าอยากได้จะส่งข้อมูลให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2016, 13:55:31 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:54:23 »
รถผมก็ Lancer EX 1.8 ปี 2012 วิ่งว่า เกือบ 200,000 โลแล้ว ไม่เห็นจะเป็นอะไร
ผมว่า หลายคนพลาดรถดีๆ เพราะ มาอ่านปัญหา นี้ ซึ่งบอกได้คำเดียวว่า พลาดแล้ว

มาสด้า 3 Gen ใหม่ ผมว่า EX ขับดีกว่า และ นั่งสบายรวมถึงนุ่มกว่าครับ
ไม่เชื่อ ลง นั่ง สี่คนเดินทางครับ แล้ว ถามคนนั่งเบาะหลังดู
[/quote] ใช่ครับซื้อรถคันนึงต้องคุ้มครับถ้าคนนั่งหลังไม่สบายก็เหมือนซื้อครึ่งคัน เมื่อวานผมไปธุระต่างจังหวัดกัน5คนนั่งหลัง3คนหลับยาวเลยครับไมีมีใครบ่นซักคนไปกลับ500กิโลแวะเที่ยวหาของกินแวะหัองน้ำเติมน้ำมัน1000เดียวยังเหลืออีกขีดนี่โดยสาร5คนพร้อมสัมพาระนะครับขึ้นเขาด้วยภาคเหนือฝนตกหมอกลงด้วยสบายๆครับจะได้เปรียบm3และfocus สองเจ้านั้นแคบไปครับนั่งหลังอึดอัดกว่ามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2016, 13:17:27 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 18:35:29 »
ตอบในฐานะใช้ LANCER EX 2.0GT มาสามปีแสนกิโลแล้วขาย จากนั้นเปลี่ยนมาใช้ Mazda3 skyactiv ตอนนี้ขับมาไมล์แปดหมื่นกิโลแล้วนะครับ

ในด้านการบังคับควบคุม
- พวงมาลัยให้Mazda3เหนือกว่าครับ เบากว่าชัดเจนในเมือง ทางโค้งแม่นยำ ทางตรงก็นิ่ง EXในเมืองพวงมาลัยจะหนักกว่าชัดเจน สู้3ได้สูสีในทางตรง ทางโค้งไม่แม่นยำเท่า
- ช่วงล่าง ให้3เหนือกว่าหน่อยครับ 3จะให้ตัวดีกว่าในทางโค้ง ทางตรงความเร็วสูงสูสีกัน ประมานว่า ฝ่ามือเหล็ก คิ้ว เชอ ยิ่ม(ตัวจริง) ปะทะ ก๋วยเจ๋งครับ
โดยรวมในด้านการบังคับควบคุม ผมให้Mazda3เป็นรถขับสนุกกว่าครับ EXจะออกแนวแน่นหนึบขับทางตรงสบาย แต่ทางโค้งถ้าเข้าหนัก มีออกแนวหน้าดื้อ
- อัตราเร่ง อันนี้3แรงกว่าไม่ต้องสืบค้นครับ
- อ้ตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ผมขับทางไกลตลอด EXได้ 11-12 โลลิตร Mazda3ได้ 14-15โลลิตรครับ
- เก็บเสียง3 ดีกว่าหน่อย แต่ก็ดังครับ เพียงแต่EXดังมากกว่า
- พื่นที่โดยสารโดยรวม อันนี้EXนั่งสบายกว่าทั้งเบาะหน้าและหลังครับ แต่เบาะคนขับ ผมชอบ3มากกว่าตรงที่นั่งแล้วมันกระชับ เหมือนขับรถแข่ง

EX จิงๆเป็นรถไม่จุกจิกครับ มีแค่โช๊คหลังรั่วตอนเจ็ดหมื่นโล หน้าจอแสดงผลเรือนไมล์มี dead pixel อันนี้เคลมเรือนไมล์ใหม่
ส่วนMazda3ก็มีเสียงดังเวลาผ่านลูกระนาด เลยเคลมยางรองโช๊ค ไฟเครื่องขึ้นให้ตกใจเล่นครั้งนึง เข้าศุนย์รีเซตก็หาย

สรุปคือมันก็เป็นปกติของรถที่พัฒนามาในยุคgenerationใหม่ ที่ควรจะต้องดีกว่าในภาพรวมครับ
ส่วนEX ถ้าได้มือสองสภาพดีตอนนี้ถือว่าคุ้มเลย เพราะราคาลงไปเกินกว่าครึ่งแล้วครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2016, 18:37:24 โดย jukkrapong.p »

ออฟไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 18:53:53 »
ของผมตัว 2.0 GT MC ใช้งานมา 80000 ปัญหาที่พบคือ

ช่องแอร์ด้านซ้ายขวา กระดก แก้ไขแล้ว
โช๊คหลังขวารั่วตอน 30000 โลศูนย์เปลี่ยนใหม่ 70000 โล อีกรอบเลยถอดแล้วจัด สตรัทของ Gab จบเลยครับ
เกียร์ที่เขาว่าหอน ติดชุดออยเกียร์สักชุดวิ่งกันยาวๆครับ
ตัว 1.8 กับ 2.0 เฟลชกล่องเดิมวิ่งดีกว่าเดิมชัดเจน
ใครอยากต่อไล่ตามราคาครับ
MT เกียร์นอกตรงรุ่น เกียร์แปลง วางโบ
4b11t sst ขับ 4 มีacd แต่ไม่มี ayc ชุดแพท้ายเฟืองท้ายเล็กกว่าของ evo x ของ lancer ra ตัวนอก หรือกาเล้นฟอติส 260 ม้า
4b11t sst หรือ mt evo x

ปล.รถในคลับมีคนทำ ex เซทโบเครื่อง 4b11 2.0  เกียร์ mt ตรงรุ่นขับ 2 ม้าน่าจะราวๆ 450 นะครับลองหาดูข้อมูลดูครับ

MT เกียร์นอกตรงรุ่น เกียร์แปลง วางโบ พอแนะนำอู่ได้ไหมครับ

หารถให้ได้ก่อนนะครับ แล้วจะแนะนำอู่ที่ลง MT แล้วจบในอู่เดียวไม่ต้องทำที่นึงต้องไปแก้อีกที่นึง
เพราะในคลับมีทำกันเยอะ แล้วไม่จบวิ่งไม่ได้ต้องนั้ังแก้อีก
ว่าแต่ใช่คนที่ไปโพสถามหารถในเฟสหรือเปล่า ถ้าจะออก 2.0 ตอนนี้ต้องได้ส่วนลดสองแสนขึ้นไป
เห็นมีเพิ่งโพสรับรถป้ายแดง 2.0 อยู่คันลองไปถามดูครับ ได้ลดเท่าไร

ใช่ครับ คนที่ถามหา ตอนนี้ก็กำลังหาอยู่ครับ
มีคนทำไม่จบวิ่งไม่ได้ด้วย แบบนี่น่าหวานเสียวมากครับ
เอาไว้ได้รถแล้วจะขอคำปรึกษา pee1818 ด้วยนะครับ

หาข้อมูลเยอะๆครับ ต้องถามตัวเองดีๆครับว่าจบตรงไหนจะได้ไม่เสียเงินซ้ำซ้อนจริงๆแล้วเซทโบ ขับ 2 ขับๆไปจะจัด ขับ 4 กันทั้งนั้น 
แต่ถ้าคิดว่าจบแน่ๆกับ mt โบ ขับ 2 ก้โอเคครับ มีคนวางเครื่อง 4b11T ขับ 2 เวลากดเต็มฟรีกระจาย กับเวลาเลี้ยวตอนเข้าโค้งถ้ากดเยอะมีแถครับ
ตัวเครื่องออกแบบมาสำหรับขับ 4 แรงม้าเดิมๆของเครื่อง x มันก็  เกือบ 300 แล้ว แต่ถ้าคิดจะ mt โบขับ 2 ผมว่าม้าควรจะไม่เกิน 250 นะครับ
เอาสนุกๆ เกินกว่านี้น่าจะเครียด รถไม่มีพวก asc ด้วยสิ  ของแต่งพวกพาร์ทภายนอกในราคาแรงทั้งนั้น เพราะต้องเปลี่ยนยกชิ้น แทนของเดิม
ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับผม   
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 19:55:25 »
ของผมตัว 2.0 GT MC ใช้งานมา 80000 ปัญหาที่พบคือ

ช่องแอร์ด้านซ้ายขวา กระดก แก้ไขแล้ว
โช๊คหลังขวารั่วตอน 30000 โลศูนย์เปลี่ยนใหม่ 70000 โล อีกรอบเลยถอดแล้วจัด สตรัทของ Gab จบเลยครับ
เกียร์ที่เขาว่าหอน ติดชุดออยเกียร์สักชุดวิ่งกันยาวๆครับ
ตัว 1.8 กับ 2.0 เฟลชกล่องเดิมวิ่งดีกว่าเดิมชัดเจน
ใครอยากต่อไล่ตามราคาครับ
MT เกียร์นอกตรงรุ่น เกียร์แปลง วางโบ
4b11t sst ขับ 4 มีacd แต่ไม่มี ayc ชุดแพท้ายเฟืองท้ายเล็กกว่าของ evo x ของ lancer ra ตัวนอก หรือกาเล้นฟอติส 260 ม้า
4b11t sst หรือ mt evo x

ปล.รถในคลับมีคนทำ ex เซทโบเครื่อง 4b11 2.0  เกียร์ mt ตรงรุ่นขับ 2 ม้าน่าจะราวๆ 450 นะครับลองหาดูข้อมูลดูครับ

MT เกียร์นอกตรงรุ่น เกียร์แปลง วางโบ พอแนะนำอู่ได้ไหมครับ

หารถให้ได้ก่อนนะครับ แล้วจะแนะนำอู่ที่ลง MT แล้วจบในอู่เดียวไม่ต้องทำที่นึงต้องไปแก้อีกที่นึง
เพราะในคลับมีทำกันเยอะ แล้วไม่จบวิ่งไม่ได้ต้องนั้ังแก้อีก
ว่าแต่ใช่คนที่ไปโพสถามหารถในเฟสหรือเปล่า ถ้าจะออก 2.0 ตอนนี้ต้องได้ส่วนลดสองแสนขึ้นไป
เห็นมีเพิ่งโพสรับรถป้ายแดง 2.0 อยู่คันลองไปถามดูครับ ได้ลดเท่าไร

ใช่ครับ คนที่ถามหา ตอนนี้ก็กำลังหาอยู่ครับ
มีคนทำไม่จบวิ่งไม่ได้ด้วย แบบนี่น่าหวานเสียวมากครับ
เอาไว้ได้รถแล้วจะขอคำปรึกษา pee1818 ด้วยนะครับ

หาข้อมูลเยอะๆครับ ต้องถามตัวเองดีๆครับว่าจบตรงไหนจะได้ไม่เสียเงินซ้ำซ้อนจริงๆแล้วเซทโบ ขับ 2 ขับๆไปจะจัด ขับ 4 กันทั้งนั้น 
แต่ถ้าคิดว่าจบแน่ๆกับ mt โบ ขับ 2 ก้โอเคครับ มีคนวางเครื่อง 4b11T ขับ 2 เวลากดเต็มฟรีกระจาย กับเวลาเลี้ยวตอนเข้าโค้งถ้ากดเยอะมีแถครับ
ตัวเครื่องออกแบบมาสำหรับขับ 4 แรงม้าเดิมๆของเครื่อง x มันก็  เกือบ 300 แล้ว แต่ถ้าคิดจะ mt โบขับ 2 ผมว่าม้าควรจะไม่เกิน 250 นะครับ
เอาสนุกๆ เกินกว่านี้น่าจะเครียด รถไม่มีพวก asc ด้วยสิ  ของแต่งพวกพาร์ทภายนอกในราคาแรงทั้งนั้น เพราะต้องเปลี่ยนยกชิ้น แทนของเดิม
ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับผม

กำลังหาข้อมูล แล้วก็หารถไปเรื่อยๆครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ;D

ออฟไลน์ dragonlance

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 20:48:55 »
2.0ผมขายไปสภาพนี้ 450000 5ปีใช้ไม่ถึง5หมื่นโล