ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบ 2-3 แสน ระหว่าง Toyota Altis CNG กับ Nissan March คันไหนน่าใช้กว่ากันคับ  (อ่าน 3045 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
พอดีผมได้มีโอกาสรับเจ้า Toyota corolla altis 1.6E CNG มาใช้คับ

ได้ลองขับเกือบทุกวันแทนเจ้า March E CVT

ลองจับอัตราสิ้นเปลือง CNG พบว่าเฉลี่ยตก 1.13 บาท/กิโลเมตร วิ่งในเมืองแถบ พหลโยธิน ลาดพร้าว เลียบทางด่วน เพชรบุรี พัฒนาการ ค่าแก๊ซอยู่ที่ 12.60 บาท/กิโลกรัม (ไม่รวมค่าน้ำมันที่ใช้ start)

ส่วนเจ้า March ที่ขับเส้นเดียวกัน เฉลี่ยตก 1.83 บาท/กิโลเมตร วิ่งในแถบเดียวกัน อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย คือ 12 กิโลเมตร/ลิตร ราคาเชื้อเพลิง E20 อยู่ที่ 22.04 บาท/ลิตร

อยากสอบถามว่า ถ้ามองในแง่ ราคามือสอง ทั้งสองคันไล่ๆ กัน เพราะ Altis ตัว CNG ราคาตกมากกว่าตัวปกติ เพราะอะไหล่แก๊ซแพงมาก ที่เสีย คือ กล่องสมองกับ March ที่ราคาตกน้อยกว่า altis และเป็น Eco car ซึ่งอะไหล่ไม่ทนก็จริงแต่ราคาไม่แพง โดยรวมอะไหล่แท้หลายชิ้นถูกกว่า Altis

ถ้าท่านใช้งานรถทั่วไป นั่งกันแค่ 2-3 คน ไม่เกินนี้ ท่านจะเลือกใช้คันไหนมากกว่ากันคับ

ผมกำลังคิดว่า จะเอาเจ้า CNG มาใช้ยาวๆ อีกสัก 5 ปี แทน March ดีไหม หรือใช้ March ต่อไปอีกสัก 2-3 ปี ค่อยเปลี่ยนเป็นรถปีใหม่ๆ หรือมือสองอายุไม่เกิน 3 ปีแทนคับ

ที่ชอบสำหรับ Altis คือ ช่วงล่างมันนิ่ม รูดถนนไม่ดีสบายกว่า March คับ วิ่งเร็วๆ รถหนัก ดูเกาะกว่ามาก นอกนั้น ภายในผมเฉยๆ option น้อย ถุงลมไม่มี แต่มี ABS (รถ March มีถุงลมไม่มี ABS)

ปล...รถปี 2011 ทั้งคู่คับ March วิ่งไป 4 หมื่น Altis CNG วิ่งไป 5.1 หมื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 21:45:32 โดย รถสีเขียว »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
จำกัดด้วยว่าเป็น CNGผมเลยต้องชี้ไป March

ผมไม่ชอบแรงดัน3000psi
ไม่ชอบระบบหัวฉีดแก๊ซของToyotaทีาแก้ไขอะไรไม่ได้โดยตนเอง

ไม่ใช่ว่ารถไม่ดี แต่ห้าปีต้องไปขอตรวจสภาพใหม่ ไม่ไหวอะครับ

หรืออยากประหยัดผมคงไปLPG

ออฟไลน์ Alcatraz

ใช้คันเดียวในบ้านรึป่าว ถ้าใช่อัลติสดีกว่า ห้องโดยสาร การขับขี่ ช่วงล่าง มาชเหมาะกับพวกใช้จากจุก a ไปจุด b สั้นๆรถติดๆแค่นั้นจะไปหวังการขับขี่อะไรคงไม่ได้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จำกัดด้วยว่าเป็น CNGผมเลยต้องชี้ไป March

ไม่ชอบระบบหัวฉีดแก๊ซของToyotaทีาแก้ไขอะไรไม่ได้โดยตนเอง

ไม่ใช่ว่ารถไม่ดี แต่ห้าปีต้องไปขอตรวจสภาพใหม่ ไม่ไหวอะครับ

LPG ตอนนี้แพงมากเลยคับ

เท่ากับ E20 เลย

นั้นมันหน่วยเป็นกิโลกรัมรึป่าวครับ ผมเห็น LPG ลิตรนึงประมาณ 12 บาทเอง ถูกกว่า CNG อีก

LPG เติมรถขายเป็นลิตรนะครับ ส่วน CNG ขายเป็นกิโลกรัม

ออฟไลน์ Tan Int

จากที่เคยใช้ Altis CNG มา และขับ Almera มา(ขอยกการขับขี่มาเทียบเป็น march ไปเลย) เลือก Altis ครับ
ใช้มา 3 ปีครึ่ง 160,000 km มีแต่หม้อต้มที่เสียตอน 3 หมื่นกิโลและแค่นั้น(แต่อะไหล่ก็แพงจริง ดีที่อยู่ในประกัน) นอกนั้นก็โช้ค ยาง แบต ตามการใช้งาน
แต่ว่านะ Altis CNG 2011 ตั้งงบ 2-3 แสน? รถที่ไปเจอมามันราคาต่ำเตี้ยขนาดนั้นเลยเหรอครับ 5555 อันนี้อยากรู้จริงๆเพราะผมใช้มาก่อนแต่ขายไปแล้ว

แต่ถ้าไม่เดือดร้อนอะไรใช้ march ต่ออีกนิดแล้วรอซัก 3 ปีข้างหน้า เวลานั้น civic FB มือสองน่าจะน่าสนใจกว่าครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Altis CNG กับ Altis ธรรมดา ราคาพอกันเลยครับ CNGไม่ได้ตกไปกว่าตัวปกติเลยครับ

แล้วราคามือสองของAltis CNGกับMarchก็ไม่ได้ไล่กันเลยครับ

Altis CNGอยู่ที่ 33x,xxx-38x,xxx ในขณะที่March 1.2E อยู่ที่ 20x,xxx-27x,xxx ซึ่งห่างกันแสนกว่าบาทนี่ไม่น้อยนะครับ

แล้วอะไหล่แก๊สถ้าไม่ได้เข้าศูนย์ก็ไม่ได้แพงอย่างที่คิดหรอกครับ ต่อให้มันพังจริงๆ ถ้าไม่ซีเรียสกับการใช้แก๊ส ยกชุดเดิมออก ใส่LPGแทน หมื่นกว่าบาทจบเรื่องแก๊สใช้ได้อีกยาว

แล้วก็ราคาLPGตอนนี้ 12.xx ต้นๆครับ ถูกกว่าNGVด้วยซ้ำ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member

LPG แถวบ้านผม 11.89-12 บาทเองนะครับ

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ดูเหมือนคุณจะกังวลกับราคาเชื้อเพลิงเป็นที่ตั้ง ซึ่งมันก็คาดเดายาก ไม่รู้ภายใน5ปีนี้จะเป็นอย่างไร ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลักcngก็น่าใช้ดีครับ ในขณะเดียวกันรถอีโคาคาร์มันก็ประหยัดเหมือนกัน ถ้าเป็นผมเอาแบบเอนกประสงค์ครอบคลุมการใช้งานก็จัดอัลติสไปเลยครับ ไว้เผื่อเดินทางไกล อ่อ อีกเหตุผลนึงที่พึ่งนึกได้ ถ้าใช้รถเกินวันละ100กิโลเป็นประจำก็จัดอัลติสน่าจะคุ้มค่า ถ้าไม่ใช้เยอะขนาดนั้นผมว่าขับมาชก็พอ ครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member

LPG แถวบ้านผม 11.89-12 บาทเองนะครับ

ในกรุงเทพฯให้ตายยังไงก็ไม่เกิน 14 บาท/ลิตรล่ะครับตอนนี้

เท่าที่ผมใช้ตกโลละ 1.25 บาท เมื่อเทียบกับ e20 ที่ตกโลละ 2.25 บาทแล้วก็ยังโอเคกว่าอยู่