ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Honda StepWGN หน่อยครับ  (อ่าน 11404 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ขอคำแนะนำ Honda StepWGN หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 13:53:16 »
คือตอนนี้มองๆรถพวกMPV/SUV แล้วก็มาถูกใจกับHonda StepWGN ปี2006 ราคาประมาณ1ล้าน3แสนนิดๆ เลยอยากถามพี่ๆที่เคยใช้หน่อยครับว่า

- พวกช่วงล่าง ความรู้สึกในการขับขี่ดีรึเปล่าครับเมื่อเทียบกับSpace wagon

- ใช้อะหลั่ยตัวไหนร่วมกับฮอนด้าที่ขายในไทยได้บ้างอ่ะครับ (ถ้าที่ทราบมาใช้เครื่อง K20A เหมือนกันกับ Cr-v G2)

- อัตราการกินน้ำมัน กินมากน้อยเท่าไหร่อ่ะครับ

แล้วก็ถ้าเทียบกับ Space Wagon กับ Pajero Sport และก็ Volvo XC90 ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับผม

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: ขอคำแนะนำ Honda StepWGN หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 16:01:50 »
ซื้อ ให้หมดเลยครัับพี่ 555

รอคนอื่นตอบไม่มีความรู็ใช้แต่ jeep 55

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
Re: ขอคำแนะนำ Honda StepWGN หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 16:12:06 »
เป็นรถที่อยากใช้มากๆๆคันนึงเลยครับ เพราะที่บ้านชอบไปเที่ยว แต่คนไม่เยอะถึงขนาดต้องใช้ใหญ่แบบ Alphard, H1 แต่ก็ไม่ชอบขนาด Freed เพราะเล็กไป...

ผมว่า StepWGN นี่กำลังเหมาะเลยครับสำหรับครอบครัวกลางๆ...
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 16:34:39 »
ถ้าเทียบกับที่ว่ามาทั้งหมดจริงๆผมว่า XC90 สมบูรณ์แบบที่สุด โดยบริโภคน้ำมันพอๆกันแม้ไม่น้อยเท่า X3ครับ

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 20:22:53 »
ผมไม่เคยใช้ครับ

แต่ที่เคยเจอของคนรอบข้าง

ส่วนใหญ่ก็พึงพอใจในระดับหนึ่งอ่ะครับ

ช่วงล่างคล้ายๆรถเก๋ง ภายในกว้างขวาง รูปลักษณ์ภายนอกดูแปลกๆ ไม่เหมือนใคร

แต่ถ้าให้ผมเลือก ระหว่าง StepWGN กับตัวเลือกอย่าง Specwagon Pajero Sport กับ Volvo XC90

เป็นผม ผมเลือกมือหนึ่ง Specwagon อ่ะครับ

เหตุผล 1. ได้รถมือหนึ่ง อันนี้เราไว้ใจได้ในระดับหนึ่งแล้ว

2. ภายใน อุปกรณ์ค่อนข้างครบครัน นั่งสบายในระดับที่พอใช้ได้

3.อัตราเร่งผมว่าดี ในระดับหนึ่งนะครับ แบบว่าขับสบายๆ ไม่เร่งรีบจนเกินไป แต่ถ้าเร่งรีบ ก็พอจะได้อยู่ แต่ต้องเค้นกันหน่อยเหมือนกัน

4.ช่วงล่าง คล้ายๆรถเก๋งอะครับ ยิ่งตัวที่ผมใช้เป็นแบบยกสูงกว่ารุ่นธรรมดามาหน่อย ทำให้ทัศนะวิศัยดีขึ้นในระดับหนึ่งเลยอ่ะครับ

นอกนั้น Pajero Sport ผมว่ามันก็ดีนะครับ คล้ายๆ กับ spacWGN แต่ว่าผมว่ามันไม่เหมาะกับการเป็นรถครอบครัวเท่าไหร่อ่ะครับ

ส่วน xc90 มันเป็นรุ่นที่สูงกว่า มันดีกว่าอยู่แ้ล้วอ่ะครับ แต่ว่ามันจะเป็นมือสอง ถ้าเราดูไม่เป็น ผมกลัวว่าจะมีปัญหา

อย่างไงก็ ขอให้เลือกได้ตรงใจนะครับผม

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 21:21:57 »
แนะนำ spacewagon อีกเสียงครับ

ช่วงล่างแบบรถครอบครัว อุปกรณ์เครื่องเสียง จอ กล้องถอยหลัง ครบไม่ต้องเสียตังแต่งเพิ่ม ยกเว้นคุณหูทอง

เบาะนั่งได้ 7ที่นั่ง แต่แถวหลังสุด สูงไม่เกิน 170 ก็โอเค

อัตราบริโภคน้ำมัน ในเมือง 7-8.5 โล/ลิตร
                           นอกเมือง ขั้นต่ำได้9โล/ลิตร เลี้ยงเก่งๆนิ่มๆ ไม่เกิน120 มี10+

บำรุงรักษาไม่มีอะไรนอกจากเช็คตามเลขกิโล ใช้มา5ปี ยังไม่มีจุกจิก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016