ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลดิจิตอลที่สำคัญของแต่ละคนเก็บไว้ด้วยอะไรครับ?  (อ่าน 35601 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่ว่าจะเป็นภาพถ่าย บันทึก หนังสือ หนังภาพยนต์อะไรก็ตามที่อยากเก็บไว้ดูได้นานๆ ว่วนใหญ่เก็บที่ไหนครับ?
อย่างผมเก็บใส่CD DVD เท่าที่เก็บมาก็99.99%ใน 20ปีนี้ยังอยู่ดีอยู่ มีพวกแผ่นเพลงที่เผลอเก็บในรถแตกหักไปบ้าง ดีที่ว่าต้นฉบับยังอยู่ครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ผมเก็บใส่ external harddisk ไว้ครับ เมื่อก่อนก็เก็บใส่แผ่น แต่พอมันเริ่มเยอะ เป็นหลายๆหลอด ก็คิดว่าเก็บใส่ External HDD ไว้ดีกว่า ไม่เกะกะดี

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
สมัยก่อนเก็บใส่ cd , dvd พบว่าข้อเสียคือ โดนแสงจะเสื่อมเร็ว บวก พอมีข้อมูลเยอะๆ ก็ต้องเสียเวลามานั่งไรท์ และหาที่เก็บแผ่นที่กองกันอยู่

สมัยนี้ปัญหาทั้งหมดข้างบนสามารถแก้ไขได้ด้วยการเก็บใส่ external harddisk ได้อย่างชะงัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 01:36:41 โดย Quadrifoglio Verde »
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Dubee

ในคอม (ไม่ใช่ตัวเดียว กระจายหลายๆเครื่อง กันเหนียว), external harddisk (เช่นเดียวกับคอม หลายๆเครื่อง), แฮนดี้ไดฟ์ (หลายๆตัว), ซิปไฟล์ ส่งเข้าเมล์ตัวเองครับ แค่นี้ก้เหลือแหล่ละครับ จากปสก.ของผม 10 ปีข้อมูลก็ยังอยู่ครับ มันไม่เสียพร้อมๆกันหรอกครับ (ยกเว้นซวยจริงๆ อย่างขโมยขึ้นบ้านหรือไฟไหม้ไรงี้ครับ) น้อยมากที่จะไรท์ลงแผ่นซีดีครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
external harddisk ครับ จะให้ดีก็สำรองไว้สองสามอัน เผื่อมันเสีย

CD DVD นี่ไม่เคยรอดซะที บางที ก็ CD เสีย เป็นรอย บางทีเครื่องก็ไม่อ่าน (เพราะไม่ค่อยได้ใช้ 555+)

ที่สำคัญ เวลาหาไฟล์ ถ้าเป็น External HD กดเสิร์ช หาง่ายกว่าครับ

jaesz

ขอบคุณครับ หมดมุขแล้ว คงต้องเก็บใส่Serverบ้่างละครับ

HDD นี่ส่วนตัวผมว่ามันอายุสั้นกว่าCD ยี่ห้อดีๆอีกนะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คุณพูดถึง server

ผมก็นึกถึง NAS ขึ้นมาทันที

ลองใช้ดูไหมครับ เป็นศูนย์กลางข้อมูลของบ้าน ทุกคนเข้ามาเก็บ เข้ามาหยิบ

ถ้าจุดประสงค์เพื่อ Backup ก็ใส่ harddisk สัก 2 ตัว

ทำ mirror raid หาก Harddisk เสียไปตัวนึง ก็ยังเหลืออีกตัว ข้อมูลจะไม่สูญหายครับ

ถ้าเป็นรูปภาพ หรือไฟล์ที่ไม่สำคัญมาก ก็เก็บไว้บน cloud อย่างพวก Dropbox ก็ได้

สามารถเข้าถึงได้ทั้ง PC และ มือถือ ทุกที่ทุกเวลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 18:18:38 โดย SNK vs Playmore »

jaesz

คุณพูดถึง server

ผมก็นึกถึง NAS ขึ้นมาทันที

ลองใช้ดูไหมครับ เป็นศูนย์กลางข้อมูลของบ้าน ทุกคนเข้ามาเก็บ เข้ามาหยิบ

ถ้าจุดประสงค์เพื่อ Backup ก็ใส่ harddisk สัก 2 ตัว

ทำ mirror raid หาก Harddisk เสียไปตัวนึง ก็ยังเหลืออีกตัว ข้อมูลจะไม่สูญหายครับ

ถ้าเป็นรูปภาพ หรือไฟล์ที่ไม่สำคัญมาก ก็เก็บไว้บน cloud อย่างพวก Dropbox ก็ได้

สามารถเข้าถึงได้ทั้ง PC และ มือถือ ทุกที่ทุกเวลาครับ

ทำงานโรงงานHddมาสองแห่ง สามยี่ห้อ บอกตรงๆว่ายังไม่ไว้ใจการเก็บข้อมูลแบบMagnetizing mediaเท่าไหร่ครับ เก็บรักษดีแค่ไหนก็มีโอกาศพังเวลาเสียบปลั๊กได้ ไม่เหมือน DVD CDที่ยังให้โอกาศเก็บดีๆได้ครับ แต่มันยุ่งยากสืบค้นยากถ้าไม่เรียงดีๆ

ออฟไลน์ sk-non

ext hdd
drive.google
facebook

ออฟไลน์ seamonkey

External HD, Cloud, laptop ครับ เก็บไว้ 3 ที่ อาจจะลำบากในการอัพเดตแต่พอเข้าที่ก็เร็วครับ คงไม่ซวยที่จะพังพร้อมกัน 3 ที่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไว้ใจ HDD internal , external
พวกรูปภาพเอาไว้หลายที่หน่อย แฟลชไดร์ HDD ไล้ลงแผ่น