ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมจนถึงทุกวันนี้ BMW ก็ยังไม่เป็นที่ยอมรับใน ตจว. ครับ  (อ่าน 17916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
คือไม่ใช่อะไรนะครับ พอดีผมมีความคิดอยากจะลอง
เจ้าใบพัดฟ้าขาว F30 แต่พอสอบถามคนรอบข้าง
ในจังหวัดผมเอง ไม่ว่าจะเป็นญาติ หรือเพื่อนฝูง
ทุกคนต่างยกสารพัดเหตุผลมาอ้าง ไม่สวยมั่งล่ะ
ไม่มีศูนย์มั่งล่ะ จุกจิกมั่งล่ะ อะไหล่แพงมั่งล่ะ
แล้วก็จะลงท้ายด้วยประโยคเดียวกันคือ

" ทำไมไม่เอา Benz "

ก็เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาว่า จนป่านนี้แล้ว
ทำไมใน ตจว. การยอมรับ หรือการที่ จะมอง
รถสักคันทำไมถึงไม่มองในส่วนของตัวรถหรือ
ความดีงามของรถ มองแค่ในส่วนของโลโก้
เท่านั้นก็ฟันธงได้เลยเหรอ เป็นเพราะชื่อเสียง
ของ Benz สร้างไว้ดี หรือ เพราะ BMW ทำชื่อ
เสียไว้เยอะ หรือว่า อ่อนโฆษณา กันแน่ครับ

คนพูดกันให้ได้ยินบ่อยมากว่า

" เบนซ์ ยังไง ก็เป็น เบนซ์ "

ส่วนตัวผมไม่ได้อะไรนะครับ แล้วก็ไม่ได้
เป็นติ่งยี่ห้อไหน เพียงแต่สงสัยว่าทำไม
ในเมื่อรถมันเกรดเดียวกัน คุณภาพก็ดีพอกัน
ยี่ห้อนึงคนบอกอย่าเลย อีกยี่ห้อนึงกลับเชียร์ให้ซื้อ

กรณีแบรนด์รองยังพอจะเข้าใจ
แต่นี่แบรนด์พรีเมี่ยมที่เป็นคู่ปรับกันตลอดกาล
ทำไมทัศนคติของผู้พบเห็นถึงต่างกันมากชนาดนี้
เท่านั้นเองน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ MystogaN

คนใช้จริงไม่ได้พูด คนพูดไม่ได้ใช้จริงครับ ;D

ออฟไลน์ mozart

ก็แค่มุมมองครับ อย่าไปสนใจคนรอบข้างเลยครับ เลือกรถที่เราชอบดีสุดครับ บางประเทศเค้า ให้ BM เหนือกว่า MB นะครับ เค้าว่า MB ทำรถบรรทุกดูแบรนด้อยลงไป

ออฟไลน์ Carrera

ภาพลักษณ์มันเปลี่ยนยากครับ   ::)

เบนซ์ยังไงมันก็เบนซ์  ตัวแทนของคนมีฐานะครับ

แต่ผมว่า Benz ตัวปัจจุบันมันหล่อกว่า BMW น่ะ  ยิ่งพวก AMG Line นี่หล่อแบบดูมีอะไร  ดูเป็นรถสปอร์ตที่มีสไตล์  แอบคลาสสิค 

ส่วน BMW มันดู Road Racer เกินไปหน่อย   อย่าง  F30 เวลาผมเห็น  ผมติดภาพ เด็กมหาลัยบ้านมีตัง  มากกว่าดูภูมิฐาน ดูเป็นเจ้าของธุรกิจแบบ C Class , C Coupe , E Coupe

เบนซ์นี่มันดูหล่อแบบมีสไตล์กว่า 

แต่ F10 นี่ก็ดูเป็นรถผู้ใหญ่ไปเลย แต่ในบรรดา BMW ยุคหลังๆจริงๆชอบ Z4 สุดละ  เห็นทีไรก็มองว่ามันสวย มีสไตล์  ดูกี่ทีๆก็ไม่เบื่อ

ออฟไลน์ Dubee

ภาพลักษณ์ไงครับ คนไทยยังไงก็ต้องเบนซ์มาก่อน ยังไงซะเบนซ์จะขึ้นชื่อกว่าบีเอ็มอยู่ละครับ (สำหรับคนที่ไม่เล่นรถ ไม่รู้เรื่องอรถเลยนะครับ)

ยิ่งถ้าคุณซื้อรถสปอท สองประตู สองที่นั่ง ไปกันใหญ่ครับ จะโดนเหยียดกว่านี้อีกครับว่าเห็นแก่ตัว รถก็เล็กนั่งได้แค่สองคน (ผมเคยโดนมาละสมัยซื้อ MX5 รุ่นเก่า 5555+)

แต่ไม่ต้องไปสนใจขี้ปากชาวบ้านหรอกครับ ตังก็ตังเรา คราวหน้าถ้ามีถามมาว่า.... " ทำไมไม่เอา Benz " " เบนซ์ ยังไง ก็เป็น เบนซ์ " ตอบกลับไปเลยครับ "ช่วยผ่อนช่วยจ่ายไหมจ๊ะ?... ถ้าไม่ก็ให้เกียรติเจ้าของเงินเค้าตัดสินใจนะจ๊ะ" จบๆ สวยๆ

ออฟไลน์ localgame

"เบนซ์ยังไงก็ยังเป็นเบนซ์" ตอนแรกก็งง พอมาสัมผัสแบบจริงจังถึงได้เข้าใจ

เบนซ์สะสมภาพลักษณ์มาหลายสิบๆปี ขับเบนซ์เหมือนได้รับการเคารพจากหลายๆคนมากกว่า จะเก่าแค่ไหนก็ยังดูดี แต่พอเป็นบีเอ็มเก่าแล้วดูหมองไปเลย คนแทบไม่แยแส ลองเทียบรถเก่าอย่าง W123 กับ E28 ดูครับ อายุพอกันแต่ภาพที่คนมองต่างกัน คนขับเบนซ์เก่าๆคนบางคนมองผู้ดีเก่า ขับบีเอ็มเก่าจะวัยรุ่นก็ไม่ใช่ จะผู้ดีก็ไม่เชิง ทั้งๆที่จริงๆแล้วซื้อมือสองมาขับ หรือเอารถพ่อแม่มาขับทั้งนั้น อันนี้ฟังจากความคิดเห็นคนรอบข้างนะครับ แล้วในระยะยาวอะไหล่เบนซ์มีแทบทุกชิ้น แต่bmwหายากกว่าบางชิ้นนี่แทบหาไม่มีเลยจริงๆ ไม่เชื่อลองมองถนนทุกวันนี้ดูเบนซ์เก่าๆยังขับโดดเด่นอยู่ แต่bmwนี่กลับหายไปมากกว่า ไม่เชื่อลองมองW124 กับ E34+E36 ผมขับรถทุกวันเจอW124ทุกวัน กลับกัน E34กับE36 บางวันไม่เจอทั้ง2รุ่นเลย ยิ่งเวลาไปซื้ออะไหล่เอง เจ้าของร้านก็จะบอกประโยคดัง "เบนซ์ไม่มีวันตาย" เก่าแค่ไหนก็ซ่อมดูแลรักษาง่ายกว่าบีเอ็ม และที่เยอรมันกับอเมริกาก็จะมีbenz classic center ซึ่งจะserviceเบนซ์รุ่นเก่ามากๆ ของbmwก็มีเหมือนกันแต่ไม่ใหญ่เท่า ส่วนตัวผมถ้าจะหารถขับสนุก ออพชั่นล้นๆ ผมไปบีเอ็ม แต่ถ้าจะเน้นภาพลักษณ์ ความสบายภายในห้องโดยสารผมไปเบนซ์

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
สาเหตมาจากภาพลักษณ์ในไทย คล้ายจีน คือมองที่ความหรูหรา ความเเกรนด์มากกว่าประเด็นอื่น ซึ่งเบ๊นตอบโจทย์คนไทยทั่วๆไปในจุดนี้ BMW ยังดีนะ Volvo นี่ไปใหญ่เลย  Audi นี่จบเห่เลย ด้วยเหตนี้ยอดขาย benz จึงมากกว่า bmw ในประเทศที่มีเเนวริดแบบนี้

เอาจริงๆ คนรักรถเค้ามองกันที่มุมอื่นครับ ใครชอบรถรุ่นไหนก็ซื้อรุ่นนั้น ส่วนตัวผมเองชอบ volvo มากเลยะนะ เเต่กลัวศูนเลยไม่กล้าซื้อ 555

อย่างอเมกายอด BMW เมื่อก่อน มักมาที่ 1 เพราะที่นุ่นส่วนใหญ่ไม่ได้สนใจเรื่องฐานะ ความหรูหรามากเหมือนคนไทยเเละจีน เค้ามองว่าคนรถก็คือรถ (เเต่หลังๆมา ตั้งเเต่เบ๊นเปิดตัว new s กับ c เเละ lexus ปรับโฉมภายในหลายรุ่น ก็สลับกันกลายเปน lexus>benz>bmw)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

คนต่างจังหวัดบางส่วน (ส่วนใหญ่เลยละ) ยังไม่รู้จัก BMW

แต่ที่แน่ๆ ขอแค่ตราดาวโผล่มา เบนซ์นี่ดูหรูมาเลย

อย่างตอนผมไปเรียนมหาลัย ขับ bmw คันละ 4 ล้านกว่า แต่งเต็มอีกไปเรียน ไม่มีใครสนใจ

แต่พอวันที่ขับ benz ราคา 2 ล้านกว่าๆ กลับสนใจ และบอกรถสวย พร้อมกับถามราคา ถามอะไรเสร็จสรรพ

ก็แปลกดีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

จังหวัดผมก็ไม่ค่อยเห็น Bimmer เท่าไรเหมือนกันเจอเยอะสุดก็ W212 แต่..........คนขับส่วนใหญ่ที่ขับ Mer อายุ 40+ กันทั้งนั้น ถามใครๆก็ตอบว่า Benz ขับแล้วรวย คนนี้มีเงินแน่ๆ
ถ้าเป็นวัยรุ่นอย่างผม 20+ ขับ Mer จะโดนหาว่า "เอารถพ่อมาใช้หรอ" "ลูกเถ่าแกไหนอ่ะเทอ"(ครับไม่เถียงเพราะแกซื้อ 555+) แต่...ถ้าขับ Bimmer จะออกวัยรุ่นเหมือนรถตัวเองใช้เอง  ::)

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
เท่าที่เจอมา หลายคนมองว่า MB เป็นรถของคนมีฐานะ(และอายุ) ส่วน BMW มองว่าเป็นรถสปอร์ตวัยรุ่นใช้

อีกสาเหตุนึงคงเป็นเพราะการออกแบบด้วย ถ้าลองเอา Sedan 2 ค่ายนี้มาเทียบภายในรุ่นต่อรุ่น MB ดูหรูกว่า BMW ตั้งแต่ C/3 E/5 S/7 เลย

สาเหตมาจากภาพลักษณ์ในไทย คล้ายจีน คือมองที่ความหรูหรา ความเเกรนด์มากกว่าประเด็นอื่น ซึ่งเบ๊นตอบโจทย์คนไทยทั่วๆไปในจุดนี้ BMW ยังดีนะ Volvo นี่ไปใหญ่เลย  Audi นี่จบเห่เลย ด้วยเหตนี้ยอดขาย benz จึงมากกว่า bmw ในประเทศที่มีเเนวริดแบบนี้

แต่ในจีน Audi ขายดีกว่า MB นะครับ แถมพวกข้าราชการหรือผู้ว่าฯที่นู่นส่วนใหญ่ใช้รถประจำตำแหน่ง Audi สีดำรุ่นฐานล้อยาวกันทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 00:02:30 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ oatekung

เบนซ์ ซ่อมจบ อะไหล่มี ยามห้างข่วยหาที่จอด
มีcommunityในเฟส ชอบเพราะประมาณนี้ครับ > <
คคหสต เน่อจ้า

ออฟไลน์ GoatGoat

ผมว่า BMW ใน ตจว. ยังรู้จักในกลุ่มหนุ่มๆขึ้นมาหน่อย ต้องมาเล่น Lexus ครับ โดนรุมจากทุกเพศทุกวัยตั้งแต่คิดจะซื้อ ภาพลักษณ์ ตจว. ไม่เหลือ บอกว่าราคาเท่าเบ๊นซ์โดนเหน็บแกมด่ายับ  :'( :'(
ส่วนตัวผมไม่สนเสียงภายนอกหรือภาพลักษณ์ครับ เราอยู่กับรถทุกวัน คนพวกนี้อยู่กับเราแป๊ปๆ เงินเราหามาเอง ใช้เพื่อให้ตัวเองมีความสุขดีที่สุดครับ  ::)

ปล. 99% ตจว. ไม่รู้จัก Mark Levinson ครับ เค้าบอกวิทยุอะไรก็ได้ฟังเพลงลูกทุ่งได้เหมือนกันก็พอ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 02:25:46 โดย GoatGoat »

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ใจชอบแบบไหนถูกจริตกับยี่ห้อไหน ก็ไปคันนั้นอย่าไปสนใจเสียงคนรอบข้าง BMWก็มีข้อดีโดยเฉพาะเซล น่ารักดี

ผมเองก็ยอมรับว่าBMWสมรรถนะดีกว่าBenzในบางรุ่น แต่จากประสบการณ์ตรง ค่านิยมเมืองนอกยังคงมองBenzหรูกว่าเพื่อนร่วมชาติอยู่แต่ไม่ใช่ทุกประเทศ ยังไม่นับถึงเรื่องสมรรถนะ

ความคิดเห็นส่วนตัว ในไทยBENZขลังกว่าBMWนะ ทุกๆปีต้องไปส่งแฟนกลับบ้านไหว้เป็ดไก่เชงเม้งที่นครนายก ครั้งไหนขับw211ของแฟนไปใครๆก็รู้ว่าตกรุ่นนานแล้ว แต่คนมองกันตั้งแต่ต้นซอยยันท้ายซอย มีชะโงกออกมาดูอีก แต่พี่สาวแฟนขับX3กลับบ้าน หรือผมขับEVOQUEเข้าไปไม่แลสักคน  เกิดความสงสัยว่าก็รถเหมือนกันราคาไม่ได้ต่างกันเลย ทำไมถึงมองแต่เบนซ์หล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 01:34:43 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เพราะชื่อเสียงของ Benz ในบ้านเราที่สร้างและสั่งสมไว้ตั้งแต่อดีตทำได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

Mercedes เข้ามาและสร้างชื่อในไทย 100 กว่าปีแล้วครับแถมมีแต่คนระดับสูงที่ครอบครองในสมัยนั้น ใครมีนี่คนเห็นก็รู้ว่าเจ้านายแน่ๆ จากวันนั้นถึงวันนี้ค่านิยมนั้นยังคงอยู่ครับแต่ก็เสื่อมลงไปเยอะ อย่างน้อยๆก็ใน HLM นี้ล่ะครับที่ถ้าพูดเรื่องการขับขี่ทุกคนชี้ไปที่ BMW 5555 แถมคนที่ชอบขับรถเป็นชีวิตจิตใจอย่างคุณพ่อผมที่ขับ bmw กับ toyota มาตลอดพอจะให้ซื้อ mercedes แกทำท่าจะเอาเพราะรถสวยมากแต่สุดท้ายแกไปเอา Lexus แทนซะงั้น

ออฟไลน์ Terng

ใช้แล้วเข็ดกันก็เยอะครับ ของปู่ผมเป็นต้น สมัยนั้นออก BMW น่าจะรุ่น 2002 หรือป่าวไม่มั่นใจ ผมเคยเห็นแต่ในรูปตอนเด็กแล้วรูปก็หายไปแล้วด้วย แต่ปู่บ่นให้ฟังว่า พังง่าย จุกจิก พอซื้อเบนซ์โลงจำปามานี่ติดใจมาก ทน นั่งสบาย ขับไปทางไหนคนก็เกรงใจ (ผมก็อยู่ ตจว.)

ผมว่าดีไซน์มันทำออกมาแล้วดูน่าเกรงขามอะครับ แต่กับ BMW ผมว่าขาดจุดนี้ในงานดีไซน์นะ คหสต
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
เห็นด้วยเกือบทุกๆความเห็นเลยครับ
ขนาดผมศึกษาเรื่องรถมาเยอะ และก็ซื้อมาใช้ ขายไปก็หลายรุ่น
ความคิดในหัวผมก็ยังมองว่าคนขับ เบนซ์มีตัง
คงด้วยเพราะเป็นเด็กบ้านนอก คนบ้านนอกจะมองว่า เบนซ์คือรถเจ้า!
ขนาดตอนผมออก C300 มาให้พ่อใช้ แรกๆแกขัดมากไม่อยากให้ออก บอกว่า กลัวบารมีไม่ถึง ;D
สำหรับผม ผมมองเป็นรุ่นๆไป คงเพราะรู้ราคารถด้วย
แต่ที่ต่างอย่างนึงคือ ขับรถสปอร์ต ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร จะถูกดูมองว่ารวย กว่ารถบ้านเสมอ(ตจว.)
ปล.ส่วนตัวผมชอบ MB มากกว่า BM ในทุกๆรุ่นๆ(เพราะสวยจบจากโรงงานเลย) ชอบ GLA CLA มากกว่า S5 S7 ด้วยซ้ำ แต่ยกเว้นชอบ Z4 มากกว่า SLK (แต่ชอบ SLK ตัวแรก มากกว่า E85)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ให้ถามความเห็นคนรุ่นเดียวกัน หรืออ่อนกว่าครับ

ที่ จขกท ว่าจะเป็นความเห็นของคนรุ่นก่อนๆ มากๆ ครับ

คนพูดเขาไม่ได้มาช่วยเราจ่ายค่าเช็คระยะ ไม่ได้มาดูแลค่าใช้จ่ายหลังหมดประกัน 3 ปีนะครับ  :-[ :-[ :-[
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ keamgladnan

ภาพลักษณ์ 
มันก็ไม่ต่างอะไรกับ fortuner ที่คนตจว จะชอบมากกว่าตัวอื่น มองว่าเป็นคนมีอำนาจ มีพลัง มีอิทธิพล

ออฟไลน์ rega

Mercedes ทำรถมาหลากหลายมาก เช่นรถบรรทุก รถขนส่งผู้โดยสาร รถนั่งส่วนบุคคล

เท่าที่เจอง่าย รถโดยสาร โลโก้มาแต่ไกลเลย แม้ไม่มากแต่ถือว่ามี

ทำให้เชื่อว่า Mercedes เป็นที่ยอมรับมากกว่า BMW ครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ tew

ผมอยู่ต่างจังหวัดและอยู่นอกเมืองอีกครับ อยู่บ้านนอกทั้งหมู่บ้านก็เกษตรกรทำนาทำไร่ เขาไม่รู้จักยี่ห้อรถเลย รู้แต่โตต้า กับ ป้าสุ  เริ่ม พี่สาวซื้อ E250 เมื่อ สี่ห้าปีก่อน แกมางวนศพน้า ชาวบ้านถามผมว่ารถอะไร ผมบอกว่าเบ็นซ์ เขาว่างามสู้ฟอร์จูนเนอร์ก็ไม่ได้ งงเลย น้องสาวมี CLS  กับ X5  ตอนแกขับCLS กลับมาบ้านนอกไม่มีใครขอถ่ายรูปคู่รถเลย  แต่ตอนแกขับX5 กลับบ้าน สาวๆวัยรุ่นขอถ่ายรูปคู่รถหลายคนมาก คนบ้านนอกจริงที่ไม่มีโอกาสจะซื้อรถ เคยคุยกับเขาเขาว่า เบ็นกะBM เป็นรถคนรวยทั้งคู่ ถ้าว่าให้เลือกอะไรระหว่างเบ็นกะBM ตอบเบ็นทันที  ทั้งที่ไม่เคยเห็นรูปร่างรถ แต่ตระกูล X นี้ทำให้คนนอก บางกอก ชอบ BM  เยอะมากนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 07:05:19 โดย tew »

ออฟไลน์ V221

อย่าว่าแต่ต่างจังหวัดเลยครับ ในกรุงเทพก็เหมือนกัน Audi A8 ผมเคยโดนอาแป๊ะขับ Benz W124 มาชนท้าย กันชนรถผมแค่เป็นรอยแต่รถแกกันชนแตก แกบอกว่ากันชนรถ SAAB นี่แข็งจัง ผมนี่ฮาเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ whoami

บางคนบอกว่า ชอบยี่ห้อไหนก็ใช้ยี่ห้อนั้น เงินเรา รถเรา เราจ่าย

แต่จะมีสักกี่คนที่ซื้อรถระดับนี้ แล้วไม่ค้องการภาพลักษณ์ ไม่ต้องการให้คนทั่วไปมองว่ามีตังค์

เพราะงั้น mb ก็เลยยังเป็นที่รู้จักกันมากกว่า bm เพราะเหมือนเป็นความเชื่อฝังหัวมาแต่หลายสิบปีก่อนละครับ

ออฟไลน์ prayut

• Jr. Member
  • **
ความคงทนภายในของเค้าดีจริงครับ อายุ Benz(W211) ที่ใช้อยู่ 9 ปี BMW(E90)ถอยมาทีหลัง 4 ปีกว่า

BMW ช่องแอร์ กระทบถูกใบครีบหลุด
         ที่กดวางแก้วน้ำ เสีย
         ที่วางเท้าแขน ผิวหลุดลอก
         มือกดยกฝากระโปรงหลังทะลุ
         แถบกันน้ำกระจกหลังหลุด

Benz สภาพภายในยังแลเดิม ๆ มีแต่ผ้าบุประตูที่กาวเริ่มร่อน ต้องเอาไปทำ

แต่ถ้านับค่าใช้จ่ายต่อกิโล BMW ประหยัดกว่ามาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 07:47:38 โดย prayut »

ออฟไลน์ laempiab

เห็นจริงตามที่ทุกท่านกล่าวมาครับ
บีเอ็มดับเบิลยู ในความรับรู้ของคนทั่วไป มีน้อยกว่าเมอร์เซเดส เบ๊นซ์

ออฟไลน์ laempiab

ตอนก่อตั้งโรงงานครั้งแรก บีเอ็มดับเบิลยู ก็ไม่ได้ทำรถยนต์ขาย

ออฟไลน์ Pegasus7700

โดยรวมเห็นด้วย. คนต่างจังหวัด. ส่วนใหญ่ ไม่รุ้จักbmw

ก่อนจะยอมรับ ต้องรุ้จักก่อน...

ยิ่งBmw รุ่นเก่าหน่อย.  ภาพลักสุ้PPV ไม่ได้

....เค้าพูดๆกันมา. อย่าเชื่อเพราะไม่ได้ยินเอง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Jomgayray

• **
ไม่จริงนะครับที่ว่า ตจว ไม่รู้จัก bmw ผมอยู่อำเภอเล็กๆ ในภาคอีสาน ขับ ไปทำงาน รพ เค้าก็รู้กันหมดทั้งอำเภอนะครับว่า รถแพง ดูมีฐานะมากๆ นายหน้าขายที่ดินมาหาตลอดๆ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ขับเรโว่ มีคนทักว่าออกรถใหม่อีกแล้วเหรอ

เมื่อวานไปลองเทสท์ E220 AMG Dynamic  ข้างบ้านชะโงกหน้ามาถาม "อ้าวลาออกไปขับรถให้ใครล่ะ"

ตอบไม่ตรงคำถามขออภัย
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ mark2015

รู้จักเยอะกว่าข้อนึ้ถูกครับ พวกรุ่นแก่ๆ แต่คนรุ่นใหม่เค้ารู้กันหมดละมั่งครับ พวกนั้นแก่แล้วแก่เลยมั่งครับ ไม่ค่อยรับรู้สิ่งใหม่ๆ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "