ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมจนถึงทุกวันนี้ BMW ก็ยังไม่เป็นที่ยอมรับใน ตจว. ครับ  (อ่าน 17914 ครั้ง)

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
ขับเรโว่ มีคนทักว่าออกรถใหม่อีกแล้วเหรอ

เมื่อวานไปลองเทสท์ E220 AMG Dynamic  ข้างบ้านชะโงกหน้ามาถาม "อ้าวลาออกไปขับรถให้ใครล่ะ"

ตอบไม่ตรงคำถามขออภัย

+1    55555555555555555

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ถูกปลูกฝังมานานครับ ยากที่BMWจะเข้าถึงได้
แต่ถ้าจังหวัดใหญ่ๆหน่อย ตัวเมืองผมว่าไม่ต่างหรอก

ออฟไลน์ Untouchable

ขนาดคนเมืองอย่างป๊าผม ตอนพี่ชายผมซื้อe60ยังบ่นเลยว่าทำไมไม่ซื้อเบนซ์ คือตอนป๊าผมยังขับรถไหวป๊าผมเล่นเบนซ์มาตลอด ตอนนี้พี่ผมมันพูดว่าจะเปลี่ยนเป็นf10แก่ยังบ่นไม่หยุดเลย555

ผมเชื่อเลยที่ว่าคนรุ่นเก่าจะติดภาพเบนซ์

ออฟไลน์ AkE

ค่านิยมที่มีมานานครับ แต่ถ้าเทียบตอนนี้ผมว่าก้พอๆกันทุกด้านนะแล้วแต่รุ่นๆไป บางรุ่น mb ก้ดูน่าสนกว่าบางรุ่น bmw ก้ดูน่าจัดมากกว่า

เป็นเรื่องธรรมดาครับ ผมชอบทั้ง 2 เลย

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าผมรวยผมจะจัด GLE สักคัน  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ chaithawat

จากที่สัมผัสมาคือ ศูนย์บริการเป็นหลักครับ ญาติๆเพื่อนๆที่คิดจะ bm หลายคนหันไปคบ mb แทนเพราะที่ถามคือ 0 บริการเป็นหลักเลยอย่างอยู่ทางเหนือเช่น พะเยา น่าน แพร่ ก็ต้องดั้นด้นไปเชียงใหม่หรือ ตอนล่างอย่าง กำแพงเพชร พิจิตร ก็ต้องถ่อไปพิดโลกเอา จะเข้าเมนทีแนนซ์ทีนึงขับรถหลายร้อยโลไปกลับหมดวันหรืออาจไม่พอ
และอู่ช่างบีเอ็มเองที่จะรองรับก็ค่อนข้างน้อยไม่ทุกจังหวัด ซึ่งตรงข้ามกับ mb ที่มีศูนย์บริการเยอะกว่ามากแทบจะทุกจังหวัดเลยก็ว่าได้ และอู่ช่างเบนซ์รองรับก็มีทุกจังหวัด
ตัวอย่างที่ชัดเจน เช่นแค่ปริมณฑลรอบๆกรุงเทพนี่ก็หาศูนย์บีเอ็มไม่ได้แล้ว แต่เบนซ์กลับหาได้ง่ายกว่ามากเช่น นครปฐม ราชรี ทั้งสองศูนย์บริการห่างกันไม่ถึงครึ่งชม.เองกระจายตัวกันแบบนี้รถก็ไม่ต้องรอคิวนาน ขับไปเที่ยงๆบ่ายๆนั่งเล่นแปบเดียวก็ได้กลับแล้ว
ส่วน bm ดันไปกระจุกแต่กรุงเทพ แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องบาง 0 ยังต้องทิ้งรถไว้ข้ามวันเลย
ถ้าบีเอ็มทำการตลาด after sale serv เก่งกว่านี้คงได้เห็นยอดขายกระฉูด วิ่งกันเกลื่อน ตจว.แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2016, 10:38:20 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ alpha14

ที่ไม่เป็นที่ยอมรับในตจว. อาจเป็นเพราะจมูกรูโตๆข้างหน้านั่นอาจเปนด้าย (ฮา)

ออฟไลน์ O_o"

เป็นที่ยอมรับกันมานานแล้วละครับ เพียงแค่ศูนย์บริการยังน้อย ไม่ทั่วถึงเท่าที่ควรนะครับ

ซื้อรถมาทั้งที เวลาเข้าศูนย์บริการต้องวิ่งรถกัน 2-3 ชั่วโมง อันนี้ไม่ไหวครับ

คล้ายๆกรณีของ Lexus Audi เป็นรถที่ดีมากๆยี่ห้อหนึ่งเลย บางรุ่นทำออกมาได้ดีกว่า Mercedes-Benz และ BMW

ออฟไลน์ Nutcracker

อีกส่วนหนึ่งคือการวางตำแหน่ง brand และการออกแบบเข้าถึงกลุ่มคนได้มากกว่าครับ รถมีความหูหราแต่ก็ดูเป็นมิตร benz มีความเป็น หญิง feminine แทรกอยู่แม้กระทั่งรุ่นโหดๆอย่าง GT ลองดูบั้นท่ายสิครับ :-*

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเพราะผู้จำหน่ายเดิมและศูนย์บริการทำไว้เละเทะมากกว่าครับ ญาติผมเคยใช้บีเอ็มแล้วเอาเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะ แต่ศูนย์จับเปลี่ยนอะไหล่โดยไม่แจ้ง ค่าอะไหล่กับค่าแรงค่อนแสน ขายทิ้งเลยครับ หลังจากนั้นก็รู้กันทั่วและไม่มีใครใช้บีเอ็มอีก

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
ค่านิยมความเชื่อล้วนๆครับ ปลูกฝังมานาน ยากที่จะเปลี่ยนแปลง
ต้องรอให้เปลี่ยน gen ครับ เพราะคนรุ่นเก่ายังไงก็เบนซ์ครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ล่าสุดถามเด็กรุ่นน้อง. อายุ 25 (เป็นผู้หญิง 2 ชาย 1)
คำตอบเหลือเชื่อ ทั้ง 3 คน เลือกเบนซ์ ถามเหตุผลว่าทำไม
เค้าบอกไม่รู้ แต่เลือกเบนซ์ มากกว่า บีเอ็ม ผมเองก็ไม่เข้าใจ
การเข้าถึงใจคนเบนซ์ทำได้แค่ดูแบรนด์เท่านั้นเลยเหรอเนี่ย
มันฝังรากลึกในใจคนไทยมาแบบนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่ ทาง บีเอ็ม
จะทำให้เกิดขึ้นได้บ้างอย่างไร อันนี้น่าสนใจมากๆเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าให้ตอบตามตรงจริงๆ อาจจะเกิดการ offend คนใน ตจว. ได้ครับ ก็ไม่ตอบดีกว่า

แต่พอเป็นบีเอ็มเก่าแล้วดูหมองไปเลย คนแทบไม่แยแส ลองเทียบรถเก่าอย่าง W123 กับ E28 ดูครับ อายุพอกันแต่ภาพที่คนมองต่างกัน คนขับเบนซ์เก่าๆคนบางคนมองผู้ดีเก่า ขับบีเอ็มเก่าจะวัยรุ่นก็ไม่ใช่ จะผู้ดีก็ไม่เชิง
นี่ล่ะครับ เพราะมองกันผิดๆแบบนี้ เกรงว่าจะได้รับภยันตรายโดนชนกัน

ออฟไลน์ 7777777

ผู้ใหญ่ที่มีอายุมักจะบอกว่า บีเอ็มให้เมียน้อย เบนซ์ให้เมียหลวง

ชื่อเสียง ภาพลักษณ์ หรืออะไรหลายๆอย่างมันไม่ได้สร้างแค่10ปีหนะครับ

เบนซ์เค้าทำภาพลักษณ์มาดีมากจริงๆ แตกต่างจากบีเอ็มเยอะครับ

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
อ่านซะเพลินเลย   :-*

ออฟไลน์ localgame

ถ้าให้ตอบตามตรงจริงๆ อาจจะเกิดการ offend คนใน ตจว. ได้ครับ ก็ไม่ตอบดีกว่า

แต่พอเป็นบีเอ็มเก่าแล้วดูหมองไปเลย คนแทบไม่แยแส ลองเทียบรถเก่าอย่าง W123 กับ E28 ดูครับ อายุพอกันแต่ภาพที่คนมองต่างกัน คนขับเบนซ์เก่าๆคนบางคนมองผู้ดีเก่า ขับบีเอ็มเก่าจะวัยรุ่นก็ไม่ใช่ จะผู้ดีก็ไม่เชิง
นี่ล่ะครับ เพราะมองกันผิดๆแบบนี้ เกรงว่าจะได้รับภยันตรายโดนชนกัน
ผมก็พิมพ์บอกอยู่นะว่าฟังจากความเห็นคนรอบข้าง มันผิดตรงไหนหละครับ