ผู้เขียน หัวข้อ: \\ นิสสันมารช กับอัลมีร่า. ป้ายแดง ทำไมจอดติดไฟแดง. "ท่อสั่น"  (อ่าน 7808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
วันนี้รถติดสสสมาก

จอดติดไฟแดง  เจอนิสสันมารช  กับอัลมีร่า. ป้ายแดง ทำไมจอดนิ่งๆ "ท่อสั่น" เหมือนรถกะบะเก่าๆครับ

ขอความรุ้หน่อยครับ.  สังเกตเห้นหลายคันละ เป็นแต่ยี่ห้อนี้มั้ย?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 18:58:51 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tnp_super

ผมว่านิสสันเขาไม่ได้ยึดท่อไอเสียแน่นเหมือนโตโยต้าหรือฮอนด้ามั้งครับมันเลยดูท่อมันสั่น เวลาตกหลุมก็สังเกตุเห็นเหมือนกันครับ อีกอย่างเคยเห็นมาสด้า 2 ตัวก่อนก็เป็น

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เขาอาจจะทำอะไรที่ขึ้นๆ ลงๆ รึเปล่าครับ

แบบว่า กดเกม กระโดดๆ นะครับ   ::)

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mozart

ตัวนี้เครื่องสามสูบรึป่าวครับ ถ้าใช่ผมว่าไม่สั่นแค่ท่อไอเสียครับ

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
เข้ามารอฟังด้วยคน สงสัยมานานแล้วเช่นกันครับ

จากที่สังเกตุเป็นแทบทุกคัน

จะว่าเป็นที่เครื่องพันสอง สามสูบก็ไม่น่าใช่ Mirage Attrage ก็สามสูบยังไม่สั่นถึงขนาดนี้

"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ mothsan

ลดต้นทุน ลดสเปคหูยึดท่อไอเสีย ให้มีจำนวนน้อยลงครับ

ออฟไลน์ alpha14

ลดต้นทุน ลดสเปคหูยึดท่อไอเสีย ให้มีจำนวนน้อยลงครับ
น่าจะเป็น อย่างนั้นครับเห็นทุกคันเลยมิราจแอททราจไม่เป็นนะครับ. สั่นเหมือนรถเก่าทั้งที่ยังใหม่

ออฟไลน์ Staples

เครื่องแค่สามสูบ สั่นอยู่แล้ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สั่นมาตั้งแต่เครื่องยั้นปลายท่อแหละครับ

สามสูบไม่มีBalance shaft ถ่วงเปลือยๆเอาหน้าFlywheel จะไม่สั่นได้งัยครับ

ดีทีาในรถไม่สั่นด้วย

ออฟไลน์ [J]e[w]

เหมือนซิลฟีก็สั่น?
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ ichamz

3สูบ ครับ ในรถนั่งก็รู้สึกสั่นเบาๆ   หลายๆ คันถ้า มันตีกับรถ ก็เข้าร้านท่อ ยึดหูใหม่

ออฟไลน์ No Trespassing

ในฐานะคนใช้มาร์ช

เค้าออกแบบให้ท่อไอเสียสั่น เป็นเรื่องปกติครับ

เพราะมาร์ชใช้เครื่องสามสูบ แน่นอนว่าการสั่นสะเทือนย่อมมากกว่าสี่สูบ เค้าถึงต้องออกแบบยางแท่นเครื่อง + ยางยึดท่อไอเสียที่สามารถให้ตัวได้มาก เพื่อซับแรงสะเทือนที่เกิดขึ้นไงครับ

ถ้ายึดท่อไอเสียให้แน่น แรงสะเทือนก็จะกระทบที่ตัวถัง คราวนี้รถจะสั่นไปด้วย

ในรอบเดินเบา ถ้าเทียบกับรถสี่สูบทั่วไป มาร์ช / อัลเมร่า ถือว่าทำได้ดีนะครับ ตัวรถนิ่งใกล้เคียงกัน

promt

• บุคคลทั่วไป
คุณ "Kris-lack"

เข้ามาตอบหน่อยครับ

ขออภัยที่ถามถึง เพราะเป็นไม้เมากับนิสสัน

ออฟไลน์ city552

เหมือนเคยเห็น Sylphy กับ Juke ก็สั่นมากเหมือนกันนะครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Sammy_

ในฐานะคนใช้มาร์ช

เค้าออกแบบให้ท่อไอเสียสั่น เป็นเรื่องปกติครับ

เพราะมาร์ชใช้เครื่องสามสูบ แน่นอนว่าการสั่นสะเทือนย่อมมากกว่าสี่สูบ เค้าถึงต้องออกแบบยางแท่นเครื่อง + ยางยึดท่อไอเสียที่สามารถให้ตัวได้มาก เพื่อซับแรงสะเทือนที่เกิดขึ้นไงครับ

ถ้ายึดท่อไอเสียให้แน่น แรงสะเทือนก็จะกระทบที่ตัวถัง คราวนี้รถจะสั่นไปด้วย

ในรอบเดินเบา ถ้าเทียบกับรถสี่สูบทั่วไป มาร์ช / อัลเมร่า ถือว่าทำได้ดีนะครับ ตัวรถนิ่งใกล้เคียงกัน
ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ alpha14

เครื่องแค่สามสูบ สั่นอยู่แล้ว
มิราจก็สามสูบแต่ไม่สั่นนะ ใช้อยู่เคยสังเกตุรถคันอื่นด้วยก็ไม่สั่นนะ

ออฟไลน์ SM.

ที่ยึดท่อไอเสียแน่ๆครับ

ออฟไลน์ ps000000

ไม่เคยสังเกต เดี๋ยวผม หา ส่องมั่งละ 55555  8)

(อดีตสาวกนิสสัน)

ออฟไลน์ Dubee

สามสูบในมาร์ชแล้วเครื่องสั่น นี่ขอเถียงครับ มันนิ่งพอๆกับสวิฟท์เครื่องสี่สูบที่ผมใช้อยู่ด้วยกัน (ที่บ้านมีสองคันมาร์ชพ่อใช้ สวิฟท์ผมใช้ ก็ใช้สลับกันบ้าง สั่นพอๆกันครับ) มาร์ชถือว่าทำออกมาดีครับ จูนออกมาดีเครื่องไม่สั่นมาก นี่ถ้าไม่รู้เครื่องยนตืกลไลไม่มีทางรู้ครับว่ารถคันนี้เครื่องสามสูบ

ส่วนเรื่องท่อไอเสียสั่น รถพ่อผมก็เป็นครับ แต่ไม่ได้ซีเรียสอะไร เคยก้มดู พบว่าหูยึดใหญ่เหมือนกันครับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนจอดเกเร ไปปิด Start/Stop ครับ ไม่งั้นนิ่งแน่ๆ

ออฟไลน์ mothsan

เท่าที่เคยผ่าเครื่องดู March/Almera เหมือนจะมี balalce shaft นะครับ
เข้าใจว่าหูยึดออกแบบเพื่อลดการสั่นสะเทือน แต่ก็ต้องลดการสั่นด้วยนะครับ ถ้าออกแบบมาดีๆ ต้องท่อไม่สั่น และลดไม่สั่นด้วยครับ
สรุปคือสามารถเก็บการสั่นสะเทือนได้ และต้องลดการสั่นได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Dubee

คนจอดเกเร ไปปิด Start/Stop ครับ ไม่งั้นนิ่งแน่ๆ

มันจะมีแค่รุ่นท็อป กับรองท็อป (VL กับ EL) ในรุ่นแรกๆก่อนปี 2012 เท่านั้นแหละครับ หลังจากปี 2012 ในทุกรุ่นย่อยตัดระบบ Start/Stop ออกไปหมดละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันจะมีแค่รุ่นท็อป กับรองท็อป (VL กับ EL) ในรุ่นแรกๆก่อนปี 2012 เท่านั้นแหละครับ หลังจากปี 2012 ในทุกรุ่นย่อยตัดระบบ Start/Stop ออกไปหมดละครับ

ใช่ครับ สำหรับแม๊ร์ช แต่แอลเมแร ยังมีอยู่ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

อัลเมร่าผมสั่นตั้งแต่วันแรกที่ออก0 แล้วทุกวันนี้ชินแล้วครับ ยิ่งถ้าเคยชนมาหรือยางแท่นเครื่องทรุดนี่สั่นมากๆเลย
ธรรมชาติของรถสามสูบยังไงมันก็ไม่มีทางบาลานซ์น้ำหนักในการเหวี่ยงขึ้นลงได้เท่ากันอยู่แล้ว ลองนึกเล่นๆ ถึงพวก v8 ดูครับ จะเหวี่ยงขึ้นหรือลงยังไงก็บาลานซ์ 
หรือการสั่นสะเทือน 4สูบเอง ก็ยังเดินเรียบเนียนน้อยกว่า6 ครับ และ 6ก็ยังเป็นรอง8
3 หาร 360 กับ 6 หาร 360 

ออฟไลน์ kenno

• Full Member

ใช่ครับ สำหรับแม๊ร์ช แต่แอลเมแร ยังมีอยู่ครับ

ผิดแล้วครับ ผมเคยใช้ March E-cvt ปี2010(ตัวล่างสุดของ Auto) ก็มี Idiling stop เหมือนกันครับไม่มีระบบเปิดปิดด้วย ผมต้องเอาสายไฟไปพันสวิตเปิดผากระโปรงหน้าให้ ECU มันเช็คว่าฝากระโปรงเปิดอยู่ระบบนี้จึงไม่ทำงานครับ
จนตอนนี้ขายไปแล้วก็ลืมเอาสายไฟเส้นนี้ออกไปเลย

ออฟไลน์ pongisra

ผมรู้สึกว่า Nissan รถเก๋งสั่นทุกรุ่น ยกเว้น teana ยังไม่เคยสังเกตุ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตัวนิสโม่ป่าว ฮาๆ

ออฟไลน์ ichamz

ไม่เกี่ยวกับ idle stop นะครับ  ของผมก็สั่น  แต่มันหลบไปในสเกิต มองไม่เห็น แล้วไม่ได้ ตีกับตัวรถ  ก็เลย ไม่ได้ไปทำหูยึดหรือ ทำอย่างอื่นเพิ่ม

ออฟไลน์ YAmodels

ท่อไอเสียรถผมก็สั่นอย่างกะหมากระดิกหางเลย 555
จุดยึดท่อแต่ละจุดจะใช้วิธีแขวนเฉยๆ สามารถโยกไปด้านข้างได้แบบง่ายมาก

ออฟไลน์ jajaboss

ท่อสั่นกับรถสั่น ผมปล่อยท่อมันสั่นไปละกัน

ส่วนของเทียน่าทำไมไม่สั่น เพราะว่าท่อคู่ไงครับ ถ้าสั่นแล้วจะไม่เท่ 8) 8) 8)