ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 1.3 Hatchback น่าสนใจอยู่มั้ย  (อ่าน 3706 ครั้ง)

ออฟไลน์ watchatom

• Newbie
  • *
Mazda 2 1.3 Hatchback น่าสนใจอยู่มั้ย
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 14:09:30 »
ขอคำแนะนำหน่อย ไม่ได้ซื้อใช้เอง แต่มีคนให้ช่วยหาข้อมูล

รถเก๋งเล็ก ในงบประมาณ หลังจากลองคำนวนค่างวด ค่าใช้จ่ายต่างๆแล้ว
ตั้งไว้ที่ประมาณ 5แสนต้นๆ

ผู้หญิงใช้ ขับไม่เร็วนักและขับยังไม่เก่ง
ใช้งานส่วนตัว ไม่ค่อยได้เดินทางไกลๆ
ไม่ได้ไปมาแบบครอบครัวบ่อยๆ
ต้องการความปลอดภัยที่ไม่แพ้รถแพงๆ
การขับขี่ที่คล่องและไว้ใจได้
แม้ไม่ได้ขับแบบคนฝีมือเก่งๆ แต่ก็อยากมีเพื่อความอุ่นใจ
บริการหลังการขายและเรื่องการซ่อมบำรุงที่ดูแล้วไม่ได้แย่
เพราะไม่ได้เป็นคนที่มีความรู้เรื่องนั้น
ประหยัดเชื้อเพลิง
มีความกะทัดรัด อเนกประสงค์บ้าง
และแลดูเข้ากับวัยสาวทำงานออฟฟิศ

Mazda 2 Hatchback เบนซิน 1.3
ตัวเริ่มต้น 529,000 น่าจะเป็นตัวเลือกที่เข้าท่าไหม

เพราะดูแล้วค่าย Toyota ก็ไม่ชอบ Ford นี่แล้วใหญ่ไม่เอา
Mitsubishi ก็ห่วงเรื่องหลังการขาย MG3 ก็ยังไม่ไว้ใจนัก
Nissan Suzuki Honda ก็ให้อุปกรณ์กับความปลอดภัยน้อยกว่า

ถ้าเลือก Mazda 2 จะโอเคมั้ย หรือมีรุ่นไหนที่จะเปิดตัว ecocar phase2 อีกในเร็วๆนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: Mazda 2 1.3 Hatchback น่าสนใจอยู่มั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 14:18:12 »
เงื่อนไข ต่างๆ ที่ให้มา

ค่อนข้าง ล็อคสเป็คไปที่ รุ่นนี้แหละครับ  8)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: Mazda 2 1.3 Hatchback น่าสนใจอยู่มั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 14:27:48 »
น่าใช้ดีครับ แฟนผมก็ขับอยู่

เรื่องประหยัดถือว่าดีเยี่ยม  การขับขี่ระบบเซฟตี้ในเกณฑ์ดี  ค่าใช้จ่ายที่ศูนย์ก็พอๆเจ้าอื่น

ถ้าเน้นรถแบบประหยัดน้ำมัน วิ่งเงียบๆดีๆ ก็ตอบโจทก์ได้ดีครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Isamaru777

• Newbie
  • *
  • Let me in your mind
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 14:30:02 »
เอา Mazda 2 Hatchback เบนซิน 1.3 นี่แหละครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 14:33:21 »
เอารุ่นนี้แหละครับ ถ้าจะมีพอเทียบได้ก้ jazz & city ตัวล่างต้องเพิ่มงบหน่อย เริ่มต้น 5 ปลายๆครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 14:36:05 »
มือใหม่ยังไงก็ไม่แนะนำค่ายรองแม้รถจะดีแค่ไหน มั่นใจในฝีมือแค่ไหนว่าปีแรกจะไม่เคลมประกัน มาสด้าซ่อมสีตัวถังในศูนย์พอมีบ้างแต่ไม่ครอบคลุมเท่าค่ายหลัก พอศูนย์น้อยการรอคิวก็นาน ตัดเรื่องอะไหล่นานไปได้เลย ถ้ารอคิวนานอะไหล่น่าจะมารอแล้ว ทำใจได้กับช่วงไม่มีรถใช้ได้ไหม ไม่ชอบโตโยต้าก็ลองเพิ่มงบไปดูซิตี้ตัวล่างก็ได้ แต่ดูจากการใช้งานเหมาะกับยาริสมากกว่า

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 14:38:24 »
เงื่อนไขช่วงต้นๆ มันมาทางมาสด้า2 แล้วครับแต่มันติดตรงช่วงท้ายที่อยากได้การบำรุงรักษาที่ไว้ใจได้นี่แหละครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 14:39:57 »
มันประหยัดน้ำมันสุดๆ จริงๆ ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 15:02:14 »
มือใหม่ยังไงก็ไม่แนะนำค่ายรองแม้รถจะดีแค่ไหน มั่นใจในฝีมือแค่ไหนว่าปีแรกจะไม่เคลมประกัน มาสด้าซ่อมสีตัวถังในศูนย์พอมีบ้างแต่ไม่ครอบคลุมเท่าค่ายหลัก พอศูนย์น้อยการรอคิวก็นาน ตัดเรื่องอะไหล่นานไปได้เลย ถ้ารอคิวนานอะไหล่น่าจะมารอแล้ว ทำใจได้กับช่วงไม่มีรถใช้ได้ไหม ไม่ชอบโตโยต้าก็ลองเพิ่มงบไปดูซิตี้ตัวล่างก็ได้ แต่ดูจากการใช้งานเหมาะกับยาริสมากกว่า

ลืมนึกถึงเรื่อง ซ่อมสี เล็กๆน้อยๆ ที่มือใหม่ต้องมีไปเลย ขอบคุณที่แนะนำทักท้วงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 15:09:24 »
เงื่อนไขช่วงต้นๆ มันมาทางมาสด้า2 แล้วครับแต่มันติดตรงช่วงท้ายที่อยากได้การบำรุงรักษาที่ไว้ใจได้นี่แหละครับ

อันนี้ถึงจะไม่เท่าค่ายเบอร์ 1 แต่ถ้าก็ดูแล้วอยู่ในเกณฑ์ที่โอเค ก็รับได้
mazda นี่เป็นยังไงบ้างครับ พอจะรองถัดลงมาจาก toyota honda nissan บ้างหรือเปล่า

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 15:15:38 »

อันนี้ถึงจะไม่เท่าค่ายเบอร์ 1 แต่ถ้าก็ดูแล้วอยู่ในเกณฑ์ที่โอเค ก็รับได้
mazda นี่เป็นยังไงบ้างครับ พอจะรองถัดลงมาจาก toyota honda nissan บ้างหรือเปล่า

ถ้ารับนิสสัน รับมิตซูได้ สำหรับมาสด้า ก็สบายมากครับ บางศูนย์ดีกว่านิสสันด้วยซ้ำ แต่ถ้าอยากสบายใจ ก็เล่นสีพื้นๆเช่น สีขาว สีดำไปก็ได้ครับถ้ากังวลเรื่องสีเพี้ยน

ส่วนตัวผมถ้าไม่ได้มีชื่อเสียมากมายเหมือนค่ายมะกัน ผมยอมแลกกับศูนย์น้อยกว่าเจ้าตลาด เพื่อมาซื้อรถที่ตัวเองอยากได้ดีกว่าครับ
ความคิดแบบต้องรถเจ้าตลาดเท่านั้น สมัยนี้บางทีมันก็ใช้ไม่ได้กับทุกคนหรอกครับ อย่างผมประสบกับตัวเองจากฮอนด้า บอกตรงๆว่า บางทีเล่นค่ายรองยังสบายใจซะกว่า เพราะเวลามีปัญหาขึ้่นมา กระแสโชเชียลให้ความสนใจ ช่วยกันหาทางออกมากกว่าค่ายเจ้าตลาดซะอีก

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 15:55:02 »
ผมว่า city ไม่ได้ด้วยกว่าเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัยเลย แม้ใจจริงจะชอบ 2 มากกว่าก็เหอะ เอาจริงๆตอนนี้ B seg สเปคความปลอดภัยเกือบระดับเดียวกันหมดแล้ว  attrage/city/jazz/2/vios คือ มีแค่ถุงลม 2 ใบ กับ ESP จะมีพิเศษก็ attrage มีเบรคเอง แต่ตัวถังก็ดูบางกว่าชาวบ้าน

ผมมีโจทย์คล้ายๆกัน เลือกรถให้ลูกพี่ลูกน้อง ที่ไม่เป็นเรื่องรถเลย

ไม่เกิน 600,000 มือ 1 มือใหม่กิ๊งยังไม่ได้ใบขับขี่ด้วยซ้ำ ขับคนเดียว

ถ้าไม่คิดว่าต้องการความประหยัดแบบทะลุโลก ผมว่า city ตัวล่างสนใจกว่าในแง่พังที่ไหน ช่างน่าจะซ่อมเป็นกว่าเครื่องกำลังอัดสูง skyactiv defect ก็น้อยกว่า ยิ่งเป็นมือใหม่ ขับรถไม่เร็ว ไม่จำเป็นต้องเอาช่วงล่างกับพวงมาลัยเทพของ 2 เลย

แต่สุดท้ายหลังทำสเป็ค ข้อดีข้อเสียแทบตาย เจ้าของเงินเห็นหน้าตาปุ๊ป ก็ไป 2 อยู่ดี 555555555
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 16:45:01 »
เรื่องศูนย์ วันก่อนเอาmazda3 ไปเคลมตัวดันสายพานหน้าเครื่อง เป็นคล้ายๆโช็คอัพเหมือนน้ำมันรั่วมีคราบน้ำมัน รถ1ปี2เดือน วิ่ง25000km
ศูนย์..เจ้าของเดียวกับรถฝรั่งเศสน่ะครับ ไม่ได้ออกรถที่นี่่ด้วย แจ้งซ่อมไปรออะไหล่1สัปดาห์ แล้วโทรมานัดวันเข้าซ่อมกับเรา
เข้าศุนย์ไปแว๊บแรก ของกินบานเลยเยอะกว่าเจ้าตลาดแถวบ้านทุกศูนย์แน่นอน อาหารกล่อง,ไอติม วอลล์, น้ำอัดลม,น้ำผลไม้, กาแฟ,ขนม ใกล้ๆบ้านผมรัศมี10กม. มีศูนย์ To6, Is3, ho3 ของกินยังไม่เยอะขนาดนี้ ปกติก็ขนม กาแฟ
ใช้เวลาประมาณ 1 ชม.พนักงานเดินมาถามล้างรถไหม
ผมบอกไม่เป็นไรครับจะรีบไป เขาบอกล้างห้องเครื่องหน่อยละกันเพราะมีคราบน้ำมันติดอยู่ (ศูนย์ตลาดเอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่อง เห็นป้ายล้างรถฟรี เลยแจ้งไป พนักงานตอบกลับมาคนล้างไม่ว่างครับติดล้างรถที่จะส่งมอบ โอเคไม่เป็นไรครับ)

พอซ่อมเสร็จออกมาก็เปิดห้องเครื่องให้ดูก็โอเคนะ
ปล.ต้องรอดูยาวๆครับ รถเจ้าตลาดที่บ้านพอหมดประกันจะเลิกเอาเข้าศูนย์แล้วครับ เจอช่างห่วยแตกจะกินเล็กกินน้อย (ศูนย์กระบะเทพ เจอผมคอมเพลนไปทีแล้วครับ เห็นเงียบไปไม่รู้ไปจัดการกับพนักงานตัวเองยังไง) ถ้าอันไหนทำเองได้ก็คงทำเองครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 16:47:22 »
ที่อธิบายมาก็อไม่ได่มีแต่มาสด้า2นะ

แต่หากมีธงในใจ สอยเลยครับ. แบบนี้ไมาได้เรียกลังเล
คนเชียรเยอะอยุ่แล้วนะ

แต่โจทยคุน  มันน่าจะไปcity จ่ะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 16:57:22 »
มาสด้า2 ก็ดีครับ ประหยัดดีมาก ช่วงล่างดี ดีหลายๆเรื่อง แต่อะไหล่ถ้าเสียขึ้นมานี่มีแอบรอนานนิดนึง

แต่ผมแอบเชียร์ city ตัวล่าง เกียร์ auto นะ มีระบบความปลอดภัยมาให้ครบเหมือนกัน ทั้ง abs ebd vsa ถุงลม คู่หน้า

ออกตัวทางลาดชัน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 17:22:26 »
เอาตัวสูงกว่าก็ได้ครับ

จากที่เห็นมา ผญ ไม่ปลื้มจอที่เหมือนวิทยุโบราณที่แปะอยู่กลางคอนโซล

แล้วก็ไม่ปลื้มล้อกระทะ อย่างแรง 5555

แต่มันเปลี่ยนกันได้ครับ ติดจอเหมือนตัว top แต่ใหญ่กว่าเสียด้วยซ้ำ

กับปุ่มคอนโทรลที่คอนโซลกลางข้างเบรคมือ มีกล้องถอยหลัง ใช้เงินหมื่นกว่าบาทได้ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 17:28:15 »
เชียร์ให้ไปดู Jazz รุ่นล่างเกียร์ A/T ก่อนครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 20:19:04 »
ผมเชียร์ไม่ Jazz/city ตัวล่างมากกว่า
เพราะ 2 1.3 อืดมากกกก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 22:05:43 »
ถ้าชอบก็จัดเลยครับ ประหยัดดีมากแต่ก็อืดบรม
ขับไม่เร็วเหมาะสมแล้ว

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 22:23:11 »
เพิงไปลองสองตัวดีเซลล์มาครับ นั่งด้านหน้าไม่ได้แคบอย่างที่คิด แต่ผิดหวังคือเครื่องครับ
ตอบสนองช้ามาก ขับไม่สนุกอย่างแรง ผมว่าแจส วีอิส ยาริสพุ่งกว่ามากๆ

คันนี้คนใช้มือใหม่เหมือนกันครับ ขับช้าในเมือง ดูไปดูมา สองดีเซล 780k เพิ่มเงินอีกนิดไป new civic มั้ย
สุดท้ายกำลังเล็งแจสตัวต้นๆเลยครับ 600k ถึงแม้จะออกมาสักพัก  โดยรวมดี ภายในดี ศูนย์ดี พื้นที่ดี  ที่สำคัญแตะคันเร่งแล้วพุ่งกว่ามาก รุ้สึกขับแล้วสนุกกว่า

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 22:33:48 »
เตือนไว้นิดนึงนะครับ ถึงแม้ว่าจะบอกว่าขับไม่เร็วก็ตาม แต่ Mazda 2 Skyactiv เบนซิน จะปลุกความอยากได้รถแรงกว่านี้ให้กับทุกคน ไม่ว่าจะขับช้าขนาดไหนก็ตาม

ถามว่าประหยัดไหม ประหยัดจริงครับ ถ้าเกิดขับ 80-110 แช่ยาวๆ หรือขับแบบปกติ ซึ่งถ้าเกิดคุณขับแบบปกติกับรถรุ่นนี้ ช้ากว่านี้ก็ภูเขาน้ำแข็งแล้ว เจอมากับตัวครับ เติม 95 เพียวๆ  วัดออกมาได้ 14 กิโลเมตรต่อลิตร เพราะต้องเหยียบคันเร่งเยอะเพื่อทำความเร็วให้เท่ากับรถคันอื่นๆที่อยู่บนถนน เท่านั้นเลยจริงๆ คือถ้ายอมรับได้ว่าจะขับช้าจริงๆ และนั่นหมายความว่าช้ากว่ารถคันอื่นๆบนท้องถนนทั้งปวง หรือจะยอมไม่ใช้เบรคสาดโค้งทุกโค้งที่ความเร็วสูงเพราะว่าถ้าเบรคแล้วต้องเร่งใหม่ หรือถ้าทำงานที่ออกจากบ้าน 10 โมง กลับบ้าน 4 ทุ่ม หรืออยู่ตามชนบทที่รถไม่เยอะ ก็จัดไปเลยครับ

เพราะมันเป็นรถที่แจ่มว้าวมาก นั่งสบายขับง่ายคนแก่ชอบ ขับสนุกสปอร์ต Zoom Zoom ผมชอบ มันเป็นรถที่ช่วงล่างและพวงมาลัยถูกเซ็ตมาลงตัวมากๆ ไม่สิ ผมต้องบอกว่ามันเป็นรถที่ถูกเซ็ตมาลงตัวมากๆทั้งคัน แต่ถ้าคิดว่ามันจะประหยัด... ก็อย่างที่บอกไปอะครับ

ผมไม่เคยขับตัวดีเซลนะครับ สไตล์มันก็คงจะไม่เหมือนกัน พวงมาลัยก็คงไม่เบาๆคมๆ รถเลี้ยวดุ๊กดิ๊กๆน่ารักแบบเบนซินครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 00:38:45 »
เพิงไปลองสองตัวดีเซลล์มาครับ นั่งด้านหน้าไม่ได้แคบอย่างที่คิด แต่ผิดหวังคือเครื่องครับ
ตอบสนองช้ามาก ขับไม่สนุกอย่างแรง ผมว่าแจส วีอิส ยาริสพุ่งกว่ามากๆ

คันนี้คนใช้มือใหม่เหมือนกันครับ ขับช้าในเมือง ดูไปดูมา สองดีเซล 780k เพิ่มเงินอีกนิดไป new civic มั้ย
สุดท้ายกำลังเล็งแจสตัวต้นๆเลยครับ 600k ถึงแม้จะออกมาสักพัก  โดยรวมดี ภายในดี ศูนย์ดี พื้นที่ดี  ที่สำคัญแตะคันเร่งแล้วพุ่งกว่ามาก รุ้สึกขับแล้วสนุกกว่า
ต้องจับมันมาปลุกพลังที่ถูกสะกดไว้ครับ มันโดนผนึกอยู่
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 06:16:48 »
รถ C segment มือ 2 ปีใหม่ๆ 2014-2015 ก็น่าสนใจนะครับ อย่างน้อยก็ยังมีประกัน3ปี แสนโล ตัวเลือกที่น่าสนใจผมว่า Civic FB 1.8 2014-2015 น่าสนมากครับ ราคาประมาณ 5แสนกว่าๆ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 10:11:53 »
เชียร์ Mazda2 ครับ ช่วงล่างดี ขับสนุก ประหยัดน้ำมัน

ถ้าเลือก Diesel1.5 Skyactive นี่ประหยัดที่สุด ได้แรงบิดที่ดีกว่า

ที่บ้านใช้ M2 1.5 Benzene (gen-1), M3 Skyactive
เทียบกับ Fiesta 1.5 เกียร์กระตุกที่ผมขับแล้ว = Mazda ปัญหาน้อยกว่า Ford ครับ  8)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 10:18:51 »
ถ้าซื้อสดผมเชียร์ C segmentมือสองครับ ถ้าผ่อน รถใหม่คุ้มเงินกว่า เพิ่มตัวเลือก Jazz กับ City ลองไปทดลองขับดูก่อนครับ
อาจจะประหยัดไม่เท่าแต่ก็ไม่ต่างกันมาก ความปลอดภัยไม่ได้แย่กว่าครับ ตัวล่างๆก็มีออฟชั่นพอเพียงแล้วครับ แต่ถ้า5แสนต้นจริงๆเป็นผมก็เอาMazda2ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 11:04:32 »
ชอบก็จัดเลยครับ