ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องติดล็อกเกียร์หน่อยครับ  (อ่าน 2992 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
พอดีเห็นโฆษณาผ่านๆในเฟสบุคทั่วๆไป เป็นพวก คลิ๊กล็อก สำหรับล็อกเกียร (ยี่ห้อนึง)

การทำงานแค่กด เข้าไปก็ล็อคแล้ว ดูง่ายน่าใช้ดี การติดตั้งไม่ได้เชื่อมต่อระบบไฟฟ้า แต่อาจจะต้องเจาะคอนโซลกลางเป็น รูไขกุญแจ

กับอีก

แบบ เป็นแบบรีโมท กดล็อกปุ๊บ ก็ทำงานเลย แต่การติดตั้งมีการ ต่อระบบไฟฟ้าเข้าไป สะดวกกว่าแบบใช้กุญแจไขปลดล็อค

แต่ไม่แน่ใจว่ามีผลกับประกันรถหรือป่าว

ลังเล ว่าจะเอาแบบไหนดีครับ  ถ้าแบบใช้รีโมท เพิ่มราคาอีกไม่กี่บาท

คุ้มไหมทีจะลงทุน ติดกันขโมย 2 ตัวนี้  หรือจะไปติด GPS ดี ??

( ไปเจอบางคอมเม้นบอก ติดไป โจรปลดล็อคใช้เวลาแค่ 1-3 นาที o_O!!!!!!!!!!!!!! )   แล้วถ้าโจรมันปลดล็อกกันง่ายขนาดนี้ จะติดไปทำไม หะ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องติดล็อกเกียร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 15:05:40 »
สำหรับผมถ้าต้องเจาะรถ ไม่เอาเด็ดขาดครับ แล้วถ้าติดตั้งแล้วมันเกะกะก็ไม่เอาเหมือนกัน
ของผมใช้แบบโบราณครับ กุญแจล้อคเบรคกับพวงมาลัยอันยาว ๆ อ่ะครับ แต่ว่ารถผมมันไม่ค่อยเป็นที่สนใจของโจรเท่าไหร่
order ไม่ค่อยมี 5555
 กำลังสนใจอุปกรณ์ที่คล้าย ๆ กับมือถืออยู่ครับ เห็นราคามันไม่แพง
ถ้ารถหาย เราโทรเข้าไป มันจะส่ง sms กลับมาให้รู้ว่ารถอยู่ที่ไหน แต่ไม่แน่ใจว่าเรื่องของสัญญาณมันจะมีจุดบอดมั้ยครับ
ส่วน gps tracking นี่ก็สนใจอยู่ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: สอบถามเรื่องติดล็อกเกียร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 15:44:22 »
เดี๋ยวนี้กระสี่อสาร Internet เข้าถึงง่าย อะไรที่ป้องกัน มันก็ง่ายที่จะถูกแก้ ไปด้วย

อุปกรณ์เหล่านี้ ติดไว้ อุ่นใจในระดับหนึ่ง คับ แต่ก็ไม่ 100% (โจรมันจะเอา ยังไงมันก็จะเอาไปจนได้)
อย่างน้อยก็ช่วยเพิ่มเวลาในการงัดแงะ ไปได้หลายนาที เผื่อโชคดีไม่พลเมืองดีมาเห็น

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 15:55:39 »
ติดแบบรีโมทมา ก็ใช้ได้ดีนะครับ อันนี้มันจะไม่ยุ่งกับระบบสตาร์ท แม้สตาร์ทรถได้ แต่จะเข้าเกียร์ไม่ได้ครับ จะเข้าได้ทั้ง P และ N และหากรีโมทหาย หรือมีปัญหา
จะมีระบบกุญแจซ่อนไว้ เวลาแก้ไขก็ต้องใช้กุญแจที่ให้มา แล้วเปิดคอนโซลเพื่อไขปลดครับ จะไม่มีการเจาะ (เพราะถ้าเจาะผมก็ไม่เอาเหมือนกัน)
เมื่อปลด แล้วเครื่องสตาร์ทอยู่ จะไม่สามารถกดรีโมทเพื่อล๊อคเกียร์ได้ ป้องกันการล๊อคเกียร์ขณะขับเคลื่อนครับ ติดพร้อมกับล๊อคเบรคที่ตัดสตาร์ทแบบมือบีบด้วยครับ (ไม่ใช่แบบดึง ยี่ห้อเดียวกัน สีส้ม)

แบบติดตามพวก GPS Tracking จะมีค่าใช้จ่ายรายเดือน-รายปีด้วยครับ ให้กับศูนย์ และต้องใช้ SIM มือถือด้วย ก็มีค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้ใช้โทรอีกต่างหากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2016, 15:57:41 โดย huiimanoid »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 16:36:01 »
สำหรับผมถ้าต้องเจาะรถ ไม่เอาเด็ดขาดครับ แล้วถ้าติดตั้งแล้วมันเกะกะก็ไม่เอาเหมือนกัน
ของผมใช้แบบโบราณครับ กุญแจล้อคเบรคกับพวงมาลัยอันยาว ๆ อ่ะครับ แต่ว่ารถผมมันไม่ค่อยเป็นที่สนใจของโจรเท่าไหร่
order ไม่ค่อยมี 5555
 กำลังสนใจอุปกรณ์ที่คล้าย ๆ กับมือถืออยู่ครับ เห็นราคามันไม่แพง
ถ้ารถหาย เราโทรเข้าไป มันจะส่ง sms กลับมาให้รู้ว่ารถอยู่ที่ไหน แต่ไม่แน่ใจว่าเรื่องของสัญญาณมันจะมีจุดบอดมั้ยครับ
ส่วน gps tracking นี่ก็สนใจอยู่ครับ

ตอนผมนี่มองๆไปทาง gps ละครับ ฮ่าๆ ::)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 16:37:24 »
ถ้า โจร ไม่มีเวลา มันจะเลือก คันที่ ไม่ได้ ติด อะไรพวกนี้ก่อนครับ

ถ้า มัน ว่าง ละก้อ ได้แค่ถ่วงเวลาพวกมัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 16:41:06 »
ถ้า โจร ไม่มีเวลา มันจะเลือก คันที่ ไม่ได้ ติด อะไรพวกนี้ก่อนครับ

ถ้า มัน ว่าง ละก้อ ได้แค่ถ่วงเวลาพวกมัน

::) ::)

เดี๋ยวนี้กระสี่อสาร Internet เข้าถึงง่าย อะไรที่ป้องกัน มันก็ง่ายที่จะถูกแก้ ไปด้วย

อุปกรณ์เหล่านี้ ติดไว้ อุ่นใจในระดับหนึ่ง คับ แต่ก็ไม่ 100% (โจรมันจะเอา ยังไงมันก็จะเอาไปจนได้)
อย่างน้อยก็ช่วยเพิ่มเวลาในการงัดแงะ ไปได้หลายนาที เผื่อโชคดีไม่พลเมืองดีมาเห็น

นั่นสิครับ ฮ่าๆ   ช่วยเพิ่มเวลาในการงัดแงะไป สัก 2-3 นาที เผื่อโจรมันอาจจะเปลี่ยนใจ

ติดแบบรีโมทมา ก็ใช้ได้ดีนะครับ อันนี้มันจะไม่ยุ่งกับระบบสตาร์ท แม้สตาร์ทรถได้ แต่จะเข้าเกียร์ไม่ได้ครับ จะเข้าได้ทั้ง P และ N และหากรีโมทหาย หรือมีปัญหา
จะมีระบบกุญแจซ่อนไว้ เวลาแก้ไขก็ต้องใช้กุญแจที่ให้มา แล้วเปิดคอนโซลเพื่อไขปลดครับ จะไม่มีการเจาะ (เพราะถ้าเจาะผมก็ไม่เอาเหมือนกัน)
เมื่อปลด แล้วเครื่องสตาร์ทอยู่ จะไม่สามารถกดรีโมทเพื่อล๊อคเกียร์ได้ ป้องกันการล๊อคเกียร์ขณะขับเคลื่อนครับ ติดพร้อมกับล๊อคเบรคที่ตัดสตาร์ทแบบมือบีบด้วยครับ (ไม่ใช่แบบดึง ยี่ห้อเดียวกัน สีส้ม)

แบบติดตามพวก GPS Tracking จะมีค่าใช้จ่ายรายเดือน-รายปีด้วยครับ ให้กับศูนย์ และต้องใช้ SIM มือถือด้วย ก็มีค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้ใช้โทรอีกต่างหากครับ

ใช้ไปนานๆจะมีผลกับระบบไฟไหมครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 16:58:41 »
อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เพราะเพิ่งติดมาไม่นาน แต่เห็นเค้าเดินสายตรงมาจากแบตฯ เลย
และถ้าถอดแบตฯ หรือแบตฯ หมด ขณะล๊อคมันก็จะไม่ปลดล๊อคให้ครับ เค้าแถมประกัน 1 แสนให้ด้วยครับ

แบบล๊อคครัชล๊อคเบรค แบบ manual สีเหลืองก็ดูแข็งแรงดีนะครับ เหล็กหนาใช้ได้เลย
ผมก็เอามาใช้แบบล๊อคล้ออะไหล่ครับ ถ่วงเวลาได้เยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2016, 17:23:59 โดย huiimanoid »

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 19:02:51 »

ลองใช้ประกันของกรุงเทพประกันภัยไหมครับ มีให้เอามาลองใช้ฟรีนะครับตอนนี้ เพียงแต่ว่าต้องคืนเครื่องถ้าไม่ต่อประกัน

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 21:43:39 »
ของผมใช้ที่ล็อคล้อ กับ แม่กุญแจยาวๆล็อคที่รูไต้เบาะอ่ะ คือตอนลงรถก็เลื่อนเบาะติดพวงมาลัยเลย แล้วก็เอากุญแจล็อคที่รู้ขายึดเบาะไว้ไม่ให้มันเลื่อนลงมา ถึงจะกันได้ไม่มาก แต่ก็ยืดเวลาการงัดแงะของโจรไปอีกนิดๆหน่อยๆได้ 5555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 12:12:27 »
รถบางคันก็ติดมา แต่เจ้าของรถก็ไม่ค่อยได้ใช้นะครับ