ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner VS MU 7 ????  (อ่าน 29265 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
Fortuner VS MU 7 ????
« เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 13:13:01 »
มีใครสามารถเปรียบเทียบข้อมูลของรถสองคันนี้ให้ได้มั้ยครับ....อยากรู้ว่าต่างกันอย่างไรบ้าง คือว่าจะได้เป็นข้อมูลในการเลือกรถอ่ะครับ....เรื่องช่วงล่าง ความนุ่ม ความหนึบ เบรค .... ห้องโดยสาร. อะไรประมาณนี้อ่ะครับ...

ขอบคุณครับผม....

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Re: Fortuner VS MU 7 ????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 13:24:09 »
ถ้าเป็นเรื่องช่วงล่าง ผมเลือก Mu-7 ครับ

ว่าแต่จะไม่สนใจ Pajero Sport หน่อยหรอครับ???
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 13:30:51 »
บริษัทพ่อเค้ามีแค่สองตัวนี้ให้เลือกอ่ะครับ.....

ผมก็มอง Pajero sport อยู่ แต่เค้าไม่มีให้อ่ะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 14:39:01 »
ช่วงล่าง ชอบ MU-7 มากกว่านะ

ห้องโดยสาร การตกแต่ง ชอบ Fortuner

ลูกเล่น ชอบ Fortuner  มีปุ่มควบคุมบนพวงมาลัย มีcruiseป่าวหว่าไม่แน่ใจ แต่ MU-7 ไม่มีแน่ๆ
ผมชอบวิธีการพับเบาะหลังของ fortuner มากกว่า แต่แบบ pajero จะดีสุด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 14:47:03 »
ลูกเล่น ชอบ Fortuner  มีปุ่มควบคุมบนพวงมาลัย มีcruiseป่าวหว่าไม่แน่ใจ แต่ MU-7 ไม่มีแน่ๆ
ผมชอบวิธีการพับเบาะหลังของ fortuner มากกว่า แต่แบบ pajero จะดีสุด
มี Cruise ด้วยครับ (เฉพาะรุ่น V ดีเซล)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 17:11:15 »
เรื่องช่วงล่าง ความนุ่ม
** ผมให้ Mu-7 ยอมรับว่านุ่มจริงๆ
ความหนึบ
** ผมว่าผมตัดสินไม่ได้ Fortuner เวลาสาดโค้งก็ไม่ให้ความมั่นใจ
Mu-7 เวลาเจอหลุมก็ค่อนข้่างยวบยาบ (สำหรับผม) ไปหน่อย
เบรค
** Mu-7 รู้สึกว่่าแม่นยำกว่านะ
ห้องโดยสาร
** แถว 1 กับ 2 ให้คะแนนไล่เลี่ยกัน แต่ Fortuner มาแซงเอาแถว 3 นี่ล่ะ
Mu-7 เหมือนออกแบบมาให้เหยียดขา (ก็เหยียดได้ไม่เท่าไหร่หรอก) หรือไม่ก็นั่งขัดสมาธิมากกว่า
Fortuner หย่อนขาแล้วสบายกว่า ทั้งๆ ที่พื้นที่มันอึดอัดกว่า Mu-7 แต่ผมก็ให้ Fortuner นี่แหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 17:36:02 »
Mu7 วงเลี้ยวกว้างมากครับ -*-

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 19:08:50 »
ในเมื่อ บริษัทคุณพ่อ เค้าใจแคบขนาดนั้น
ก็เป็นอันว่าโดนบีบบังคับ

ถ้าเช่นนั้น จะบอกว่า

Fortuner ได้ เครื่องที่ดี การตกแต่งข้างใน ที่โอเคขึ้นกว่ารุ่นก่อนนิดหน่อย
ช่วงล่าง MU7 นิ่มกว่า จนผมว่า ไม่ไหวแหะ ฟอร์จูเนอร์ ช่วงล่าง ก็ให้ความมั่นใจมากกว่า MU7 แต่จะไม่ถึงขั้น Pajero Sport
เบรก อนนี้ ระยะเบรก Fortuner สั้นกว่า Pajero Sport 2 เมตร ในการทดสอบ จาก 100 เหลือ 0 และสมควรจะเอารุ่นดีเซล
เพราะพวกเขาเปลี่ยนมาใช้ EBD ให้แล้ว ขณะที่เบนซืน ผมไม่ได้อัพเดทข้อมูล แต่จำได้ว่าครั้งสุดท้าย พวกเขายังใส่ LSPV ให้อยู่

แต่ ไม่ทราบว่า MU7 ทำได้เท่าไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2010, 19:12:50 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 19:11:37 »
แต่ถ้าพับได้แบบ CAPTIVA นี่ผมว่าประเสริฐเลยนะนั่น

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 22:33:56 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับทุกท่าน

รู้สึกว่าพ่อผมมีใจให้ fortuner แล้วล่ะ...

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 22:52:45 »
MU7 ช่วงล่างนิ่มมาก มากจนไม่มั่นใจในการขับที่ความเร็วสูงๆ
เครื่อง 3000 VGS Turbo ของ MU7 ผมว่าแรงมากๆเลยครับ โดยเฉพาะรอบปลายๆ
ผมว่าไม่ได้ด้อยไปกว่าเครื่องโตโยต้าแล้วอ่ะ แต่ถ้าเครื่อง 3000 ตัวเก่านั้นอืดไปหน่อย
เรื่องดีไซน์ ชอบของฟอร์จูนมากกว่า
ผมคิดว่า MU7 จะตกรุ่นเร็วๆนี้แหล่ะครับ เมื่อ RT50 กำลังจะมา
แต่ฟอร์จูน จะอยู่ถึง 2014 นู่น เป็นอย่างต่ำ..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 18:49:24 »
ถ้าเป็นรถที่บริษัท ซื้อให้เป็นรถประจำตำแหน่ง

แล้วมีให้เลือกแค่ 2 รุ่นนี้  ผมก็เลือก MU-7 ครับ

เหตุผลหลักอยู่ที่ เพราะคุณไม่ได้จะซื้อ/มองว่า มันเป็นรถ 7 ที่นั่ง

แถว 2 ซึ่งคุณพ่อของคุณจะได้นั่ง (ถ้ามีคนขับให้) หรือ ครอบครัวคุณจะได้นั่ง (ถ้าไม่มีคนขับให้)

MU-7 นั่งสบายกว่าเยอะเลยครับ

ข้อเสียของ MU-7 ในเรื่องของการขับขี่ มีเรื่องเดียว คือ วงเลี้ยวค่อนข้างกว้างไปหน่อย

เวลาขับเข้าลานจอดที่ค่อนข้างแคบ จะรู้สึกว่า มันเกะกะจัง

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 18:52:13 »
ตามสไตล์การใช้รถของผมนะ  ถ้าโลกนี้ เหลือให้เลือกเพียงแค่ 2 คันนี้

ผมเลือก fortuner ที่สามารถสมบุกสมบัน ได้มากกว่า แรงดี บ้าพลัง(ก็พลังเยอะจริงๆ อ่ะ  ;))

แต่ถ้าในโลกความจริงทุกวันนี้ 2 คันนี้ ไม่ได้อยู่ในความคิดผมเลย... ::)

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 22:34:27 »
ถ้าเค้าซื้อให้เราไม่ได้ขับ ผมก็เอานิ่ม ๆ อย่าง Mu7 เหมือนกัน
ถ้าขับเองคงเอาน้อง fortuner เหมือนกัน

ออฟไลน์ Duke of Austria

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 00:06:53 »
จากที่เคยขับมิวเซเว่นของพ่อผม ผมว่าถ้าเครื่อง VGS เทอร์โบมันแรงเอาเรื่องเลยนะ ไม่ได้ต่างจากฟอร์จูนเนอร์เท่าไหร่นัก เพียงแต่ต้นอืดกว่าหน่อยและไปพุ่งกระฉูดเป็นน้ำป่าไหลหลากตรงตีนปลาย

ความประหยัด ผมไม่ได้ใช้ฟอร์จูนเนอร์เลยไม่ได้รู้ข้อมูลมาก แต่มิวเซเว่นของพ่อก็ประหยัดพอสมควรนะ วิ่งไปอิสาน ขับ 100-110 กม./ชม. ก็ประมาณ 13-14 กม./ลิตร เนื่องจากในรุ่นเกียร์ออโต้ การเปลี่ยนเกียร์จาก 3 ไป 4 ทำได้เร็วมาก ไม่กี่วินาทีก็เปลี่ยนให้แล้ว เลยทำให้ไม่เปลืองรอบเครื่อง

ช่วงล่าง นี่คือจุดอ่อนหากชอบวิ่งเร็ว ๆ หรือชอบปาดไปปาดมาผมไม่แนะนำ เนื่องจากมันโคลงจนน่าเสียวไส้ แต่ถ้าเน้นความนุ่มสบาย ขับชิว ๆ ตัวปลิว รับรองได้ว่าไม่ผิดหวัง เนื่องจากมันนุ่มนวลพอสมควร นั่งสบายเลยแหละ

ส่วนความสบาย ผมว่ามิวเซเว่นกว้างขวางนั่งสบาย แต่ติดตรงที่เบาะแถวสามมันอึดอัดไป ถึงกระนั้น ด้วยความที่ท้ายยาว ถ้าเน้นบรรทุกของด้วย ก็สามารถบรรทุกได้เยอะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2010, 12:52:44 โดย Duke of Austria »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 00:54:02 »
คนที่บอกว่า Fortuner แรงกว่า

มากกว่าครึ่งไม่เคยขับ Mu-7 3.0 VGS  :P

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 12:54:53 »
ขอบคุณทุกข้อมูลนะครับผม....มีอะไรก็ฝากไว้อีกได้นะครับ

เข้ามาดูเรื่อยๆครับผม....

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 15:50:09 »
- Mu  7 เด่นในเรื่องความทนทาน อายุการใช้งานนาน เช่น ช่วงล่างหน้า Mu 7 ใช้ทอชั่นบาร์ หลังป็นแหนบ Fortuner ใช้คอยสปริง  เครื่องยนต์นี่ไม่ต้องพูดถึงก็น่าจะรู้อยู่แล้ว ระบบ Gps ระบบความบันเทิงในรถ  ที่ราคาสมเหตุผล  ช่วงล่างผมว่าลงตัวดีนะ นุ่มดีและทรงตัวก็ไม่เลวร้ายอะไรแต่ก็ดีกว่าFortuner  (อันนี้เฉพาะรุ่น โกลด์ซี่รี่ขึ้นมาน่ะ) ระบบเบรกที่ตอบสนองดีมาก  ห้องโดยสารนั่งสบาย ยกเว้นเบาะแถว 3 นั่นแหละ แต่ไม่ใช่ว่าไม่สามารถปรับปรุงให้นั่งสบายไม่ได้ ห้องโดยสารใหญ่และมีพื้นที่ใส่สิ่งของเยอะเลยทีเดียว  แม้จะนั่งครบทุกที่นั่งก็ตาม ส่วนข้อเสียที่วงเลี้ยวแคบสุดของ Mu 7 กว้างถึง 6.2 เมตร แต่มีเหตุผลอยู่ว่า ISUZU เน้นความทนทานเป็นหลัก หากเลี้วแคบมากๆ ก็พังได้ง่าย (เหตุผลนี้อ้างอิงมาจากรายการทีวีจากช่อง 9 และ จาก Nation)

- Fortuner เด่นในเรื่องรูปลักษณ์ และเทคโนโลยีที่ให้มา (อันนี้ด้านบนตอบมาเยอะแล้ว) และ ความหรูหรา การเก็บรายละเอียดที่ดีกว่า

ส่วนเครื่องยนต์ไม่ต่างกันเท่าใหร่หรอก ทั้งอัตราเร่ง และอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน

สรุปตามความคิดเห็นที่มาจากการสัมผัสด้วยตัวเองผมว่า Fortuner มีแนวโน้มที่ดีกว่าก็จริง แต่ต้องปรับปรุงระบบเบรก ให้ตอบสนองให้ดีกว่านี้ และช่วงล่างให้หนึบกว่านี้
แต่ผมเลือกความคุ้มค้าเป็นหลัก ความทนทาน และซื้อมาแล้วไม่ต้องการเสียตังไปแก้ไขอะไรอีก จึงเลือก Mu 7 ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2010, 16:19:28 โดย raulowen »

ออฟไลน์ loading

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 00:58:24 »
เทใจให้ MU-7 งับ