ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้หรือคนที่เคยใช้ Mitsubishi Lancer e-car ครับผม  (อ่าน 5781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phu_Kung

• Newbie
  • *
คือว่า กระผมพึ่งได้รถ มิตซู E-carเกียร์ธรรมดา ได้จากญาติหน่ะครับ อยากจะทราบสมาชิกเว็บบอร์ดว่า

1. รถคันนี้ปัญหาหรือมีอะไรต้องดูแลเป็นพิเศษไหมครับ

2. รถคันนี้สามารถเติม แก๊สโซฮอล์95,91 ได้หรือเปล่า

3. เมื่อได้รถมาแล้วต้องเช็คอะไรมั่งครับ

หมายเหตุ ทางญาติเขาพึ่งเปลี่ยนเครื่องมารอบนึงเป็นเครื่อง 1.8 และติดแก๊สLPG (เมื่อ2ปีที่แล้ว)

ผมกังววลมากเลยครับ (เป็นรถคันแรกของผมครับ) ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: สอบถามผู้รู้หรือคนที่เคยใช้ Mitsubishi Lancer e-car ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 06:45:07 »
ที่บ้านทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลยครับ E car 1.6 ตัวท๊อป Auto

ระวังอะไรพิเศษ ก็ไม่มีนะครับ น้ำมันเติมโซฮอล์ 95 ครับ ถือว่ารุ่นทนใช้ได้ เปลี่ยนของเหลวและอย่างอื่นก็สึกหลอตามระยะทางครับ ยิ่งของ จขกท ได้มาเกียร์ Manual ด้วยสบายๆเลยครับ งานนี้วิ่งถึงไหนถึงกันครับผม

***ส่วนรุ่นนี้จะมีหลังคาพุเป็นเอกลักษณ์ครับผม

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามผู้รู้หรือคนที่เคยใช้ Mitsubishi Lancer e-car ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 06:46:37 »
ดูหลังคาก่อนครับผุไม๊
เบรคหลัง โช๊คทำงานปรกติไม๊
เช็คท่อยาง ชุดระบายความร้อน
ของเหลวทั้งหมดในระบบ ถ้ามีงบถ่ายทิ้งเปลี่ยนใหม่เลยก้ดีครับ เรินับใหม่ที่เรา จะได้จำระยะเซอร์วิสได้

เติม 91ได้ครับ

Lpg หัวฉีดหรือดูดครับ ถ้าจะวิ่งแก๊สแนะนำหัวฉีดไปเลยครับ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 09:08:18 »
รุ่นนี้มีปัญหาตรง หลังคาผุกับระบบแอร์ครับ

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 09:51:40 »
เช็คหลังคาผุ ก่อนเลยครับ
แอร์ครับ ชุดเทอร์โมสตรัท ชอบเสียบ่อย ถึงแม้เปลี่ยนของแท้แล้วก็ตาม (อยู่ที่ช่างด้วยนะครับ บางคนไม่ถนัดเรื่องสายไฟ ทำผิดมาก็มี) ทำให้รอบดีดขึ้นลงเพราะมันตัดต่อมั่วๆ (ถ้าของคุณเสีย แล้วมีงบไปใส่แอร์ดิจิตอลชุดเล็ก หรือใหญ่ก็ได้ครับปัญหานี้ก็จะหายไป) อาการนี้ถ้าปล่อยไว้ จะยิ่งทำให้หน้าคลัชคอมฯแอร์พังเร็วขึ้นครับ
ลงเครื่อง 1.8 แคมเดี่ยวหรือคู่ ก็น่าจะเปลี่ยนหม้อน้ำใหญ่ขึ้น และแผงแอร์ใหญ่ขึ้นด้วยรึเปล่าครับ ลองเช็คดู ถ้าเปลี่ยนก็ใช้ได้ยาวๆครับ ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องความร้อนใดๆ เว้นแต่ปัญหาจากพวกหม้อน้ำ ซึ่งก็เป็นตามสภาพของมัน
จริงๆคอมฯแอร์มิตซูเอง เป็นคอมฯที่เย็นมากนะครับ (อย่าไปแปลง) ถ้าได้น้ำยาแอร์ที่ปลอมปนน้อยที่สุด (อยู่ที่ร้านว่าใช้น้ำยาแอร์แบบไหนละ) และช่างไล่ระบบแอร์ทำละเอียด
อีกเรื่องคือพวกลิ้นปีกผีเสื้อ (ที่ใช้มอเตอร์เฟืองเดินเบา) ก็ทำให้รอบสวิงเหมือนกัน บางทีเกิดจากสึกหรอหรือเฟืองหัก ก็ต้องหาชุดซ่อมและร้านที่รับเปลี่ยนครับ พร้อมทำความสะอาดไปด้วยเลย
ส่วนน้ำมันโซฮอล 95 ไม่น่ามีปัญหา หรือเต็มที่ ธรรมดา 91
หมั่นเช็คกรองเบนซิล หรือเปลี่ยนบ่อยๆหน่อยก็ดีนะครับ เราไม่รู้ว่าในถังน้ำมันที่มันเก่ามาก มีตะกอนตกค้างก้นถังมากขนาดไหน เดี๋ยวจะทำให้หัวฉีดพังเอา อะไหล่มือสองก็พอหาได้ครับถ้าเป็นแคมเดี่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2016, 09:58:55 โดย KKz »

ออฟไลน์ Phu_Kung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 16:18:21 »
ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ ^^

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 22:22:11 »
ถ้าร้านแอร์เก่ง ซ่อมแล้วจบนะ

กระจกไฟฟ้าใช้งานไม่ได้ ช่องแอร์ปรับไม่ได้

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 23:35:45 »
mitsubishi e car เอาที่ตัวรถก่อนนะครับ รุ่นนี้จะมีปัญหาเลยคือหลังคาผุ แต่ถ้าตอนนี้รถท่านหลังคายังไม่ผุ แนะนำให้แกะผ้าบุหลังคาออกมาแล้วฉีดน้ำยากันสนิมที่หลังคาครับ ที่หลังคาผุเพราะความชื้นที่เกิดบริเวณกาวยึดแผ่นหลังคากับคานรับหลังคาครับ อันดับสองคือกระจกไฟฟ้าชอบเสียครับ แนะนำให้หมั่นเปิดปิดหน้าต่างทุกบานครับ บานที่ไม่ค่อยได้ใช้มอเตอร์มักจะเสียครับ อันดับสามคือช่องแอร์มักกรอบและแตกง่ายแม้จะเบิกของแท้มาใส่ก็แตกอีกคงเป็นที่วัสดุที่นำมาทำไม่ทนทาน อันดับสี่คือพวกชิ้นส่วนพลาสติกภายในที่เป็นพลาสติกแข็งเช่น ถ้วยมือเปิดประตูมักมีปัญหาลายหนังที่กัดลงบนเนื้อพลาสติกเสื่อมเป็นลายด่างๆ หรือยุ่ยเป็นผง นอกนั้นไม่มีอะไร สำหรับเครื่องยนต์เปลี่ยนมาเป็นขนาด 1800 ซีซี ก็เป็นเครื่อง 4g 93 แรงม้าประมาณ 130-140 ตัว แล้วแต่ว่าเป็น doch หรือ  soch เครื่องของมิตซูในช่วงปีนี้จะมีปัญหาเหมือนๆ กันเกือบทุกตัวคือเฟืองพลาสติกใน isc (เป็นตัวปรับรอบเครื่อง) มักแตก ทำให้มีปัญหารอบสวิงขึ้นลง เปลี่ยนชุดซ่อมพันต้นๆ ก็ไม่ทนปีเดียวก็แตกอีก หากเบิกของแท้ก็มีแปดพัน แต่ก็ใช้ไปได้สิบปีกว่าจะแตก เคยเจอบางอู่แก้ปัญหาให้ลูกค้าระยะยาวโดยหันมาดัดแปลงใส่ direct coil แทนไปเลย นอกนั้นก็ไม่มีอะไร เมื่ออัพเกรดเครื่องเป็น 1.8 และแรงม้าเพิ่มขึ้นแล้วแนะนำให้เปลี่ยนขนาดจานเบรคหน้า เพื่อรับม้าที่มากขึ้นเพื่อความปลอดภัย แต่ก็คงต้องอัพขนาดล้อแม๊กตามไปด้วย เพราะล้อเดิมขนาด 13 นิ้วจะติดเบรคครับ

ออฟไลน์ taludtudtu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 20:16:19 »
ผมใช้อยุ่ตั้งแต่ป้ายแดงครับ รถใช้งานดี ไม่คอยจุกจิก ประหยัด ช่วงล่างดี ปัญหาก็อย่างที่ท่าน  ken_p กล่วงไว้ มีประมาณนั้นแหละครับ หรือไม่พอใจอยากแรง ทำอีโวซะครับ แบบผม อิอิ   ::) ::)