ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง EGR ในรถเครื่องยนต์เบนซินครับ  (อ่าน 25768 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo46

• Newbie
  • *
รบกวนผู้รู้ครับว่า
1.EGR ในเครื่องเบนซินมันจะทำให้ลิ้นปีกผีเสื้อและ Intake manifold สกปรกเหมือนในเครื่องยนต์ดีเซลมั้ยครับ เพราะที่เห็นโพสในเว็บส่วนมาก จะพูดถึงแต่ EGR ในเครื่องดีเซลครับ
2.สำหรับหน้าที่และประโยชน์ก็ยังคลุมเครืออยู่ว่า ตกลงมันดีหรือว่าไำม่ดีกันแน่นะ แต่ถ้าคิดง่ายๆว่าเอาไอเสียกลับมาเป็นส่วนผสมของไอดีก็คงไม่ดีต่อเครื่องยนต์แน่นอนใช่มั้ยครับ  แต่ถ้าเป็นอย่างนั้น มันก็น่าแปลกนะที่วิศวกรทำไมไม่คิดหาวิธีลด NOx โดยวิธีอื่น นั่นแสดงว่ามันต้องมีประโยชน์อย่างอื่นอีกใช่หรือเปล่าครับ
3. พี่น้องในเฮดไลท์ที่ใช้รถเครื่องเบนซินอยู่มีใครอุด EGR บ้างคับ
4.เครื่อง 4g18 ของซีเดียมันมี EGR มั้ยคับ(แนะนำหน่อยครับว่าอุดมันเลยดีมั้ย)
ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่อง EGR ในรถเครื่องยนต์เบนซินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 16:12:01 »
ผมไปถามคนที่รับอุด EGR มาแล้วครับ สำหรับเครื่องเบนซิน "ไม่ต้องอุดก็ได้ครับ" สาเหตุนึงเพราะเครื่องเบนซินเขม่ามันน้อยกว่าเครื่องดีเซล+ที่รอบเครื่องต่ำ EGR มันไม่ทำงานครับ มันทำงานตอนรอบเครื่องกลางไปถึงรอบเครื่องสูงๆ ซึ่ง Nox ของเครื่องเบนซินมันจะออกมามากที่สุดช่วงนั้นครับ ส่วน EGR เครื่องดีเซลมันทำงานตั้งแต่เดินเบาไปยันรอบเครื่องกลางๆ

ออฟไลน์ Tonaka

Re: ขอความรู้เรื่อง EGR ในรถเครื่องยนต์เบนซินครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 19:44:39 »
2. แน่นอน ถ้าคุณมองแค่ในด้านการประหยัดน้ำมัน EGR ก็คงเป็นผลเสีย  แต่ถ้าคุณอยากให้โลกอยู่ต่อไป EGR ช่วยได้เยอะ  เพราะว่าเจ้าตัวนี้จะทำหน้าที่ให้ไอเสียส่วนหนึ่งวนกลับเข้าไปในห้องเผาไหม้  เพื่อทำให้อุณหภูมิในการจุดระเบิดลดลงครับ  ดังนัั้น NOx ก็จะเกิดน้อยลง  สำหรับหรับวีธีการลด NOx วิธีนี้ก็ยังคงเป็นวิธีที่ดูที่สุดอยู่ครับ  ตราบไดที่ยังไม่มีวิธีลดอุณหภูมิการจุดระเบิดได้ดีกว่านี้

3. ผมไม่อุดเด็ดขาดครับ  ถึงแม้ว่ามีบางคนบอกอุดแล้ว ค่อยไปปลูกต้นไม้ชดใช้แทนดีกว่า ซึ่งผมคิดวว่ามันเป็นความคิดที่ผิดน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2010, 19:46:33 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 00:43:14 »
ไม่ควรอุด EGR เด็ดขาด ไม่ว่าจะเป็นเครื่องยนต์ เบนซิน หรือ ดีเซลครับ

เห็นแก่โลก และอากาศของลูกๆหลานๆคุณ ในวันข้างหน้าเถอะครับ

ออฟไลน์ turbo46

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:29:17 »
Thanks for all suggestions and now i understood with EGR

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 23:56:02 »
EGR ในเครื่องดีเซล ทำให้ปีกผี้เสื้อดำ (มากๆๆๆๆ) จริงๆครับ
ขยานเก๋งดีเซลเครื่องเล็กๆก็ไม่เกี่ยงเลย

ล้างเดือนเดียวมันก็ดำอีกละ
ทีหลังก็เลยล้างพร้อมกับเปลี่ยน นม.เครื่องพอ

แต่ผมก็ไม่มีความคิดอะไปอุดเช่นเดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 00:54:50 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 02:17:24 »
ผมก็ไม่อุดเหมือนกันครับ ขืนอุดกันทุกคัน เวลาจอดติดไฟแดงนี่ เด็กขายพวงมาลัยคงสูดไปทุกๆวันแน่ๆ ทางบ้านเค้าก็คงจำเป็นต้องใช้เงินในด้านอื่น มากกว่าที่จะต้องเอาเงินขายพวงมาลัยมารักษาโรคทางเดินหายใจนะครับ สงสารพวกเค้าเถอะครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH