ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถรุ่น"ท๊อป" ค่านิยม หรือใช้Optionจริงๆ??  (อ่าน 22036 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา มีคนรู้จักหลายคนสั่งจองรถไปเยอะ

แต่ผมสงสัยว่า เกือบทุกคันเป็นรุ่น"ท๊อป"ทั้งหมด
ผมเลยถามไปนิดหน่อยว่า ทำไมต้องซื้อรุ่นท๊อปเหรอ มันแพงกว่ากันตั้งเยอะ
หลายคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่า VSC คืออะไร บางคนยังไม่รู้เลยว่า เลข1.6กับ2.0 ต่างกันตรงไหน  - -''
ร้ายกว่านั้น ยังไปติคนอื่นเค้าอีก ว่าคนอื่นซื้อรุ่นประหยัด แต่ตัวเองมีตัง ขอท๊อปไว้ก่อน

สงสัยจริงๆครับ ว่ามันเป็นค่านิยมรึเปล่า ที่เวลามองรถ ต้องเอารุ่นท๊อปสุดไว้ก่อน
เอา Optionเยอะไว้ก่อน ทั้งๆที่จริงๆบางคนไม่ได้ใช้เลยด้วยซ้ำ
หรือบางคนได้ใช้จริง และเป็นความต้องการจริงๆ

รบกวนขอความเห็นครับ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
Re: ซื้อรถรุ่น"ท๊อป" ค่านิยม หรือใช้Optionจริงๆ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 17:52:46 »
บางที่เช่น แอร์ออโต้มีในรุ่น ท็อป จะไปติดข้างนอกก็คงยาก
ระบบมันมีความเสถียรกว่า มีความมั่นใจกว่า
และอีกอย่างก็พวกเปลี่ยนเกียร์ตรงพวงมาลัย จะไปติดเอง จะดีจริง?
VSC BA  ABS Airbag ไปติดเองได้หลอ ถ้าได้จะดีหลอ?

ขณะเกิดเหตุสิ่งเหล่านี้ถ้ามีอาจช่วยชีวิตเราไว้ได้ก็เป็นได้ ราคามันเป็นสิ่งเล็กน้อย เมื่อเทียบกับราคาของชีวิต
เพราะชีวิตใช่เงินจ่ายไมได้

ถ้าผมเงินเหลือผมก็เอาตัวท็อป

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
Re: ซื้อรถรุ่น"ท๊อป" ค่านิยม หรือใช้Optionจริงๆ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 18:00:41 »
คันแรกๆ ของเขาแทบทุกคนก็จะเป็นแบบนั้นแหละครับ

ถ้าขับมาหลายคันแล้ว เงินสำคัญกว่า
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 18:31:19 »
โดยส่วนตัวซื้อรุ่นที่ตรงกับความต้องการของตัวเองครับ

บางคันก็รุ่นบนสุด  บางคันก็รุ่นลองมา

แต่ไม่เคยซื้อรุ่นล่างสุดครับ  เพราะไม่ตรงกับความต้องการครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 18:35:12 »
มีระบบช่วยความปลอดภัยมาครบที่สุดครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 18:43:55 »
มีระบบช่วยความปลอดภัยมาครบที่สุดครับ

ผมก็ใช้เกณฑ์นี้เหมือนกันครับ

ถ้ายังอยู่ในงบ ก็เพิ่มอย่างอื่นเข้าไปอีก ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 19:06:43 »
ความปลอดภัยมาเป็นหลัก ABS AIRBAG BA VSC คานนิรภัย

Option dvd navi ไฟตัดหมอก แมก ความคุมความเร็ว ฯลฯ มาเป็นรอง

แต่ว่ามันก็ยัดมาให้ในรุ่นท็อปเสมอๆ เพราะเลือกไม่ได้

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 19:08:44 »
ถ้ารุ่นล่างสุดให้ ABS Airbag 2 ลูก ผมก็เอารุ่นล่างครับ

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 19:10:19 »
ขึ้นอยู่กับ ความเข้าใจชีวิต ของแต่ละคนครับ
เจ้าหญิงไดอาน่า นั่งเบนซ์เอสคลาส รุ่นท็อป มีระบบความปลอดภัยครบมากที่สุด
ก็ยังต้อง เสียชีวิต จากอุบัติเหตุรถยนต์
จะด้วย คนขับเมา ขับรถเร็ว ประมาท หรือ ถูก วินาศกรรม อะไร ก็แล้วแต่
ระบบความปลอดภัย ใน เบนซ์เอสคลาสสุดยอด ก็ ช่วยอะไรไม่ได้เลย ถ้า ประมาท และ กฎแห่งกรรม ตามมาส่งผลครับ

คนดี ผีคุ้ม เทวดา อวยพร

พระภิกษุ ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ ไม่ต้องมีทรัพย์อะไร ก็ บรรลุได้

ฆารวาส ปฎิบัติ ฆารวาสธรรมได้ดี ขับรถ ไม่ต้องมีอุปกรณ์ ปลอดภัยอะไรทั้งสิ้น
ก็ จะ ไม่เคย ประสบอุบัติเหตุ แม้แต่ครั้งเดียว
เรียกว่า แคล้วคลาด ทุกครั้ง
ฆารวาสธรรม หมายถึง ไม่ประมาท ด้วยนะครับ
ที่สำคัญ คือ คนอื่น ประมาท ก็ ไม่มา ถึง ตัวเรา ด้วยครับ
ความดี ที่ ตนกระทำ คุ้มครอบ ตัวเราได้
ไม่ต้องพึ่ง พระเครื่องใดใด ทั้งสิ้น ครับ

แต่ ถ้าใคร คิดจะ ลงทุน ด้าน ความปลอดภัยในรถ
ผมคิดว่า ลงทุน ด้านการศึกษา ให้ ตัวเอง ก่อน ดีไหม ครับ
ซื้อหนังสือ หาเวลาอ่านอย่างละเอียด ทำโจทย์ให้คล่อง
หาทุน เรียนต่อ เมืองนอก
ไปเรียน มหาวิทยาลับ ชั้นนำ ของโลก
เป็น การลงทุนที่ คุ้มค่า ที่สุด กับ ตัวเอง ประเทศ และ โลก ครับ
กลับมาทำงาน
เงินเหลือมาก ซื้อรถ เงินสด รุ่นท็อปไปเลย
แล้ว อย่าลืม ฆารวาสธรรม คนดี แคล้วคลาด ด้วยนะครับ
ไม่งั้น รถรุ่นท็อป ก็ ช่วยไม่ได้ ถ้า รถพ่วง กระหน่ำ หน้าหลัง พร้อมกัน ครับ

แต่ คนที่เงินสด ไม่มี จะซื้อรถ
จำเป็นต้องใช้ วิธี กู้ เงิน ซื้อรถ
แล้ว ยัง เลือก รุ่นท็อป นี่
ผม คิดว่า ใช้เงิน เกินตัว มาก นะครับ

กุ้ เงินเขา มา ซื้อรถ
ก็ต้องคิดว่า ส่วนต่าง ร้อยบาท คือเงินมาก
ขืน คิดว่า ส่วนต่าง เงินกู้ ไม่กี่ร้อย ใช้ไปเลย เลือก รุ่นท็อป
ก็ จะ ใช้วิธีนี้ ในการดำเนินชีวิต

สังคมไทย ก็ จะเป็น สังคมที่อยู่ได้ ด้วย เงินกู้
ประเทศ ก็ จะอยู่ได้ ด้วยเงินกู้
กุ้ มาใช้ มากิน แบบ รุ่นท็อป ไปเสียทุกเรื่อง
ไม่ได้ ลงทุน เรื่อง การศึกษา รุ่นท็อป อย่าง มีคุณภาพ อย่างแท้จริง

ผล ที่ กฎแห่งกรรม ตามมาส่งผล ให้ คนไทยหลายคนได้ประสบ
ก็ เห็นได้จริง จาก ข่าว ใหญ่ รายวัน ทุกวันนี้ ไงละครับ
ส่วน คนไทยส่วนน้อย ที่ ทำตาม ฆารวาสธรรม ก็ รอดตัว จาก วิกฤต ข่าวใหญ่ ได้ทุกครั้งไป เช่นกัน
รู้เห็น เฉพาะตน ครับ เรื่องนี้

สนใจ การศึกษา รุ่นท็อป กันบ้าง ไหม ละครับ
Harvard MIT Princeton Yale Caltech Stanford และอีกมาก
เป็น รุ่น ท็อป ที่ สังคมไทย ควรใส่ใจ ให้มากกว่า ซื้อรถ รุ่นท็อป หลาย ล้านเท่า นะครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 19:50:27 »

สนใจ การศึกษา รุ่นท็อป กันบ้าง ไหม ละครับ
Harvard MIT Princeton Yale Caltech Stanford และอีกมาก
เป็น รุ่น ท็อป ที่ สังคมไทย ควรใส่ใจ ให้มากกว่า ซื้อรถ รุ่นท็อป หลาย ล้านเท่า นะครับ

เอ่อ ถ้า Nissan March, Mazda 2-3, หรือแม้แต่ Toyota Camry Hybrid รุ่นท้อปจะไปเรียนเมืองนอกบวกค่าครองชีพได้ในอเมริกา - อังกฤษหรือเปล่าครับ
แต่การไม่ประมาทน่ะดีแล้วครับ แต่ไม่ประมาทอย่างเดียวไม่ได้นะครับ
ทำอะไรขอให้มีสติ สติรู้ว่าคุณกำลังทำอะไร สติรู้สิ่งที่ทำมันเกิดอะไร
แม้แต่เดินถ้าคุณไม่มีสติ คุณอาจจะเดินชนนู้นชนนี่หรือหกล้มได้ แค่นี้แหล่ะครับ!

รถรุ่นท้อปไม่ท้อปมันก้คือยานพาหนะที่ใช้โดยสารเช่นเดียวกันแหล่ะครับ มันขึ้นอยู่กับความพอใจส่วนบุคคลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 20:09:38 »
อย่าเพิ่งดราม่ากันเลย ท่านทั้งหลาย ::)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 20:12:35 »
ผมว่าถ้าเป็นคนรุ่นใหม่ๆ น่าจะเป็นเพราะใช้ออปชั่นแหละครับ
แต่ถ้าเป็นคนอายุ 40+ จะมีคนที่ซื้อเพราะค่านิยมมากกว่ากลุ่มคนอายุน้อยกว่านั้น จากประสบการณ์ตัวเอง

เช่น อดีตเจ้านายแม่ผม ซื้อ Camry 2.4V Navigator มา ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ารถตัวเองมีม่านบังแดดที่ประตูหลังมาให้
ไม่รู้ว่าไฟหน้าสามารถเลี้ยวตามพวงมาลัยได้ แถมซื้อมา Navi แทบไม่ได้ใช้ เพราะใช้ยาก - -"
ที่เขาซื้อเพราะเขาเห็นว่าเป็นรุ่นท็อปสุด ดีที่สุด เลยเลือก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 20:29:40 »
FORTUNER ที่ซื้อมาบ้านผมก็ไม่ซื้อรุ่นท็อปหรอก เพิ่มเงินเป็นแสนได้มาแค่ไม่กี่อย่าง เนวี่ก็อัพครั้งละสามหมื่น บ้าไปแล้ววว ระบบความปลอดภัยอะไรก็ไม่มีเพิ่มเลย ซื้อแค่ 3.0V 4WD ก็พอแล่ววว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 20:31:43 »
ผมว่าการเลือกรุ่นท้อป มันคือการมองได้หลายแบบ
1) ซื้อด้วยความเคยชิน
2) ซื้อด้วยว่าเล็งเห็นว่ามีอุปกรณ์ให้ใช้
3) ซื้อเพราะค่ายนั้นจงใจยัดอุปกรณ์ความปลอดภัยเจ๋งๆไว้แต่รุ่นท้อป

ความปลอดภัย บางคนอาจบอกว่าขับช้าๆ ขับระวัง ก็ปลอดภัย โอเค ผมก็เชื่ออย่างนั้น แต่ผมคงไม่อาจเอาประโยคนี้ไปบอกคนที่เพิ่งเสียลูกสาวไปเพราะโดนไอ้บ้าขับฝ่าไฟแดงมาชน เราระวังน่ะได้ แต่คนอื่นบางทีมันก็ไม่ระวังครับ

ดังนั้นถ้าใครจะซื้อรุ่นท้อป มีแอร์แบกมากลูก ซื้อไปเถอะครับ เพราะในประเทศไทย อุปกรณ์ความปลอดภัยยังดูเหมือนจะเรียกลูกค้าได้น้อยกว่าอุปกรณ์ไฮเทคอย่างอื่น

แต่แนวโน้มที่ดีก็คืออุปกรณ์พื้นฐานเช่นถุงลมนิรภัย กับ ABS เริ่มกระจายลงมาในรุ่นที่ราคาถูกขึ้น ก็ขอให้กระจายลงมาให้ถึงรุ่นล่างก็ดี คุณอาจจะไม่ต้องการล้อแม้ก เบาะหนัง ครูสคอนโทรล แต่อย่างน้อยถุงลมกับ ABS นี่น่าจะมีได้แล้ว

แต่ถ้าทำเพื่อความปลอดภัย และบังเอิญมีแต่รุ่นท้อปที่ให้อุปกรณ์รถ ผมคิดว่ามันก็คุ้มถ้าจะผ่อนเพิ่มขึ้นอีกเดือนละสองสามพัน แล้วไปประหยัดส่วนอื่นเอา เช่นค่าเหล้าศุกร์-เสาร์ ค่าอื่นๆและอีกมากมายที่ไม่ใช่ค่าใช้จ่ายสำหรับในบ้านและครอบครัว

คิดซะว่ามันก็เหมือนเบี้ยประกัน แต่จะผ่อนจนกรอบหรือจะฟุ่มเฟือย อยู่ที่การวางแผนการบริหารความเสี่ยงทางการเงินและค่าใช้จ่ายที่ไม่พึ่งโชคลาภ ซึ่งเด็กจบปี 4 จากประเทศไทยก็สามารถทำได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 20:34:54 »
อุปกรณ์หลายๆอย่างที่ต้องการ มันอยู่ใน Top อ่ะครับ ซึ่งรวมถึงพวกความปลอดภัยด้วย เลยต้องเลือกไปโดยปริยาย... แต่ก็ได้ใช้ทุกๆอย่างที่มีให้มานะครับ เรียกว่าคุ้มค่าทุกบาทที่จ่ายไป

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 20:40:01 »
คนอื่นไม่รู้ แต่ผมซื้อ เพราะใช้จริงๆ ครับ

อย่าง ไฟหน้า ซีนอน เนี่ย วิ่งต่างจังหวัด สว่างกว่าเห็นๆ
ครุซคอนโทร ก็ได้ใช้อยู่บ่อยๆ เพราะผมขับรถทางไกลบ่อย
หรือถ้าอยู่ในเมืองก็มักขึ้นทางด่วน ถนนโล่งก็ได้ใช้อยู่แล้ว

แต่ส่วน ชุดแต่ง กับล้อ 18 นิ้ว ผมไม่ค่อยเท่าไหร่หรอกครับ
มีไม่มี ก็เหมือนกัน

จริงๆ ที่ผมออก อีเอ็กซ์ตัว 2.0 เนี่ย
ผมอยากได้แค่ไฟหน้า ซีนอน อย่างเดียวเลยนะครับ

ตอนแรกจะซื้อ 1.8 แล้วมาเปลี่ยนไฟหน้าทั้งโคม
แต่ไปถามราคาแล้ว เบิกใหม่ทั้งโคมเลย
ราคาข้างละ 2 หมื่นปลายๆ
2 ข้าง ก็เกือบ 6 หมื่น

ซื้อท๊อปไปเลยจะคุ้มกว่า

แล้วผมก็ไม่นิยมติดซีนอนข้างนอกเองด้วยครับ
นอกจากจะไม่สว่างแล้ว ยังโดนชาวบ้านด่าอีก :P

ส่วนตัวแล้ว
ถ้ารถรุ่นต่ำสุด
ให้อุปกรณ์ความปลอดภัยมาครบ
ทั้ง แอร์แบค คู่หน้า และ เอบีเอส อีบีดี ฯลฯ
ผมก็เลือกรุ่นต่ำสุดครับ

บางยี่ห้อ รุ่นล่างสุด กับท๊อปสุด ก็ต่างกันแค่ของเล่นไม่กี่ชิ้น

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 21:26:24 »
มันเป็นเรื่องของจิตใจคนเรามั้งครับ

สำหรับผมนะ
- เปรียบเทียบรุ่นรองกับรุ่นท้อปเพิ่มอีกนิดเดียวเอง เพิ่มอีกนิด เพิ่มอีกนิด เลื่อนขึ้นไปเรื่อยๆ
- ไหนๆก็ซื้อแล้วเอารุ่นท้อปไปเลย
- ตั้งใจซื้อรุ่นรองไว้แล้ว พอไปดูตัวจริง เล่นโน่นเล่นนี่ เปลี่ยนใจอยากได้ท้อปเลย
พออยากได้ตัวท้อปแล้วก็ค่อยมาตั้งเหตุผลอ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 21:26:44 »
จริงๆถ้าบ้านเราสั่งออพชั่นแบบติ๊กเลือกจาก List ได้นี่ผมปลื้มเลยนะ แต่คงยากครับ
ผมคงไม่เอาล้อ 18 นิ้ว ไม่เอาเครื่องเสียงระดับสุดยอดไฮไฟ ไม่เอาเบาะหนังแท้ ไม่เอา DVD หรือ TV ไม่เอาแอร์ออโต้
ไม่เอาเบาะไฟฟ้า มูนรูฟ หรืออะไรพวกนี้
แต่ขอ ABS, ถุงลมนิรภัย 6 ลูก แล้วก็ Cruise Control

สมัยตอนพ่อผมสั่ง W124 เข้ามาจากนอกเมื่อ 21 ปีก่อน ออพชั่นมันเลือกได้ยิ่งกว่าเมนูอาหารเสียอีก
ในงบที่พ่อมี เขาสามารถเลือกได้ว่าจะเอา 200E พร้อมอุปกรณ์เต็มพิกัดทั้งคัน 260E ที่มีอุปกรณ์ค่อนข้างน้อย
แต่มีถุงลมนิรภัย หรือจะเอา 300E-24วาล์วที่เป็นกระจกมือหมุน! ได้ทั้งนั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 22:05:25 »
จริงๆถ้าบ้านเราสั่งออพชั่นแบบติ๊กเลือกจาก List ได้นี่ผมปลื้มเลยนะ แต่คงยากครับ
ผมคงไม่เอาล้อ 18 นิ้ว ไม่เอาเครื่องเสียงระดับสุดยอดไฮไฟ ไม่เอาเบาะหนังแท้ ไม่เอา DVD หรือ TV ไม่เอาแอร์ออโต้
ไม่เอาเบาะไฟฟ้า มูนรูฟ หรืออะไรพวกนี้
แต่ขอ ABS, ถุงลมนิรภัย 6 ลูก แล้วก็ Cruise Control

สมัยตอนพ่อผมสั่ง W124 เข้ามาจากนอกเมื่อ 21 ปีก่อน ออพชั่นมันเลือกได้ยิ่งกว่าเมนูอาหารเสียอีก
ในงบที่พ่อมี เขาสามารถเลือกได้ว่าจะเอา 200E พร้อมอุปกรณ์เต็มพิกัดทั้งคัน 260E ที่มีอุปกรณ์ค่อนข้างน้อย
แต่มีถุงลมนิรภัย หรือจะเอา 300E-24วาล์วที่เป็นกระจกมือหมุน! ได้ทั้งนั้น

ถ้าสั่งออพชั่นได้นี่จะปลื้มมากเลยครับ

ผมเคยไปถามหาแจ๊ซเกียร์ธรรมดา
เค้าบอกว่าต้องสั่งถึงจะผลิตให้ (ฉะนั้นต้องรอรถประมาณ 3-4 เดือน)
ผมเลยถามไปว่า ไหนๆ ก็ต้องสั่งแล้ว สั่งออพชั่นแล้วเพิ่มเงินไปตามออพชั่นได้รึเปล่า
พวกแอร์แบค เอบีเอส เนี่ย
เค้าบอกไม่ได้อ่ะครับ  >:(

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 22:37:22 »

ถ้าสั่งออพชั่นได้นี่จะปลื้มมากเลยครับ

ผมเคยไปถามหาแจ๊ซเกียร์ธรรมดา
เค้าบอกว่าต้องสั่งถึงจะผลิตให้ (ฉะนั้นต้องรอรถประมาณ 3-4 เดือน)
ผมเลยถามไปว่า ไหนๆ ก็ต้องสั่งแล้ว สั่งออพชั่นแล้วเพิ่มเงินไปตามออพชั่นได้รึเปล่า
พวกแอร์แบค เอบีเอส เนี่ย
เค้าบอกไม่ได้อ่ะครับ  >:(

ผมเคยไปถามเหมือนกัน เอา tiida 4d base ของ abs sirbag m/t  เพิ่มตังให้ิ่หมด เค้ายังทำให้ไม่ได้เลย ความปลอดภัยซื้อกันไม่ได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 6th car

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 22:50:46 »
 :D ผมใช้มาสด้าสามตัวต่ำสุด มี Air bag คู่หน้า ABS EBD แค่นี้เพียงพอสำหรับผมแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 23:17:25 »
บางคนเลือกเพราะความจำเป็นที่ได้มาพร้อมกันครับ
แต่จริงๆแล้ว option มันแปลว่าตัวเลือกใช่ไหมล่ะครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 00:03:07 »

ผมเห็นด้วยในประเด็นที่ควรพลักดันความสามารถของปัจเจก มากกว่าระดับมูลค่าของวัตถุ...แต่
ผมอยากเรียน Havard ครับ แต่ผมถามอาจารย์คนหนึงว่าจ่ายเงินอย่างเดียวเข้าได้ไหม เค้าบอกขอ 20 Mils
อยากเข้า MIT เค้าดูเกรดผมแล้วบอกว่าเอ็งรีบย้ายก้นอ้วนๆของเอ็งไปไกลๆ เกรดแค่เนี่ย

ผมว่าการเปรียบเทียบมหาลัยกับรถยนต์รุ่นสูงสุดมันเป็นการไม่เข้าพวกอย่างแรง
คนส่วนใหญ่ของไทยไม่มีปัญญาจ่ายค่าเทอม Havard แน่ จะกู้เงินอย่างเด็กมะกัน จะมีที่ไหนให้กู้บ้าง
ไม่เถียงว่าถ้าเอ็งเก่งจริง ก็หาทุนได้ง่ายๆ ใช่ไม่ผิดซักคำแต่อย่าลืมว่า นักเรียนในระบบการศึกษาของสยามประเทศนั้น
มิได้สร้า่งนักเรียนที่พร้อมจะสามารถเรียนมหาลัยเหล่านั้นได้เลยในระดับปริญญาตรี หรือ ระดับบัณฑิตศึกษา
นอกเสียจากฐานะทางเศรฐกิจของทางบ้านจะส่งเสียได้อย่างพอเพียงในการเตรียมความพร้อม 
และปัจจัยสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือมนุษย์แต่ละผู้ มีความสามารถและสติปัญญาต่างกัน
อย่างที่ อดัม สมิท ได้เขียนไว้ในหนังสือ The wealth of nations ว่า การที่จะได้ผลผลิตที่สูงที่สุดเราต้องมีการ
 Division of labour แท้ที่จริงก็คือการคัดแยกความสามารถและสติปัญญาของมนุษย์หนึ่งคนว่ามีความสามารถ
ที่จะทำอะไรได้เพียงใดเท่านั้น ฉนั้นจึงเห็นได้ว่า

" มหาวิทยาลัยที่ดีที่สุดในโลกและห่วยที่สุดในโลกต่างมีนักเรียนนักศึกษาเรียนอยู่ "

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 00:09:27 »
อยากให้มี Maker Option แบบต่างประเทศจัง
ชอบออปชั่นไหน จ่ายเงินเพิ่มที่หลัง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 08:13:00 »
option ที่ผมต้องการคือ
AWD 
Roof Rails
Moon roof
ล้อ 20"(ข้างนอกหายากได้อีก)

ซึ่งรุ่นกลางมันไม่มีอะครับ แต่ถ้าให้ผมคิดอีกที เอารุ่นกลางก็พอ  ฮือๆๆ 
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ ☺????☺

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:15:07 »
ขอ ABS - ถุงลมนิรภัย 6 ลูก -VSC - Cruise Control  ถ้ามันมีทะเงหมดในรุ่นกลางๆๆหรือล้างสุดผมก็จะเอานะ -0-

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:17:46 »
ผมว่ารุ่น top มันไม่ต้องคิดมากดีครับ
(คิดอย่างเดียวว่ามีตังค์พอ (ผ่อน) หรือป่าว)
เพราะมันมีทุกอย่างเท่าที่จะทำออกมาขาย
จะใช้ ไม่ใช้ เป็นอีกเรื่องครับ

ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เท่ากัน
บางคนพอใจจะผ่อนรถแพง
บางคนซื้อสด มือสอง แค่พอขับได้
เรื่องการบริหารเงินนี่ คงเป็นเรื่องที่ต้องเรียนรู้และจัดการกันเองครับ
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ Vici

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:20:52 »
ท๊อปแล้วได้ใช้สิ่งที่มันท๊อปขึ้นมา.. มันก็คุ้มกะเงินที่เสียเพิ่มไป... แต่ถ้าท๊อปแล้วไม่เคยใช้มันเลย..จะท๊อปไปทำไม

ส่วนตัวผมชอบรุ่นท๊อปเพราะผมได้ใช้มัน...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:23:37 »
ขึ้นอยู่กับ ความเข้าใจชีวิต ของแต่ละคนครับ
เจ้าหญิงไดอาน่า นั่งเบนซ์เอสคลาส รุ่นท็อป มีระบบความปลอดภัยครบมากที่สุด
ก็ยังต้อง เสียชีวิต จากอุบัติเหตุรถยนต์
จะด้วย คนขับเมา ขับรถเร็ว ประมาท หรือ ถูก วินาศกรรม อะไร ก็แล้วแต่
ระบบความปลอดภัย ใน เบนซ์เอสคลาสสุดยอด ก็ ช่วยอะไรไม่ได้เลย ถ้า ประมาท และ กฎแห่งกรรม ตามมาส่งผลครับ

คนดี ผีคุ้ม เทวดา อวยพร

พระภิกษุ ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ ไม่ต้องมีทรัพย์อะไร ก็ บรรลุได้

ฆารวาส ปฎิบัติ ฆารวาสธรรมได้ดี ขับรถ ไม่ต้องมีอุปกรณ์ ปลอดภัยอะไรทั้งสิ้น
ก็ จะ ไม่เคย ประสบอุบัติเหตุ แม้แต่ครั้งเดียว
เรียกว่า แคล้วคลาด ทุกครั้ง
ฆารวาสธรรม หมายถึง ไม่ประมาท ด้วยนะครับ
ที่สำคัญ คือ คนอื่น ประมาท ก็ ไม่มา ถึง ตัวเรา ด้วยครับ
ความดี ที่ ตนกระทำ คุ้มครอบ ตัวเราได้
ไม่ต้องพึ่ง พระเครื่องใดใด ทั้งสิ้น ครับ

แต่ ถ้าใคร คิดจะ ลงทุน ด้าน ความปลอดภัยในรถ
ผมคิดว่า ลงทุน ด้านการศึกษา ให้ ตัวเอง ก่อน ดีไหม ครับ
ซื้อหนังสือ หาเวลาอ่านอย่างละเอียด ทำโจทย์ให้คล่อง
หาทุน เรียนต่อ เมืองนอก
ไปเรียน มหาวิทยาลับ ชั้นนำ ของโลก
เป็น การลงทุนที่ คุ้มค่า ที่สุด กับ ตัวเอง ประเทศ และ โลก ครับ
กลับมาทำงาน
เงินเหลือมาก ซื้อรถ เงินสด รุ่นท็อปไปเลย
แล้ว อย่าลืม ฆารวาสธรรม คนดี แคล้วคลาด ด้วยนะครับ
ไม่งั้น รถรุ่นท็อป ก็ ช่วยไม่ได้ ถ้า รถพ่วง กระหน่ำ หน้าหลัง พร้อมกัน ครับ

แต่ คนที่เงินสด ไม่มี จะซื้อรถ
จำเป็นต้องใช้ วิธี กู้ เงิน ซื้อรถ
แล้ว ยัง เลือก รุ่นท็อป นี่
ผม คิดว่า ใช้เงิน เกินตัว มาก นะครับ

กุ้ เงินเขา มา ซื้อรถ
ก็ต้องคิดว่า ส่วนต่าง ร้อยบาท คือเงินมาก
ขืน คิดว่า ส่วนต่าง เงินกู้ ไม่กี่ร้อย ใช้ไปเลย เลือก รุ่นท็อป
ก็ จะ ใช้วิธีนี้ ในการดำเนินชีวิต

สังคมไทย ก็ จะเป็น สังคมที่อยู่ได้ ด้วย เงินกู้
ประเทศ ก็ จะอยู่ได้ ด้วยเงินกู้
กุ้ มาใช้ มากิน แบบ รุ่นท็อป ไปเสียทุกเรื่อง
ไม่ได้ ลงทุน เรื่อง การศึกษา รุ่นท็อป อย่าง มีคุณภาพ อย่างแท้จริง

ผล ที่ กฎแห่งกรรม ตามมาส่งผล ให้ คนไทยหลายคนได้ประสบ
ก็ เห็นได้จริง จาก ข่าว ใหญ่ รายวัน ทุกวันนี้ ไงละครับ
ส่วน คนไทยส่วนน้อย ที่ ทำตาม ฆารวาสธรรม ก็ รอดตัว จาก วิกฤต ข่าวใหญ่ ได้ทุกครั้งไป เช่นกัน
รู้เห็น เฉพาะตน ครับ เรื่องนี้

ขอแย้งคุณ traveler นิดเดียว

เจ้าหญิงไดอาน่า สิ้นพระชนม์ เพราะคืนนั้น
ไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัย ขณะนั่งบนเบาะหลัง

ถ้าคาด ซี่โครงอาจหัก หรือเดาะ แต่ โอกาสรอด จะสูงกว่านี้เยอะมากมายมหาศาล ครับ

ดังนั้น เคสนี้ ผมว่าอาจไม่ค่อยเหมาะนัก

---------------------------

อีกอย่างนึง

ผมเชื่อว่าการศึกษาสูงๆ รุ่นท็อป เหมาะกับคนบางกลุ่มในสังคมไทย
แต่ ผมก็เชื่ออีกเช่นกันว่า การศึกษาสูงๆ ดีๆ ที่สอนให้คนเป็นคน
ไม่จำเป็นต้องจ่ายตอบแทนไปด้วยเงินที่แพงมากมายขนาดนั้น

อันที่จริง แค่โกนหัวบวช ธุดงค์เข้าป่า ก็ได้พบสัจธรรมของชีวิตมากมาย
และล้ำค่า ยิ่งกว่า ปริญญาจาก ฮาร์วร์ด เป็นไหนๆ

คนเรา เมื่อไหร่ ที่ศึกษาสูงๆแล้ว โอกาสที่จะคิดคะนองตน ว่าตนเก่ง เจ๋ง แน่
และลืมธรรมะประจำใจ ไปก็มีมาก

คนรอบตัวผมบางคน เป็นตัวอย่างชีวิตที่ทำให้ผมได้เห็นแล้วว่า ถึงจะเป็น ด๊อกเตอร์ จบแพทย์ เกียรตินิยมอันดับ 1 มา
แต่การศึกษามันไม่ได้ช่วยอะไรคนเหล่านั้นเลย นอกจาก ช่วยให้คนเหล่านั้น เอาไว้ใช้ข่มเหง หรือเอาเปรียบเพื่อป่อยปละละเลยคนอื่นได้

อย่าเทียบเรื่อง รถ กับการศึกษาเลยครับ
แม้ว่า มันจะพอเปรียบกันได้ แต่ ไม่ลงล็อกพอดีเท่าไหร่
เพราะค่าใช้จ่ายในการศึกษานั้น
สูงกว่าเงินที่คุณจะเอามาซื้อรถหลายเท่าพันทวีนัก

แค่ไปเรียน ป โท ที่ลอนดอน คุณต้องใช้เงินปีละ 1 ล้านบาท โดยประมาณ
ขณะที่ ถ้าคุณเก่งจริงๆ  ทำงานในประเทศไทย เก็บเงินซื้อรถได้ 1 ล้าน ในเวลา 1 ปี
อันนี้ อดีต น้องรอบข้างผมคนนึง ก็เคยทำมาให้ดูกับตาแล้ว ว่าทำได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 11:28:09 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 13:19:28 »
คือสำหรับบ้านผม

ต้องเปรียบเทียบ งบประมาณก่อนอ่ะครับ แล้วดูว่ารุ่นกลางกับรุ่นท๊อป มันมีอ๊อปชั่น หรือความแตกต่างกันมากแค่ไหน

ถ้ารุ่นท๊อปราคาไม่ต่างจากรุ่นกลางมาก option เยอะกว่าอยู่

ก็จะซื้ออ่ะครับ

บ้านผมจะคิดว่า option ที่มีมาให้ ใช้เป็นหรือไม่เป็นก็ไม่เป็นไร แต่ขอให้มีไว้ก่อน

อ่ะครับผม