ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติประกันที่แถมมากับรถเค้าจะมีพรบมาให้ด้วยรึเปล่าครับ  (อ่าน 5743 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ปกติประกันที่แถมมากับรถเค้าจะมีพรบมาให้ด้วยรึเปล่าครับ  หรือว่าเวลาเค้าแถมประกันแล้ว เราต้องซื้อ พรบ เพิ่มเอง

เพราะเห็นว่าปกติประกันชั้น1เค้าจะแถม พรบ มาให้เลย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
"รู้สึก"ว่า ถ้า ประกันภัยชั้น 1 น่าจะมี พรบ นะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

เหรอ แล้วทำไมเซลตอนซื้อรถผมเค้าถึงแถม พรบ เพิ่มล่ะ

ปล.ประกันชั้น1มันมากับรถครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
อาจจะเป็นเทคนิคการขายครับ  :D

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
ไม่กี่ร้อยเอง เค้าไม่แถมให้เหรอ เคี้ยวจัง

เซลเค้าแถมให้ครับ แต่ผมอยากรู้ว่าจริงๆแล้วมันติดมากับประกันชั้น1อยู่แล้วรึเปล่า

ออฟไลน์ Sman

แต่เดิม พรบ แยกจากประกันชั้น 1 ครับ

ส่วนใหญ่ที่บริษัทรถเขาแถมให้ จะแถมประกันชั้น 1 ไม่รวม พรบ ส่วน พรบ ทางดีลเลอร์จะมาแถมให้อีกที

ผมไปซื้อรถมาก็ไม่รู้ นึกว่ามันแถมอยู่แล้ว พอวันไปจ่ายเงิน ดันบอก ต้องจ่าย พรบ เอง อันนี้เซลล์เคี่ยวมาก เราก็ลืมถามเรื่องนี้ไป อาศัยว่าเซลล์น่ารัก เลยยอม ไม่ว่าอะไร จ่ายให้ก็ได้

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
ตอนผมซื้อ ก็จ่ายเพื่มเหมือนกัน คงเพราะแถมให้เยอะมากเกินไป ผมก็เข้าใจครับ ต่อแล้วต่ออีกสุดท้ายก็ไม่ได้ครับ  อันนี้ต่อก่อนตกลงซื้อนะครับ

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
ถ้าเอาตามกฎหมายนะครับ ประกันภัยบุคคลที่ 3 หรือที่เราเรียกกันว่า พรบ. นั้น เป็นการประกันภัย "ภาคบังคับ" ที่กฎหมายกำหนดให้รถทุกคันต้องทำ  หากไม่ทำจะไม่สามารถจดทะเบียน หรือต่อภาษีประจำปีได้

ส่วนประกันชั้น 1, ชั้น 2 หรือ ชั้น 3 จะเป็นการประกันภัย "ภาคสมัครใจ" ใครจะทำ หรือไม่ทำก็ได้ไม่เป็นไร

ดังนั้นรถทุกคันที่วิ่งบนถนนจะต้องมีประกัน พรบ. โดยไม่จำเป็นจะต้องมีประกันชั้น 1 ก็ได้ หากเจ้าของรถไม่อยากจ่ายค่าประกันที่สูง (แต่ก็แลกกับการที่ต้องรับความเสี่ยงเองหากเกิดเหตุไม่คาดฝัน)

ทำให้เวลาซื้อประกันชั้น 1 เราจึงสามารถแยกซื้อได้ครับว่าจะเอาเฉพาะ พรบ., เอาเฉพาะประกันชั้น 1 หรือจะซื้อรวมกันเลยก็ได้ (ซึ่งการซื้อทั้ง 2 อย่างพร้อมกัน บ.ประกันจะให้ราคาถูกลง)

อย่างผมเองก็ซื้อแยกกันครับ เพราะตอนออกรถผมไม่เอาของแถมอะไรจาก Sales เลยเอาเป็นส่วนลดเงินสดอย่างเดียว เพื่อไปหาซื้อประกันชั้น 1 เองเพราะไม่ชอบบ.ประกันที่ Sales แถมให้ครั้งแรก และรถผมเป็นเกียร์ธรรมดา ไม่มีใครมาขอใช้อยู่แล้ว เลยซื้อประกันชั้น 1 แบบระบุชื่อคนขับซึ่งเบี้ยจะถูกลงอีก

ส่วนที่ถามมา ผมเข้าใจเอาเองว่าประกันที่ Sales แถมให้น่าจะเป็นประกันชั้น 1 ที่รวมพรบ. แล้ว แต่บอกกับลูกค้าว่าแถมพรบ.ให้ เพื่อที่จะให้ลูกค้ารู้สึกดีครับ

แล้วอย่างนี้เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าที่บริษัทรถบอกว่าฟรีประกันชั้น1 เค้าให้แบบรวม พรบ รึเปล่า

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
ต้องตอบแบบกำปั้นทุบดินนะครับว่า ต้องถาม Sales เอาเองครับ ว่าประกันที่แถมให้ รวมพรบ.แล้วหรือยัง

แต่ผมแนะนำว่าถ้าถามแบบนี้ จะเป็นการเปิดช่องให้ Sales ไม่แถมพรบ. ให้แต่แรก

ฉะนั้นจึงควรจะถามว่า "นอกจากพรบ.ที่แถมในประกันชั้น 1 นี้แล้ว ยังสามารถเพิ่มความคุ้มครองได้อีกหรือเปล่า" ดักทาง Sales ไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

อยู่ที่ตอนซื้อประกันว่าจะให้รวมหรือไม่รวมก็ได้

ออฟไลน์ CRO

ไปทบทวนทีเคยซื้อ ชั้น 1 และ 3 มา เขาจะระบุว่า ประกันภัย ...  รวม พรบ. ไม่เห็นมีแยกเลยครับ
ไปหาดูใน google อีกทีก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ pong7

• Newbie
  • *
ทุกท่านครับ ถ้าอยากรู้เรื่องประกันภัย หรือ มีข้อร้องเรืยนที่ไม่ได้รับความเป็นธรรมด้านการประกันภัย สายด่วน คปภ. 1186 จำเบอร์ไว้หน่อยก็ดีนะครับ บ้างที่เราถามจากตัวแทน/นายหน้า หรือบริษัทฯ อาจจะได้คำตอบด้านเดียว