ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ขับรถเกียร์ธรรมดาครั้งแรก  (อ่าน 26667 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
:D แหะๆ อยากเล่าครับ วันนี้ได้ขับรถเกียร์ธรรมดาเป็นครั้งแรก หลังจากที่เมื่อก่อนเคยแค่เดินหน้า-ถอยหลังอย่างเดียว
เป็นรถ Toyota Corolla KE30 อายุ 30+ ปี ของญาติ อายุมากกว่าผมประมาณเท่าตัวเลย ลุงผมไปซื้อต่อมา ~35,000 บาท สภาพภายในนี่จัดว่าดีเลย เพราะวิ่งไปแค่ 62,000 กม. เศษๆ เท่าันั้น (30 ปีนะ!!)

ไม่มีใครสอนผมเลยด้วย พ่อไม่อยู่ แม่ไม่ว่าง ป้าผมก็ขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น เลยฉายเดี่ยวก็ได้(วะ)
ทุกอย่างเรียนรู้มาจากเกม (เกมจริงๆ) กับความรู้ที่ได้จากอินเตอร์เน็ต แล้วก็ถามไถ่มานิดหน่อย ก็ลองทำตามที่คิดไว้ มันก็เป็นไปตามที่คิดไว้จริงๆ ;D
ถอยออกจากบ้าน ออกตัวได้ ไม่ดับเว้ย 5555+ ดีใจมาก ขับผ่านป้อมยาม ออกถนนเมนหมู่บ้าน คราวนี้ตื่นเต้นไปหน่อย ออกตัวกระชากเกือบดับแน่ะ ยามหัวเราะเลย :-[

หลังจากนั้นก็ขับไปเรื่อยๆ อีเหลื่อยเฉื่อยแฉะ ปล่อยให้รถยุคใหม่เค้าแซงไปให้หมด เปลี่ยนเกียร์ไปเปลี่ยนเกียร์มา สนุกจังวุ้ย ไ้ด้ขับรถที่ไม่มีพวงมาลัยเพาเวอร์เป็นครั้งแรกด้วย

มีอยู่ครั้งนึงออกตัวจากแยก ด้วยความที่กดดันเพราะมีคันอื่นมาจ่ออยู่ เลยผิดจังหวะ ปรากฏว่าดับ!! (คราวนี้แม่อยู่ด้วย) เอาละเว้ยตู ดับกลางสี่แยก!!
พอสตาร์ทได้ก็รีบสิครับ ออกตัวล้อฟรีเลยคราวนี้ ;D แม่หัวเราะใหญ่เลย

สรุปคือประสบการณ์ครั้งแรกกับเกียร์ธรรมดาของผมสนุกมากครับ ไม่เคยคิดว่าขับเกียร์ธรรมดามันจะสนุก นี่ขนาด KE30 นะ ถ้าเป็นรถใหม่ๆ คงมันกว่านี้อีก

แล้วประสบการณ์ครั้งแรกของทุกท่านกับเกียร์ธรรมดาเป็นยังไงกันบ้าง ช่วยๆ เล่าให้ฟังก็ดีครับ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Bluedoft

Re: ประสบการณ์ขับรถเกียร์ธรรมดาครั้งแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 21:01:38 »
โหยยย นี่แหละคือความฝันที่ผมอยากจะทำ ฝึกขับคนเดียวเกียร์ธรรมดา (แต่แถวนี้ไม่มีเกียร์ธรรมดาให้ขับซักคัน -_-")

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ประสบการณ์ขับรถเกียร์ธรรมดาครั้งแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 21:03:15 »
ประสปการณ์หลังจากที่ขับเกียร์ออโต้มาหลายต่อหลายปีโดยไม่ได้จับเกียร์ธรรมดาเลย

ซูบารุ อิมเพรสซ่า 210 ม้า
ได้ขับคันนี้เพราะเจ้าของแลกรถกับผมวันนึง (ความจริงหลายวัน) บิดกุญแจติดเครื่อง บรื้น! แล้วค่อยๆย่องช้าๆด้วยความทรงจำอันเลือนลาง (ตอนเรียนที่โรงเรียนสอนขับรถนี่เรียนเกียร์ธรรมดาครับ แต่หลังจากได้ใบขับขี่มาก็ออโต้ตลอด) เหยียบคลัทช์...........หนักอิ๊บอ๋าย (มิน่า พ่อผมถึงได้บ่นว่าเจ็บเข่าหลังขับรถคันนี้) ตอนขับก็ค่อยๆย่องเหมือนจขกท.แหละครับ จังหวะออกรถ ...... ดับ! ....... แต่จังหวะเปลี่ยนเกียร์ สบาย! สุดท้าย ขับไปถึงมหาลัย.........ขาเดี้ยงไปข้างนึุง หลังเลิกเรียนก็รีบเอารถไปคืนเจ้าของ ขับไม่ไหว!

ไทเกอร์ D4D 2.5J กระบะส่งของ
ขับคันนี้ ไม่ใช่อะไร ไปจ่ายตังค่าซ่อมหัวฉีดแล้วขับกลับมาจากศูนย์ คนขับดันหายหัว ขับเองก็ได้ฟะ เอ๊ะ คลัทช์นิ่ม นิ่มกว่าอิม นิ่มเหมือน6ล้อ แต่อืดอิ๊บอ๋าย จะเชนเกียร์กลับเชนไม่ได้ แต่มันเครื่องดีเซล เข้าเกียร์1 ปล่อยคลัทช์ก็ไปละ เอามันแบบนี้แหละ ค่อยๆย่องกลับโรงงานได้ในที่สุด

.....................

แถม

ได้มีวาสนาลองขับอัลฟ่า โรมิโอ 156 อยู่ทีหนึ่ง โหมด city ขับได้เหมือนเกียร์ออโต้เลย ถ้าไม่นับจังหวะเปลี่ยนเกียร์ที่กระตุกเหมือนเกียร์ออโต้รถยนต์สมัยโบราณ แต่ตอนขับขึ้นทางลาดนี่ค่อนข้างนรก (แต่ที่นรกกว่าคือเบรค ได้ยินเขาลือกันว่ารุ่นประกอบไทยเบรคค่อนข้างแย่ แต่ไม่รู้ว่าคันนี้มันแย่เป็นพิเศษหรือเปล่า)

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 21:16:39 »
ครั้งแรก.....ดับครับ

ตอนนี้ใช้ทุกวัน  ยังมีดับบ้างอยู่เลย ฮ่าาาาๆๆๆๆ

สาเหตุที่ดับเพราะชอบนึกว่าเกีย 2 เป็นเกีย 4
阿蘇山

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 22:03:42 »
ระวังจะติดใจนะครับ

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 22:21:13 »
เคยขับครั้งแรก Toyota  Ae92 เวลาออกตัวเกียร์1 ต้องเลี้ยงคลัทช์นิดนึง
ไม่งั้นมันจะกระตุกแล้วดับ แต่ที่เสียวสุด คือรถติดไฟแดงตรงทางขึ้นสะพานนพวงค์
ใกล้วัดเทพศิรินทร์ คือสะพานมันฃันมาก แล้วเลี้ยงคลัทช์ไม่เก่ง รถมันไหลครับ
รถหลังบีบแตรด่าเช็ด แต่เป็นเหตุการณ์นับสิบปีแล้ว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 22:33:45 »
ลากรอบมันดีครับ เกียร์ออโต้มันสั่งไม่ค่อยได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 22:37:14 »
ขับเกียร์ธรรมดาครั้งแรกก็FORD RANGER 2.5 TURBO คลัทช์แข็งปึ้กเลย

จะเข้าเกียร์2ทีไร ไป4ตลอด ผลคือ ดับ ครับ=='

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 22:41:29 »
ใกล้ได้เข้าสมาคม น่องโป่งแล้ว อิอิ ;D ;D ;D ;D

ผมขับเกียร์ธรรมดามาตั่งแต่ 14 เลยจำไม่ค่อยจะได้แล้ว ตอนนี้ 24 แล้ว
จำได้อย่างเดียว ตอนขับไปถึงทางร่วมแล้วปอดแหกไม่กล้าเสียบเข้าเลน ผลสุดท้ายพ่อขับ 555
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 22:42:49 »
ตอนที่หัดขัยรถครั้งแรกดับเหมือนกันครับ คันที่ขับครั้งแรกจำได้เหมือนจะเป็น Toyota colona delux ไรเนี่ยะแหละ
สมัยรุ่นคุณปู่ ใช่ครับเกียร์ธรรมดาสั่งได้ดั่งใจ ลากเกียร์มันส์ครับ
ผมกลับชอบครัชแข็งๆนะได้อารมฌ์ดี  :D

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 22:51:33 »
ตอนแรกๆ ก็ เหมือน จขท แหละครับ แม่ไม่อยู่ เอาวะ ลักขับเลบละกัน  :D :D
ครั้งแรก.....ดับครับ

ตอนนี้ใช้ทุกวัน  ยังมีดับบ้างอยู่เลย ฮ่าาาาๆๆๆๆ

สาเหตุที่ดับเพราะชอบนึกว่าเกีย 2 เป็นเกีย 4

อันนี้เป็นเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 22:55:13 »
มาร์ช ที่เซ็นทรัลเวิร์ลด์ครับ ไม่ดับ อาจเพราะไม่ใช่สถานการณ์ถนนจริงก็ได้
แต่ก็ยังไม่มีใครให้ยืมเลย จริงๆเพื่อนมี E30 ปู่มี M5 ยุคเดียวกัน แต่เกรงใจ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 22:55:43 »
ทุกวันนี้ผมยังใช้อยู่เลยครับ มิตซู ซิกม่า กาแลนท์ เกียร์ธรรมดา พวงมาลัยไม่พาวเวอร์

บางอารมณ์มันก็สนุกนะ แต่บางทีก็รู้สึกอยากขับเกียร์ออโต้เหมือนกัน

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 23:22:22 »
ครั้งแรกครับ คือหัดขับ Mazda Family ครับ ตื่นเต้นสุด ๆ ปกติขับอยู่ในซอย
จนอยู่มาวันหนึงพ่อชวนไปหัดขับ บนถนนดูบ้าง อีกตอนข้ามสี่แยกตื่นเต้นชมัด
เห็นถนนมันโล่งก็เลยข้ามครับ  ตายละหว่ากูดับกลางแยกเลย หันขวาไป สิบล้อมาอีก
ตื่นเต้นกว่าเดิมอีกครับ ดีนะสตาร์แล้วออกตัวมาได้ ไม่งั้นคงไม่รอดมาป่านี้ครับ
เฮ้อ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 23:35:00 »
ลองแล้วติดใจป่าวครับ

มันให้ความรู้สึกดีกว่าเกียร์ออโต้นะครับผมว่านะ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 23:36:43 »
วันนี้ก็ได้รับเกียรติจากเจ้าคุณพ่อให้ขับรถกลับบ้านครับ
(คุณพ่ออยากให้คุณแม่เห็นว่าคุณลูกผ่านการฝึกสัปดาห์มหาโหดกับเขามาแล้วก้าวหน้าแค่ไหน)
เป็นรถกระบะ sport cruiser 2.5 d4d เกียร์ธรรมดา ครับ
นั่งกันมา ทั้งครอบครัว และทั้งครอบครัวก็ฝากชีวิตไว้กับผม ครับ
ก็มีกระตุกบ้าง กินเลนบ้าง อะไรบ้าง แต่ไม่ดับครับ
ทุกคนปลอดภัยดีครับ แฮ่ๆๆ

ผมคิดว่ากระบะคันนี้มันก็ขับง่ายดีนะครับคลัชต์มันยาวดี(จังหว่ะผ่อน)กะง่ายดี
ไม่เหมือนตอนขับเก๋งเกียร์แบบนี้ดับบ่อยฉิบ.... และสนุกดีตรงที่มีเทอร์โบเนี่ยแหละ เหอๆๆ
ถึงแม้จุดบอดจะเยอะไปหน่อย ทำให้ระแวง เล้กน้อยถึงปานกลาง

ปล.แล้วเคยไหมขับเกียร์ mt ตอนแรกๆไปไหนมาไหนไม่เคยดับแต่พอถึงหน้าบ้านดับซะงั้น ง่ะ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 23:39:22 »
ke30 ญาติคุณ PREM นี่ ได้ใจครับ 30ปี 65000 กม.
มัน กม.แท้ป่าวเนี่ย
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
...........................................................................

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 23:45:20 »
ke30 ญาติคุณ PREM นี่ ได้ใจครับ 30ปี 65000 กม.

บางทีอาจหมุนมาอีกรอบนึงแล้วก็ได้นะครับ อิอิอิ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 23:47:17 »

บางทีอาจหมุนมาอีกรอบนึงแล้วก็ได้นะครับ อิอิอิ

65000 อีกครั้ง  โอเคครับ 5555+

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 03:39:03 »
ต้องแนะนำตัวก่อนว่าปกติผมอ่านเวปนี้มาตลอด แต่ก็ไม่เคยคิด

จะสมัครสมาชิกอะไรแต่อย่างใด อยู่แบบเงียบๆเก็บข้อมูลและความรู้

แต่พอได้อ่านกระทู้นี้นึกอยากจะตอบขึ้นมาทันทีครับ !!!

ด้วยเหตุผล "อิจฉา" 555+

..........................................................................................

ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับ พ่อขับรถเมล์

ทั้งบ้านอ่ะครับ ลุง น้า อา ไม่ขับรถเมล์ก็รถรับจ้าง ทั้งนั้น ตอนนั้น

สมัยก่อนตอนเรียนประถม  ที่บ้านผมมี รถกะป้อของ Suzuku อยู่้ 1 คัน

ตื่นเช้ามาก็ต้องขนของไปส่งแม่ที่ตลาดที่แม่ขายของก่อน แล้วก็ค่อย

ไปเ้รียน เจ้ากะป้อนี่ขับยากมากคับ เครื่องรวนเป็นบางที มันไม่ชอบหน้าหนาวเลย

อากาศเย็นเป็นไม่ได้ คาร์บูจ่ายน้ำมันเพี้ยนตลอด ศูนย์ล้อก็ไม่ได้ กินซ้ายเยอะมาก

พอโตขึ้นมาหน่อยก็ขับ Big-M king cab ของที่บ้าน โอ้โห คลัทซ์นี่ยังกับหินแน่ะคับ

ผมนะอยู่กับเกียร์ธรรมดามาตั้งแต่เด็กๆ จนโต เพิ่งจะมาได้มีโอกาสขับเกียรฺ์ Auto

เมื่อไม่้เกิน 1 ปีมานี้หลังจากที่บ้าน ออก Jazz กับ Yaris มาอย่างละคัน

ผมถึงคิดว่าความรุ้สึกของผมกับเจ้าของกระทู้น่าจะ ตื่นเต้นและดีใจเหมือนกัน

ตอนที่ได้ขับเกียร์ที่ไม่เคยได้ขับครั้งแรก

ปล.แต่ผมอิจฉาเจ้าของกระทู้ตกที่ ไม่น่าจะเคย เข่าแข็งเวลารถติดแบบผม

ตอนที่เ้ข้ามาซื้อของให้แม่ที่ตลาดมหานาค  มันขับสนุกจริงครับ ตอนทางโล่งๆ

แต่ตอนรถติด เกียร์ธรรมดานี่ มัน....ไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 04:48:45 »
ของผมครั้งแรกเหมือนกันครับ แต่เมื่อก่อนปีใหม่นะรู้สึก

กับ 325ci

ออกตัวกระตุกได้อีก คลัชลึกมากก แต่ขอบอกว่าอยากขับอีกครับ สนุกดีตอนเปลี่ยนเกียร์ ฟันฉับๆๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:56:32 »
ผมจำได้ว่าครั้งแรก ขับเกียร์ธรรมดา นี้ ตอน ป.6 มั้งครับ เพราะปกติบ้านผมรถ 5 คันมีแต่ออโต้
จะมี รถ กระบะของออฟฟิศ พ่อ มีวันนึง แก ขับมาจอดบ้าน เพราะ รถ แก เอาไปซ่อม
ผมตื่นมา 6 โมงเช้า เห็นกุญแจ วางอยู่เลยแอบจัดซะเลย.... พอรู้ทฎษดี อยู่ว่า ขับยังไง
เลยลองวนในหมู่บ้าน 2 รอบ หัดขับ ขึ้นสะพาน และ รอบ 3 ก็ ออกถนน ใหญ่เลย
มีกระตุกนิดๆ แต่ไม่มีดับครับ ติดใจมากก

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 11:42:29 »
ผมเคยขับเกียร์ธรรมดา ก็ตอนหัดขับรถใหม่ ๆ  จำได้ว่าที่บ้าน
มีรถบรรทุก 4 ล้อ โตโยต้า ไดน่า อยู่ พอพ่อเผลอ ก็แอบหัดขับ
วนในซอยบ้าน อยู่เป็นปีเหมือนกัน จนเริ่มชิน แต่พ่อไม่รู้ว่าผมแอบขับ
     จนวันนึง นั่งรถไปกับพ่อ  เราก็อยากจะขับเหมือนกัน(โชว์พ่อว่าขับได้)
ก็ขอพ่อขับ  พ่อก็ลังเลอยู่พักนึง (ไม่รู้ว่าผมแอบหัดขับ) จำได้ว่าพอได้ขับ
พ่อนั่งข้าง แอร์ในรถก็เย็น แต่เหงื่อเนี้ยแตกซิกทั้งตัวเลย  มันเกร็งไปหมด
กลัวจะดับ กลัวจะชน ไหนพ่อจะนั่งจ้องตลอดอีก
     และอยากจะบอกว่า รถที่ผมได้ขับขึ้นถนน ครั้งแรกก็คือ โตโยต้า โคโรล่า
KE30 ที่คุณ PREM ได้ขับนั้นละครับ (ตอนนั้นพ่อซื้อมาใหม่ ๆ ด้วย)
     แชร์ประสบการณ์กันครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:28:40 »
ของผมดับ + กระตุกเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:39:53 »

62,xxx แท้ๆ ครับ
เขาใช้น้อยมาก ยิ่งช่วงหลังแก่แล้วเลยยิ่งไม่ได้ขับเลยครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:42:05 »
ลองแล้วติดใจป่าวครับ

มันให้ความรู้สึกดีกว่าเกียร์ออโต้นะครับผมว่านะ
ติดใจสิครับ :D มีโอกาสต้องหาเรื่องขับบ่อยๆ จนกว่าจะชำนาญ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 15:02:14 »
ตอนออกตัวแอบมีกระตุกนิดนึงนะ แต่ก็ตื่นเต้นดี

แถมรถที่ขับไม่มีพวงมาลัยพาวเวอร์เหมือนกันอีก เย้ๆๆๆๆ (Mitsubishi L200 Cyclone)
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 15:49:52 »
ผมเคยขับแต่กระบะดีเซลอ่ะครับ
ความรู้สึกก็คือ ขับสนุก ออกตัวง่าย เลี้ยงคลัทช์แปปเดียวไปละ
ยังไม่เคยขับเครื่องเบนซิน เกียร์ธรรมดาซะที - -*

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 17:41:16 »
ขับเกียร์ธรรมดาครั้งแรกเป็นรถตู้ urvan ของพ่อครับ(รถอายุเท่าผมเลย)....
พ่อเอาไปเปลี่ยนเครื่องกับเกียร์มา ขับยากมากเลย เกียร์ฝืด คลัทช์หนัก....
เคยขับไปติดไฟแดง...พ่อบอกออกเกียร์สองนะ...เราก็เข้าเกียร์เตรียมออกตัว
พอไฟเขียว....ปล่อยคลัทช์....รถกระตุกๆและดับ....กลางสี่แยกเลยกรู....

อีกครั้งเมื่อไม่นานมานี้เอง....ไม่มีไรทำไปศูนย์นิสสันละกัน ไปลองขับมาร์ช
ไปถึง...อ้าวเฮ้ย ไม่มีเกียร์ออโต้ ทำไงหว่า....เซลล์บอกงั้นผมขับให้นั่งละกัน....555 อายตัวเองสุดๆ
เซลล์ขับให้รอบนึง ก็บอกลองขับนะเดี๋ยวสอน...ผลคือออกตัวดับ หัวทิ่มเลย หลังจากนั้นก็ไปได้เรื่อยๆ....หุหุ

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 22:42:06 »
ขับเกียร์ธรรมดาคันแรกก็ nissan nv หล่ะครับ ออกตัวครั้งแรก..ไปไม่ถึง 5 เมตร ก็ ดับกันไปตามระเบียบ หลังจากนั้นก็ขับเกียร์ออโต้มาตลอด จนล่าสุดได้หวนกลับไปเล่นเกียร์ธรรมดาอีกครั้งก็ vigo หล่ะครับ สับ 1 สับ 2 ได้ยินเสียงล้อ เอี๊ยดดด เอี๊ยดดด กันทุกครั้งไป ของมันแรงจริงๆ 555
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH