ผู้เขียน หัวข้อ: เศรษฐกิจดีขึ้นจริงเหรอครับ ข่าวออกมาสวย คนค้าบ่นกันอุบ  (อ่าน 34598 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เจอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ลุงป้าน้าอา มีแต่คนบ่นเรื่องการค้าปีนี้หนักกว่าปีที่แล้ว ทุกคนบ่นหนักมาก แต่มาดูข่าวว่าเศรษฐกิจดีอยู่ มีตัวเลขเพิ่มด้วย งงว่าตัวเลขทีาดีขึ้นนี่เฉพาะบางตัวรึเปล่า เห็นคอนโดฯขึ้นกันเป็นดอกเห็ด ปีหน้าจะเป็นไงบ้างน๊อ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าข่าวออกมาเพื่อสร้างความเชื่อมั่น แต่คนทำมาหากินก็จะรู้ว่ามันไม่ได้ดีจริงๆแบบในข่าว คนตกงาน โดนเลย์ออฟกันก็ยังมีให้เห็นกันอยู่

เอาง่ายๆ เรื่องรถ ที่เราๆๆติดตามกัน ตั้งแต่ปีก่อน บอกตลาดรถปีนี้ฟื้นแน่นอน จนป่านนี้ ตัวเลขก็ยังไม่โตเท่าไหร่

ออฟไลน์ kiwiwi

มันเพิ่มในกลุ่มที่เป็นพวกเจ้าสัว กับบริษัทใหญ่ๆ

อย่างผม อยู่ในแวดวงประกวดราคา เจ้าประจำก็เปลื่ยนมือ จากเคยรู้จักข้าราชการ ก็เปลื่ยนเป็นพรรคพวกที่รู้จักคนมีสีแทน

บอกจะปราบโกงๆ เป็นหนักกว่าเก่าอีก 55555 เฮ้อ

ออฟไลน์ O_o"

แย่กว่าเดิมครับ ไม่ได้มีอะไรดีขึ้นเลย ลูกจ้างทั้งของรัฐและเอกชน จะถูกเลิกจ้างงานอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าเทรนมันเปลี่ยน การค้าขายเดิมๆอาจจะไม่กลับมาดีอีกเลย

ต้องถามก่อนว่า ถ้าเป็นตัวคุณเอง คุณจะเข้าร้านคุณมั๊ย และคุณจะรู้จักร้านตัวคุณเองมั๊ย

ตัวผมเองทุกวันนี้ใช้จ่ายเปลี่ยนไปมาก ของบางอย่างเริ่มไม่ซื้อแล้ว และหลายอย่างที่เราใช้เฉพาะที่เรารู้จัก
ลองนึกดูครับว่าในบ้าน เราซื้อของจากที่ไหนบ้าง

บางครั้งผมอยากให้มองในมุมอื่นบ้าง นอกจากแข่งกันรวย อยากให้ย้อนกลับไป20-30ปีที่แล้ว ว่าเราอยู่กันยังไง  ทำไมทุกวันนี้ดูร้อนรนจัง
เจ้าสัว cp บอกว่า ดีที่สุดเท่าที่เคยเป็นมา ฟังแล้วเหนื่อยแทนคนหาไม่ได้ ถ่หากเราคิดเปรียบเทียบ

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
ปีหน้าจะดีขึ้น คงแค่ฝันครับ :'( คงรอชาติหน้าตอนบ่ายๆ ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าดีขึ้นบางกลุ่ม แย่ลงบางกลุ่ม

ดีขึ้นก็KFC McDONALD บริษัทรถยนต์หรูๆ ร้านอาหารห้องแอร์ ร้านกาแฟยี่ห้อดังแก้วละร้อยสองร้อย ขายดีขยายสาขากันทั่วไทย ผลประกอบการแน่นๆ CPall cpf True central major minor ตลาดนัดใหญ่ๆคนเดินแน่น แม่ค้าขายเครปบอกกำไรวันละ2-3พัน
โรงงานประกอบรถบีเอ็ม มินิ โตนะปีนี้ พวกนำเข้านี่โตเลยหละ

ขายอะไหล่รถแพงๆดีขึ้น

พวกที่แย่ลง
พวกอาเจ็กขายบะหมี่ คนขายข้าวแกง ร้านขายวัสดุก่อสร้างบ้านๆ 
โรงงานทอผ้า สิ่งทอ เจ๊งหมด กลุ่มอิเล็กทรอนิกส์ปีนี้ก็เริ่มแล้ว อะไหล่รถเก่านิดนึงขายไม่ได้เลย

คิดเอาสิครับ ข้าวกล่อง7-11กล่องละ40กระเพราไก่ไข่ดาว เวฟให้ มีแสตมป์แจก เนื้อไก่ล้วนๆ กับข้าวแกงที่เอามัย หนังกระดูกสับจานละ40

คนกินอันไหน?
เคยเข้าแถวรอKFC ดูเลขคิวของทั้งวันิ1พันกว่ารายการแล้ว

วิถีชีวิตเปลี่ยนตั้งแต่300บาทนั่นแหละ คนงานผมมี150กินข้าวแกง25 สามมื้ออยู่ได้ แต่ไม่เคยไปเที่ยวห้าง มีเงินเหลือ พอมี300ผ่อนรถเก๋งเล็กเดือนละ3xxxบาท ขับรถเที่ยว กินKFC อาทิตย์ละสองสามครั้ง แถมค่าน้ำมันอีกเดือนละสองสามพัน มันไม่เหลือไปใช้อย่างอื่นแล้ว

เข้าแบบPhilipineเป๊ะ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
มันเพิ่มในกลุ่มที่เป็นพวกเจ้าสัว กับบริษัทใหญ่ๆ

อย่างผม อยู่ในแวดวงประกวดราคา เจ้าประจำก็เปลื่ยนมือ จากเคยรู้จักข้าราชการ ก็เปลื่ยนเป็นพรรคพวกที่รู้จักคนมีสีแทน

บอกจะปราบโกงๆ เป็นหนักกว่าเก่าอีก 55555 เฮ้อ

ผมกำลังคิดอยู่เลยว่าผู้รับเหมาทำสะพานข้ามแยก โรงพยาบาลนพรัตน์ฯ  นี่เป็นพวกคนมีสีหรือเปล่า พี่แกเล่นของใหม่ถอดด้ามเลยแฮะ ทั้ง รถเจาะเข็ม รถแมคโคร  แล้วดูการทำงานการวางแผนงานแล้ว ทำไมมันเหมือนมือใหม่จังเลย ไหนจะผ้าใบกันฝุ่นที่กันอะไรไม่ได้เลย เศษดินโคลนเลอะออกมาข้างนอก ป้ายไฟเตือนก็น้อยนิด  กรวยแบ่งเลนใช้ตะปูตอกเอานะเธออย่าเผลอเหยียบหละ  วันนี้ก็มีน้ำรั่วเซาะดินออกมาข้างนอกอีก เฮ้อ ผมก็เข้าใจอะนะว่าก่อสร้างมันก็มีเลอะบ้าง แต่นี่มันเลอะเกินไปจริงๆ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ SP

ที่บ้านทำกิจการเครื่องเย็น ขายของไม่ได้เลยครับ ถ้าไม่มีงานเซอร์วิสนี่คงเจ๊งไปนานละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แย่ลงมากครับ ขนาดที่บ้านผมภาคใต้เป็นกลุ่มที่เคยเชียร์ๆพวกนี้ยังพูดเลยว่า ตอแหล  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าดีขึ้นบางกลุ่ม แย่ลงบางกลุ่ม

ดีขึ้นก็KFC McDONALD บริษัทรถยนต์หรูๆ ร้านอาหารห้องแอร์ ร้านกาแฟยี่ห้อดังแก้วละร้อยสองร้อย ขายดีขยายสาขากันทั่วไทย ผลประกอบการแน่นๆ CPall cpf True central major minor ตลาดนัดใหญ่ๆคนเดินแน่น แม่ค้าขายเครปบอกกำไรวันละ2-3พัน
โรงงานประกอบรถบีเอ็ม มินิ โตนะปีนี้ พวกนำเข้านี่โตเลยหละ

พวกที่แย่ลง
พวกอาเจ็กขายบะหมี่ คนขายข้าวแกง ร้านขายวัสดุก่อสร้างบ้านๆ 
โรงงานทอผ้า สิ่งทอ เจ๊งหมด กลุ่มอิเล็กทรอนิกส์ปีนี้ก็เริ่มแล้ว อะไหล่รถเก่านิดนึงขายไม่ได้เลย

คิดเอาสิครับ ข้าวกล่อง7-11กล่องละ40กระเพราไก่ไข่ดาว เวฟให้ มีแสตมป์แจก เนื้อไก่ล้วนๆ กับข้าวแกงที่เอามัย หนังกระดูกสับจานละ40

เคยเข้าแถวรอKFC ดูเลขคิวของทั้งวันิ1พันกว่ารายการแล้ว

วิถีชีวิตเปลี่ยนตั้งแต่300บาทนั่นแหละ คนงานผมมี150กินข้าวแกง25 สามมื้ออยู่ได้ แต่ไม่เคยไปเที่ยวห้าง มีเงินเหลือ พอมี300ผ่อนรถเก๋งเล็กเดือนละ3xxxบาท ขับรถเที่ยว กินKFC อาทิตย์ละสองสามครั้ง แถมค่าน้ำมันอีกเดือนละสองสามพัน มันไม่เหลือไปใช้อย่างอื่นแล้ว

+1 เห็นภาพตามไปด้วยเลยครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ถ้าเอาธุรกิจที่ผมทำอยู่ 2-3 ตัว มีทั้งแย่ลงและดีขึ้นครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ฟังคนรู้จักบอกแย่ลง

ออฟไลน์ scotch_fillet

พวกที่แย่ลง

ถูกต้องเลยครับ

คนทุกระดับเกิดการshift up ในlife style แต่ลึกๆแล้ว กลวงๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สิ่งทอโตขึ้นเรื่อยๆนะครับ แต่เฉพาะกับกลุ่ม hi-end หรือผลิตแบรนด์ดังๆ

ส่วนเจ้าเล็กๆก็ต้องกระโดดมาตัดราคาเอาจำนวนมาเพื่อจะได้มีงานหล่อเลี้ยงระบบ

แต่คนรอบตัวหลายคนก็มีทั้งดีขึ้น แย่ลง เฉลี่ยๆกันไปตามวงจรครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สิ่งทอโตขึ้นเรื่อยๆนะครับ แต่เฉพาะกับกลุ่ม hi-end หรือผลิตแบรนด์ดังๆ

ส่วนเจ้าเล็กๆก็ต้องกระโดดมาตัดราคาเอาจำนวนมาเพื่อจะได้มีงานหล่อเลี้ยงระบบ

แต่คนรอบตัวหลายคนก็มีทั้งดีขึ้น แย่ลง เฉลี่ยๆกันไปตามวงจรครับ

มันคงเป็นยุกของนายทุนกินรวบจริงๆแล้วสินะครับ

Hi-end, Brand name โตเต็มที่ รายย่อย โรงงานทอผ้าดิบ ทำเสื้อเล็กๆเฉพาะนครปฐมนี่ เจ๊งไปเป็นสิบโรงงานแล้ว สามปีมานี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 04:01:23 โดย Jae »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตัวเลขรวมอาจจะดีขึ้นหรือเปล่าไม่รู้ แต่เหลือผู้แข่งขันที่มีศักยภาพน้อยราย...

สายป่านสั้นก็ตายไปตามระเบียบ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
น่าจะอยู่ที่ จับทิศทางลม เก่งหรือเปล่า จับกระแสไหวไหม เช่น ญาติผมรับเหมา มันเปลี่ยนจากSMEs ไปเป็นรับงานเล็ก Sub-contact  รับงานเหมาในนิคมอุตสาหกรรม ตอนนี้วิ่งตัวเป็นเกลียว เพราะหาคนงานลงหน้างานไม่ทัน ขนาดเลิกทำบางที่ไปแล้ว แถวระยอง ไปทำ ปราจีนฯ ตอนนี้ประจำ3-4เดือนอยู่อยุธยา ผมว่าโรงงานพวกนี้เป็นแหล่งที่เขาปรับตัว เช่น น้ำดื่มชูกำลังรายใหญ่ จ้างไป 3เดือนทำระบบไฟ เครื่องจักรใหม่ พออีกบริษัทในนิคมฯ รู้ว่าคู่แข่งทำ มันก็มาจ้างต่อไปทำระบบฯ อีก 2ราย คือ ชาเขียว กับน้ำอัดลมกระป๋อง ....

ต่อมากลับไปทำงานท่อโรงกลั่นที่ระยอง รับงานที่ปราจีนฯ (นิคมฯ304 และอีกที่นึงยังไม่ลงหน้างาน) คือ หาคนงานแทบจะขวิดกัน งานก่อสร้าง งานไฟฟ้า งานเซฟตี้โรงงาน งานซ่อมบำรุง ไอ้อย่างหลังๆ นี่ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว มาหยุดเอาตรุษจีน ตอนนี้ ต่ออีกแล้ว ...

พี่แกออกรถรับส่งคนงาน ปิคอัพอีก 1+ขนเครื่องมีออีก 1คัน ตัวเองแยกรถใช้ไม่ไหวออกเก๋งอีกคัน คือ มันยุ่งไปหมด งานเยอะมากเงินก็หมุนเต็มๆ

คือ หาคนงานลงไซท์งาน น่าจะมีแห่งละ 50-60คน /นิคมฯ เพราะทำเสร็จแล้วต่อไปก็กิน... บริการหลังการขาย ไหนจะมีโซลาร์ฟาร์มอีก อะไรก็ช่าง กินยาวๆ ครับ ตอนนี้

ผมว่ามันอยู่ที่ ............. ทิศทางเงิน กระแสมันไหลไปทางไหน ปีนี้ มันจะเพิ่มไปเรื่องอื่นๆ อีก