ผู้เขียน หัวข้อ: ความห่วยแตกของศูนย์"Honda พระราม7" ตั้งวาวล์ทำเกลียวน็อตกระเดื่องกดวาวล์เสีย  (อ่าน 8251 ครั้ง)

ออฟไลน์ wahahaman

• Newbie
  • *
ทำเกลียวน็อตกระเดื่องกดวาวล์เสีย       

เรื่องคือเกียร์รถผม(ACCORD G7 2003) มันรวนๆ เข้า D แล้วปล่อยไหล เกียร์จะกระตุกแล้วเข้า safe mode คือวิ่งแค่ 3 เกียร์ ก็เลยเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ทางศูนย์ก็แจ้งมาว่าต้องเปลี่ยนหัวเทียนแล้วปรับตั้งวาวล์ไอดี-ไอเสีย สาเหตุอาจเป็นเพราะรถผมติดแก๊ส ทำให้วาวล์ยัน ทำให้กำลังอัดของกระบอกสูบไม่พอ ส่งผลกับเกียร์ ผมก็โอเค จัดไป ตอนรับรถก็ทดสอบดู เออ อาการหายเว้ย ดีใจว่ะ ก็รีบออกไปรับแฟน พอกลับถึงบ้าน เฮ้ย ทำไมเสียเครื่องมันแปลกๆวะ คือมันจะดังแต็กๆเหมือนเหล็กเคาะกัน รุ่งเช้าก็เอารถเข้าศูนย์ ช่างบอกว่า ต้องตั้งวาวล์ตอนเครื่องเย็น ไม่งั้นมันจะดัง(อ้าวแล้วไมเมื่อวาน คุณช่างไม่ตั้งตอนเครื่องเย็นหว่า) คงต้องรอนานหน่อยนะครับ เออ จัดไปไอ้น้อง ทำไงได้วะ รอก็รอ เข้าไป 7.30 รอถึงบ่ายๆ ช่างแจ้งว่าเกลียวน็อตกระเดื่องกดวาวล์คุณพี่เสีย อุแม่เจ้า งานเข้าแล้วกรู ตอนก่อนเข้ายังดีๆ เสียได้ไงวะ(ตอนนั้นผมไม่รู้ว่าเป็นเพราะฝีมือช่าง) ทางศูนย์ก็แจ้งว่า ซ่อมก็ประมาณ 2-3 พัน เปลี่ยนใหม่ก็ 4-5 พัน ผมเห็นท่าไม่ดีก็เลยเผ่นก่อนดีกว่า ไปทำอู่นอกก็ได้วะ แถมก่อนออกพนักงานก็กำชับให้รีบทำนะพี่เดี๋ยวน็อตหลุดเครื่องพังเลยนะครับ(ขอบใจมากที่เตือนครับไอ้คุณน้อง) ก็เลยไปเข้าอู่พี่บ็อบบี้ พอเปิดเครื่องออกมาดู ช่างก็บอกว่า เฮ้ย นี่ช่างศูนย์มันขันน็อตปีนเกลียว ทำให้เกลียวพังนี่หว่า ผมก็โมโห โทรไปจัดการกับพนักงาน ผมโมโห บอกว่า ผมถ่ายรูปเป็นหลักฐานไว้หมดแล้ว ถ้าไม่รับผิดชอบ จะเอาลงเน็ต พนักงานผู้แสนดีก็กลายร่างเป็นจอมมารอย่างทันที บอกว่าถ้าพี่จะประจานทางเน็ต หรือจะฟ้องก็เอาเลย กำ อึ้งไปชั่วขณะ เออ ง้อมันหน่อยว้า(กลัวเสียตังค์) ผมก็เลยเย็นลง บอกเออไอ้น้อง พี่กำลังรมณ์เสียขอโทษด้วยก็แล้วกัน ตกลงกันดีๆก็ได้ น้องเค้าก็คุยกะผู้จัดการ แล้วโทรมาหาผม บอกว่า งั้นพี่อาจต้องออกค่าน็อตที่หัวมันแบะนะ เพราะอาจเป็นมาก่อนแล้ว (แน้ ตั้งแต่ซื้อมาจนติดแก๊ส กรูยังไม่เคยเปิดเครื่องมาตั้งวาวล์เลยสักที เข้าศูนย์บางซื่อทีไรเขียนว่าตั้งวาวล์แล้วก็วงเล็บว่าฟังเสียงวาวล์ทู๊กที เออ วาวล์ยันอาจไปทำให้หัวน็อตมันแบะก็ได้วะ ช่างมันจ่ายแค่ค่าน็อตก็ยังดีวะ) ผมก็ตกลง เอารถกลับเข้าศูนย์พระราม 7 พนักงานบอกว่า รถคงเสร็จเสาร์เย็นนะครับพี่ กำ แล้วกรูจะเอารถที่ไหนไปใช้รับส่งลูกเมียว้า เลยลองโทรไปออดอ้อน ขอรถ เดโม มาใช้ แต่ตอนนี้โดนปฏิเสธเรียบร้อยแล้วครับเพราะไม่มีรถ(แล้วไอ้รถทดลองขับสองคันสีขาวจั๊ว FREED กะ CIVIC ที่จอดอยู่ข้างหน้าห้องรับรองลูกค้าสีขาวนั่นมันรถไรหว่า) บอกแต่ว่าจะเร่งงานให้เร็วขึ้น ความผิดผมก็ไม่ใช่ รถก็ไม่มีใช้ เซ็งครับเซ็ง เลยมาเล่าสู่กันฟังเพื่อหลีกเลี่ยงก็แล้วกันนะครับ

• Newbie
  • *
ส่งเรื่องไปศูนย์ใหญ่แล้วครับ ทางพระราม 7 จึงโทรมาบอกว่า จะเร่งให้เร็วสุดพรุ่งนี้เย็น แต่ไม่รับปากครับ

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
งานเข้าอีกแล้วค่ะ..ฮอนด้า  เฮ่อ...

เป็นกำลังใจให้นะคะ.. ขอให้รถกลับมาเป็นเหมือนเดิม ^^

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เอาอีกแล้ว Honda เฮ้ออออ

ขอให้ปัญหาคลี่คลายเร็วๆนะครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
ศูนย์ทำเสียอีกแล้วววววววววว
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ car mood

เห็นใจครับ

เดี๋ยวนี้เข้าศูนย์บริการกันที ก็ต้องภาวนากันที  ว่าช่างจะทำรถเราออกมาดีหรือเลว

ออฟไลน์ oun

แง่ว ออกรถศูนย์นี้ซะด้วย

ออฟไลน์ Lookkaew

ก็ประจานมันทางเน็ตแบบนี้ล่ะ ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ exodus

เดี๋ยวนี้รู้สึกงานไม่เรียบร้อยเลย ไม่ตรวจทานให้เรียบร้อย เดือดร้อนกันไปหมด แย่จัง

ออฟไลน์ srattha

อุย เพิ่งเอารถไปเช็คระยะศูนย์นี้มาเหมือนกันดีว่ารอดตัว

ยังไงขอให้รถจขกทกลับมาปกตินะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้กำลังใจครับ

• Newbie
  • *
ตอนนี้ทางศูนย์ได้ประกอบรถผมเรียบร้อย เหลือแต่ทดสอบวิ่ง คาดว่ารับรถเย็นนี้ จากที่ต้องรับวันเสาร์ ทางศูนย์ก็ได้รับผิดชอบอย่างดีที่สุดตามที่เขาจะทำให้ผมได้แล้ว ผมก็ขอบคุณทางศูนย์ด้วยแล้วกันนะครับ และขอบคุณทุกๆคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
หึหึ น่ากลัวจริงๆ โชคดีไม่หวานจนกลิ้งได้ ไม่งั้นละก็ ...
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับกับเหตุการณ์แบบนี้

จริงๆแล้วช่างศูนย์ ไม่ได้เก่งอะไรมากมายหรอกครับ ผมขอยืนยัน

อาจจะมีช่่างที่รุ้จริงอยู่ 2 -3 คน ที่เหลือเด็กฝึกงานครับ

สมัยผมเรียน ปวช เมื่อ 4-5 ปี ที่แล้ว ต้องฝึกงงานที่ Honda พระราม ..

ผมก็ต้องทำทุกอย่างล่ะครับ รับรถมาหัวหน้าก็เห้ยยยย ยกเกียร์

เห้ยยยย ตั้งเช็คระยะ ถ่ายน้ำมัน เปลี่ยนกรอง คือสากกะเบือยันเรือรบล่ะครับ

ผมว่ารถคุณอาจจะเป็นเพราะฝีมือเด็กฝึกงานก็ได้นะครับผม ^^

ปล.ด้วยความเคารพ ตอนฝึกงานผมเลี่ยงงานเก่ง ส่วนมากจะยืนให้กำลังใจเพื่อน

เลยยังไม่เคยทำรถใครเสียหายนะครับ แหะๆ