ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามว่าเครื่องบินพาณิชย์สามารถเร่งความเร็วจนออกนอกโลกได้มั้ยครับ  (อ่าน 62948 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  อันนี้ขอความรู้physic ว่าจะมีเครื่องยนต์ที่จะเร่งจนออกนอกโลกได้มั้ย (ถ้าไม่นับยานอวกาศ)
ผมสงสัยว่าถ้ากัปตันแกล้งบินสูงไปเรื่อยๆจะออกนอกโลกได้มั้ย มันถูกจำกัดด้วยกฏphysic อะไรหรือปล่าว
หรือเป็นเพียงกัปตันไม่ทำเอง
   การออกนอกโลกตามกฏphysic ต้องเกี่ยวกับปัจจัยอื่นนอกจากความเร่งหรือปล่าว
    ในคำถามเดียวกัน ถ้าเป็นเป็นเครื่องบินรบF ต่างๆ. จะบินจนออกนอกโลกได้มั้ยหรือเค้าไม่ทำกันเองครับ
     งงมั้ย

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
คิดว่าไม่ได้ครับ เครื่องคงไม่มีแรงพอจะหนีแรงดึงดูดของโลกจนออกไปชั้นบรรยากาศนอกโลกครับ อันนี้คิดเองนะครับ รอผู้รู้จริงมาตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ TDCI

ไม่ได้ หลักการง่ายๆยิ่งสูงอากาศยิ่งบาง  บนสูงระดับหนึ่งแรงยกที่ปีกมีค่าเท่ากับ 0

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
คิดว่าออกไม่ได้เช่นกันครับ แต่สามารถบินสูงจนอากาศภายในเป็นสุญญากาศได้ครับ เคยดู mega clever ใช้เครื่องบินแบบนี้แหละ ข้าวของ คนลอย แบบตอนอยู่นอกโลกเลยครับ อยากไปลองบ้างครับ ฮ่าๆ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ toonnazaone

อากาศบางจนเครื่องยนต์ดับก่อนดิคับ เครื่องบินที่ไปได้ถึงสุดขอบได้นะจะเป็นsr71 นะคับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ในวิชาฟิสิกส์ ความเร็วหลุดพ้น คือ อัตราเร็วที่พลังงานจลน์บวกกับพลังงานศักย์โน้มถ่วงของวัตถุแล้วมีค่าเป็นศูนย์ [nb 1] ความเร็วหลุดพ้น คือ ความเร็วที่จะพาวัตถุไปได้ไกลจนพ้นจากอิทธิพลของแรงโน้มถ่วงของโลกได้พอดี ถ้าต้องการส่งยานอวกาศออกไปให้พ้นจากสนามโน้มถ่วงของโลก ต้องทำให้ยานอวกาศเคลื่อนที่ด้วยความเร็วมากกว่าความเร็วหลุดพ้น ความเร็วหลุดพ้นมีค่าประมาณ 11.2 km/s หรือ 40,320 km/h

https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B9%87%E0%B8%A7%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B9%89%E0%B8%99

เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

ผมคิดว่าไม่น่าจะได้ครับ คำนวณคร่าวๆจากสูตรทางฟิสิกส์แบบขำๆนะครับ
รัศมีโลกเราตีเล่นๆไว้สัก 6000 กม นิดๆ แรงโน้มถ่วงเป็น -9.8 m/s^2
กดเครื่องคิดเลขแบบคร่าวๆนี่ต้องใช้ความเร็วหลุดพ้นเกือบๆ 40,000 กม/ชม
ซึ่งเครื่องบินเจ็ทนี่ทำความเร็วสูงสุดอยู่ที่ประมาณ 3000-4000 +- กม/ชม
คิดว่าไม่น่าจะไปถึงความเร็วหลุดพ้นได้แน่ๆ แต่จรวดนั้นใช้เชื้อเพลิงเป็นไฮโดรเจนและฮีเลี่ยม
มันจะเกิดพลังงานมากกว่าเครื่องบินเจ็ทเยอะครับ
... ที่พิมๆมานี่คือความรู้พื้นฐานนะครับ ถ้าจะเอาทฤษฎีชัวๆรอพี่ๆมาตอบดีกว่า

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่ไหวหรอกครับ
1. อากาศบางลง น่าจะเครื่องกระตุกดับไปก่อน
2. ออกนอกโลกเลยต้องชนะแรงดึงดูดโลก ซึ่งเครื่องบินที่ใช้เชื้อเพลิงปกติยังไม่เห็นใครทำได้ ส่วนใหญ่ก็ไฮโดรเจนเหลว แถมมี 2-3 ถังใหญ่ๆใหญ่มากด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2016, 21:04:48 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ poseidon

• Newbie
  • *
คิดว่าออกไม่ได้เช่นกันครับ แต่สามารถบินสูงจนอากาศภายในเป็นสุญญากาศได้ครับ เคยดู mega clever ใช้เครื่องบินแบบนี้แหละ ข้าวของ คนลอย แบบตอนอยู่นอกโลกเลยครับ อยากไปลองบ้างครับ ฮ่าๆ

ขอแก้ไขนะครับ อันนั้นเป็นการบินจำลองสภาวะไร้น้ำหนักนะครับ
เครื่องบินจะบินขึ้นไปสูงได้ระดับ แล้วบินลงมาให้อัตราเร่งแนวดิ่งเท่ากับแรงจี คนก็จะลอยๆ คล้ายอยู่ในอวกาศ

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้ครับ stall ก่อน

ออฟไลน์ akewizard

เครื่องบินพาณิชย์ที่บินได้ก็เพราะมีอากาศไหลผ่านใต้ปีกทำให้เกิดแรงยกขึ้นครับ
ยิ่งสูงอากาศมันก็ยิ่งบาง แรงยกตัวที่ปีกก็น้อยลงเรื่อยๆ จนไปสูงที่สุดเท่าที่อากาศมันเหลือให้บินได้ครับ
สรุปว่าบินออกไปไม่ถึงอวกาศครับ

มันจะมีเครื่องบินทางทหารบางรุ่น (เช่น SR-71)ที่สามารถบินขึ้นไปได้สูงๆจนเห็นขอบโลกโค้ง แต่นั่นก็ยังไม่พ้นชั้นบรรยากาศนะ

พวกที่บินออกไปอวกาศเองได้ ต้องบินออกไปด้วยพลังขับเคลื่อนของตัวเองล้วนๆไม่ต้องพึ่งพาแรงยกของปีก
(กระสวยอวกาศบางรุ่น ใช้วิธีเกาะหลังเครื่องบินลำใหญ่ๆแล้วเอาไปปล่อยกันกลางอากาศที่ความสูงมากๆ ช่วยร่นระยะทางแนวดิ่ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คงไหม้หมดก่อนครับ

ขอบคุณทุกความเห็น กระจ่างมากเลยครับ. หายคาใจสักที.  สงสัยมานาน

เพิ่งรู้ว่ามันต้องเร็วขนาดสี่หมื่นกว่า km/h เลยเหรอเรี่ย :-[

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอแก้ไขนะครับ อันนั้นเป็นการบินจำลองสภาวะไร้น้ำหนักนะครับ
เครื่องบินจะบินขึ้นไปสูงได้ระดับ แล้วบินลงมาให้อัตราเร่งแนวดิ่งเท่ากับแรงจี คนก็จะลอยๆ คล้ายอยู่ในอวกาศ

ขออภัยสำหรับข้อมูลที่ผิดพลาดครับ ผมเข้าใจผิดมาโดยตลอดเลยนะเนี่ย ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมไม่รู้ว่าเครื่องยนตร์ของเครื่องบินทำงานเป็น 4 จังหวะเหมือนรถยนตร์ไหม ถ้าเหมือนจังหวะ ดูด อัด ระเบิด คาย เริ่มต้นแค่ดูดก็ไปไม่รอดแล้วเพราะไม่มีอากาศให้ดูด เครื่องก็ดับ ก็ไม่มีแรงส่งไปต่อ

ออฟไลน์ oatekung

ฝากถามต่อนิดครับ ลูกมาถาม แล้วบอลลูน ลอยออกไปนอกโลกได้ไหมคับ -_-'  :'(

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้ครับ เครื่องบิน บินได้ด้วยแรงยกของอากาศที่ที่กระทำต่อปีกเครื่องบินถ้าอากาศเบาบางลงจนถึงจุดหนึ่งแรงยกจะไม่พอ

ยังมีกำลังขับของเครื่องยนต์ที่ต้องใช้การขับอากาศ(thrust) ถ้าอากาศเบาบางลงมันก็ไม่มีอะไรจะมาขับ

แล้วยังมีความต้องการ O2 สำหรับเครื่องเทอร์โบแฟนอีก สูงมากๆ O2 ก็น้อยลงก็ไม่พอสันดาปน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

ความรู้งูๆปลาๆจากการเล่น Flight sim  :-[

เพิ่มเติม : บอลลูนน่าจะลอยไปได้แค่ขอบบรรยากาศครับแต่ก็ขึ้นกับความทนทานของวัสดุที่ใช้ทำบอลลูนด้วย เพราะบอลลูนลอยได้ด้วยก๊าซที่เบากว่าอากาศยิ่งลอยสูงความกดอากาศก็จะลดลงเรื่อยๆบอลลูนก็จะขยายตัวออกเรื่อยๆ จนถึงจดที่ตัวบอลลูนทนไม่ได้ก็ระเบิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2016, 22:47:28 โดย Tae_Mhee »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่มีความรู้ครับ ถ้าเอาแค่ความเร็วสูงสุดที่เครื่องบินพาณิชย์บินได้ อันนี้ไม่แน่ แต่ผมดูตลิปนี้แล้วอยากนั่งเป็น 1ในนี้บ้างจริงๆ

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ขออภัยสำหรับข้อมูลที่ผิดพลาดครับ ผมเข้าใจผิดมาโดยตลอดเลยนะเนี่ย ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับ
ประมาณนี้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
คบ. พาณิชย์ ไม่ได้ครับ

ขนาดเครื่องบินทหารยังไม่ได้เลย
คบ.ทหาร ที่บินได้สูงสุด 80,000 ฟุต คือ SR71-Blackbird ปัจจุบันปลดประจำการไปแล้ว
บินได้สูงสุด 24.4 กม. จากพื้น บินได้เร็วสูงสุด 3.3 มัค
บินได้แค่ระดับชั้นกลางของชั้นสตราโทสสเฟียร์เอง

เอางี้ครับ จรวด 1 ลูก ยังยิงไม่พ้นชั้นบรรยากาศเลย
จรวดรัสเซีย s-300 ที่สอย SR71-Blakbird ตก เมื่อปี 1960 ซึ่งบินที่ 70,000 ฟุต (20 กม.) ยิงได้สูง 90 กม.
รุ่นใหม่ s-400 ยิงได้สูง 180 กม.

ว่าแต่เราพูดถึงเครื่องบินแล้วรึ
ไปไกลมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สุดยอด อยากไปบ้าง ฮา...

ออฟไลน์ AkE

เครื่องบินพาณิชย์ไม่ได้ครับเพราะเครื่องยนต์กับปีกถูกออกแบบมาให้บินถึงความสูงประมาณ 5-6 หมื่นฟุตซึ่งจริงๆแล้วก้ไม่ได้บินถึงความสูง

นั้นครับส่วนใหญ่จะอยู่ประมาณ 35000-43000 ฟุตครับ ก้มี เครื่อง concorde อะครับที่บิน cruise ได้ที่ 5-6 หมื่นฟุตแต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้

บินแล้ว ถ้าสูงกว่าเพดานบินที่ว่าไว้ แรงดันอากาศจะต่ำมากทำให้ปีกเสียแรงยกครับเพราะกำลังเครื่องยนต์ไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่ได้หรอกครับ เค้าไม่ได้ออกแบบให้ทำแบบนั้น

ออฟไลน์ bluecef169

• **

เพิ่มเติม : บอลลูนน่าจะลอยไปได้แค่ขอบบรรยากาศครับแต่ก็ขึ้นกับความทนทานของวัสดุที่ใช้ทำบอลลูนด้วย เพราะบอลลูนลอยได้ด้วยก๊าซที่เบากว่าอากาศยิ่งลอยสูงความกดอากาศก็จะลดลงเรื่อยๆบอลลูนก็จะขยายตัวออกเรื่อยๆ จนถึงจดที่ตัวบอลลูนทนไม่ได้ก็ระเบิดครับ
[/quote]

ไม่ใช้นะครับ บอลลูนที่ใช้กันกับลูกโป่งสวรรค์คนละเรื่องกันครับ ลูกโป่งสวรรค์อัดด้วยก๊าซที่เบากว่าอากาศจริง แต่บอลลูนลอยได้ด้วยอากาศร้อนครับ(สังเกตุมีเครื่องพ่นไฟใต้บอลลูนเหนือกระเช้าที่คนนั่ีงไป) เพราะฉะนั้นบอลลูนจะลอยูงได้แค่ที่อากาศร้อนจะมีแรงยกตัว ถ้าขึ้นไปสูงมากๆอากาศด้านบนเย็นลงเรื่อยๆจนทำให้อากาศในบอลลูนเย็นบอลลูนก้จะไม่ลอยขึ้นอีกต่อไปเพราะขาดแรงยกตัวครับ(ที่ 35000ฟุต อุณหภูมิติดลบ 42องศาเซลเซียสนะครับ)
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ bluecef169

• **
ผมไม่รู้ว่าเครื่องยนตร์ของเครื่องบินทำงานเป็น 4 จังหวะเหมือนรถยนตร์ไหม ถ้าเหมือนจังหวะ ดูด อัด ระเบิด คาย เริ่มต้นแค่ดูดก็ไปไม่รอดแล้วเพราะไม่มีอากาศให้ดูด เครื่องก็ดับ ก็ไม่มีแรงส่งไปต่อ

เครื่องยนต์เจ๊ทของเครื่องบินรบ หรือเทอร์โบแฟนของเครื่องพาณิชย์ หลักการคล้ายกันครับ เป็นเครื่องสันดาบภายในเหมือนกัน แต่ไม่มีจังหวะแบบเครื่องยนต์รถครับ จะใช้หลักการเผาไหม้เชื้อเพลิงในห้องเผาไหม้เกิดเป็นก๊าซร้อนคล้ายเครื่องยนต์จรวดแล้วเอาก๊าซร้อนนั้นไปหมุนใบเทอร์ไบน์ในห้องถัดไปสร้างแรงหมุนไปปั่นใบพัดสร้างแรงดึงอากาศมาไหลผ่านตัวเครื่องให้เกิดแรงยกและเคลื่อนที่ไปข้างหน้าในเครื่องบินพาณิชย์ (ในเครื่องบินรบก็คล้ายกันจะต่างที่ขนาดใบพัดและอาศัยแรงจุดระเบิดขับดันช่วยในด้านท้ายเครื่องหรือ afterburn) เพราะฉะนั้นไม่ว่าจะทำงานแบบไหนย่อมต้องอาศัยอากาศในการเผาไหม้ ซึ่งทำให้ไม่สามารถบินสูงไปกว่าชั้นที่ไม่มีอากาศหรือ O2 ได้ แต่เครื่องจรวดเผาไหม้โดยการฉีดทั้งเชื้อเพลิงและ O2เข้าห้องเผาไหม้(ไม่มีชุดเทอร์ไบน์เหมือนเครื่องเจ็ท)สร้างแรงขับดันไปที่ด้านท้ายเครื่อง จึงบินออกนอกชั้นบรรยากาศได้
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ z4kas

กระทู้นี้สนุกมาก
หัวข้อเหมือนไม่น่าจะมีอะไร
แต่อ่านแล้วเพลินดีจริง ๆ

มีกระทู้แบบนี้บ่อย ๆ ก็ดีนะ

ออฟไลน์ Jacob

ถ้าบินออกไปจะวิ่งยังไงต่อ ในเมื่อไม่มีอากาศ แค่บรรยากาศชั้นสูงๆ อากาศก็เบาบางไม่พอเป็นไอพ่นแล้ว

แต่ถ้าเครื่องบินรบล่ะ แล้วหันเครื่องตั้งฉากกับพื้นโลก ใช้แรงดันจากเครื่อง ไม่ได้ใช้แรงยกจากปีก แบบนั้นน่าจะได้ (แต่ติดตรงมันตั้งลำให้ฉากไม่ได้อยู่ดี เพราะถ้าอากาศเบาบาง เครื่องก็จะเอน ไม่ตั้งตรง นึกถึงตอนเล่นเกม Ace combat เวลาขับไปสูงๆถึงจึดนึง เครื่องมันจะตกลงมาเองเหมือนไม่มีแรง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2016, 13:24:52 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Pegasus7700

ที่พูดๆกันคำว่านอกโลกนี้กี่กิโลกันครับ ตามไม่ทัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tanadecha

• **