ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของ W213 AMG Dynamic เสียงดังแปะๆแถว wood trim ขวาแก้ไขยังไง กับปัญหาอื่นๆ  (อ่าน 8195 ครั้ง)

ออฟไลน์ zenhikari

• Newbie
  • *
รถออกเมื่อเดือน สิงหานะครับ วันแรกที่ขับออกมาก็ได้ยินเสียงแปะๆ ตอนขับผ่านพื้นปูน เขย่าๆหน่อยนะครับ แถวแอร์ขวา เลยลอง จับๆดูมีอะไรหลวมมั้ย ก็เจอกรอบแอร์ขวา เลยลองให้ช่าง ถอดแล้วขับดู สรุปก็ยังมีครับ
สรุปว่าไม่เกี่ยวกับกรอบแอร์ ลอง ปิดแอร์ขีบดู ก็ยังเป็น ก่อนหน้ามี มี อยู่ 2วัน ที่ ฝนไม่ตก แดด ออกแรงๆ ผมจอดตากแดดไปครึ่งวันเช้าครับ แล้วขับดู ไม่เป็นนะครับ หลังจากนั้นฝนตกอีก เป็นอีกแล้ว คิอเสียงมันน่ารำคาญมากครับ ผมไม่รับพวกเสียการ ขยายตัวของชิ้นส่วนอื่นๆนะครับ ซึ้งนานๆเจอที แต่เสียง คอนโซลขวานี้เจอคนเซ็ง ตอนนี้คาดว่าน่าจะเป็นที่ ตัว wood trim ใต้แอร์ขวา ครับ แต่ปัญหาคือ ถ้าจะถอดเปลี่ยนช่างบอกว่าต้อง ถอดdisplay ด้วย เลยยังไม่ได้ทำ เลยอยากถามเพื่อนๆมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ หรือว่ามีใครเคยจอดจอมั้ยมัน ถอดยากขนาดไหนครับ คือรถใหม่ไม่ค่อยอยากไปแกะอะไรมันเยอะ แต่เสียงก็น่ารำคาญจริงๆ
ยังไงลองฟังในคลิปดูนะครับ

ช่วงเวลาที่ได้ยินในคลิปชัดนะครับ 0.34, 1.19, 1.26

และปัญหาอื่นๆที่ผมเคยเจอแล้วแก้ไขมาแล้วนะครับ
1.หนังหน้าคอนโซลซ้าย ไม่เรียบ เป็นแบบในรูปครับ คืออันนี้วันแรกออกรถไม่เห็นนะครับ เพราะไฟในจุดที่ออกค่อยค้างมืด จะมองไม่เป็น ตอนขับออกแดดแรงๆก็ไม่เห็น มันจะเห็นตอนเย็นๆหน่อย คือเห็นแล้วตกใจมาก จะขอเปลี่ยนคันเลยทีเดียว แต่ ลองไปดูคันอื่นๆ มาจอดในจุดที่แสงเฉียงๆหน่อย ก็เห็นว่าเป็นเกือบทุกคัน แล้วแต่มากน้อยแค่ไหน อันนี้เลยทำใจ ช่างมันครับ
2.เรื่องเสียงปัดน้ำฝน ผมก็เคยดังครับ แต่ลองเอาผ้าเปียก เช็คตรงยางของปัดน้ำฝน รูดทั้งเส้นแล้วจนไม่มีดำๆออกมา ประมาณ 3ทีครับ หายครับ เงียบเลยถ้าเป็นอีกก็ทำอีกครับ
3.เรื่องเสียงเบรก อันนี้เป็นทุกคันแน่นอนครับ รุ่นก่อนๆก็เป็น
4.อยู่ๆ จอกลางดับ เพลง เปิดไม่ได้เลย แอร์ก็ปรับไม่ได้ เอาไปหาช่างลงโปรแกรมใหม่ 3ช.ม. ก็ไม่ผ่าน สุดท้าย ถอด ขั้วแบตเตอรี่ ทิ้งไว้ 10นาที ใส่ใหม่หาย อันนี้แก้คล้ายๆเวลาคอม เอ๋อๆ

ถ้ามีข้อมูลอะไรเพิ่มจะมาแจ้งให้นะครับ

UPDATE 27/9/2559
จากการ วิเคราะห์ และ สังเกต การเกิดเสียง แปะๆ ของรถผม น่าจะเกิดจากจุดนี้ จากในรูปจะเห็น ตัวลายไม้ มันจะไม่พอดีกับขอบเงินๆ เหมือนมันเลยออกมา ทำให้เกิดการ ฝืนกันอยู่ เวลาขับแล้วเกิดการเขย่า ทำให้ ตัว คอนโซลที่เป็นส่วนหนัง กดกับ Wood Trim เหมือนเราเอานิ้วไปกด ก็มีเสียงแบบเดียวกัน แต่ผมยังไม่เคยดูของรถคันที่ไม่เป็นนะครับ ของเพื่อนๆที่ไม่มีเสียง ลายไม้มันพอดีกับขอบเงินๆมั้ยครับ ดังนั้นถ้าเกิดจากจุดนี้จริงๆ ถ้าแก้ไขคงต้องถอดเปลี่ยนชิ้นนี้เท่านั้น แต่เท่าที่ดูมันต้องถอดจอด้วย ไม่รู้ยากง่ายแค่ไหน มันพอมีวิธีที่ถอดโดยไม่ต้องถอดจอมั้ยครับ คือช่างที่รู้จักยังไม่เคยถอดซะคน  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2016, 20:55:36 โดย zenhikari »

ออฟไลน์ RP2112

• Jr. Member
  • **
ขอบผมก็เป็นครับ(ตัว AMG เหมือนกัน) ว่าจะเอาเข้าไปให้ช่างทำหลายรอบละตั้งแต่ตอนไปรับป้ายทะเบียน พอดีติดธุระยังไม่มีเวลา
เลยนัดเป็นเสาร์ที่ 1 ต.ค. นี้ครับ ที่ตลิ่งชัน

แต่ของผมลองเอามือกดไปตรงกรอบแอร์ขวา(ตรงสีเงินๆ อ่ะครับ) พร้อมตัวพลาสติกสีดำด้วย ปรากฎว่าเสียงที่ดังอยู่มันหยุด
เลยคิดว่าถ้าทำให้มันแน่น อาจจะหายครับ

ส่วนปัญหาที่เจอ สตาร์ทไม่ติดครั้งเดียวครับ ลองสตาร์ทซ้ำๆหลายๆที แล้วเปิดฝากระโปรงหน้าดู(ไม่ได้ทำอะไรเลย) ก็สตาร์ทได้ครับ
หน้าจอมันข้น LED intelligent......ซักอย่างจำไม่ได้ละ สอบถามเซล เขาบอกเป็นที่แบตเตอรี่ ถ้าเป็นอีกให้นำรถมาเช็คครับ (แต่ยังไม่เป็นอีกนะครับ)

ส่วนเรื่องเสียงที่ด้านขวา เดี๋ยวนำไปแก้ไขแล้วได้ผลว่าอย่างไร จะมาบอกครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
รถผมมันเป็นเสียงที่ตัวแกนข้างในช่องแอร์ด้านขวา ลองเอามือปรับให้ช่องแอร์หันไปซ้ายสุด ก่อนสตาร์ทเครื่อง แล้วลองขับออกไปดู ลองฟังเสียงใหม่อีกครั้ง

ปล. มันแก้ได้แต่ต้องรื้อแผงหน้ารถ เป็นผมก็ไม่อยากทำกลัวประกอบกลับแล้วเจอหนักกว่าเดิม

• Newbie
  • *
ตอนแรกผมก็คิดว่า แกนช่องแอร์ เคยถอดออกมาทั้งชุดแล้ว ขับรึยังครับ ของผมช่างมาถอดให้ที่บ้านเลย เพราะ แถวหน้าบ้านผมมีถนน ที่ไม่เรียบ ทั้งเส้น 800 เมตร ถ้าขับผ่านตรงนี้ไม่เป็นคือหายอะครับ ไม่ต้องไปวนถนนใหญ่ให้ไกล แก้ไขกันได้ยังไงบอกด้วยนะครับ อยากขับแบบสบายใจๆซะที

ออฟไลน์ seederxx

• **
อยากจะบอกว่านี่เป็นอาการเดียวกับ CLA250 ที่ผมขายทิ้งไปแล้วเลยครับ ทนกับเสียงที่ว่า 2 ปีกว่า
โดยเป็นที่คอนโซลแถวด้านขวาของพวงมาลัย ตรงกลาง ประตูขวาหลัง
เสียงมันจะคล้ายๆกับพลาสติกสั่นกระแทกกันแบบเบาๆ บางครั้งก็เป็นบางครั้งก็ไม่เป็น
เป็นมากตอนไปเจอถนนขรุขระหน่อย

คือถ้าใครไม่เจอเองหรือขับแปปๆจะไม่รู้ครับว่าเสียงมันโคตรรรรรจะน่ารำคาญ
ให้ช่าง 0 เชคให้ตั้งแต่จอตรงกลาง คอนโซล ช่องแอร์ ช่างก็บอกยึดให้แน่นให้แล้ว ไม่กี่วันหลังออกจาก 0 ก็เป็นอีก
เข้าออก 0 ประมาณ 4-5 ครั้ง เหมือนเดิมเลยขายทิ้งไปเลย เซ็ง  :(

ยังไงก็ขอให้รถจขกท.แก้ไขได้นะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
ถ้าเป็นเฉพาะล็อต CKD ยังพอเข้าใจได้ แต่นี่มาเกิดกับตัวประกอบเยอรมันด้วย ไม่ว่าจะด้านคุณภาพการประกอบ รวมทั้งการเลือกใช้วัสดุ ทางเดมเลอร์ต้องกวดขันกว่านี้ อย่าให้ซ้ำรอยยุคไครส์เลอร์ก็แล้วกัน

ออฟไลน์ mick

น่าเห็นใจรถราคา 4 ล้านกว่า ขับไปต้องมาเจอปัญหาแบบนี้

• Newbie
  • *
อยากจะบอกว่านี่เป็นอาการเดียวกับ CLA250 ที่ผมขายทิ้งไปแล้วเลยครับ ทนกับเสียงที่ว่า 2 ปีกว่า
โดยเป็นที่คอนโซลแถวด้านขวาของพวงมาลัย ตรงกลาง ประตูขวาหลัง
เสียงมันจะคล้ายๆกับพลาสติกสั่นกระแทกกันแบบเบาๆ บางครั้งก็เป็นบางครั้งก็ไม่เป็น

คือถ้าใครไม่เจอเองหรือขับแปปๆจะไม่รู้ครับว่าเสียงมันโคตรรรรรจะน่ารำคาญ
ให้ช่าง 0 เชคให้ตั้งแต่จอตรงกลาง คอนโซล ช่องแอร์ ช่างก็บอกยึดให้แน่นให้แล้ว ไม่กี่วันหลังออกจาก 0 ก็เป็นอีก
เข้าออก 0 ประมาณ 4-5 ครั้ง เหมือนเดิมเลยขายทิ้งไปเลย เซ็ง  :(

ยังไงก็ขอให้รถจขกท.แก้ไขได้นะครับ

ขอโทษนะครับ แล้วทำที่ 0 ไหนครับ ที่ทำแล้วไม่หายเพื่อ0 เดียวกันผมจะได้ย้ายครับ แล้วขายไปซื้อรุ่นไหนครับผม แล้วมีปัญหาอะไรอีกมั้ย
ของเก่าผม w212 ใช้มา 5 ปี ก็มีแต่เสียงหลังคาแก้ว แต่ก็ทำใจได้ เพราะเป็นแค่ตอน เลี้ยวขึ้นสะพานชันๆ นอกนั้นเงียบมาก จะมีก็ปัญหาเกีย กระตุก ตอน 4ลงไป3 ไม่ไป2 เลย แต่ก็ Happy นะครับโดยรวมเลยซื้อรุ่นใหม่อีก รุ่นW213 โดยรวมทุกอย่างผมว่าโอเคมาก ขับดี มีแต่ปัญหาเสียงนี้แหละครับ เหอๆ อยากให้แก้ไขได้ครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member

ขอโทษนะครับ แล้วทำที่ 0 ไหนครับ ที่ทำแล้วไม่หายเพื่อ0 เดียวกันผมจะได้ย้ายครับ แล้วขายไปซื้อรุ่นไหนครับผม แล้วมีปัญหาอะไรอีกมั้ย
ของเก่าผม w212 ใช้มา 5 ปี ก็มีแต่เสียงหลังคาแก้ว แต่ก็ทำใจได้ เพราะเป็นแค่ตอน เลี้ยวขึ้นสะพานชันๆ นอกนั้นเงียบมาก จะมีก็ปัญหาเกีย กระตุก ตอน 4ลงไป3 ไม่ไป2 เลย แต่ก็ Happy นะครับโดยรวมเลยซื้อรุ่นใหม่อีก รุ่นW213 โดยรวมทุกอย่างผมว่าโอเคมาก ขับดี มีแต่ปัญหาเสียงนี้แหละครับ เหอๆ อยากให้แก้ไขได้ครับ
เสียงที่หลังคาแก้วให้ช่างที่ศูนย์แก้ไขได้ครับ
ผมเพิ่งให้เค้าแก้ไขมาก็ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เห็นรุ่นนี้มีปัญหาเรื่องแบบนี้กันเยอะ เลยเข้ามาให้กำลังใจท่านที่ใช้รุ่นนี้ว่า มันเป็นปกติครับ รถที่แพงกว่าE class ก็เลี่ยงไม่พ้น ผมเคยตอบไปแล้วในกระทู้ก่อนๆว่า ขนาดระดับMaserati Quarttroporteของเพื่อนผมเอง เจอทางปูนใน กทม.ยังมีเสียงพลาสติกขอบประตูลั่นเลยครับ Jaguar XFที่ผมใช้อยู่ก็มีเสียง ก็อกแก๊กที่คอนโซลเหมือนกัน Evoqueนี้แล้วใหญ่ตอนครบ2ปี เวลาใช้ความเร็วก็เริ่มมีเสียงวู็วๆที่ประตูคนขับแล้ว ที่เห็นเงียบได้อยู่ก็มีCLS  ผมว่าพื้นผิวถนนบ้านเราก็เป็นปัจจัยที่สำคัญของสาเหตุนี้เหมือนกัน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ seederxx

• **

ไปทำที่พระราม3 กับ ลุมพินีครับ ผมลองเข้าใน forum ตปท.ก็มีเป็นแบบเดียวกันเยอะเหมือนกัน เลยคิดว่ามันคงเป็นตั้งแต่การดีไซน์ ประกอบ หรือวัสดุแล้วล่ะเลยขายทิ้งไป แต่อยากจะบอกว่าผมใช้ทั้ง CAMRY ACV30 ACV40 ยังไม่มีปัญหาเสียงดังในห้องโดยสารแบบนี้เลย ทั้งๆที่อายุรถ 7-8 ปี
ผมขายแล้วยังไม่ได้ซื้อใหม่ครับ ใช้ W212 FL ที่บ้านอีกคันไปก่อน รุ่นนี้ผมว่าเก็บเสียงดีเลยครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนคันต่อไปถ้าจะเป็นค่าย MB ผมคงต้องคิดให้หนักเลยครับ ตอนแรกนึกว่าจะเป็นแค่รุ่นเล็กอย่าง CLA ที่ไหนได้ขนาด W213 ยังเป็น  :'(

ออฟไลน์ SM.

วัสดุ น่าจะมีส่วนด้วยนะครับ พอมาเจอแดดบ้านเรา พลาสติก มีการยืดขยายตัว

ออฟไลน์ dt9

W205 มาถึงรุ่นนี้ก็ยังมีปัญหากวนใจเจ้าของอยู่ตลอด (จริงๆ ก็มีทุกรุ่น)
ใครที่ว่าประกอบนอกมันดี นี่ไม่จริงเสมอไปหรอก ผมว่ามันอาจดีกว่าประกอบไทยแค่นิดเดียว
ผมใช้ MB ประกอบนอกมา 3 รุ่นแล้ว
ล่าสุดคือ GLE ตัวนอก ก็มีปัญหาการประกอบเช่นกัน
ที่ว่า Camry ดีกว่า เห็นด้วยเลย ผมใช้อยู่ 2 รุ่นถือว่าเป็นรถที่ดีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2016, 21:59:08 โดย dt9 »

ออฟไลน์ GHero

• Newbie
  • *
วัสดุต่างๆ มันขยายตัวครับ ถ้ารับได้ที่จะรื้อแล้วหาอะไรรองหรือยัดก็ทำได้ครับ
อย่างผมเป็นมาตั้งแต่รถ 2 ปีละครับ CLS จอแบบฝัง พลาสติกขยายตัวครับ
ดังแอ๊ดๆๆๆ ให้รำคาญหูเล่น ผมไม่แก้อะไรเลย เร่งเพลงดังอีกหน่อยก็ไม่ได้ยินละครับ

• Newbie
  • *
W205 มาถึงรุ่นนี้ก็ยังมีปัญหากวนใจเจ้าของอยู่ตลอด (จริงๆ ก็มีทุกรุ่น)
ใครที่ว่าประกอบนอกมันดี นี่ไม่จริงเสมอไปหรอก ผมว่ามันอาจดีกว่าประกอบไทยแค่นิดเดียว
ผมใช้ MB ประกอบนอกมา 3 รุ่นแล้ว
ล่าสุดคือ GLE ตัวนอก ก็มีปัญหาการประกอบเช่นกัน
ที่ว่า Camry ดีกว่า เห็นด้วยเลย ผมใช้อยู่ 2 รุ่นถือว่าเป็นรถที่ดีเลย
เรื่อง camry ดีนี้ ต้องขอ +1 คือตอนนี้ยังใช้อยู่ รถ 10 ปีแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย มีconsole เหนียว toyota ก็เปลี่ยนให้ฟรีๆ นอกนั้นก็ ยังคงดีอยู่ครับ แต่เสียดายรุ่นปัจจุบันไม่สวยเลย รอรุ่นต่อไป

• Newbie
  • *
วัสดุต่างๆ มันขยายตัวครับ ถ้ารับได้ที่จะรื้อแล้วหาอะไรรองหรือยัดก็ทำได้ครับ
อย่างผมเป็นมาตั้งแต่รถ 2 ปีละครับ CLS จอแบบฝัง พลาสติกขยายตัวครับ
ดังแอ๊ดๆๆๆ ให้รำคาญหูเล่น ผมไม่แก้อะไรเลย เร่งเพลงดังอีกหน่อยก็ไม่ได้ยินละครับ
ผมก็พยายาม ทำแบบนั้นครับ ถ้าขับคนเดียวไม่มีปัญหา แต่ขับ แล้วพ่อแม่ แฟนนั้ง บ่น เสียงเพลงดังตลอดเลย 555 แล้วก็ตอนมีคนโทรเข้าครับ เพลงจะเงียบ แล้วเสียง แปะๆก็มาแทน โคดรำคาญ อยากรู้ว่าพวก Porche cayenne หรือ เป็น S-Class ไปเลยจะมีปัญหาพวกนี้มั้ยครับ เล็งๆไว้อยู่ คันต่อไป

ออฟไลน์ scotch_fillet

ปัญหาที่เกิดจากสภาวะอากาศที่ร้อนชื้นอย่างบ้านเราเนี่ยพอมาเป็นตัวCKD มันจะหายไปไหมครับ?
ถ้ามาใช้local part มันอาจจะหายก็ได้หรือเปล่า?

ออฟไลน์ dt9

E Class ทุกรุ่นตอนเปิดตัว MB จะโฆษณาว่าใช้เงินวิจัยอย่างมาก ระยะทางในการทดสอบเยอะมาก
ทดสอบทุกมุมของโลก หลากหลายสภาพแวดล้อม
แต่สุดท้ายออกมาขายทีไร ปัญหาเยอะและทนทาน สู้รถญี่ปุ่น (ที่ใช้เงินวิจัยน้อยกว่า) ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ข้อ 1 น่าจะเป็นชุดถุงลมผู้โดยสารรึเปล่าครับ
ผมเห็นรถหลายคันที่ใช้วัสดุนุ่มที่คอนโซลหน้า
จุดที่มีชุดถุงลมฝังอยู่จะดูไม่เรียบแบบชัดเจน บางคันเห็นเป็นกรอบเลยก็มี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
รถออกเมื่อเดือน สิงหานะครับ วันแรกที่ขับออกมาก็ได้ยินเสียงแปะๆ ตอนขับผ่านพื้นปูน เขย่าๆหน่อยนะครับ แถวแอร์ขวา เลยลอง จับๆดูมีอะไรหลวมมั้ย ก็เจอกรอบแอร์ขวา เลยลองให้ช่าง ถอดแล้วขับดู สรุปก็ยังมีครับ
สรุปว่าไม่เกี่ยวกับกรอบแอร์ ลอง ปิดแอร์ขีบดู ก็ยังเป็น ก่อนหน้ามี มี อยู่ 2วัน ที่ ฝนไม่ตก แดด ออกแรงๆ ผมจอดตากแดดไปครึ่งวันเช้าครับ แล้วขับดู ไม่เป็นนะครับ หลังจากนั้นฝนตกอีก เป็นอีกแล้ว คิอเสียงมันน่ารำคาญมากครับ ผมไม่รับพวกเสียการ ขยายตัวของชิ้นส่วนอื่นๆนะครับ ซึ้งนานๆเจอที แต่เสียง คอนโซลขวานี้เจอคนเซ็ง ตอนนี้คาดว่าน่าจะเป็นที่ ตัว wood trim ใต้แอร์ขวา ครับ แต่ปัญหาคือ ถ้าจะถอดเปลี่ยนช่างบอกว่าต้อง ถอดdisplay ด้วย เลยยังไม่ได้ทำ เลยอยากถามเพื่อนๆมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ หรือว่ามีใครเคยจอดจอมั้ยมัน ถอดยากขนาดไหนครับ คือรถใหม่ไม่ค่อยอยากไปแกะอะไรมันเยอะ แต่เสียงก็น่ารำคาญจริงๆ
ยังไงลองฟังในคลิปดูนะครับ

ช่วงเวลาที่ได้ยินในคลิปชัดนะครับ 0.34, 1.19, 1.26

และปัญหาอื่นๆที่ผมเคยเจอแล้วแก้ไขมาแล้วนะครับ
1.หนังหน้าคอนโซลซ้าย ไม่เรียบ เป็นแบบในรูปครับ คืออันนี้วันแรกออกรถไม่เห็นนะครับ เพราะไฟในจุดที่ออกค่อยค้างมืด จะมองไม่เป็น ตอนขับออกแดดแรงๆก็ไม่เห็น มันจะเห็นตอนเย็นๆหน่อย คือเห็นแล้วตกใจมาก จะขอเปลี่ยนคันเลยทีเดียว แต่ ลองไปดูคันอื่นๆ มาจอดในจุดที่แสงเฉียงๆหน่อย ก็เห็นว่าเป็นเกือบทุกคัน แล้วแต่มากน้อยแค่ไหน อันนี้เลยทำใจ ช่างมันครับ
2.เรื่องเสียงปัดน้ำฝน ผมก็เคยดังครับ แต่ลองเอาผ้าเปียก เช็คตรงยางของปัดน้ำฝน รูดทั้งเส้นแล้วจนไม่มีดำๆออกมา ประมาณ 3ทีครับ หายครับ เงียบเลยถ้าเป็นอีกก็ทำอีกครับ
3.เรื่องเสียงเบรก อันนี้เป็นทุกคันแน่นอนครับ รุ่นก่อนๆก็เป็น
4.อยู่ๆ จอกลางดับ เพลง เปิดไม่ได้เลย แอร์ก็ปรับไม่ได้ เอาไปหาช่างลงโปรแกรมใหม่ 3ช.ม. ก็ไม่ผ่าน สุดท้าย ถอด ขั้วแบตเตอรี่ ทิ้งไว้ 10นาที ใส่ใหม่หาย อันนี้แก้คล้ายๆเวลาคอม เอ๋อๆ

ถ้ามีข้อมูลอะไรเพิ่มจะมาแจ้งให้นะครับ

เข้าใจเจ้าของกระทู้นะครับ รถ4-5ล้าน ต้องมาเจออะไรแบบนี้

ผมก็ไม่รู้จะช่วยอย่างไร ตัวเองก็ยังเอาคันตัวเองไม่ค่อยรอดเลยครับ รถ3ล้าน

กระทู้ก่อนนี้ก็มีท่านที่ใช้ W222 มาแสดงความเห็น ก็ไม่รอดนะครับ รถ6ล้าน

ผมว่าหลายรุ่นนะ ไม่ใช่แค่3รุ่นหลักๆ ที่เจออะไรแบบนี้

น่ารวมตัว Benz ทุกรุ่น ทำอะไรกันสักอย่าง 555  ::)

เห็นรุ่นนี้มีปัญหาเรื่องแบบนี้กันเยอะ เลยเข้ามาให้กำลังใจท่านที่ใช้รุ่นนี้ว่า มันเป็นปกติครับ รถที่แพงกว่าE class ก็เลี่ยงไม่พ้น ผมเคยตอบไปแล้วในกระทู้ก่อนๆว่า ขนาดระดับMaserati Quarttroporteของเพื่อนผมเอง เจอทางปูนใน กทม.ยังมีเสียงพลาสติกขอบประตูลั่นเลยครับ Jaguar XFที่ผมใช้อยู่ก็มีเสียง ก็อกแก๊กที่คอนโซลเหมือนกัน Evoqueนี้แล้วใหญ่ตอนครบ2ปี เวลาใช้ความเร็วก็เริ่มมีเสียงวู็วๆที่ประตูคนขับแล้ว ที่เห็นเงียบได้อยู่ก็มีCLS  ผมว่าพื้นผิวถนนบ้านเราก็เป็นปัจจัยที่สำคัญของสาเหตุนี้เหมือนกัน

ถนนบ้านเราก็มีส่วนครับ

แต่ก็น่าแปลกนะครับ ตรงที่รถก่อนๆหน้านี้หลายๆยี่ห้อไม่ค่อยเป็นกัน

วัสดุ น่าจะมีส่วนด้วยนะครับ พอมาเจอแดดบ้านเรา พลาสติก มีการยืดขยายตัว

ปัญหาที่เกิดจากสภาวะอากาศที่ร้อนชื้นอย่างบ้านเราเนี่ยพอมาเป็นตัวCKD มันจะหายไปไหมครับ?
ถ้ามาใช้local part มันอาจจะหายก็ได้หรือเปล่า?

จะ CBU หรือ CKD ก็ไม่รอดครับ ยืนยันได้ด้วย W205 ครับ

ผมก็พยายาม ทำแบบนั้นครับ ถ้าขับคนเดียวไม่มีปัญหา แต่ขับ แล้วพ่อแม่ แฟนนั้ง บ่น เสียงเพลงดังตลอดเลย 555 แล้วก็ตอนมีคนโทรเข้าครับ เพลงจะเงียบ แล้วเสียง แปะๆก็มาแทน โคดรำคาญ อยากรู้ว่าพวก Porche cayenne หรือ เป็น S-Class ไปเลยจะมีปัญหาพวกนี้มั้ยครับ เล็งๆไว้อยู่ คันต่อไป

ในกระทู้ก่อนๆมีท่านใช้ S-Class W222 มาแสดงความเห็นว่ารถเขาก็มีอะไรประมาณนี้ครับ Porche ก็ไม่แน่นะครับ^^

E Class ทุกรุ่นตอนเปิดตัว MB จะโฆษณาว่าใช้เงินวิจัยอย่างมาก ระยะทางในการทดสอบเยอะมาก
ทดสอบทุกมุมของโลก หลากหลายสภาพแวดล้อม
แต่สุดท้ายออกมาขายทีไร ปัญหาเยอะและทนทาน สู้รถญี่ปุ่น (ที่ใช้เงินวิจัยน้อยกว่า) ไม่ได้เลย

พวก Benz รุ่นใหม่ๆครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
มันคือปัญหาแห่งความน่าเบื่่อ จนเดี๋ยวนี้อยากจะปลง
แต่มนหงุดหงิดเหลือเกินเสียง แบบนี้  >:( >:(

ออฟไลน์ sangjan

• **
อยากจะบอกว่าผมโชคดีมากที่ไม่เจอปัญหานี้ในรถ new bmw x6  ปกติก้อชอบ เบนซ์ นะแต่เป็น  sac  ผมเลือก bmw  กลายเป็นโชคดีเพราะส่วนตัวไม่ชอบเสียงก้อกๆแก็กๆ

เวลาขัยรถนอกจากเสียงเพลง   พวกเศษเหรียญที่วางไว้ตามคอลโซนตัวส่งเสียงเลยเวลาเจอหลุมเจอพื้นต่างระดับ ไม่เคยเก็บในรถผมว่ามันน่ารำคาญมาก เอาใจช่วยให้เบนซ์ แก้ปัญหานี้โดยเร็วนะครับ

ออฟไลน์ SuperY

ยุคสมัยเปลี่ยนไป MB ปัญหามาเพียบ 
สมัยยี่สิบกว่าปีก่อนปัญหาน้อยกว่านี้เยอะ
เรียกได้ว่าแทบไม่มีปัญหาเลยดีกว่า พอเปลี่ยนยุคมา
เป็นศตวรรษใหม่ ปัญหามาเพียบ มากขึ้นเรื่อยๆ

เห็นใจคนซื้อจริงๆ ครับ  คันนึงไม่ใช่ถูกๆ หลายล้านบาท

ผมสงสัยจริงๆ ว่าคนที่ซื้อไปแล้วมีปัญหา อย่างที่บ่นๆ กัน
ข้างบนทนได้ยังไงครับ  เก่งจริงๆ  เป็นผมคงยอมขายทิ้งไปแล้ว

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ยุคสมัยเปลี่ยนไป MB ปัญหามาเพียบ 
สมัยยี่สิบกว่าปีก่อนปัญหาน้อยกว่านี้เยอะ
เรียกได้ว่าแทบไม่มีปัญหาเลยดีกว่า พอเปลี่ยนยุคมา
เป็นศตวรรษใหม่ ปัญหามาเพียบ มากขึ้นเรื่อยๆ

เห็นใจคนซื้อจริงๆ ครับ  คันนึงไม่ใช่ถูกๆ หลายล้านบาท

ผมสงสัยจริงๆ ว่าคนที่ซื้อไปแล้วมีปัญหา อย่างที่บ่นๆ กัน
ข้างบนทนได้ยังไงครับ  เก่งจริงๆ  เป็นผมคงยอมขายทิ้งไปแล้ว

ผมยอมรับว่าผมไม่ค่อยเข้าใจหลักการของหลายท่านที่ชอบบอกให้ขายทิ้งนะครับ

ขายทิ้ง ขายได้ราคาดี คนซื้อรับรถห่วยๆในราคาสูงไปต่อ

เหมือนเราหลอกคนซื้ออีกต่อไหม? โยนของเน่าๆให้คนซื้ออีกทอดไหม? ทำตัวไม่ต่างกับบริษัทรถเหล่านี้เลย?

ต่างอะไรกับแชร์ลูกโซ่หรือขายตรงประเภทที่หลอกๆกันเป็นทอดๆ?

ขายทิ้ง ขายได้ราคาไม่ดี คนซื้อรับรถห่วยๆไปในราคาตามคุณภาพหรืออาจะน้อยกว่าคุณภาพ

คนซื้อต่อรู้สึกดีหน่อยเพราะได้ราคาไม่สูงตามสภาพหรือสภาพดีกว่าราคา เจ้าของรถที่ขายรู้สึกเจ็บปวด?

ทั้ง2กรณี บริษัทรถเหล่านี้ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลย แม้จะทำรถห่วยๆออกมาขาย ลอยตัว สบายไป?

หลายท่านที่ชอบบอกให้ขายทิ้งคิดกันแบบนี้หรือครับ? เจอมากับตัวเยอะครับ

หรือ จริงๆบ้านเมืองเราเป็นบ้านเมืองแห่งการหลอกลวง?

ผู้ที่หลอกได้แนบเนียน คือ ผู้ที่อยู่รอดครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 07:49:52 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

• **
+++++ 1 ครับ คุณ BenzParagon ขอบคุณที่เข้าใจความรู้สึกครับ

โดยรวมมันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น ขายไปก็เสียดายตัง ก็จ่ายเขาไปหมดแล้วนิ 555

อีกอย่างก็ไมอยากขายของที่ไม่ดี คนที่ซื้อไปเขาก็ไม่ HAPPY โดนเขาว่าลับหลังอีก บาปอีก

• Newbie
  • *

ผมยอมรับว่าผมไม่ค่อยเข้าใจหลักการของหลายท่านที่ชอบบอกให้ขายทิ้งนะครับ

ขายทิ้ง ขายได้ราคาดี คนซื้อรับรถห่วยๆในราคาสูงไปต่อ

เหมือนเราหลอกคนซื้ออีกต่อไหม? โยนของเน่าๆให้คนซื้ออีกทอดไหม? ทำตัวไม่ต่างกับบริษัทรถเหล่านี้เลย?

ต่างอะไรกับแชร์ลูกโซ่หรือขายตรงประเภทที่หลอกๆกันเป็นทอดๆ?

ขายทิ้ง ขายได้ราคาไม่ดี คนซื้อรับรถห่วยๆไปในราคาตามคุณภาพหรืออาจะน้อยกว่าคุณภาพ

คนซื้อต่อรู้สึกดีหน่อยเพราะได้ราคาไม่สูงตามสภาพหรือสภาพดีกว่าราคา เจ้าของรถที่ขายรู้สึกเจ็บปวด?

ทั้ง2กรณี บริษัทรถเหล่านี้ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลย แม้จะทำรถห่วยๆออกมาขาย ลอยตัว สบายไป?

หลายท่านที่ชอบบอกให้ขายทิ้งคิดกันแบบนี้หรือครับ? เจอมากับตัวเยอะครับ

หรือ จริงๆบ้านเมืองเราเป็นบ้านเมืองแห่งการหลอกลวง?

ผู้ที่หลอกได้แนบเนียน คือ ผู้ที่อยู่รอดครับ?

อันนี้ผมเห็นด้วยอย่างมากครับ จริงๆเราเจอรถมีปัญหาขายต่อไม่ผิด แต่เวลาผมขายต่อผมบอกปัญหาที่ผมเจอก่อนเลย ว่าเขารับได้มั้ย อย่างคันเก่าผมขายให้พี่ผม ผมบอกหมดอะ ผมมีปัญหาเกียกระตุ๊กนะ แต่นอกนั้นดีหมด พึ่งเปลี่ยนโน้นนี้ไปเป็นแสน แต่ที่ขายเพราะประกันจะขาดพอดี รุ่นใหม่ออกพอดี เลยเปลี่ยน คือจริงๆทุกอย่างมันจะง่ายมากๆถ้าคนเรา ตรงไปตรงมา ชัดเจน ไม่ใช้หลอกเพื่อผ่านให้ผ่านไปวันๆเหมือนที่ 0 ใหญ่ๆบาง0ชอบทำ จริงๆผมนึกถึงตอนแรกเลย ที่ผมถอยรถคันนี้ออกมา 2 วัน ผมเจอ รอยบุบๆตรงคอนโซล ซ้าย แบบในรูปเห็นแล้วตกใจ ขอเปลี่้ยนรถเลย เพราะพึ่งถอยออกมาเอง แล้ว พนักงานแต่ละคน พูดกับผม ว่า มันไม่มีทางผ่าน DPI(ไม่แน่ใจเรียกแบบนี้มั้ย แต่เหมือนการตรวจสอบรถก่อนให้ลูกค้า) ไปได้ แสดงว่าอะไรครับ จะพูดว่าผมทำหรอ??? พนักงานบางท่านบอก ว่า อาจเป็นที่สภาพอากาศของบ้านลูกค้า??? คือออกแนวไม่รับผิดชอบอะไรเลย สุดท้ายมีพนักงาน โอเคคนนึงพยายามหาเหตุผล เอารถใหม่ๆใน 0 ถอยออกมาที่มีแสง สรุปเป็นหลายคัน น้อยมากว่าไป ให้ผมไปดูเอง แค่นี้ผมก็โอเคแล้วปะครับ ถือว่า ของมันมาแบบนี้ทุกคันจะเปลี่ยนไปก็เป็นอีก ทาง0มีเสนอให้ผม เปลี่ยนคอนโซลด้วย แต่ใครจะไปทำครับรถ 2 วันให้ถอด คอนโซลเปลี่ยนใหม่ รถใหม่ๆ ราคา 4.65 ที่ผมซื้อ ราคาสด คือสุดท้ายนี้ผม ต้องการเพียง ความรับผิดชอบอยากแก้ปัญหาอย่างจริงใจ จากทาง 0 แค่นั้น เรื่องซื้อผ่านไป 1 เดือนราคาลงอีก 3 แสน นี้ผมจะไม่ได้รู้สึกเจ็บใจเท่า ที่ซื้อมาแล้วบริการ แย่ๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2016, 10:41:46 โดย zenhikari »

ออฟไลน์ Doctorpook

ผมเองก็เกลียดเสียงก๊อกแก๊กน่ารำคาญในรถมากเหมือนกัน เจอมาเกือบจะตลอดชีวิตที่ขับรถเลยก็ว่าได้
จริงๆแล้วการเกิดเสียงมันเป็นธรรมดาวัตถุขยับได้หรือมีคลื่นความสั่นสะเทือนมันย่อมดัง แค่เราขยำกระดาษหรือบี้นิ้วเล่นก็ยังดัง
ยิ่งรถเก็บเสียงจากภายนอกดีๆนี้ยิ่งแล้วใหญ่ เสียงภายในมันจะชัดมาก

จริงๆมันแก้ไขได้ถ้ายอมที่จะเสียเวลาค่อยๆรื้อ แต่บางครั้งมันดังจากจุดที่เราเข้าใจผิดเพราะเสียงมันสะท้อนมาจากที่อื่น
ทำให้เราแก้ปัญหาไม่จบ บางครั้งแก้ตรงนี้ได้ก็ไปโผล่ตรงโน้น เสียงที่อยู่ใกล้หูเรามากเท่าไหร่ก็ยิ่งเซ็งมากเท่านั้น

Benzผม2คันที่ใช้อยู่ตอนนี้ทั้งE coupและC coupดังทั้งคู่เวลาวิ่งบนผิวคอนกรีตในหมู่บ้าน แต่ถ้าลาดยางแล้วไม่ค่อยมีและทำให้ทนไหว

แต่W211ที่เพิ่งขายไปตอนใหม่ๆมันก็เงียบ ตอนก่อนขายมันดังแถวกระจกส่องหลังและไฟดูแผนที่แก้ไม่หาย
ไปซื้อForesterปรากฏว่าเงียบดีกว่าBenz แต่ที่แปลกมากๆคือFord Everestนี่เงียบที่สุด ทำให้ชอบมากๆ ขับในหมู่บ้านก็ไม่มีเสียงเลย
Moon Roofก็ไม่ดัง ทำให้ชอบมากเป็นพิเศษ

หมายเหตุ ส่วนหนึ่งที่รถยุโรปสมัยนี้ชอบให้ยางแก้มเตี้ยแมกซ์ใหญ่ ทำให้ต้องเติมลมแข็งและแก้มยางเองก็แข็งกว่ายางแก้มสูงกว่า
นี่อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้มันเกิดเสียงได้ง่ายกว่ารถญี่ปุ่นหรือรถในสมัยก่อนๆก็เป็นได้ครับ

• **
วันนี้ได้นำรถเข้าแก้ไข ปัญหาเสียงดังจากช่องแอร์ด้านขวาที่ตลิ่งชัน แล้วครับ

แต่ยังไม่สามารถนำมาทดสอบได้ เนื่องจากช่วงวันศุกร์บ่ายขับรถเข้ามากรุงเทพแล้วรถตกหลุมบนถนนพระราม 2 ฝั่งขาเข้าบริเวณใต้สะพานกลับรถที่เพิ่งสร้างเร็จไม่นาน ก่อนถึงเส้นเอกชัย ช่องกลาง ค่อนข้างแรงมาก ช่องเก็บแว่นตาเปิดแว่นตกมาเลยครับ ขับประมาณ 80km หลังจากรถมีอาการกินขวา วันเสาร์มีนัดเข้าเช็คที่ตลิ่งชันอยู่แล้วเลยให้ช่างเช็คให้ปรากฎว่า แม็กดุ้งเลยครับ!

เลยต้องทิ้งไว้ 4-5 วันครับถ้าซ่อมได้ เคลมประกันไป ซวยจริง

คาดว่าถ้าสัปดาห์หน้ารถเสร็จถ้าเสียงจากช่องแอร์หายไปจะมาแจ้ให้ทราบนะครับ

ปล. ถ้าไปบริเวณที่ผมตกหลุมขับระมัดระวังกันนะครับ เพราะเลนขวาสุดจำได้ทางก็ขรุขระ เลยหลบมาวิ่งกลาง
เลยซวยเลย

ผมอาจจะไม่ระวังเอง แต่คนทำถนนบ้านเรานี่แย่จังเลยนะครับ สะพานกลับรถเสร็จแล้ว แต่ถนนด้านล่างพังก็แก้ไขลวกๆ งานห่วยๆ แล้วก็พังอีก คนซวยก็คือคนใช้ถนนอย่างเรา น่าจะมีมาตรการเอาผิด หรือเรียกร้องค่าเสียหายจากพวกนี้ได้ เขาจะได้มีความรับผิดชอบมากขึ้น

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับที่เอามา update เมื่อวานผมก็วิ่งแถวพระราม 2 ไปๆมาอยู่ครับ พอดีไปหาญาติ ถนน ดีมากจริงๆ >:( แล้วของคุณสรุปคือ ช่วงเช้าช่างตริ่งชันแก้ไขเสียงแล้ว แต่ยังไม่ลองผมเข้าใจถูกมั้ยครับ แล้วช่างได้ลองเอาเครื่องวัดเสียงว่ามาจากจุดทดสอบป่าวครับ ของผมกำลังพยายามนัดช่าง เอาเครื่องวัด มาติดที่บ้านผมเลย แล้ววิ่งถนนในซอยหน้าบ้านครับ เพราะถ้าวิ่งผ่าน ถนนนี้ไม่เป็นถือว่าหายครับ แล้วก็เลยออกไปสาย4 ขับไปทางศาลายา ข้ามสะพานจากสาย4ไปศาลายา นี้เป็ยเยอะสุดๆถ้าหายคือหายครับ แต่ช่างยังไม่ว่างเอาเครื่องจับเสียงมาจับเลย แต่เรื่องของเรื่องตอนช่วงนี้ฝนไม่ตก กลางวันผมขับ แทบไม่มีเสียงเลยครับ พอมืดๆค่อยมี ทดลองยากเลยครับ ถ้าหายเองก็จะดีมากครับ แอบมีหวัง ยังไงช่วง update ให้ฟังด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. คันเก่าผม w212 ผมเคยกลับรถตรงสะพาน สาย4ตัดใหม่ ลงมาเจอหลุม ยางแตกเลยครับ หนักเลย เจอแบบนี้เซ็งมากเลยครับ ถนนบ้านเราไม่ดีจริงๆ