ผู้เขียน หัวข้อ: การเติมน้ำหล่อเย็น ?  (อ่าน 41484 ครั้ง)

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
การเติมน้ำหล่อเย็น ?
« เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 17:19:02 »
คือตอนนี้เช็คดูมันลงไป Low แล้วครับ ต้องการหาน้ำมาเติม
คำถามคือ
- เติมน้ำเปล่าลงไปได้มั๊ย ?
- เติมน้ำหล่อเย็น ที่ซื้อแยกเลยได้รึเปล่า ? แล้วจะไปหาซื้อที่ไหน มันมีประเภทเดียว ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: การเติมน้ำหล่อเย็น ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 17:23:30 »
ขอตอบข้อแรกนะครับ เติมน้ำเปล่าสะอาดๆ ได้ครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 17:35:49 »
เคยอ่านเจอว่าน้ำเปล่าเติมได้ครับ แต่นานๆระยะยาวไม่ดีเท่ากับน้ำหล่อเย็นโดยเฉพาะ เพราะทำให้เกิดสนิม (รึเปล่า?)

รอผู้รู้มาตอบเพิ่มครับ อยากรู้เหมือนกัน
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 17:46:22 »
เติมได้ครับ เติมไปก่อน

มีเวลาค่อยหาซื้อ คูลแล้นท์ ติดบ้านไว้

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 17:55:31 »
ขอความรู้ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 18:24:41 »
น้ำเปล่าเติมแทนแก้ฉุกเฉินไปก่อนไม่มีปัญหาครับ เพราะเดียวมันก็เข้าไปผสมของเดิมที่ค้างอยู่ ใช้งานได้ปกติ

แต่หลังจากมีเวลาก็ไปหาซื้อน้ำยาหล่อเย็น เททับผสมไปเลยครับ

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 18:35:52 »
น้ำเปล่าเติมแทนแก้ฉุกเฉินไปก่อนไม่มีปัญหาครับ เพราะเดียวมันก็เข้าไปผสมของเดิมที่ค้างอยู่ ใช้งานได้ปกติ

แต่หลังจากมีเวลาก็ไปหาซื้อน้ำยาหล่อเย็น เททับผสมไปเลยครับ

ตามเค้าครับ

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 20:24:01 »
เดี๋ยวนี้หลายๆยีห้อจะมีแบบที่ผสมเสร็จแล้ว(แบบเจือจางสำหรับเติม)ขายในศูนย์ครับ ลองถามดู
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 20:42:53 »
ขอบคุณทุก ๆ คำตอบครับ
มือใหม่จริง ๆ แหะ ๆ

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 21:02:39 »
ล่าสุดตอนปีที่แล้วที่เอารถไปทำหม้อน้ำมา
ผมก็ถามลุงผมเรื่อง คูลแล้นนั่นแหละ
ลุงผมบอกว่าอย่าเติมใช้แค่น้ำก็พอเพราะไม่ใช่เครื่องเทอร์โบ
อีกทั้งยังทำให้กัดกร่อนหม้อน้ำทำให้อายุการใช้งานสั้นลงอีกด้วย
แล้วลุงผมหลังจากปะหม้อน้ำให้แล้วเขาก็เอากระบวยที่รดน้ำต้นไม้
เทน้ำลงไปในหม้อน้ำไม่ได้เติมน้ำยาไรสักอย่างจนทุกวันนี้ไม่มีปัญหาไร
เลยครับแต่ถ้าจะเติมลองดูยี่ห้อที่ไม่กัดกร่อนหม้อน้ำนะครับแนะนำ
แต่ส่วนตัวผมเองไม่เคยเติมคูลแล้นครับใช้น้ำอย่างเดียว

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 00:27:20 »
น้องขาวสุดหล่อผม เติมแต่น้ำมาเกือบสามสิบปีไม่มีปัญหาอะไรครับ  ;D
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 00:28:19 »
ล่าสุดตอนปีที่แล้วที่เอารถไปทำหม้อน้ำมา
ผมก็ถามลุงผมเรื่อง คูลแล้นนั่นแหละ
ลุงผมบอกว่าอย่าเติมใช้แค่น้ำก็พอเพราะไม่ใช่เครื่องเทอร์โบ
อีกทั้งยังทำให้กัดกร่อนหม้อน้ำทำให้อายุการใช้งานสั้นลงอีกด้วย
แล้วลุงผมหลังจากปะหม้อน้ำให้แล้วเขาก็เอากระบวยที่รดน้ำต้นไม้
เทน้ำลงไปในหม้อน้ำไม่ได้เติมน้ำยาไรสักอย่างจนทุกวันนี้ไม่มีปัญหาไร
เลยครับแต่ถ้าจะเติมลองดูยี่ห้อที่ไม่กัดกร่อนหม้อน้ำนะครับแนะนำ
แต่ส่วนตัวผมเองไม่เคยเติมคูลแล้นครับใช้น้ำอย่างเดียว
ที่กัดมันคือน้ำยาล้างหม้อน้ำครับ คูลแล้นไม่ได้กัดครับ เติมคูลแล้นได้ก็ดีครับ ช่วยให้ไม่เกิดตะกอนและสนิม

ส่วนถ้าน้ำในหม้อพักขาดนิดหน่อยก็หาน้ำกรองหรือน้ำดื่นมาเติมก่อนก็ได้ครับ จะได้ไม่เกิดตะกรัน  พอถึงกำหนดค่อยล้างหม้อน้ำเติมคูลแล้นทีเดียวเลยครับ
ปล.ถ้าใช้น้ำประปาเติม คุณลองดูน้ำประปาที่ใช้กาน้ำต้มสิครับ  ที่ก้นกาน้ำคุณเป็นอย่างไรบ้าง ในหม้อน้ำก็เป็นอย่างนั้นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 00:30:14 โดย st_citroen »

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 00:45:50 »
น้ำหล่อเย็น มี2 แบบครับ

แบบผสมเสร็จ กับ แบบเข้มข้น

แบบผสมเสร็จ ใช้ได้เลยไม่ต้องผสมน้ำ (เพราะเค้าผสมมาให้แล้ว)
ถ้าเราเติมน้ำเพิ่ม ประสิทธิภาพจะลดลง

แบบเข้มข้น ต้องผสมน้ำตามอัตราส่วน (1:3 หรือ 1:1 แล้วแต่ระบุ)

ส่วนมากตามศูนย์จะใช้ แบบผสมเสร็จ เพราะง่าย (และเงินดีกว่า)

น้ำหล่อเย็น ต่างยี้ห้อผสมกันได้ ถ้าใช้สารเดียวกันและสีเดียวกัน

ถ้าสารต่างกัน อาจเกิดการกัดกร่อนที่มากขึ้น และไม่มีประสิทธิภาพ

ถ้าสีต่างกัน เละครับ กลายเป็นจานผสมสีเด็กไปเลย

เพิ่มเติม ถ้ารถความร้อนไม่สูง รถไม่เก่ามาก รักษาสภาพดี ไม่ต้องใช้น้ำเปล่าวอย่างเดียวก็ได้ครับ
แต่ก็ต้องเปลี่ยนบ่อย เพราะน้ำปล่าว + โลหะ = สนิม และ เป็นตะกอน
น้ำเปล่าวมีจุดเดือดแค่ 100องศา ถ้าเกิน 100องศา ก็ฮีทเลย

และจริงๆน้ำยาหล่อเย็น ที่มีคุณภาพถูกต้อง
นอกจากจะเพิ่มจุดเดือดแล้ว
ยังหล่อลื่นปั้ม ป้องกันสนิม ป้องกันตะกอน ได้อีกด้วย

ถ้าเลือกดี ก็ได้ดีมากกว่าเสียครับ

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 11:56:19 »
เติมไปเหอะครับน้ำอะไม่ต้องมาน้ำกรองน้ำดื่มอะไรส่วนคูลแล้นกัดไม่กัดเอาไปลองได้ครับถ้าคุณผสมได้ตามสัดส่วนพอดีเปะ
ข้อดีของคูลแล้นผมเห็นดีคือเพิ่มจุดเดือดได้มากขึ้นกับลดแรงดันในหม้อน้ำ แต่ไม่ได้ทำให้เครื่องเย็นลงนะครับ
อย่าเข้าใจผิด ผมเอาน้ำปะปาใส่มาเป็นสิบปีถึงเวลามันก็ต้องได้ล้างหม้อน้ำเมื่อถึงระยะของมัน
ไม่พังหรอกครับ ถ้าหม้อน้ำรั่วแล้วคอมันไม่ได้เป็นแบบพลาสติกก็ปะได้ครับหมดไม่ถึง สามร้อยหรอกที่่อื่นไม่รู้
หากมาแตกตรงคอที่เป็นพลาสติก<<<ส่วนใหญ่ชอบรั่วกันจังตรงนี้เปลี่ยนทิ้งสถานเดียวครับ
เวลาเข้าร้านดูด้วยชอบโดนฟันกันบางทีรั่วปะได้ก็จะใช้เปลี่ยน เปลี่ยนก็ไม่ต้อง มาหม้อทองแดง อลูหรอกครับไม่ใช่เครื่องเทอร์โบ เอาเป็นแบบ
ธรรมดาแต่ขอเป็นคอเหล็กสักสองพันก็พอ แต่รถรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้คอเป็นพลาสติกทั้งนั้น
ถ้ามันร้อนมากเดี๋ยวมันก็บ้วนทิ้งเองครับแล้วพอมันเย็นมันก็ดูดคืน มันไม่ฮีทง่ายๆหรอกครับ เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิก็มี พัดลมก็มี
ถ้าน้ำในหม้อน้ำไม่ปล่อยให้แห้งเติมน้ำก็เติมที่หม้อพักครับตามขีดระดับที่เขากำหนดไว้
ในกรณีน้ำในหม้อพักไม่มีให้เปืดดูในหม้อน้ำด้วย(เปิดขณะเครื่องเย็นนะครับ) จะได้เช็ครถไปในตัวให้สตาร์ทเครื่องแล้ว
เร่งเครื่อง (สังเกตุดูน้ำในหม้อน้ำถ้ามีฟองอากาศขึ้นมานี่แสดงว่าเครื่องของคุณมีปัญหาแล้วบรรลัยแน่ครับ) เติมน้ำลงไปแล้วก็เร่ง
มันจะดูดน้ำลงไปเติมจนกว่ามันจะล้นจากนั้นปิดฝา แล้วค่อยไปเติมน้ำในหม้อพักจนถึงระดับขีดมันครับในกรณีแห้งมากขับไปสักพักรอเครื่องเย็นให้เปิดดูน้ำอีกที
ลุงผมสอนมาแบบนี้ ตอนนั้นที่หม้อน้ำรั่วพอลุงปะล้างหม้อน้ำเสร็จผมก็ว่าจะเติมคูลแล้นลุงก็ไม่ให้เติมแถมโดนด่าอีก ให้เติมแต่น้ำเปล่าก็พอทุกวันนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับน้ำที่แกเติมให้วันนั้นก็สดตรงจากสายยาง ฮ่าๆ  สนืมเกิดจากออกซิเจนทำปฎิกิริยากับเหล็กนะครับจริงอยู่ว่าปัจจัยหลักคือน้ำแต่ถึงไม่มีน้ำความชื้นในอากาศก็ทำให้เป็นสนิมได้นะครับ ถ้าคูลแล้นมันป้องกันสนิมได้ ถ้ามันเคลือบได้จริงก็แค่เคลือบภายในมันคงเคลือบไม่ได้ทั้งหม้อหรอกครับ อย่าไปคิดมากครับทุกอย่างมันมีอายุการใช้งานของมัน ที่แน่ๆพวกท่อยางต่างๆอะครับตัวดีไปก่อนชาวบ้านเขาเลย

ปล.แกเปิดร้านทำหม้อน้ำมาสี่สิบกว่าปีละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2010, 04:51:44 โดย VenusF »