ผู้เขียน หัวข้อ: ในความเห็นคุณ ลองเรียงอันดับ บริการหลังการขาย 1-5  (อ่าน 4505 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

กระทู้ไม่มีสาระแค่อยากถามความเห็นว่าในความคิดคุณบริษัทรถยนต์ที่มีบริการหลังการขายดีเยี่ยมอันดับ 1-5 มีใครกันบ้าง

ของผม

1. Lexus
2. Isuzu
3. Volvo Truck
4. Toyota
5. Nissan สมัยเมื่อ 15 ปีที่แล้ว

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ไม่แน่ใจ อย่างโตต้าเอง ไปมา บางศูนย์ที่ว่าดีๆ

ก็เจอเหตุไม่พอใจได้เพราะพนักงานสลับกันหยุด

ไปวันจันทร์ดีเยี่ยม ไปอีกวันอังคารเจอกากๆ

ไปอีกทีวันเสาร์โคตรดี (ศูนย์เดิม)  ::) ::) ::)

ถ้าภาพรวมๆ ชอบอีซูสุครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

จั่วหัวว่ากระทุ่ไม่มีสาระ  งั้นขอให้ความเห็นไม่มีสาระ ละกันนะ

การประเมินความพึงพอใจ การให้บริการมันมีหลายมุมมอง

ค่ายรถเดียวกัน แต่ต่างสาขายังให้บริการไม่เหมือนกัน สาขาเดียวกันแท้ๆแต่เรื่องที่มาติดต่อยังต่างกัน

ค่ายรถหลายค่ายได้นำcfmมาใช้เพื่อประเมินความพึงพอใจ ในการรับบริการครั้ง  นั้นๆ

เช่น service list ทั้งหมดมีอะไรบ้าง  กลุ่มลุกค้าคือกลุ่มไหน เวลาประเมินจะได้ประเมิน เพื่อมาปรับปรุงให้ตรงกลุ่มเป้าหมาย ภายไต้ต้นทุน และความเสี่ยงที่เหมาะสม

บางservice มันมีลักษณะเฉพาะ เช่น การติดตามfollow up, การโทรแจ้งเตือนเพื่อเข้ารับบริการ,การส่งของขวัญวันเกิด,ความสะอาดหลังให้บริการ ,อีกเยอะแยะขี้เกียจพิมพ์
บางserviceมันรวมๆ เช่นพนักงานบริการสวยๆใสๆ จำนวนศุนย สถานที่  เบอร์ติดต่อคอลเชนเตอ  ไลนกลาง หรือไลน สาขา. หรือเฟสยุคเป้นต้น

เราจะวัดอะไร  เพราะคำว่า บริการหลังการขายดีเยี่ยม ที่คุณบอกมา  คนที่จะมาตอบเข้ามีความเข้าใจไม่ตรงกัน

ยกตัวอย่าง เช่น

ผมเพิ่งเข้าศุนย์mb แห่งหนึ่งมีพนักงานยื่นโค้กเตรียมไว้  ไม่ต้องรอลุกค้าถาม  เพราะเขาใส่ใจ ทุกครั้งที่เรามาเราขอโค้กตลอด
แบบนี้ครั้งแรกที่พนักงานเอาโค้กมาไห้ ผมว้าวววววมากนะ แต่ๆๆๆๆๆ
ณ วันนี้  มันคืออะไร??  มันคือเบสิค ที่ผมไปมันจะต้องมีมาให้นะครับ

กับ
ผมเข้าศุนฮอนด้า แห่งหนึ่ง.ไปเชคระยะ ยามมาต้อนรับ พนักงานอยุ่ในห้องละมั่งแอเย็นๆ
ไปหาอะไรทานเอง. ผมจะว้าวอะไร? มีขนมนมเนยเพียบ แต่หากินเอาเองมีน้ำอัดลม แต่ไม่มีโค้ก
แต่กับฮอนด้า อีกแห่ง  พนักงานสาวสวย เดกใสๆ ใส่ฟันเหล้ก เอาอกเอาใจ เห้นรอรอคิวนานมีการมาพุดชวนคุยฆ่าเวลา

กับ
ผมเชคระยะฟอร์ดแสนโลกับเคลมท้องรถ  ผู้จัดการศุนยต้อนรับตั้งแต่ทางเข้า ทราบว่าเราเอารถมาทำอะไร
ขนมนมเนยมีพร้อม แต่ที่นี่มีแม่บ้านเสริฟให้ เราไม่ต้องเงอะๆงะๆ

ที่ยกตัวอย่างไป เป้นบางส่วน ไม่อยากspecificเรื่องการซ่อมหรืออะไรมากนัก

แต่อยากจะranking ให้เนอะ จะเคยใช้บริการที่ไหนมากน้อย รถเราเอง  ก้อrankแบบไม่มีสาระดังนี้
1. Mb
2.ford
3.hOnda

อีก2อันดับ ให้Toyota กับ Nissan ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2016, 08:10:27 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Auto

ภาพรวมทั้งประเทศ  จากการจัดอันดับความพึงพอใจของลูกค้า ของเจ้าของรางวัล 1 ให้ TOYOTA  ครองอันดับ 1 ในบ้านเราครับ
ถ้าใ้ห้ผมเรียง
1. TOYOTA  (อันดับ 1 จากการจัดอันดับโดยสถาบันอยู่แล้ว )

2.ISUZU
3.Honda
4.Mazda 
5. ยังไม่มีในใจผมครับ   

น่าจะมีจัดอันดับท้าย  ๆ   
1 - 5

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอบในมุมมองของคอกระบะลูกทุ่งนะ ในภาพรวมก็ Isuzu ครับ บริการหลังการขาย ยังไงๆผมก็ยกที่หนึ่งให้เจ้านี้
ส่วนบริการก่อนการขาย ผมยกให้ฟอร์ด

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
นับเฉพาะที่ืที่บ้านผมใช้มาในรอบ 10ปี

1. Toyota
2. Honda
3. Mazda
4. Isuzu >>อาจเพราะกระบะตอนเดียวใช้ส่งของรึป่าว คะแนนความพึ่งพอใจส่วนตัวเลยไม่ดีเหมือนภาพรวม
5. Ford

ออฟไลน์ tanadecha

• Jr. Member
  • **
Toyota
Isuzu

:)

ออฟไลน์ tnp_super

Toyota
Isuzu
ใช้แค่สองเจ้านี้ครับ

ออฟไลน์ CK5

เท่าที่เคยใช้นะครับ
1. Isuzu
2. Honda
3. Mitsubishi
4.
5. Toyota

อันดับ 5 ผมไม่เอาแล้ว Black list คุณภาพไม่ดี แก้ปัญหาไม่ได้ ไม่จบ ไม่สนใจ เป็นปกติของรุ่นนี้ ฯลฯ

ออฟไลน์ unseen

1isuzu
2mazda
3ford
4nissan
5mitsu

จากที่เคยใช้

ออฟไลน์ Harem

1. Toyota
2. Isuzu
3. Honda

เคยใช้แค่3ยี้ห้อครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

จากที่ใช้มาของผม
1. Toyota
2. Mazda
3. MG
4. Nissan
5. Mitsubishi
6. Proton

1-3 จัดว่าดีในระดับพอใจ
4 นี่ไม่ค่อยชอบโดนหลอกบ่อย
5 นี่พอจะเคลมบอกไม่มีของ พอบอกประกันหมดเท่านั้นล่ะ มีของเลย
6 ห่วยเข้าขั้นเจ๊งๆ ไปเหอะ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
1 มาสด้า
2 ฟอร์ด
3นิสสัน
4 มิตซู
5 ซูบารุ

ออฟไลน์ mozart

เอายี้ห้อตลาดนะครับ Toyota ดีสุดแล้วครับ  ยี่ห้ออื่นพอๆกัน  ส่วน Isuzu สำหรับผมไม่ได้ดีไปกว่ายี้ห้ออื่นๆเลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

แย่สุดเท่าที่เคยเจอคือ ford

เคยนำรถของสำนักงาน ของหน่วยงานราชการ เข้าไปตรวจเช็คระยะและซ่อม เกี่ยวกับระบบ ไดชาร์ท ซ่อมไม่ได้ไม่บอก แต่นี้เล่นเอาออกไปซ่อมร้านนอก

มารู้ทีหลังมาเห็น สติกเกอร์รับประกัน ของร้านนอกติดอยู่ ที่ ไดชาร์ท เจ็บใจจริงๆ บอกชื่อร้านเรียบร้อย ฝีมือดีด้วย ซ่อมแล้วจบ

เจ็บใจสุดๆตอนใบแจ้งยอด ที่ศูนย์ หมดไปหมื่นกว่าบาท แค่ค่า ไดชาร์ท ไปแล้วครึ่งหนึ่ง  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ bobsan

ผมให้ความสำคัญกับการการซ่อมจบ และเคลมง่ายนะครับ
เอาเท่าที่เคยเข้ามาและใช้ประจำในรอบ 3-4 ปีนี้นะครับ

1. MB บริการดีด้วยครับ
2. isuzu อันนี้ไม่แพง จริงใจ แต่บางทีต้องกลับไปแก้อาการกันอยู่บ้าง
3. honda ซ่อมจบ แต่ท่าทางไม่ค่อยอยากรับงานเคลมเท่าไหร่ แต่บางศูนย์นี่ไม่ไหวครับ ช่างแก้ปัญหาไม่เก่ง ดูอาการถไม่ออก
4. nissan ไม่ได้แย่ตามที่บ่นด่ากันนะครับ ซ่อมจบเคลมง่าย แต่พนักงานต้อนรับกับสถานที่ไม่ดีเท่า honda ครับ
5. mazda เฉยๆครับ พยายามพัฒนามาโดยตลอด แต่ช่างยังต้องสะสมฝีมือครับ

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
เอาที่เคยสัมผัสละกันนะครับ

รถทั่วไป ญี่ปุ่น/เกาหลี
1. Toyota
2. Isuzu
3. Honda
4. Mazda
5. Nissan / Hyundai
6. Chevrolet

รถยุโรป ผมว่าไม่หนีกันนะ ทั้ง Benz & BMW

ออฟไลน์ Newhang

จากรถที่ผมเคยใช้มา ในรอบ10ปีนะครับ  มี honda isuzu nissan  mitsu ford

1. isuzu บริการจริงใจ แต่ผมไม่ชอบศูนย์บริการเท่าไหร่ แต่จริงใจดีถ้าได้คุยด้วย นโยบายเปิดให้ลูกค้าแก้ปัญหา แต่ผมไม่ชอบการขายของเจ้านี้เลย

2. honda บริการตามระบบ  ทุกอย่างเป็นระบบ  แต่ภาพรวมผมโอเค

3. ford ตัวรถมีปัญหา  ผมเครมตามคนที่เปิดทางไว้ให้ ถือว่าราบรื่น อนุมัติง่าย อาจจะมีล่าช้าบ้างแต่โอเค แต่ถ้าเข้าผิดศูนย์อาจจะกุมขมับเลยทีเดียว

4. nissan ตัวรถมีปัญหาเฉพาะรุ่น ที่ทึกๆคันก็เป็นกัน มักโยกโย้ พูดกันให้ขุ่นเคือง ไม่ยอมให้เครม หลายๆปัญหาเป็นที่รู้ๆกันแต่ทำเหมือนว่าเราต้องเป็นผู้บุกเบิก และตัวชิ้นส่วนที่บกพร่องไม่เคยแก้ไขเลย ทั้งที่เป็นสิ่งที่แก้ไขได้  ชิ้นส่วนที่ทนทานน้อย และศูนย์ใกล้บ้านดีๆไม่มีเลย โชคดีที่ยังหาศูนย์ดีๆได้อยู่แต่ไกล ปัญหานิสสันผมโทษนโยบายบริษัทแม่

5. mitsubishi แย่ตั้งแต่ศูนย์ยันบริษัทแม่เลย  ไม่ว่าจะมีเรื่องอะไร ปัญหากับตัวรถ ไม่เคยได้รับการแก้ไขหรือคิดจะดูแลกันเลย ยี่ห้อนี้ผมคงพูดน้อย แต่เจ็บลึกเรื่องราวเยอะ
ถือว่าชาตินี้ผมกับมิตซูไม่เผาผีกัน

promt

• บุคคลทั่วไป
ปัจจุบัน ไม่ค่อยได้เข้าศูนย์

ไปเข้าอู่นอกครับ

แต่ที่เคยไปมา 4 ค่ายให้คะแนนดังนี้
1. toyota
2. honda
3. isuzu
4. chevy