ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ Jimmy ครับ ::: เบาะยี่ห้อไหน แทนเบาะของ Ford Focus ได้บ้างครับ  (อ่าน 12319 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
จากกระทู้นี้ครับ  http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=5356.0

ขออนุญาติ ถามต่อครับ

วันนี้ขับอีก 300 กิโล  ปวดขามากเลยครับ  ปรับเบาะสุด ๆ แล้ว  ปรับยังไงก็ปวด
ไม่รู้จะปรึกษาใครที่ไหนแล้วครับ

อยากทราบว่า  เบาะยี่ห้อไหน  แทนเบาะของ Ford Focus ได้บ้างครับ   จะไปลองนั่งดู   ถ้านั่งสบาย กว่า
เบาะรองนั่งรับถึงข้อพับได้  ก็คงจะตัดใจซื้อ 

ได้ยินมาว่าของ Volvo น่าจะดีที่สุด   แต่ไม่แน่ใจว่า  รุ่นไหนที่ใส่กับโฟกัสได้   

รบกวนพี่จิมมี่ และ ทุกท่านหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2010, 00:55:24 โดย คุณกุ๊ก »

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
จริงๆเบาะมันใส่ข้ามรุ่นกันได้นะ แต่อาจจะต้องแปลงขาแปลงรางกันนิดหน่อย

อย่าลืมวัดความกว้างด้วยนะครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
จะเปลี่ยนเบาะทั้งที อย่าข้ามค่ายเลย เสียรถ

หาพวกเรคาโร่ใส่ไปเลยดีกว่า
เอาพวก เรคาโร่สไตล์แบบมียืดน่องก้อได้นะ

ออฟไลน์ Tonaka

จะเปลี่ยนเบาะทั้งที อย่าข้ามค่ายเลย เสียรถ

เอาพวก เรคาโร่สไตล์แบบมียืดน่องก้อได้นะ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

อีกคน เสียดายรถครับ

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
ลองดูของ s40ใหม่น่าจะใกล้เคียงกันเห็นว่าพัฒนาร่วมกันอยู่ แต่ราคาคงแพงมาก ผมก็ใช้ ford focus กับvolvo  Xc70  xc90  s80 new  วอลโว่นั่งสบายกว่าเยอะ   ครับ สำหรับโฟกัสลองปรับเบาะให้หงายมากมาก พอช่วยได้ครับ หรือให้ร้านเบาะเก่งเก่งเสริมตัวรองก้นให้ใหญ่ขึ้นยาวขึ้นน่าจะทำได้ และย่อมเยากว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก่อนอื่น เห็นด้วยว่า ควรเป็นเบาะ ที่ให้ความสบาย

แต่ RECARO ก็ออกจะแต่งซิ่งไปสักหน่อย ไม่แน่ใจว่าคุณจะชอบมันจริงๆหรือเปล่า
จะว่าไป RECARO มีหลายรุ่น ลองเลือกดูก่อน ในเว็บครับ

ทีนี้ เบาะของ Volvo S40 V50 ใหม่ นั้น ก็น่าสนใจอยู่ อันนี้ลองถามทางศูนย์บริการที่รับทั้งวอลโว และ ฟอร์ดดู
รู้สึกว่าจะมีที่ ศรีนครินทร์ ตรงใกล้สี่แยกอุดมสุข รถติดหน่อย แต่ คุ้มค่าที่จะลองไปดู
ลองเช็คราคาเบาะของเขาดูครับ ผมว่าน่าจะแพงอยู่

ปล. สงสัยนิดเดียว ตอนซื้อ Focus นี่ ได้ทดลองขับก่อนแล้วหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ joufo

ถ้าจะซื้อพวกเรคาโร่ ไบร์ หรือ อื่นๆ
ผมคิดว่า ต้องซื้อของแท้เท่านั้นครับ

ถึงแม้ว่า ของก๊อป จะก๊อปดีแค่ไหนก็ตาม
แต่เวลาเกิดอุบัติเหตุ จะเห็นชัดเลยครับว่า เบาะของแท้ มันปกป้องเราได้ดีกว่า เบาะปลอม

ผมว่าในกรณีนี้ ถ้าคิดว่า เอาเบาะยี่ห้ออื่นมาใส่จะเสียรถ
ผมก็แนะนำหาเบาะ วอลโว่ มาเปลี่ยนอีกเสียงครับ

เพราะอย่างน้อยก็เป็นเพื่อนร่วมสายพันธุ์กัน

------------

ผมว่าบางทีการลองขับสั้นๆ ก็ไม่รู้หรอกครับว่า เบาะมันซัพพอร์ท กับเรา รึเปล่า
อย่างอีเอ็กซ์เนี่ย นั่งแป๊บๆ สักชั่วโมงไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ ก็นั่งสบายดี

แต่นั่งนานๆ แล้ว เมื่อยมากๆ

จะมีก็ โตโยต้าหละมั้ง ที่ผมรู้สึกว่า นั่งปุ๊บ เมื่อยปั๊บ
เป็นทุกรุ่นที่มีขายในเมืองไทยเลย เพราะช่วงรองขามันสั้นมากๆ อ่ะครับ  ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จะว่ไาปก็จริงอย่างที่คุณโจว่าแหะ

แต่ผมกลับแปลกอย่างนึงคือ ผมกลับเจอว่า เบาะ EX มันไม่เมื่อยเลยกับผมแหะ

อันนี้แล้วแต่สรีระของแต่ละคนแล้วละครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
จริงอย่างที่คุณ โจว่าครับ ลองรถแป็บเดียว ชั่วเวลาสั้นๆไม่รู้หรอกครับ ตอนน้องสาวซื้อFDก็ไปช่วยลองรถอยู่ขับไปซักครึ่งชั่วโมงไม่รู้สึกอะไร พอวันที่ยืมมาใช้ขับไปชลบุรี ตอนจะลงรถนี่แทบจะต้องเอาคนมาช่วยดึงออก ปวดเมื่อยไปหมด ครั้งหลังๆขับรถติดๆใน กทม. ถ้าเกินหนึ่งชั่วโมงผมจะเริ่มปวดเมื่อยมาก(ช่วงเอวและหลังหัวเข่า) ถามๆเพื่อนที่ขับFDบางคนเป็นบางคนไม่เป็น พยายามปรับเบาะยังไงก็ ไม่ลงตัวซักที หลังๆถ้ารู้ว่าต้องขับนานๆก็เลยพยายามเลี่ยงๆไม่ขับมันละ เอาคันอื่นขับแทน

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Recaro หนังแท้ หลังแข็ง ตะเข็บแดง สุดยอดที่นั่งรถยนต์
กรุงเทพ-ปาย ไม่มีอาการอะไรทั้งสิ้นสบายไม่เหนื่อย แค่ต้องซื้อรางเบาะเพิ่ม

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
ก่อนอื่น เห็นด้วยว่า ควรเป็นเบาะ ที่ให้ความสบาย

แต่ RECARO ก็ออกจะแต่งซิ่งไปสักหน่อย ไม่แน่ใจว่าคุณจะชอบมันจริงๆหรือเปล่า
จะว่าไป RECARO มีหลายรุ่น ลองเลือกดูก่อน ในเว็บครับ

ทีนี้ เบาะของ Volvo S40 V50 ใหม่ นั้น ก็น่าสนใจอยู่ อันนี้ลองถามทางศูนย์บริการที่รับทั้งวอลโว และ ฟอร์ดดู
รู้สึกว่าจะมีที่ ศรีนครินทร์ ตรงใกล้สี่แยกอุดมสุข รถติดหน่อย แต่ คุ้มค่าที่จะลองไปดู
ลองเช็คราคาเบาะของเขาดูครับ ผมว่าน่าจะแพงอยู่

ปล. สงสัยนิดเดียว ตอนซื้อ Focus นี่ ได้ทดลองขับก่อนแล้วหรือเปล่าครับ?

ได้ทดลองขับครับ  แต่ระยะสั้น ๆ ประมาณ 3 กิโล   เป็นอย่างรีวิว  ที่คุณจิมมี่เขียนไว้เป๊ะ เป๊ะ
เลยไม่คิดมาก  จองเลย    ตอนนี้น้ำมันหมดไปถังแรกแล้ว  ได้ระยะทาง  650  กิโลเมตร   ประหยัดดีครับ 

แต่เนื่องจากอาชีพเป็นเซลล์  ขับออกทางไกลประจำ  ครั้งละนาน ๆ  ใกล้สุดก็ไปกลับ 300 กิโล 
เพิ่งมาทราบว่า  ปวดขา  ก็ตอนออกต่างจังหวัด เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมานี่เอง   ถ้าระยะทางใกล้ ๆ  ไม่มีปัญหาเรื่องการปวดขาแต่อย่างไร

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Recaro ไม่ได้มีแค่เบาะซิ่งครับ ทรงที่เป็นเบาะค่อนข้างธรรมดาก็มี แต่ลอง search ราคามือสองดูครับ
พวกเบาะธรรมดาผ้าเก่าๆคู่ละ 6,500 แต่ยิ่งเป็นรุ่นแพงออพชั่นเยอะ ..เติมเลขศูนย์ไปข้างหลังอีกตัวได้เลยนี่เรื่องจริง

Recaro ส่วนมากที่ผมลองนั่งดูค่อนข้างจะเด่นไปในทาง support หลังกับด้านข้าง แต่ support ใต้ขาผมว่างั้นๆ ลองถามพวกคนตัวเล็กที่ลองนั่งดู เขาก็รู้สึกเหมือนกัน อย่างไรก็ตาม เบาะ Volvo รุ่นใหม่ๆผมคิดว่ามันสบายทั้งตัวจริงครับ
แต่อย่าเพิ่งเชื่อ ผมไม่เคยลองขับรถพวกนี้ต่อกันเกิน 88 กิโลเมตร เดี๋ยวทุ่มเงินแสนซื้อแล้วยังเมื่อยจะเสียใจ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ aob

• Newbie
  • *
หาเบาะ s/v40 มาใช้ไหมครับ
ผมว่าเป็นเบาะที่นัางสบายมากๆ เลย ขับไปไกลๆ 2-300 โลไม่เมื่อย

ออฟไลน์ Duke2001

• **
         ถ้าคิดจะหา Recaro ตัวธรรมดาผมแนะนำรุ่นหมอนตันครับ
ราคาไม่แพงมากแถมนั่งสบายมากครับ ลองๆ หามือสองสภาพดีๆ
ดูครับ แต่ต้องเอามาแปลงขาแปลงรางครับ
          ถ้าเบาะเดิมๆ ผมเคยนั่ง  Lancer EX  ของเพื่อนเดินทาง
ไปเชียงใหม่นั่งสบายโครตๆ ครับเป็นเบาะรถเดิมๆ ที่ผมนั่งแล้วสบาย
สุดครับเป็นความเห็นส่วนตัวครับ