ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนชื่อเจ้าของรถ ในเล่มทะเบียนครับ  (อ่าน 5890 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สอบถามหน่อยครับ

ใครพอจะมีความรู้เรื่องการเปลี่ยนชื่อในการจดทะเบียนรถ
คือ ตอนแรก รถคันนี้จดเป็นชื่อคุณแม่ครับ
แต่ตอนนี้ท่านเสียชีวิตแล้ว
ทีนี้ผมจะสามารถเปลี่ยนเป็นชื่อผม ได้ด้วยวิธีใดบ้างครับ
ที่ไม่ต้องมีผู้จัดการมรดก (เพราะคิดว่ายุ่งยากมาก)

คุณพ่อก็จดทะเบียนหย่าไปแล้วครับจึงไม่สามารถโอนเป็นชื่อคุณพ่อได้
ผมเป็นลูกคนโต มีน้องสาวอีกสามคน
จะสามารถเปลี่ยนชื่อหรือโอนได้ มีวิธีการอย่างไรบ้างครับ
ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
มีใบมอบฉันทะหรือเปล่าครับ แล้วเซ็นต์ ๆ คุณแม่ แนบสำเนาบัตรประชาชนไปด้วย
แล้วระบุว่าเปลี่ยนเจ้าของรถ ( ถ้าน้องคุณไม่เห็นด้วยก็กลายเป็นหลักปลอม คือ ทำหลังจากคุณแม่เสีย )
หรือไม่เป็นผู้จัดการมรดก ชัวร์สุดครับ

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
เอาใบมรณะบัตรไปด้วยนะครับ ให้ชัวร์ที่สุดนะครับ โทรไปถามที่กรมขนส่งเพื่อความแน่ใจอีกทีครับ แต่จำได้ว่าต้องใช้ใบมรณะบัตรด้วย