ผู้เขียน หัวข้อ: ?? รอยแมวข่วนบนรถทำไงดีครับ ??  (อ่าน 16077 ครั้ง)

ออฟไลน์ ody

• Newbie
  • *
?? รอยแมวข่วนบนรถทำไงดีครับ ??
« เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 09:49:07 »
ที่บ้านผมจะมีแมวไม่มีเจ้าของปีนเข้ามาอยู่เรื่อยๆ ทำให้รถของผมมีรอยแมวข่วนใหม่ๆอยู่เป็นประจำ  :-\  ดีที่รถเป็นสีบรอนซ์เงินเลยมองไม่ค่อยเห็น 
แต่นี่มีแผนจะซื้อรถใหม่เลยยังกลัวๆอยู่  เพื่อนๆสมาชิกมีคำแนะนำไม๊ครับ

1. วิธีป้องกันไม่ให้แมวขึ้นรถ ที่ไม่ใช่เอาผ้ามาคลุมรถนะ (ขี้เกียจเก็บผ้าเข้าออก) ครั้นจะให้เฝ้ารถคอยไล่แมวก็ไม่ไหว
2. วิธีป้องกันรอยแมวข่วน  ประเภทน้ำยาเคลือบรถ เคลือบแบบไหนดี ยี่ห้ออะไรดี... หรือไม่แนะนำให้เคลือบสีรถครับ  และถ้าเป็นรถใหม่ต้องไปเคลือบสีไม๊ครับ
3. ถ้ารถมีรอยแล้ว ใช้อะไรลบรอยดีครับ  หรือต้องไปขัดสี

ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ?? รอยแมวข่วนบนรถทำไงดีครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 11:38:54 »
1. เคลือบสี
2. ใช้พวกแมกไกว์เบอร์ 21 ที่ฮิตๆ กันก็ได้.. รถใหม่เคลือบไว้ก็ดีครับ
3. น้ำยาเคลือบสีส่วนใหญ่ เวลาเคลือบแล้วก็สามารถ กลบรอยขนแมวให้เห็นจางลงได้ครับ (แต่ไม่ได้แปลว่าขนแมวหายไปนะ)
ซึ่งถ้ารอยเยอะมากก็ต้องขัดสีครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: ?? รอยแมวข่วนบนรถทำไงดีครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 13:35:33 »
รถผมอ่ะ เจอหมาข่วน รอยใหญ่กว่าแมวซะอีก

หมามันเห็นหนูวิ่งไปใต้รถ หมามันเลยเอาเท้าข่วนรถผมใหญ่เลย แถวๆกระจังหน้า

เลยเตะมันไปทีนึงดอกใหญ่ๆ คราวนี้ไม่มีแม้แต่จะมานอนใต้ท้องรถเลย  ;D

ผมเลยเอาไปเคลือบสี แต่ก็ไม่หายอยู่ดีครับ แค่มันจางๆลงนิดหน่อยอ่ะ  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 14:21:42 »
แมวข่วนรุนแรงกว่าขนแมวเยอะครับ ดังนั้นต้องสลายแมว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 18:02:15 »
รอยขนแมว ที่ว่าขัดๆ แล้วหาย แต่ไอที่ขัดมา ก็ได้รอยที่น่าเกลียดมากกว่ามาอย่าง รอยก้นหอย
อันดับหนึ่งเลยคือ
ห้ามคลุมด้วยผ้าคลุมรถ

สอง คือ
ต้องหาร้านล้างรถดีๆ ที่พิสูจน์มาแล้วว่า ล้างแล้วรถเราไม่มีรอยขนแมว หรือถ้ามี ก็ต้องมีให้น้อยที่สุด ซึ่งอันนี้ต้องหากันเอาเอง

สาม คือ
ห้ามล้างรถในเครื่องล้างอัตโนมัติโดยเด็ดขาด

สี่ คือ
ร้านที่ล้างในห้างส่วนใหญ่ชอบทำให้รถเราเป็นรอยขนแมว กับ รอยก้นหอย ซึ่งผมเจอมานานแล้ว ไม่รู้ปัจจุบันพัฒนาแล้วรึยัง

ห้าคือ
ห้ามไปร้านที่ใช้ เครื่องปั่นๆ ในการล้างรถ เครื่องปั่นๆ แบบที่ใช้ขัดสีน่ะแหล่ะ ซึ่งทำให้เป็นรอยก้นหอยอย่างดี

ซึ่งถ้าทำได้ดังที่กล่าวมา สภาพรถก็จะไม่เก่าเร็วจนเหมือนรถมือสองในเต๊นท์ สั้นๆ แค่นี้ก่อนต้องรีบไปธุระแล้วล่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 22:46:22 »
เก็บข้อมูลคับ

แล้วถ้าหมาข่วนทำไงดีรถผมสีดำซะด้วยเห็นชัดมาก

หมาที่บ้านมันชอบกระโดดเกาะรถเวลาไปถึงบ้านอ่าครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 23:31:17 »
น้องผมใช้น้ายาขัดสียี่ห้ออะไรจำไม่ได้ (ทางร้านบอกว่าใช้สำหรับลบรอยลึกๆ ครับ NaNo อะไรเนี่ยแหละ ปล. ขวดไม่เกิน 500 ขวดนิดเดียว)
คือ รถไปถูกับกำแพงเป็นแค่ลอยขูดขีดอะครับ ไม่ได้บุบ คือมันเป็นรอยยาว ๆ ไปที่ร้าน ให้ร้านดู
ร้านก็บอกว่าหายไม่หาย ไม่คิดตัง เลยให้ร้านมาทำให้ครับ โอ้วไม่เชื่อครับว่าหาย เลยซื้อมาหนึ่งขวด
ร้านอธิบายว่า มันเป็นการดึงหน้าสีทั้งสองข้างมาติดกัน แต่ถ้าขัดมันมาก ๆ สีจะซีดแทน

ออฟไลน์ ody

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 12:47:49 »
1. เคลือบสี
2. ใช้พวกแมกไกว์เบอร์ 21 ที่ฮิตๆ กันก็ได้.. รถใหม่เคลือบไว้ก็ดีครับ
3. น้ำยาเคลือบสีส่วนใหญ่ เวลาเคลือบแล้วก็สามารถ กลบรอยขนแมวให้เห็นจางลงได้ครับ (แต่ไม่ได้แปลว่าขนแมวหายไปนะ)
ซึ่งถ้ารอยเยอะมากก็ต้องขัดสีครับ

ไว้จะลองหาดูครับ แมกไกว์เบอร์ 21

รอยขนแมว ที่ว่าขัดๆ แล้วหาย แต่ไอที่ขัดมา ก็ได้รอยที่น่าเกลียดมากกว่ามาอย่าง รอยก้นหอย
อันดับหนึ่งเลยคือ
ห้ามคลุมด้วยผ้าคลุมรถ

สอง คือ
ต้องหาร้านล้างรถดีๆ ที่พิสูจน์มาแล้วว่า ล้างแล้วรถเราไม่มีรอยขนแมว หรือถ้ามี ก็ต้องมีให้น้อยที่สุด ซึ่งอันนี้ต้องหากันเอาเอง

สาม คือ
ห้ามล้างรถในเครื่องล้างอัตโนมัติโดยเด็ดขาด

สี่ คือ
ร้านที่ล้างในห้างส่วนใหญ่ชอบทำให้รถเราเป็นรอยขนแมว กับ รอยก้นหอย ซึ่งผมเจอมานานแล้ว ไม่รู้ปัจจุบันพัฒนาแล้วรึยัง

ห้าคือ
ห้ามไปร้านที่ใช้ เครื่องปั่นๆ ในการล้างรถ เครื่องปั่นๆ แบบที่ใช้ขัดสีน่ะแหล่ะ ซึ่งทำให้เป็นรอยก้นหอยอย่างดี

ซึ่งถ้าทำได้ดังที่กล่าวมา สภาพรถก็จะไม่เก่าเร็วจนเหมือนรถมือสองในเต๊นท์ สั้นๆ แค่นี้ก่อนต้องรีบไปธุระแล้วล่ะครับ  ;)

หาร้านดีๆนี่หายากจริงๆครับ  ปกติล้างเองที่บ้าน ไม่ค่อยได้ดูแลเป็นพิเศษอะไร เพราะรถเก่าแล้ว
แต่ถ้าจะซื้อรถใหม่นี่สิ...