ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทางไปสมุย  (อ่าน 5079 ครั้ง)

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
สอบถามเส้นทางไปสมุย
« เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 16:34:36 »
ขับรถไปเองอ่ะครับ ต้องไปทางไหนครับ และไปขึ้นเรือที่ไหน ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
Re: สอบถามเส้นทางไปสมุย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 16:52:04 »
ผมไม่เคยขับรถไปเองนะครับ แต่เคยทำงานบนเกาะ นั่งเครื่องบินไปกลับของ บางกอกแอร์ แต่เคยต้องกลับรถทัวร์ตอนพธม.ยึดสนามบินนี่หละ..

สรุปว่า ท่านต้องหาทางไป อำเภอดอนสัก ของสุราษฏธานี ซึ่งอยู่ค่อนข้างไกลติดทะเล ห่างจาก อ.เมือง 100 กว่าโล  เรื่องเส้นทางไป ผมไม่แน่ใจว่าไปได้ทา่งไหน แต่รู้ว่ามี ferry ที่นั่นที่ใหญ่ที่ไป ลงที่เกาะสมุยแน่ๆ และเอารถขึ้นไปได้ด้วยนะครับ ลอง search google ดูก็ได้ครับ  ::)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 18:19:31 »
วิ่งสายเอเซียลงให้มาเรื่อยๆ สังเกตุป้ายบอกทางเลี้ยวซ้ายเข้า อ.ดอนสัก ขับไปเรื่อยๆซักพัก จะมีป้ายบอกท่าเรือเฟอรี่อยู่เป็นระยะๆ ไปไม่ยากครับ ถนนทางให้ไม่ซับซ้อนครับ พอถึงท่าเรือก็ติดต่อซื้อตั๋ว แล้วขับรถเข้าไปในเรือเป็นอันจบพิธี เรือมีเที่ยวเช้ากับเที่ยงนะครับ กะเวลาให้ดี อ้อ จองห้องไว้ล่วงหน้าก็ดีนะครับ เผื่อเหลือเผื่อขาด
   ขอโทษนะครับ เอารถไปเองคงมีเหตุผลส่วนตัว แต่อยากจะขอแนะนำว่าไปเครื่องแล้วไปเช่ารถที่เกาะจะสะดวกกว่านะครับ ถ้าให้ดีก็เช่ารถเปิดประทุนขับกินลมรอบเกาะ จะได้ฟิวมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 19:13:25 »
ขอบคุณมากครับ เห็นเค้าบอก เที่ยวเช้า ออก6 โมง ต้องไปรอตั้งแต่ ตี4 อ่ะครับ แห่ๆๆ

ผมจองห้องไว้ที่ best western อ่ะครับ บ้าน  1 หลัง คืนละ 9พัน บาท และอยากไปหา pool villas แถวนั้น นอนคืนก่อนกลับอ่ะครับ

เอารถไปเพราะว่า บ้านผมไป 7 คน รถ 3 คัน ถุงกอล์ฟ ก็ 4 ใบแย้วว ของเด็กๆ เกมเพลย์ ของเล่น เสื้อผ้าอีก เลยต้อง เอา รถคันนึง ขนของไป อีก 2 คันไว้นั่ง กลับมาผมว่าค่าน้ำมันอ่วมม เลยยยย   อิอิ 

ปล. รู้งี้ตอน  ซื้อ e90 ซื้อ h1 ไปทีเดียวเลยจบบบ

เด่วจะมารีวิว ทริป ครับบบบบ อิอิ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 21:05:44 »
เตือนคุณ earth_e60 นิดนึงนะครับ กะให้ถึงท่าเรือเฟอร์รี่ ตอนเช้าตรู มากๆหน่อยก็ดีนะครับ
เพราะปกติสงกานต์นี่รถเต็มทั้ง 2 ท่า และเคยมีบางปี รถที่เย็นๆขึ้นเรือไม่ได้เพราะเต็มต้องรอวันรุ่งขึ้นเลยครับ
และ เรือเฟอรี่มี 2 ท่านะครับ

ซีทราน ขับมาจากดอนสักจะถึงก่อน - เรือใหม่(2ลำเห็นจะได้+เก่านิดหน่อย) วิ่งเร็ว ลงจอดที่หน้าทอน แต่เรือน้อย รอรอบละ 1-1.30 ฃั่วโมงครับ
ราชา     ท่าถัดมา  - เรือเก่า วิ่งช้ากว่า ซีทราน 20-30 นาที ลงจอดปลายๆเกาะ ผมลืมชื่อหาดไปขออภัยด้วยครับ แต่เรือเยอะ รอรอบละ 30 นาที
ขอให้คุณ earth_e60 สนุกช่วงสงกราต์ที่ เกาะสมุยและเดินทางปลอดภัยนะครับ

PS.
- ปีนีรถมาเที่ยวอาจจะไม่เต็มเหมือนทุกปี -_-
- Mazda Mx5 เช่าวันละ 3,500 ครับ แต่ที่ไหนต้องไปตามหาดูเอานะครับ :D

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 22:27:34 »
มาเก็บข้อมูลครับ

เผื่อไปเที่ยวบ้าง

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 22:58:34 »
ดีจัง MX-5 วันละ 3,500 แต่ที่ไหนมีไม่บอกอีกงะ อยากรู้จัง

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 16:24:43 »
เพิ่มมเติมหน่อยนะครับ    ถ้ามาไม่ถูกGPSช่วยท่านได้ครับ
ช่วงสงกรานต์ต้องบอกเลยครับว่ามาสมุย :'(  ต้องทำใจ เพราะรอเรือนานหน่อยเพราะรถเยอะมากกกกก
แต่ซีทรานมีเรือประมาณ 7 ลำ ราชามีเรือที่แล่นไปสมุยน่าจะ3 ลำที่เหลือไปเกาะพงันครับ 
*เรือซีทรานดีกว่าราชาค่อนข้างมากค่อนข้างเป็นระบบตรงเวลาช่วงเทศกาลมีเรือเสริมทุกครึ่ง ชมและอาจจะแล่นถึง  เที่ยงคืน อันนี้ต้อง  โทรไปถาม ที่ซีทราน077-251555 ครับ  ขากลับก็ควรจะแพลนเวลาดีๆๆนะครับ 
ร้านอาหารอร่อย
*ครัวชาวบ้าน   ตาโข  ขนมจีนป้าไมตรี     ขนมจีนป้าเขียวอันนี้ใกล้ตาโข อร่อย เป็นต้น
*ร้านอาหาร สากล  เดอะคลิบ  พลีโก้  หรือหาดูจากทัวริส อินฟอร์เมชั่น บุ๊ค ที่สมุยมีตาม สตาบัคแจกฟรี
 ;D
ปล .
สนามกอร์ฟ สันติบุหรี่แพงมากครับแต่สนามสวย เป็นสากล
บนเรือซีทรานมีบริการนวด ........ฝ่าเท้าครับ 300บาท :-* 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 16:30:36 โดย i-ice »