ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยาง+แม็ก จากเดิม 185/55R16 เป็น 175/65R15 ต้องตั้งศูนย์ล้อมั้ย  (อ่าน 4422 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ พอดีใช้ Jazz GE อยู่ ตัว Top สุด

ของเดิม แม็กขอบ16 ยาง 185/55R16
จะเปลี่ยนเป็น
ของใหม่ แม็กขอบ15 ยาง 175/65R15

พอดีจะซื้อแม็ก+ล้อ ป้ายแดงของ City มาใส่
อยากทราบว่า จำเป็นต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่มั้ยครับ
หรือว่าถ้าลองขับแล้วพวงมาลัยยังตรงปกติ ก็ไม่ต้องตั้งศูนย์ล้อ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ ^_^

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ทำอะไรเกี่ยวกับช่วงล่างก็ควรตั้งศูนย์อ่ะครับ เพื่อความสบายใจไปตั้งดีกว่าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่ต้องครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ควรตั้งเพื่อคว่มถูกต้องแม่นยำ กว่าจะรู้ว่าศูนย์เพี้ยนอาจจะกินยางเสียของไปแล้วครับ เรื่องการลองขับก่อนผมว่าบางทีมันแยกไม่ออกว่าศูนย์เพี้ยน ล้อไม่ได้ศูนย์ หรือถนนมันเอียง

ออฟไลน์ TNP

ถ้าของเดิม มันไม่ได้มีปัญหา  ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องตั้ง

เว้นแต่ว่า ยางเก่าที่เลิกใช้ เปลี่ยนเป็นชุดใหม่  มันเห็นชัดเจนว่า บนหน้ายาง มันสึกหรอ ผิดปกติ ไม่สม่ำเสมออย่างที่ควรจะเป็น

ออฟไลน์ focus2012

ผมก็ขยับจาก 205/60/16 เป็น 215/55/17 ก็แค่ถ่วงล้อ ถอดใส่ ก็ใช้ทุกวันนี้ก็วิ่งตรงดี ไม่กินข้างอะไรครับผม (ของเก่าก่อนถอดก็ไม่มีการกินข้าง ศูนย์ตรงดีครับ)

ออฟไลน์ SLuang

0 ถ้าไม่เสีย ไม่เพี้ยน ไม่มีความจำเป็นต้องตั้ง

สำคัญคือล้อ  ต้องถ่วงให้ละเอียด

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้ายังตรงดีอยู่ไม่ต้องตั่งศูนย์ครับ
เคยแต่ง jazz เปลี่ยนล้อยาง แถมตั้งศูนย์
ทุกวันนี้ตั้งศูนย์แก้ไป 3 รอบ ยังไม่ดีเหมือนก่อน
   พอมา fortuner ลองเปลี่ยนล้อยาง ไม่ไปยุ่งอย่างอื่น ปรากฏว่า ศูนย์ตรงเป๊ะ ปล่อยมือตรงสบายๆครัช
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ps000000

ถ่วงล้อแม่นๆ

ออฟไลน์ Dubee

ดูหลังเปลี่ยนยางก่อนครับ พวงมาลัยกินซ้าย กินขวาไหม พวงมาลัยนิ่งไหม ถ้าใช้งานปกติก็ไม่ต้องตั้ง 0 หล่ะครับ

ออฟไลน์ Smith686

เปลี่ยนล้อ แค่ถ่วงล้อ ไม่ต้องตั้งศูนย์  แต่ถ้าเปลี่ยนโช๊กอัพหรือสปริง ต้องตั้งศูนย์ด้วย

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยน แค่ยางไม่ตั้ง ครับ นอกจากทำช่างล่าง  เมื่อก่อนผมจะตั้งศูนย์ ทุกครั้งที่เปลี่ยนยาง  แต่ตั้งแล้วรถมีปัญหาตลอด กว่าจะแก้จบ ปวกหัวเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตั้งครับ
เคสที่ไม่ต้องตั้งคือเปลี่ยนยางเบอร์เดิมล้อเดิม ถ่วงอย่างเดียว