ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง limited ของโตโยต้าครับ  (อ่าน 15207 ครั้ง)

ออฟไลน์ JZA80

• Newbie
  • *
ถามเรื่อง limited ของโตโยต้าครับ
« เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 14:29:43 »
คือผมอยากจะรู้ว่า อย่าง yaris e limited กับ e ธรรมดาเนี่ย มันต่างกันตรงไหนเหรอครับ จะว่า limited ที่หมายถึงผลิตออกมาจำนวนจำกัดก็ไม่ใช่ เพราะผมเห็นวิ่งกันเกลื่อนถนนเลย แล้วผมก็หาจุดแตกต่างระหว่างสองรุ่นไม่เจอด้วย ยกเว้น skirt และ spoiler อันสุดเล็ก

ที่เห็นความแตกต่างนิดนึงก็มี G limited ของทั้ง yaris & vios นี่แหละครับที่มี keyless entry มาให้ แต่ออฟชั่นอื่นผมก็ยังไม่เห็นมีอะไรต่างกัน(ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะครับ)

จึงอยากรบกวนถามว่า limited มันมีอะไรต่างกับตัวธรรมดาบ้างน่ะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2010, 14:58:24 โดย JZA80 »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ถามเรื่อง limited ของโตโยต้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 16:21:10 »
นิยาม Limited ของโตโยต้าอยู่ 2 อย่าง (ตามความคิดผม)

1.รุ่นพิเศษ
  กรณีนี้เช่น Vigo 2.5 E limited,2.5 J Limited,2.5 G Limited
2.ออปชั่นพิเศษ
  กรณีนี้เช่น G Limited (Vios,Hilux Tiger,Sport Cruiser/Rider),S Limited (Yaris),Q Limited (Wish)

นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่อง limited ของโตโยต้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 16:40:10 »
คือตัวผมเองใช้ yaris e limited อยู่ครับ
แล้วพอดีเมื่อวานไปนั่งรถเพื่อนซึ่งเป็น yaris e ธรรมดา
ผมหาจุดต่างไม่เจอเลยครับ
เพราะรถผมก็ไม่มีอะไรพิเศษเลยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 16:58:07 »
แค่สเกิร์ตกับสปอยเลอร์เท่านั้นแหละครับ ^^
JC TU #54

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 17:06:51 »
สำหรับโตโยต้าสมัยก่อนนะครับ
รุ่นมีผมมีคือ Mighty-X หัวเดียว ตัว Limited ปี 38
 เป็นรุ่นพิเศษครับ ผลิตออกมาไม่กี่ร้อยคัน
ออฟชั่นที่เพิ่มจากตัวธรรมดาคือเท่าที่จำได้
- สีบอร์นเงิน ซึ่งปกติไม่มี
- ล้อโครเมี่ยม ปกติเป็นล้อเหล็กธรรมดา
- เบาะภายในเป็นกำมะหยี่
- มีที่วางแก้วน้ำที่แผงแอร์ Cup Holder
นี่คือเท่าที่ทราบมานะครับ รุ่นนี้ถ้าเป็นตัว แค๊ป จะเป็นสีแดงเลือดหมู และมีโป่งหน้าหน้าแหละครับ ภายในจะเป็นลายไม้
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 18:31:50 »
ตามที่ Re: Iwata Kana บอกมาครับ

Yaris E Limited จ่ายเพิ่มสองหมื่น (649,000-629,000) ท่านจะได้
 - ชุดแต่งรอบคัน (สเกิร์ต 4 ชิ้น+สปอยเลอร์หลัง)
 - พวงมาลัย-หัวเกียร์หุ้มหนัง
เท่านี้ครับ สำหรับออพชั่นตัวไมเนอร์เชนจ์โฉมปัจจุบัน

พี่ที่ทำงานออกตัว E ted มาเมื่อปีก่อน ตามความเห็นผม เอาตัว E ted เลยจะได้งานหุ้มหนังและชุดแต่งรอบคันจากโรงงานคุณภาพเป๊ะ เนียน ได้มาตรฐานกว่าไปแต่งเอง
แต่ถ้างบจำกัดจริงๆ เอาส่วนต่างรุ่น E ไปแต่งเอง จะถูกกว่ารุ่น E ted อยู่นิดนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2010, 18:37:17 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 19:08:06 »
limit ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงจำกัดจำนวน
แต่ ลูกเล่น ถูกเพิ่มไปถึงขีดสุด มั้งครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 20:36:04 »
แะมายืนยันให้ตามนั้นครับ

จำ 1.6 SE-Limited กันได้ไหม?
ยิ่งถ้าไปดูรุ่นย่อยของ รถเวอร์ชันญี่ปุ่น สมัยก่อนๆ จะปวดหัวยิ่งกว่านี้

1.5 SE-Limited
1.5 XE-Limited
1.5 XE-Saloon
1.6 My Road (อันนี้ รุ่น Carina)

ฯลฯ อีกบ้าบอคอแตก
แสดงให้เห็นว่า คนญี่ปุ่นสมัยก่อนนั้น ภาษาอังกฤษ พี่แกมั่วเละเทะกระจุยกระจาย
เป็น Japlish ( Japanesse + English)

สำหรับ Toyota แล้ว สมัยก่อน รุ่น Limited ถือเป็น 1 ในทางเลือกรุ่นย่อย หรือไม่ก็เป็นรุ่นพิเศษไปเลย

แต่สมัยนี้ ถ้าเป็นรุ่นพิเศษ Toyota จะไม่ค่อยใช้ คำว่า Limited แปะกับตัวรถอีกต่อไป แต่อาศัยเลี่ยงไปตั้งชื่อวิลิศมาหราแทน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 21:29:01 »
เข้าใจละ ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
สงสัยมานาน

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 00:18:01 »
สรุปว่าสมัยก่อนเป็นความภาษาอังกฤษวิบัติของชาวญี่ปุ่นด้วยส่วนหนึ่งสินะ  :o

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 08:50:36 »
เอาตัวอย่างของ Corolla Doraemon ให้ชม

GT(AT_1.6)
   GT(MT_1.6)
   SE Limited(AT_1.5)
   SE Limited(MT_1.5)
   SE(AT_1.5)
   SE(MT_1.5)
   XE(AT_1.5)
   XE(MT_1.5)
   Lime(AT_1.5)
   Lime(MT_1.5)
   TX(AT_1.5)
   TX(MT_1.5)
   DX(MT_1.5)
   XE(AT_1.3)
   XE(MT_1.3)    
   Lime(AT_1.3)
   Lime(MT_1.3)
   TX(AT_1.3)
   TX(MT_1.3)
   DX(MT_1.3)    
   Custom DX(MT_1.3)    
   SE(AT_1.8 Diesel)
   SE(MT_1.8 Diesel)
   XE(AT_1.8 Diesel)    
   XE(MT_1.8 Diesel)
       TX(AT_1.8 Diesel)
   TX(MT_1.8 Diesel)    
   DX(MT_1.8 Diesel)

ที่มาจาก Carview ครับ

ซอยเยอะจนรางวัลมอเตอร์โชว์ยังชิดซ้ายเลยนะเนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:16:47 »
สำหรับโตโยต้าสมัยก่อนนะครับ
รุ่นมีผมมีคือ Mighty-X หัวเดียว ตัว Limited ปี 38
 เป็นรุ่นพิเศษครับ ผลิตออกมาไม่กี่ร้อยคัน
ออฟชั่นที่เพิ่มจากตัวธรรมดาคือเท่าที่จำได้
- สีบอร์นเงิน ซึ่งปกติไม่มี
- ล้อโครเมี่ยม ปกติเป็นล้อเหล็กธรรมดา
- เบาะภายในเป็นกำมะหยี่
- มีที่วางแก้วน้ำที่แผงแอร์ Cup Holder
นี่คือเท่าที่ทราบมานะครับ รุ่นนี้ถ้าเป็นตัว แค๊ป จะเป็นสีแดงเลือดหมู และมีโป่งหน้าหน้าแหละครับ ภายในจะเป็นลายไม้

มีสีเขียวด้วยครับ Extra Cab ผลิตมา 2500 คัน ถ้าจำไม่ผิด บ้านผมมีอยู่คันนึง ภายในลายไม้ แต่กระจกยังเป็นมือหมุน ล้อแม็กลายพิเศษ เป็นรุ่น Limited นั่นแหละครับ และช่วงนั้นก็จะมีโคโรล่า Limited สีเขียวด้วยเช่นกันครับ ตอนนั้นเรียนอยู่ ป.3

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:57:33 »

มีสีเขียวด้วยครับ Extra Cab ผลิตมา 2500 คัน ถ้าจำไม่ผิด บ้านผมมีอยู่คันนึง ภายในลายไม้ แต่กระจกยังเป็นมือหมุน ล้อแม็กลายพิเศษ เป็นรุ่น Limited นั่นแหละครับ และช่วงนั้นก็จะมีโคโรล่า Limited สีเขียวด้วยเช่นกันครับ ตอนนั้นเรียนอยู่ ป.3

ใช่รุ่นพิเศษที่เค้าเรียกว่า Lime limited หรือเปล่าครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 12:38:26 »

ใช่รุ่นพิเศษที่เค้าเรียกว่า Lime limited หรือเปล่าครับ

ช่ายคับ
จำได้เลยว่า

AE101 เครื่อง 4E-FE 1.3 สีเขียว ล้อลายพิเศษ และที่ สำคัญ ภายในสีเขียววววววววววววว
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 14:53:37 »
มันคือ Corolla Lime เขียว และเป็นเขียวที่สวยนะ
แต่ตำแหน่งทางการตลาดที่ประชาิสัมพันธ์ออกไปมันหญิงมาก
ผู้ชายหลายคนชอบ แต่ก็ไม่กล้าซื้อขับ

กลัวโดนเรียกเป็นอีเปรี้ยวตลาดแตก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 15:06:26 »
มันคือ Corolla Lime เขียว และเป็นเขียวที่สวยนะ
แต่ตำแหน่งทางการตลาดที่ประชาิสัมพันธ์ออกไปมันหญิงมาก
ผู้ชายหลายคนชอบ แต่ก็ไม่กล้าซื้อขับ

กลัวโดนเรียกเป็นอีเปรี้ยวตลาดแตก

เอารูปมาให้ชมครับ

ปล.จาก Motor 2 market ครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 15:55:19 »
เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ