ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามความเห็นเพื่อนๆเรื่องทำงาน toyota  (อ่าน 12983 ครั้ง)

ออฟไลน์ poxonline

• Newbie
  • *
คืออยากลองถามความเห็นเพื่อนคร่าวๆครับว่า ผมมาเรียนที่ญี่ปุ่นได้สี่ปี ตอนนี้จบจากโรงเรียนโตโยต้า โตเกียว
(เรียนช่างยนต์ โตโยต้าครับ) ทีนี้ผมต้องกลับไทยในวันพรุ่งนี้แล้ว และอยากจะลองหางานทำดู แต่ติดที่ว่าผมไม่มีวุฒ ตรี
เพราะที่จบมาได้แค่ ปวส
 หากผมลองหางานที่เกี่ยวกับรถยนต์ ควรจะเริ่มต้้นหาอย่างไรดี เดินดุ่มๆเข้าไปถามเลยหรือว่าต้องไปหาบริษัทจักหางาน
แล้วเงินเดือนเริ่มต้นจะได้ประมาณไหนครับ หมื่นนึงจะถึงไหมครับ ;D  ภาษาญี่ปุ่นพอใช้ได้ หรือว่าผมควรไปเรียนต่อให้ได้ ตรี ก่อน
ตอนนี้มืดไปหมดครับ ไม่ได้อยู่ไทยนานเคยทำงานกับครอบครัวอย่างเดียว เริ่มต้นไม่ถูกจริงๆครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
Re: อยากถามความเห็นเพื่อนๆเรื่องทำงาน toyota
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 02:49:45 »
เรียนตรีต่อเลยครับ รู้สึกว่าพระจอมเกล้าพระนครเหนือจะมีให้เรียนสายยานยนต์เลยนะครับ ลองหาข้อมูลดู

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: อยากถามความเห็นเพื่อนๆเรื่องทำงาน toyota
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:33:22 »
เรียนต่อให้ได้วุฒิ ป ตรี ก่อนครับ เรียนสาขาวิศวกรรม นะครับ แล้วค่อยไปสมัครงานดีกว่า ถ้าสมัครด้วยวุฒิ ปวส มันก็จะไปอีกแนวนึงอะครับ ไปทางสายวิศวจะรุ่งกว่าเยอะ

น้องผมก็ทำงานอยู่โตโยต้า (ทูโช) แต่ไม่ได้เป็นวิศวนะ

ส่วนผมก็เคยไปสมัครโตโยต้า TMAP ผมว่า TMAP เงินเดือน ok อยู่นะ แต่ TMT เงินเดือนจะน้อยหน่อย แต่โบนัสหลายเดือน + โอเยอะ (แต่ไม่ใช่แนวผม อิอิ)

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:44:25 »
อ่อ ลืมบอกไปครับ จะสมัครโตโยต้า เตรียมไปสอบ TOEIC ด้วยนะครับ 550 minimum ครับ อิอิ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 10:25:50 »
เรียนต่อเถอะครับ ลอง มาดู สถาบันเทคโนโลยีไทยญี่ปุ่นไหมครับ ผมเรียนอยู่ วิศวกรรมยายนต์ ปี 3 ครับ

www.tni.ac.th ลองเข้ามาดูละกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 10:35:51 »
ถ้าต่อที่นู่นและทำงานที่นู่นเลยก็น่าจะได้ดีนะครับ แต่ไม่รู้พี่ยุ่นแกจะแบ่งแยกหรือเปล่า

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 20:18:50 »
ผมว่าถ้าทำที่โน่นสักพัก  แล้วหาเรื่องย้ายมาไทย จะดีมากเลยครับ  รับรอง รุ่งกว่าเยอะ!!!
阿蘇山

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 22:17:11 »
ขอตอบตามประสบการณ์ที่เจอมาของตัวเองนะคับ

ผมคิดว่าอาวุธที่สำคัญมากกกกกกกกของคุณอะคือ ภาษาญี่ปุ่นครับ ที่ไปเรียนสี่ปีนี่เรียนเป็นภาษาญี่ปุ่นใช่มั้ยครับ ถ้าใช่นะ อาวุธอันนี้จะสุดยอดมาก แต่ว่ามันจะเกิดประโยชน์สูงสุดเมื่อคุณจบป.ตรีเป็นอย่างน้อยครับ อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลย บ้านเรายังไงมันก็ต้องดูการศึกษาประกอบอยู่ดี เพราะว่าโอกาสและจังหวะที่จะได้แสดงศักยภาพการทำงานจริงๆมันควรจะเป็นงานแบบป.ตรีขึ้นไปอะครับ และถ้าคุณผ่านstandardขั้นต่ำของสังคมทำงานแล้วละก็ คุณก็ไม่ต้องกลัวแล้วครับเพราะคุณจะใช้ความสามารถส่วนตัวก้าวไปต่อในfieldในแบบก้าวกระโดดเลย ในบริษัทญี่ปุ่นถ้าสามารถสื่อสารกับเจ้าของภาษาได้ รับรองเส้นทางการทำงานมันจะลื่นปรื๊ดๆ แล้วภาษามันจะช่วยให้การพัฒนาความรู้ต่อยอดไปได้เยอะมากๆๆ เพราะคุณจะซึมซับทุกอย่างที่เขาถ่ายทอดknowhowมาได้หมด โดยเฉพาะถ้ารู้ศัพท์เทคนิคแล้วด้วยเนี่ยนะมันจะยิ่งสุดยอดมากครับ
เอ่อ แล้วอยากทำที่โตต้าหรอคับ อยากทำด้านไหนอะคับ maintenance design หรือ production แต่ตามความคิดผมนะ พวกบริษัทที่มาเปิดโรงงานผลิตในไทยนานๆอะ ถ้าทำด้านโรงงานหรือproductionอะ สังคมการทำงานมันก็ค่อนข้างจะเป็นแบบไทยอยู่ ไม่ญี่ปุ่นจ๋าเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นด้านtechnicalแล้วนะ มันมีโอกาสที่จะได้เรียนรู้knowhowจากคนญี่ปุ่นเยอะอะคับ

ปล. สมัยนี้พวกบริษัทรถหลายรายก็หันมาเปิดศูนย์R&Dที่ไทยเยอะครับ มีโอกาสที่จะได้ไป研修หรือทำงานที่ญี่ปุ่นก็ไม่ใช่น้อย

เอ่อ คิดว่าคงพอช่วยได้นะคับ