ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนสวนกัน 2 เลน เครียดดด เผื่อที่ให้มอเตอร์ไซต์ยังไง  (อ่าน 3418 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ทุกวันนี้ผมจะค่อนข้างเครียดมากเมื่อต้องขับรถในถนนที่สวนกัน 2 เลน (คือไป-กลับฝั่งละเลน)
เมื่อการจราจรหนาแน่นก็จะเป็นเหตุให้มอเตอร์ไซต์เริ่มแทรกเบียดทั้งฝั่งซ้ายและขวาของรถ
นี่ยังไม่รวมถึงมอเตอร์ฝั่งที่สวนมาก็เบียดแทรกออกทางขวาเพื่อที่จะไปได้เร็วที่สุด

บางครั้งผมพยายามขับชิดขวาเพราะมอเตอร์ไซต์ควรจะขี่ชิดซ้าย
แต่หลายต่อหลายครั้งจะเจอวิ่งเบียดขวาออกมาทำให้ต้องขับเบี่ยงซ้ายแทน
แต่ ... ก็อีกนั่นแหละ บางทีรถติดมากๆ เค้าก็ขี่เบียดทั้งซ้ายและขวา
เลยไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วเราควรชิดข้างไหนเพื่อให้เค้าไปสะดวกและปลอดภัยทั้งหมด

ปล. ลองดูตัวอย่าง ซอยประชาสงเคราะห์ช่วงเช้าและเย็นครับ ไม่รู้จะหลบไปทางไหนดีเพราะแทรกกันครบทุกเลน

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ครับผมทำงาน ม หอการค้า ผมก็ขับกลางๆ

เพราะพวกมาทั้งหลังซ้ายหลังขวา สวนเลนมาทางขวาเราอีก

ทำได้คือ ทำใจ

ออฟไลน์ Buffy

ส่วนใหญ่ผมก็ขับตรงกลางของผมไปเรื่อยๆ ให้เป็นหน้าที่มอเตอร์ไซต์ดูแลความปลอดภัยของเค้าเองครับ 

ออฟไลน์ zapdos191

แนะนำให้มาดูงานที่มข.ครับ ไม่รู้จะอธิบายยังนะ เอาเป็นว่ามันมีทางไปของมันครับ ถนนก็แคบรถก็เยอะ มอเตอร์ไซค์ยิ่งเยอะ แต่ผมก็อยู่รอดมาได้ โดยไม่เกิดอุบัติเหตุกับรถพวกนี้เลยแม้แต่ครั้งเดียว สมัยผมเรียนปี 1 ก็ร่วมๆ 10 ปีแล้วตอนนั้นก็หนัก จนบัดนี้ไปล่าสุด สภาพจราจรหนักกว่าเดิมอีก 555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Mike

ถนนแบบนี้ ผมเสียวกระจกมองข้างตัวเอง เหลือเกิน  :-X
อยากรู้เหมือนกันว่า คนขับ จยย. เค้าจะมีจิตสำนึก ระวังกระจกหูช้าง ของรถเราไหม รถเรารักมาก หวงมาก แต่พี่เล่นกระแทกเอาดื้อๆ
ผมเคยโดนรถ จยย ที่มีที่ใส่ของข้างหลัง คล้ายๆ รถส่ง Pizza กระแทกหูช้าง เบี้ยวย้อนไปด้านหน้าหะ คือตัวคนขับ จยย ก็คงว่าตัวเองเบี่ยงพ้น แต่ของข้างหลังมันไม่พ้น เฟ้ยยย  >:( แล้วมันก็รีบบึ่งหนีไปเลย
อีกครั้งตอนป้ายแดง XV ขับได้ 2 วัน จอดไฟแดง จยย ขับมาแทรก อย่างเร็ว ไฟแดงนะ มึงจะรีบไปไหน สุดท้ายมันก็เซล้ม ใส่ประตูผู้โดยสาร ฝั่งซ้ายผม แรงมาก XV นี่สั่นไปทั้งคัน
และก็ตามสูตร มันก็รีบบึ่งหนี ฝ่าไฟแดง ผมลงไปดูรถก็ไม่ได้ มาดูตอนถึงบ้านน้ำตาจิไหล บุปเป็นเส่นตรง ประมาณ 1 ฟุต

นี่ยังไม่ได้เอาไปทำเคาะทำสี เพราะเสียดายสีโรงงาน คิดแล้วเศร้า
ไม่รู้ดวงเป็นไร ทุกครั้งตอนรถป้ายแดง จะต้องมีเหตุการณ์ มาให้ช้ำใจ แต่รถเก่าๆขับไป ไม่เค้ย ไม่เคย จะเจออะไรแบบนี้ ป้ายแดง 3 คันล่าสุด ที่โดนตลอดๆๆๆ  :'(

มาแก้คอมเมนต์ ลืมตอบเรื่อง จะหลบ จยย ยังไง
ถ้าถนนแบบนี้ ผมจะพยายามชิดด้านใดด้านหนึ่ง ให้ จยย ขับแซงขึ้นไปได้ และผมจะเว้นห่างจากคันหน้า เพื่อให้ จยย มีที่วิ่ง เสมือน เป็น รถยนต์ 1 คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 10:40:02 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ SM.

ผมเจอทุกวัน เบื่อมากๆ โดนมอไซบีบแตรใส่อีก ทั้งๆที่เค้าเป็นคนสวนเลนมาบ้าง แทรกมาบ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

ถนน 2 เลนขับเปิดไฟใหญ่ไปเลยครับ เจอแบบยึกยักๆ แตรนำไปเลย

ส่วนต่างจังหวัดจะมีป้ายให้เค้าวิ่งไหล่ทางครับ เค้าจะอยู่ตรงนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sit: )

ติดกล้องครับ
คันไหนชนเราแล้วหนีไม่ต้องตามให้วุ่น
เอาภาพรถที่ชนเราไปแจ้งความแล้วเอาใบแจ้งไปเคลมประกัน

ไม่ใช่แค่ชั้น 1 น๊ะครับ ประกันแบบที่มีคู่กรณีเป็นรถแล้วซ่อมเรา ก็คุ้มครอง  ลองสอบถามประกันที่ใช้ว่ารับผิดชอบไหม

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
อยู่ที่ดวงล้วนๆครับ ไม่ต้องใช้ตรรกะอะไร จะกว้างจะแคบมันก็เฉี่ยวรถได้หมด กระจกมองข้างนี่ที่ประจำ แต่คือเฉี่ยวแล้วหันมาขอโทษก็โอเคจบไป

แต่ผมเคยมีประสบการณ์ที่เว้นระยะไว้ให้เวลารถติด สรุปโดนเฉี่ยวกันชนหน้าเลย ส่วนกันชนหลังก็เคยโดน พวกซอกแซกชอบมุดนี่แหละ ตั้งแต่นั้นมาไม่เว้นระยะให้อีกเลยเข็ด จี้คันหน้าติดตูดตลอด กลัวเจอพวกนี้อีก เสียอารมณ์เปล่าๆครับ

ปล.เจอถนนไม่มีเกาะกลาง แล้วมอไซต์สวนมา อย่างเส้นเอกมัย นี่ผมตบไฟสูงใส่เลยนะ พากันหลบหมด
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Darkart

ถ้าขี่แบบยึกยักๆ บีบแต่เตือนสักหน่อย และจะแซงให้พ้นๆไปครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขับของเราไปเรื่อยๆครับ มอไซจะเป็นคนหลบเอง แรกๆตอนหัดขับซึ่งกะระยะยังไม่ถูกแล้วเจอมอไซสวนเลนมา ผมถือพวงมาลัยนิ่งๆเลยนะ ไม่ซ้ายไม่ขวา สรุป เค้าก็ตีไฟเลี้ยวหักกลับเข้าเลนไปทุกคัน

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8) .....ใช้ common sense ของคุณเอง ณ.ขณะคุณมอไซล์ ท่านซ้ายมาหรือขวาไป ก็ละกันครับ :-X

ออฟไลน์ Ruksadindan

รำคาญมากเหมือนกันครับ ไม่รู้****จะแทรก*****อะไรนักหนา ก็พยายามปิดไว้อย่าให้มันสวนมาได้ครับ ช่องทางมี ไอ้พวกนี้รอไม่เคยเป็น "กูต้องได้ไปก่อน" เสมอ
ติดกล้องครับ
คันไหนชนเราแล้วหนีไม่ต้องตามให้วุ่น
เอาภาพรถที่ชนเราไปแจ้งความแล้วเอาใบแจ้งไปเคลมประกัน

ไม่ใช่แค่ชั้น 1 น๊ะครับ ประกันแบบที่มีคู่กรณีเป็นรถแล้วซ่อมเรา ก็คุ้มครอง  ลองสอบถามประกันที่ใช้ว่ารับผิดชอบไหม
ตามนี้ครับ แต่ถ้าไม่เห็นทะเบียนล่ะจะยาก พวกนี้ชอบไม่ติดป้ายกันอยู่ด้วย

ออฟไลน์ siamskunk

บางทีเจอสวนมาแบบไม่หลบกะวัดใจกับเรา หลายต่อหลายครั้งจะเห็นเด็กนั่งเป็นตัวประกันหน้ารถทำให้ต้องจำใจหักหลบ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
วิ่งซ้ายผมไม่สนใจเท่าไหร่ครับ ให้ได้ก็ให้

แต่วิ่งขวากินเลนผมเมื่อไหร่ ผมก็ไม่หลบครับ กระพริบไฟก่อน ถ้ายังมาก็แตรยาวครับ

มีกล้องหน้าถ่ายไว้แล้ว ถ้าจะมีเรื่องก็ต้องเอาล่ะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Equcha

ขับชิดขวาสิครับ มอไซต์สวนเลนพวกนี้ พอเห็นรถมาเร็ว เห็นว่าไปไม่ได้ก็จะหลบครับ
รถส่วนใหญ่หลบให้ เลยได้ใจกันไป ทีนี้สวนกันเป็นขบวน

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
ผมวิ่งเส้นประชาราษฏร์บำเพ็ญก็น่าจะเหมือน จขกท เลยครับข้ามไปเชื่อมกับประชาสงเคาะห์ เครียดมากจริงๆ ปล.ของผมจะใช้วิธีชิดไปทางใดทางหนึ่งที่เค้าชอบเเซง แล้วก็ปล่อยให้เค้าแซงไปตามใจเลย ส่วนเราก็อาศัยมันไหลไปเรื่อยๆ ฟังเพลงรอไปพลางๆ 555

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าไม่ชิดซ้ายริมฟุตบาท ก็ชิดขวาให้ติดเส้นแบ่งถนน มีให้เลือก2อย่างนี้ครับ ที่เหลือมอไซค์มุดเอง

ออฟไลน์ bravo

ตามหลัก รถยนต์ควรจะชิดขวา เพราะมอไซค์เขาต้องชิดซ้าย

ถ้ารถยนต์ชิดขวากันทุกคัน ก็จะไม่มีมอไซค์แซงขวา กินเลนมาหาเรา

แต่เพราะรถยนต์ชิดขวาบ้าง กลางๆ บ้าง ชิดซ้ายบ้าง มอไซค์ก็เลยต้องซอกแซกไปตามช่องว่าง

เรื่องนี้ ขนส่งต้องอบรมตอนสอบใบขับขี่ ทุกคนจะได้เข้าใจตรงกันครับ