ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโดนชนท้ายแบบนี้ คิดว่าคนนั่งหลังรอดไหมครับ  (อ่าน 9411 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=10206014693484947&id=1789290158

ผมว่าคนนั่งด้านหลังไม่ตายก็คงเจ็บหนักครับ

ปล. เสียใจกับรถใหม่ด้วยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Pegasus7700

คาดเบล และรถไม่คว่ำ  น่ารอดครับ แต่แขนขาหัก ปากแตก เป็นไปได้

หากไม่คาดเบล ก้อคงสาหัสครับ

เพิ่งเห็นคันนี้แถวแยกภนนเพชรบุรี ดุสภาพแล้วคนละคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 14:44:17 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Alcatraz

โชคร้ายสุดๆ เจอใครไม่เจอ ดันเจอวอลโว่แถมเป็นพี่ใหญ่ คนขับรอดได้ถือว่าดวงดีมาก

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
ก่อนเห็นรูปไม่คิดว่าจะเละขนาดนั้น น่าจะมาแรงมาก

ออฟไลน์ Ex_machina

สภาพนี้ คนนั่งหลังไม่รอดครับ
โครงสร้างเสียรูปไปแล้ว

ส่วนคนขับถ้าคาดเข็มขัดย่อมปลอดภัยอยู่แล้ว

อ่านดูเหมือนอวยๆ mazda เหมือนกันนะ แทนที่จะพูดถึงอุบัติเหตุอย่างเดียว
แต่ชมประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างดี ซะงั้น

แต่มาฮาคอมเม้นมาก

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
การถูกชนท้ายน่ากลัวที่สุดครับ เพราะมันอยู่เหนือการควบคุมของเรา
รถคันไหนที่มีโครงสร้างความปลอดภัยจากการชนท้ายสูง ผมสนใจครับ เพราะรถครอบครัว
เคยจอดอยู่ดีๆ แล้วโดยชนท้ายจนเละมาแล้ว แต่ดีที่ไม่มีใครตาย ส่วนระบบความปลอดภัย
ที่โปรโมทกันอยู่ทุกวันนี้ เอาแค่เท่าที่เงินถึงครับเพราะระบบดีๆ ในรุ่นที่แพงมากก็ไม่ไหว เน้นขับ
ปลอดภัยตามหลักการขับที่ถูกต้องและความไม่ประมาทเอา

ออฟไลน์ tnp_super

ไม่ตายก็คงเจ็บหนัก

ออฟไลน์ SLuang

ดูแล้ว หนักมาก ถ้ามีคนนั่งหลัง  ต้องมีเรื่องเศร้าแน่ๆ  ไอ้ยกษ์ XC90 นี้มันรถถังแล้วนะ

ออฟไลน์ ps000000

เหมือนจะเจ็บหนักถ้ามี

ออฟไลน์ sukhontha

....เลือกรถที่ท้ายยาว ๆ ซิครับ  หน้าสั้น ท้าย สั้น  ผมไม่เอาเลย...

รถตู้ อีโค่ เป็นต้น..

.....ถ้ามีเวลาว่างลองเดินไปดูตามป่าช้ารถ  หรือรถรอซ่อม  เปรียบเทียบชุดเฟรมของรถแต่ละแบบ   เห็นบางคัน  อย่างกับของเด็กเล่น  เอาเหล็กทำกระป๋องนมทำ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 15:54:27 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Sammy_

จะว่าไป บางทีมันเป็นจังหวะที่พอดีกับแรงชน ทำให้เจ้าของ M2 ไม่บาดเจ็บ แต่ถ้าได้รถคันใหญ่กว่า มันก็ดีกว่าเสมอ รถทุกวันนี้ เรื่อง Safty ของตัวถังค่อนข้างดี

ปล.รถพี่ชายผมก็เพิ่งประสบอุบัติเหตุ คือขับมาดีๆ แล้วเก๋งจากอีกฝั่งผลิกมาชน โชคดีที่รถพี่ชายคันใหญ่กว่า (Fortuner) เลยบาดเจ็บไม่มาก

ออฟไลน์ MILD

• Full Member

ขนาด volvo เองยังยุบเยอะเลยครับ

อันนี้ camry ก็ยุบเยอะแต่ไม่ถึงคนนั่งหลัง

ปล.ผมว่ารถทดสอบมันเล็กและหนักน้อยกว่า xc90 นะ
ถ้าเอา xc90 มาชนจริงน่าจะยุบเยอะกว่านี้แน่ อีกอย่างตำแหน่งกันชน xc90 สูงกว่าด้วย  ;D

ออฟไลน์ ww

• Jr. Member
  • **
ถ้ามีคนนั่งหลังคงเจ็บหนัก แต่ทำไมอ่านๆไปรู้สึกอวยมาสด้าไปหน่อย บอกหมดซื้อศูนย์ไหน ช่วงล่าง ไอ สต็อป ประหยัดน้ำมัน(มันไม่เกี่ยวกับอุบัติเหตุเลย555) จริงๆควรจะบอกว่าโครงสร้างตัวถังใช้เหล็กกล้า แข็งแรง น้ำหนักเบาก็ว่าไป แต่คนขับไม่เป็นอะไรก็ดีแล้ว อยากเห็นรูปวอลโว่จังจะสภาพไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 17:38:42 โดย racing »

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
อวยผิดตรงไหนหรือครับ?

หากคนอวยมันเป้นพวกไม่มีกาลเทศะ

คนกลุ่มนั้นมันได้แค่นั้นอะ

ออฟไลน์ redsun

รถเล็ก HATCHBACK แบบ MAZDA 2
โดนพี่ใหญ่ทรงสูงอย่าง XC 90 อัดท้ายอย่างแรง
คนขับ 2 รอด ไม่เป็นอะไรมาก ผมถือว่าความปลอดภัยโอเคครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
คนขับไม่ตายก้อคุ้มแล้วครับ จากรูปถ้ามีคนนั่งหลัง ไม่ตายก้อสาหัส
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Nott1959

ผมอยู่หอพักแถวมาสด้าพระราม7ครับ บังเอิญเห็นรถสไลด์บรรทุก Maz2 สีแดงท้ายนี้ยุบไปครึ่งเข้าไปในศูนย์Maz rama7
ก็คงจะคันนี้แหละครับ (ตอนแรกที่เห็นตกใจเลยครับ คิดในใจว่าคนในรถจะรอดไหม)
คนนั่งหลังถ้ารัดเข็มขัดอาจจะรอดครับผมไม่แน่ใจต้องมีรูปสภาพภายในรถให้ดูด้วยครับถึงจะตัดสินได้ และถ้ามีถุงลมที่ม่านที่เบาะหลังด้วยน่าจะช่วยได้ครับ
Volvoน่าจะมาเร็วมากๆเลยใช่ไหมครับ ถึงได้ชนชุบขนาดนี้
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ seeker

ถ้าอย่างนี้ รถเก๋ง 4 ประตู ขะปลอดภัยกว่ารถ 5 ประตู ไหมครับ

ที่อยากได้เก๋งก็กลัวโดนชนท้ายนี่แหละครับ

ออฟไลน์ SM.

:-X :-X :-X

ออฟไลน์ Ruksadindan

อวยผิดตรงไหนหรือครับ?

หากคนอวยมันเป้นพวกไม่มีกาลเทศะ

คนกลุ่มนั้นมันได้แค่นั้นอะ
แค่ไม่เกริ่นว่า "ห้อยพระอะไร" ก็เป็น a big leap for Thai mankind แล้วครับ

ถ้าถามกลับว่าถ้าเป็น 5 ประตู คนขับจะเป็นยังไง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
XC90 ไม่มีระบบช่วยเบรกหรือคับ  :-\   หรือคนขับมันซิ่งหนักมากกันนะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กระบะครับ หากไม่มีอะไรวางบนกระบะรับแรงกระแทกจากด้านหลังได้ดีกว่าเก๋งเยอะมาก 

ด้วยเพราะเป็นแชสซีด้วย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
กระบะครับ หากไม่มีอะไรวางบนกระบะรับแรงกระแทกจากด้านหลังได้ดีกว่าเก๋งเยอะมาก 

ด้วยเพราะเป็นแชสซีด้วย

เริ่มอยากกลับไปขับกระบะอีกครั้ง  :-\

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
XC90 ไม่มีระบบช่วยเบรกหรือคับ  :-\   หรือคนขับมันซิ่งหนักมากกันนะ
คงเป็นตัวเก่ามากกว่านะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ lexus

ทำไมผมหลอน
นึกถึงกรณีfiesta vs cls ขนลุกมากฮะ

ถามเป็นความรู้อีกนิด ระหว่างhatchback vs sedan ถ้าโดนชนหลังความเร็วประมานนึงอัตราการบาดเจ็บเท่ากันไหม
mazda2ตัวhbท้ายกุดมากๆ

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
สภาพนี้ คนนั่งหลังไม่รอดครับ
โครงสร้างเสียรูปไปแล้ว

ส่วนคนขับถ้าคาดเข็มขัดย่อมปลอดภัยอยู่แล้ว

อ่านดูเหมือนอวยๆ mazda เหมือนกันนะ แทนที่จะพูดถึงอุบัติเหตุอย่างเดียว
แต่ชมประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างดี ซะงั้น

แต่มาฮาคอมเม้นมาก

ผมว่าเค้าจะอวยยังไง มันก้อรถเค้านะคับ เงินเค้าซื้อ เค้าพอใจที่จะซื้อพอใจรถคันนี้ เค้าคงอยากจะแชร์ให้เห็นในหลายๆแง่นะครับ อุบัติเหตุคงไม่มีใครอยากให้เกิดกับตัวเอง แล้วมานั่งอวยรถตัวเองอยู่แบบนี้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2016, 10:03:00 โดย Greentea »

ออฟไลน์ TheZero

รถราคา 5-6 แสน โดนชน หนักขนาดนี้ ไม่ตาย ถือว่า เป็นรถที่คุ้มแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับดวงหรือหลวงพ่อ อะไรเลย เกี่ยวกับคน+รถ ล้วนๆ

ออฟไลน์ meeuwarn

ไม่รอดก็สาหัส
ไม่มีคานหลังด้วยซ้ำ ถ้าขายที่ ญี่ปุ่น EU  usa คงมี >:(

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้ามีคนนั่งข้างหลังอาจจะไม่รอดครับ รถเล็กยังไงเวลาเกิดอุบัติเหตุก็เสี่ยงต่อการบาดเจ็บและเสียชีวิตมากกว่ารถใหญ่ ถ้าเลือกได้ใช้รถใหญ่จะดีกว่าครับ