ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ Silencer มีข้อเสียไหมครับ  (อ่าน 9545 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ใส่ Silencer มีข้อเสียไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 21:29:50 »
รถผมอัลติสวาง 2zz-ge ครับ ส่วนใหญ่เครื่องตัวนี้เขาจะใช้ท่อขนาด 2.25 - 2.5 นิ้วครับ (สเปคท่อเดิมญี่ปุ่นหลังแคทเป็น 2.25" แต่คนไทยที่นำมาวาง รวมถึงเวบฝรั่งจะนิยม 2.5" กันเสียมากกว่า) ผมต้องการจะทำให้เสียงท่อเงียบลงจึงทำ Silencer งานไทยใส่ที่ปลายท่อ ไส้ในมีขนาด 1.75" แบบที่สามารถไขน๊อตออกได้สะดวกครับ

ผมขอถามแบบไม่ทราบจริงๆว่า Silencer จะมีผลเสียอะไรนอกเหนือจากที่ทำให้ไอเสียระบายออกได้ช้าลงอีกบ้างหรือเปล่าครับ ในระยะยาวมีผลต่อความสึกหรอของเครื่องยนต์ไหมครับ ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ปล. หลังจากใส่ ก็ได้เสียงเงียบแบบที่อยากได้มานานครับ และรถไม่ได้อืดลงมากมายถึงขั้นรับไม่ได้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ wa330

Re: ใส่ Silencer มีข้อเสียไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 22:19:50 »
เดินท่อขนาดเท่าไร มีแคทไหม พักใส้อะไรบ้าง
ถ้าไม่มีแคทกับพักย้อน ใส่ไปก็ไม่อั้นเกินไป สบายคับ

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: ใส่ Silencer มีข้อเสียไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 22:29:12 »
เดินท่อขนาดเท่าไร มีแคทไหม พักใส้อะไรบ้าง
ถ้าไม่มีแคทกับพักย้อน ใส่ไปก็ไม่อั้นเกินไป สบายคับ

ท่อต่อจากท่อร่วมไอเสีย เป็นท่อขนาด 3" กั้นกลาง (เป็นของติด 2zz มา)
เดินท่อ 2.25 นิ้วครับ ไม่มีแคทครับ
พักกลาง 2 ใบ เป็นไส้เกลียว 1 ใบ (2.5" เทียบเท่าไส้ตรง 2.25") และไส้ตรงอีก 1 ใบ (2.25") ครับ
พักปลายเป็นไส้เยื้องขนาด 2.5" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 23:16:05 โดย xxxxxx007 »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 11:05:22 »
ถ้าอั้นมาก เครื่องร้อนครับ ....

ผมว่าไปหาท่อญี่ปุ่น ที่มีเพลท Jasma ขนาดสัก 2.2นิ้ว มาใส่ก็เงียบๆนุ่มๆแล้วนะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 12:57:15 »
ถ้าอั้นมาก เครื่องร้อนครับ ....

ผมว่าไปหาท่อญี่ปุ่น ที่มีเพลท Jasma ขนาดสัก 2.2นิ้ว มาใส่ก็เงียบๆนุ่มๆแล้วนะ

ถ้าทั้งเส้นยังไม่เคยครับ เคยแต่พักปลาย fgk ไส้ย้อน 2.3 นิ้ว ยุ่นแท้มี jasma แต่ตอนนั้นเสียงอู้ดังกว่าตอนนี้อีกครับ ตอนนี้หลังใส่ silrncer แล้วเงียบเกือบเท่ารถบ้านเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 16:55:57 »
Silencer หลักๆ ก็ช่วย ลดเสียง กับ ลดการปล่อยไอเสีย เร็วหรือมากเกินไป

ถ้าใช้งานทั่วไปผมว่า ใส่กับไม่ใส่ ต่างกันน้อยมาก ยกเว้นจะชอบเสียงอลังๆ หน่อย ยิ่งไม่ได้วัดเป็นตัวเลขหรือบน dyno ยิ่งเอาความรู้สึกล้วนๆ ผมว่าเอาตามที่ชอบดีกว่า เพราะ 1.75 ก็ไม่ได้เล็กมาก พอๆ กับท่อเดิมๆ ของรถ C seg เลย เพราะบางคันใส่แล้วรถวิ่งกว่าเดิมก็เยอะ บางคันใส่แล้วปลายหายก็มี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 23:10:28 »
Silencer หลักๆ ก็ช่วย ลดเสียง กับ ลดการปล่อยไอเสีย เร็วหรือมากเกินไป

ถ้าใช้งานทั่วไปผมว่า ใส่กับไม่ใส่ ต่างกันน้อยมาก ยกเว้นจะชอบเสียงอลังๆ หน่อย ยิ่งไม่ได้วัดเป็นตัวเลขหรือบน dyno ยิ่งเอาความรู้สึกล้วนๆ ผมว่าเอาตามที่ชอบดีกว่า เพราะ 1.75 ก็ไม่ได้เล็กมาก พอๆ กับท่อเดิมๆ ของรถ C seg เลย เพราะบางคันใส่แล้วรถวิ่งกว่าเดิมก็เยอะ บางคันใส่แล้วปลายหายก็มี

ด้วยความไม่สบายใจ วันนี้ผมไปเปลี่ยน Silencer ใหม่เป็นขนาดไส้ 2 นิ้วแล้วครับ ดังขึ้นมากว่า 1.75 นิดหน่อย แต่โดยรวมยังเงียบอยู่ครับ (ดังกว่ารถบ้านเดิมๆเครื่อง 1.8 นิดเดียว) แต่ช่วงกลาง - ปลาย ยังอั้นอยู่ครับ คือถ้าขับธรรมดาแบบใช้เดินทาง ค่อยๆกด ความเร็วก็จะไต่ได้ปกติ ไม่ได้อืดอะไร แต่ถ้ากดแบบหนักๆ จะพอรู้สึกได้เลยว่ามันอั้นตั้งแต่ช่วงความเร็ว 80 เป็นต้นไปครับ (ช่วงความเร็วที่ใช้เร่งแซง) แต่ถามว่ามันอืดไหม ไม่อืดครับ อัตราเร่งขยับแบบใช้เร่งแซงได้สบายๆเลย เพียงแต่ไม่ซิ่ง และอาจจะดูเสียชื่อ 2zz-ge ไปหน่อยเท่านั้นครับ ><''

ขอบคุณมากนะครับ