ผู้เขียน หัวข้อ: Solid White VS White Pearl สีแบบไหนรักษาง่ายกว่ากัน  (อ่าน 5645 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
ถามผู้รู้ ใน 2 กรณี

1.เวลาเก่าไป ซัก 5 ปี สีแบบไหน มีโอกาสเหลืองมากกว่ากัน
   และมีวิธีป้องกัน หรือ แก้ไขไหมครับ

2.ถ้าไป ชน มา สีแบบไหน ซ่อมยากกว่ากัน คือซ่อมสีแล้ว มันจะเพี้ยนกับ
   ส่วนอื่นของตัวถังทีไม่ได้ซ่อมสี มากแค่ไหน หรืออยู่ที่ ฝีมืออู่ซ่อมสีครับ

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
Re: Solid White VS White Pearl สีแบบไหนรักษาง่ายกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 17:20:21 »
1. น่าจะเป็น solid จะมองเห็นว่าเหลืองง่ายกว่า... วิธีรักษาก็หมั่นเคลือบสี เวลารถเรอะก็อย่าปล่อยไว้นาน หรือ เคลือบแก้วก็เป็นทางออกที่ดี

2. pearl จะซ่อมให้เหมือนเดิมยากกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่ฝีมืออู่ซ่อม

ออฟไลน์ drugdriver

• Newbie
  • *
Re: Solid White VS White Pearl สีแบบไหนรักษาง่ายกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 17:36:02 »
ผมถามเพิ่มเติมหน่อยสิครับ
รถผมที่จะได้เป็น White Pearl ของ มิตซู
อยากทราบว่าควรดูแลสีรถอย่างไร ใช้อุปกรณ์ หรือ น้ำยายังไงครับ
ถ้าเป็นเป็นได้ แนะนำยี่ห้อด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 22:09:04 »
น้ำยาเคลือบแบบสารจากธรรมชาติ (เงาฉ่ำกว่า แต่ขัดยากกว่า ทนน้อยกว่า) เช่น
P21S Canaubar Wax , Meguiars Goldclass, No.26 Hightech Yellow Wax, Prinacle Souveran
น้ำยาเคลือบแบบสังเคราะห์ (ทนกว่า ขัดง่ายกว่า)เช่น
Meguiars No21, 20, Nxt , AutoGlym ฉลากทอง, Black fire หรือยี่ห้ออื่นๆ ที่เขียนว่า Synthetic wax หรือ Sealent
น้ำยาแบบAll in One ขัด+เคลือบ เช่น
Auto Glym ฉลากแดง, Meguiars Cleaner Wax

ช่วงนี้ที่มาแรงๆเห็นจะเป็น Meguiars No21 ตามด้วย Quick Detailer แค่นี้เงาวับ
ถ้าได้ไปอเมริกาก็สอยมาเลยครับ ขวดละไม่กี่ร้อย มาไทยขวดพันอัฟ ยกเว้นคนหิ้วมาขาย

ตัวเคลือบที่ชนะรางวัลคือ P21S Canaubar Wax ครับ แพงหน่อยแต่น่าจะดี  อีกตัวคือ Mothers ลองหาในเน็ตดูครับ

ออฟไลน์ drugdriver

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 12:49:54 »
ขอบคุณครับ