ผู้เขียน หัวข้อ: มีเทคนิคแซงซ้าย 3 เลน กันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 7291 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
เนื่องจากปัจจุบันนี้บนท้องถนน เลนขวาสุดมีแต่รถช้าซึ่งจะขนานกับเลนกลาง จากเดิมต้องแซงซ้ายเพียงเลนเดียว แต่เดี๋ยวนี้ต้องปาด 3 เลนคือ จากขวาสุดไปซ้ายสุดแล้วกลับมาขวาสุด

เขาใจว่ามันอันตรายแต่ถ้าไม่แซงอย่างนี้ก็หมดโอกาสที่จะแซงครับ บางที่ขับได้ที่ 60-70 ทั้งๆที่มันน่าจะไปได้ถึง 100

พี่ๆเพื่อนๆมีเทคนิคยังไงกับการแซง 3 เลนแล้วไม่โดนด่าบุพการี เหมือนปลอดภัยที่สุด ทั้งกับตัวเราเอง และผู้ร่วมทาง

ปล.สงสารเลนกลางมากเลยครับ เค้าไม่ผิดอะไรเลย แต่ต้องเสี่ยงทั้งขาแซงไปและแซงกลับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: มีเทคนิคแซงซ้าย 3 เลน กันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 22:46:13 »
ส่วนมากจะไม่แซง แต่ถ้าแซงจะเป็นบนมอเตอร์เวย์ครับ 3-4 เลนรวดแล้วแต่สถานการณ์
ซึ่งผมไม่ได้ว่าขับรถสกิลเก่งกาจอะไรนะ แต่มอเตอร์เวย์รถมักจะขับห่างกันพอสมควร

ใช้วิธีประเมินสถานการณ์ แสกนช่องว่างที่เราสามารถไปได้ล่วงหน้าครับ แค่นั้นแหละ
ผมว่าปลอดภัยพอสมควร เน้นแซงที่การจราจรค่อนข้างมีช่องว่าง และความเร็วแต่ละคันคงที่ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: มีเทคนิคแซงซ้าย 3 เลน กันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 22:47:42 »
ไม่รู้จะเรียกเทคนิคได้ไหมนะครับ ผมใช้กระจกกว้างๆมองหลังได้ที 3-4 เลนส์ และเปิดไฟเลั้ยวซ้ายค้างไว้ก่อนสัก 2-3 แกร๊ก แล้วก็ค่อยๆเปลี่ยนเลนส์ไปแบบช้าๆครับ ต้องเห็นเลนส์ทุกเลนส์ชัดเจนก่อนจะหักหัวไปนะครับ แต่ถ้าไม่ชัดเจนก็ไปทีละเลนส์ก็ได้ครับ แล้วก็ค่อยๆมองก่อนจะขยับอีกเลนส์นึง โดยปกติถ้ามีช่องว่างโดยก่อนถึงช่องว่างมีรถขับตามมาพอให้เราสามารถแทรกตัวได้  100% ปลอดภัยครับ เหมือนมีรถคันหลังกันรถให้เราเรียบร้อยเลยแต่ต้องเปิดไฟเลี้ยวให้ชัดเจนให้เขารู้ว่าเราจะไป และให้เขาเตรียมใจสักแปปนึงก่อนเราจะเปลี่นยเลนส์ครับ ปลอดภัยหายห่วงครับ

ปล. อาจจะเป้นเทคนิคบ้านๆ ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไรครับ ><''
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 22:49:41 »
ไฟเลี้ยวครับเปิดค้างไว้เลย ส่วนมากผมจะอยู่เลนตรงกลางก่อน 1-2 วินาที เพื่อให้แน่ว่าซ้ายสุดหรือขวาสุดไม่มีใครมุดมา หรือไม่มีรถหน้าจึงไปต่อเนื่อง หรือถ้าเห็นไกลๆว่าว่างก็ยาวๆก็ไปทีเดียว ยังไงเลนกลางจะไม่ไปปาดหน้าเค้าเด็ดขาด ยกเว้นเค้าลดความเร็วก่อน

แต่ทุกการแซงต้องมั่นใจก่อนว่าช่องว่าง ไม่งั้นผมก็ตามไปเรื่อยๆ (ยกเว้นโหมดบ้า อันนี้มีชิดบ้างแหละ)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 22:51:46 »
เวลาผมรีบจริงๆผมก็จำเป็นใช้ทุกเลนครับถ้ารอรถเแช่ขวาไม่ทันครับ ผมไมรู้ไอ้พวกแช่ขวาเขาต้องการอะไรพอเราจะแซงดูเหมือเราไม่มีมารยาทอีก วิธีวิ่งทุกเลนของผมผมต้องมั่นใจว่ารถเราเร็วกว่าทุกคันในตอนนั้นและจำรถให้ได้ทุกคันที่อยู่รอบตัวเราถ้ามีคันใหนหยุดผิดปรกติห้ามมุดต่อเด็ดขาดอาทจะมีอะไรอยู่ข้างหน้าที่เราไม่เห็น ดูกระจกทุกบานว่ามีใครมุดตามมามั้ยกัน เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง ผมจะมุดเฉพาะเส้นที่ใช้ประจำนะครับเส้นใหนไม่เคยไม่เล่นเด็ดขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 22:53:23 โดย Ponthakorn »

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 22:51:56 »
สัญชาติญาณบวกประสบการณ์ล้วนๆเลยครับ

มองไปด้านหน้า คาดการณ์ล่วงหน้า  มองภาพรวม ทุกอย่าง  รถแต่ล่ะคันวิ่งกี่กิโลต่อชั่วโมง  หากไปทางนี้จะผ่านไหม หากอีกทางจะได้ไหม......

คันนี้ยึกยักไหม  คันนี้จะออกขวาปะ ข้างหน้ามีหลุมไหม  คันหลังจะแซงเราไหม

พอได้จังหวะปั๊ป............กดมิดเลยครับ ป้าป ป้าป ซ้าย ขวา  ถอนคันเร่ง แล้ว ทำซ้ำ........

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 22:52:09 »
ส่วนตัวที่ทำประจำนะ

1. เปิดไฟเลี้ยวก่อนที่จะเลี้ยวอย่างน้อย 3 วินาที (บางทีถ้าตัดสินใจไว้แล้วว่าจะเข้าช่องนี้ ก็เปิดรอไว้เลยครับ)
 2. ค่อยๆเปลี่ยนเลนให้ช้าที่สุดเท่าที่ความเร็วจะเอื้ออำนวย โดยยังเปิดไฟไว้
 3. เมื่อถึงเลนซ้ายสุดก็เปิดไฟเลี้ยวขวารอไว้เลย
 4. ค่อยๆมุดเข้าเลนขวาสุด อย่างช้าที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้และยังคงเปิดไฟไว้เช่นเดิม

ปกติผมทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 23:05:29 »
เทคนิคคือ  รถเยอะอย่าทำครับ  :D
 ผมไม่เห็นว่ามีความจำเป็นจะต้องปาดยาว สามเลนเลย  ในสถาณการณ์ที่รถเยอะ
จะทำอย่างนั้นก็ต่อเมื่อถนนโล่งมากๆๆๆ
คือเห็นชัด ว่าหน้าโล่ง และหลังโล่ง  แล้วมีรถขวางอยู่เลนขวาและเลนกลาง  แล้วไม่หลบ  ผมถึงจะเบียงหนีไป
 ถ้ารู้ว่ามันอันตรายก็เลี่ยงที่จะทำดีกว่าครับ  เพื่อตัวคุณเอง  และเพื่อเพื่อนร่วมทาง  ถ้าคุณควบคุมตัวเองได้นะครับ :D
รถเยอะๆแซงทีละเลนยังอันตรายเลย ปาดสองเลย  เจอรถมุมอับหลบไม่ทันจะแย่เอาครับ
 แต่ส่วนตัวผมควบคุมตัวเองไม่ค่อยได้เลย   ทุกวันนี้ผมขับรถแย่มาก เวลาเจอพวกช้าแช่ขวาแล้วเซ็ง 
ถ้าซ้ายว่างผมก็แซงไปไม่ได้สนใจอะไร แต่บางคนก็เล่นตีคู่ดูวิวเพลิน  คือน่าจะมองซ้ายมองขวากันบ้าง
 ทุกวันนี้ดันหมดเลย   สวดมนต์ก็แล้ว   ไม่รู้ทำไมช่วงนี้ใจร้อนเหลือเกิน
หนักกว่านั้น  บางพวกแช่อยู่ดีๆ พอเราจะแซงซ้ายขึ้นมา  เจือกมี turbo ติดรถ  ขึ้นมาซะงั้น
ไม่ยอมให้แซง   หรือบางทีก็ทำให้เราต้องกลายเป็นผู้ร้ายรีบปาดเข้าสะอีก

ออฟไลน์ Yoshio

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 03:08:12 »
มองให้มั่นใจครับว่าโล่งจริงๆ ยิ่งเราวิ่งเร็วยิ่งง่าย
เราแซงคันไหนไปบ้างเค้าใช้ความเร็วประมาณเท่าไหร่ คำนวณไว้ในหัว

พอได้จังหวะโยกสามเลนเลยครับ 8)

ถ้าไม่มั่นใจจริงๆหรือสถานการณ์ไม่ควรอย่าทำนะครับ จะเดือดร้อนทั้งเราเองทั้งเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 05:08:13 »
ถ้า หักมุมเยอะเกิน คุณจะมีจุดอับทางสายตาเยอะขึ้นครับ  8)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 05:54:17 »
จะให้ไม่น่าเกลียด (และปลอดภัย) คือ มองไกลๆ แซงให้ขาด ช่องไม่กว้างอย่าฝืน ขยับทีละเลน

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 06:41:15 »
จะให้ไม่น่าเกลียด (และปลอดภัย) คือ มองไกลๆ แซงให้ขาด ช่องไม่กว้างอย่าฝืน ขยับทีละเลน

โดนตรงขยับทีละเลน เนื่องจากบางคนหักทีจากซ้ายสุดมาขวาสุด ผมนี้กลัวจริงๆ

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 07:01:02 »
รวบสามเลน
แช่ขวา มองหลังให้แน่ใจ ว่าจะไม่มีใครแรงกว่าเรา
รอบมา รวบพรวดออกซ้าย
แช่ซ้าย มองแล้วมีช่อง + ไม่มีใครแรงกว่า
รอบมาค้างตั้งแต่ออกซ้าย รวบพรวดออกขวา
แต่ถ้ารอบไม่มาหรือรอบตก ก็มอบตัวค่อยๆ ตีขวาออกทีละเลน
อย่าเสี่ยงโดยไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 07:08:42 »
คำนวณตัวแปรทุกอย่างมาแต่ไกลละครับ ถึงแซง
ล่วงหน้าซัก20 30เมตร++
ทั้งรถด้านหลัง มีมามั้ย เร็วมั้ย เลนไหน มีโอกาศที่เราเปลี่ยนเลนแล้วไปขวางมั้ย หรือจังหวะไหลลื่นต่อกันไปพอดี
ทั้งด้านหน้า เปลี่ยนเลนไปละจะเจออะไรบ้าง คิดเผื่อไว้หลายกรณี
ที่สำคัญคือการตัดสินใจ

ส่วนระยะกระชั้นชิด ไม่แซง ตามกันไปเรื่อยๆ มันก็ไม่ช้ากว่ากันเท่าไหร่ อาศัยดันคันหน้าไปเรื่อย โผล่ขวาๆซ้ายๆไปให้รู้ตัวบ้างว่าขับช้าเกินไปละ
 :D

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 07:43:40 »
หมายถึงกำลังรีบไปไหนรึป่าวครับ
ก้อตามสภาพจราจรเลยครับ
ค่อยๆแซงทีละเลน ทำเหมือนแซง1เลน ก้อทำเหมือนเดิม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 08:15:43 »
ผิดกฏจราจรไหมครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 08:38:24 »
เส้นวงแหวนก็ประสบปัญหานี้มากเหมือนกัน กลายเป็นเลนซ้ายโล่งสุด

ผมก็ใช้วิธีมองกระจกให้เห็นทุกเลนก่อน ถ้ามั่นใจว่าทางโล่งก็เปิดไฟเลี้ยวแล้วก็ออกซ้ายเลย

อีกอย่างการแซงรอบเครื่องต้องถึงด้วยนะ ถ้ารอบต่ำๆ อยู่ดีๆกด บางทีมันก็ไม่ได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 08:52:27 »
เปิดไฟเลี้ยวและค่อยๆแซงทีละ 1 เลนและควรมองกระจกข้างและจุดบอดข้างตัวรถให้ดีก่อน

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 08:53:14 »
ผมขับรถมองกระจกหลังบ่อยจนเคยชินครับ เวลาแซงซ้าย จะรู้ล่วงหน้าแล้วว่าไม่มีรถที่ความเร็วสูงกว่าเรามุดมาจากด้านหลังในระยะไม่ปลอดภัย
ก่อนออกก็เปิดไปเลี้ยว มองกระจกจนเคลียร์อีกครั้ง ทั้งกระจกซ้าย และกระจกกลาง(มุมมองโดยรวมเห็นมากกว่า) แล้วก็แซงซ้ายออกไปครับ
ถ้า มอเตอร์เวย์บางที 4 เลนน์เลยครับ

แต่ข้อสำคัญถ้าจะแซงซ้ายต้อง ระลึกไว้เสมอว่าอาจจะมีรถ จอดอยู่ไหล่ทาง แล้วกินเลนน์ซ้ายขึ้นมา ก่อนเบนหัวรถก็เอนออกไปดูทางให้เคลียร์ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:14:56 »
ผมแซงประจำทุกครั้งมาหลายปีแล้ว กฎคือ
  1.ต้องใช้ความเร็วที่ไม่เกินเราคุ้นเคยและควบคุมได้ เปลี่ยนเลนได้เร็ว มองกระจกหลังได้เร็ว
  2.ถ้าไหล่ทางกว้างเหมือน1เลนแซงได้
  3.มองไกล(300เมตรขึ้นไปเลย ยิ่งไกลยิ่งดี ปลอดภัยแซงได้เยอะด้วย)ให้เห็นช่องให้กลับเข้าเลนกลาง คือไหล่ทางโล่งนั้นแหละ ค่อยไป
  4.กลางวันอันตรายน้อยกว่ากลางคืน
  5.ระวังมอไซด์หรือรถที่ออกมาจากทางร่วม(ตามจุดชุมชนห้ามแซง เช่นปั๊มน้ำมัน แผงข้างทาง อันนี้ละเอียดอ่อนประสพการณ์เยอะๆ) ห้ามแซงเด็ดขาด
  6.เส้นทางที่ไม่คุ้นเคยพยามอย่าทำ
  7.สภาพรถต้องดี ยางเน่าๆอย่าฝืน ยางดีๆเบรคง่ายคุมง่ายไม่เครียด และต้องเอาชัวร์ไว้ก่อน
  8.อย่าขับเร็ว ยิ่งเร็วยิ่งอันตราย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:33:00 »
ถ้าเห็นขวาช้่าจริงๆอย่าเข้าไปจี้ อยู่กลางแล้วออกซ้ายจะได้ขยับแค่ 1ช่องทาง เวลาออกก็มองซ้ายเปิดไฟ ออกแบบค่อยๆเฉียงออก จะได้ยังมีจังหวะมองมุมอับ ปรับกระจกให้ถูกต้องตั้งแต่แรกจะได้ลดมุมอับ

แซงซ้ายแล้วก็ค่อยๆกลับมาเลนกลาง อย่ากระชั้น รับรองยุพการีไม่เดือดร้อน จะหน้าขวาโล่งก็ค่อยๆไปอีกเลน

หลักการจองผมคือ อย่ารูดทีนึงมากกว่า 1เลน
จดจำสภาพการจราจร ว่ามีใครอยู่รอบตัวเราบ้าง ถ้าจังหวะเปลี่ยนเลน แล้วเราเอะใจว่าใคนหายไปจากกระจกหลังทั้งสามและด้านหน้า ให้ระวังเป็นพิเศษเพราะเขาอาจจะอยู่มุมอับเรา

ระวังรถที่อาจมาเร็วกว่ามากๆ รถพวกนี้จะมาจังหวะเราไม่ตั้งตัว รวมทั้งมอโซค์ ระวังระใหญ่ที่บังสายตา รวมถึงรถติด film มืดที่เรามองไม่ทะลุ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:41:58 »
ขับผิดกฏหมาย มันต้องมีเทคนิคด้วยหรอครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:55:32 »
ถ้าข้างหน้าเห็นสิบล้อหรือรถบรรทุกที่ประเภทกระจกมองหลังไม่มี อย่าเสี่ยงดีกว่าครับหน้าแหกได้ง่ายๆเพราะผมเคยชนมาแล้ว คือบางจังหวะที่เขาแซงกันเองนึกจะออกก็ออกมาเฉยเลย อาศัยว่าเป็นรถใหญ่ไม่ค่อยสนใจรถรอบข้าง  เราไปชนท้ายเขาแยกผิดถูกก็ยากเราเองก็ผิดแซงซ้ายเขาเองก็เปลี่ยนเลนมองไม่เห็น หรือคำนึงถึงรถหลังอาศัยแค่กระจกข้าง อาจไม่เห็นเราในจังหวะที่เราแทรกไป

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:14:48 »
เมื่อวานนี้สดๆร้อนๆเลยครับ ถนน 3 เลน
ผมวิ่งขวา แล้วคันหน้า แช่ที่ 70 ข้างหน้าเว้นไว้เยอะมากกก

1. ผมเปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วออกไปเลนกลาง โดยไม่ปาดหน้าคันที่วิ่งเลนกลาง (มีระยะห่างพอควร)
2. ดูแล้ว เลนซ้ายสุด ว่างยาวๆ ผมกดคันเร่ง ~70% ออกเลนซ้ายสุด
    แซงรถเลนกลาง 2-3 คัน แล้วค่อยๆเข้าเลนกลาง แบบไม่ปาดหน้าเค้า แล้วให้ไฟเลี้ยวตลอด
3. เลนขวาว่าง เราก็เข้า ขวา เลยครับ แล้วขับต่อเลนขวาที่ความเร็วไม่เดือดร้อนชาวบ้านมากนัก

เบื้องต้น ผมจะอิบไฟสูง เตือน คันที่แช่ขวาก่อน ถ้ายังไม่รู้สึกตัว ค่อยหาโอกาสแซงครับ

เพราะการแซงซ้าย อันตรายมากๆ ยิ่งเป็นถนนที่มีตรอกซอกซอย มอไซชอบพุ่งพรวดออกมา

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:27:16 »
ไหวพริบ และการอ่านจังหวะ
ตาดู หูฟัง สมองคิด เท้าเดินคันเร่ง ต้องทำไปให้ได้พร้อมกันในเสี้ยววินาที

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:30:25 »
มองกระจกข้างว่าง เปิดไฟเลี้ยว แซง

ออฟไลน์ kritsada

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:30:42 »
สังเกตและใช้ประสบการณ์ครับ เราเดาใจใครไม่ได้ แต่เราสังเกตได้ จะเลี้ยวมั้ย มีรถที่สามารถทำให้เกิดการหักหลบกระทันหันไหม ? (เช่นรถจักรยานยนต์) ถ้ามีก็อย่าเสี่ยงเลยครับ รอให้ผ่านไปก่อนค่อยหาจังหวะอีกที แล้วดูให้แน่ว่าไม่มีรถหลังหรือ เราเว้นระยะกับรถหลังมากพอแล้ว ค่อยปาดออกไปครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:37:17 »
ผมว่ามันไม่เรียกเทคนิคนะ
ถ้าถึงขนาดเป็นเทคนิคผมว่า เสี่ยงแล้ว

สำหรับผมต้องมั่นใจเท่านั้นถึงทำ ผมว่าค่อยๆเปลี่ยนเลนไปเรื่อยๆ ดีที่สุดครับ
การที่เราทำอะไรเร็วเกินไป กระชั้นไป ก็โอกาสพลาดสูงมาก จะพาคนอื่นเดือดร้อนไปด้วย และเราก็ไม่ถึงจุดหมายด้วย พยายาเผื่อวิ่งไม่คาดฝันด้วยครับ เพราะจังหวะแบบนี้รถจะบังมุมสายตาเราเยอะ ค่อยๆดูว่าว่างจริงๆ อ่านสถานะการณ์ล่วงหน้า ลดอุบัติเหตุได้ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:55:43 »
เปลี่ยนเลนทีเดียวสามเลนระวังจะกลายเป็นเข้าข่ายทดสอบ moose test นะครับ  :-X รถบ้านขับหน้าทั้งเกียร์ทั้งเครื่องยนต์น้ำหนักไปกองกันอยู่ด้านหน้ารวมกันหมด ยิ่งเปลี่ยนมากเลนเท่าไหร่แรงเหวี่ยงและน้ำหนักถ่วงยิ่งหนักหน่วงมากขึ้นเท่านั้น เมื่อไหร่ที่หักพวงมาลัยคืนออกอาการแน่นอนจะมากจะน้อยแล้วแต่ความประมาทของคนขับและความสามารถของช่วงล่างรถ..... :-\ ค่อยๆเปลี่ยนเลนดีกว่าครับ ถ้าไปต่อไม่ได้ก็รอจังหวะต่อไปค่อยเปลี่ยนเลนใหม่ รถบนท้องถนนที่ปาดซ้ายสุดมาขวาสุดผมเห็นบนท้องถนนทีไรไม่เคยดูดีสักคัน และหลายคันปาดไปมาโดยที่ไม่ได้มองมุมอับด้วย ปาดออกมาแล้วเกือบโดนคันอื่นชนข้างก็มีเยอะอยู่  :( ขับขี่ตามกฏจราจรดีกว่าครับ อย่าเร่งรีบหรือเอาเทคนิคขับแข่งในสนามมาใช้จะดีกว่า  ;)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:59:17 »
เจอขับแช่ขวา ปกติผมจะตบไฟสูงก่อน ถ้าไม่หลีกค่อยบีบแตรไล่ ยาวๆครับ