ผู้เขียน หัวข้อ: มีเทคนิคแซงซ้าย 3 เลน กันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 7193 ครั้ง)

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
Re: มีเทคนิคแซงซ้าย 3 เลน กันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 12:19:49 »
ผมไม่มีเทคนิคครับ

มองกระจกแล้วเห็นว่าว่าง ไม่มีรถเร็วมาจากข้างหลัง ไม่มีรถบังอยู่ข้างหน้าผมตบไฟแล้วมุดเลย
มุดบ่อย ใจต้องนิ่ง ต้องมีสติ ต้องมั่นใจว่าไปได้

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: มีเทคนิคแซงซ้าย 3 เลน กันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 12:24:33 »
ไหวพริบ และการอ่านจังหวะ
ตาดู หูฟัง สมองคิด เท้าเดินคันเร่ง ต้องทำไปให้ได้พร้อมกันในเสี้ยววินาที
+1 ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันพยายามจับจังหวะรถมีช่องโผล่เมื่อไรลองเทียบข้างรถดูก่อนถ้าคิดว่า "ผ่านได้" เยียบแซงซ้ายเลยครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 12:38:29 »
กรณีที่เราอยู่เลนขวาสุดแล้วต้องการแซงซ้ายผมจะพยายามเทียบรถคันข้างก่อนถ้ารถซ้ายเรามีช่องว่างระดับนึงกับรถคันหน้าผมจะเยียบแทรกเข้าไปในจุดที่ 1 (อย่าลืมเปิดไฟเลี้ยวด้วย) จากนั้นอยู่จุดที่ 1 สักแปบนึงแล้วดูกระจกซ้ายว่ามีรถเลนซ้ายมาหรือเปล่าถ้าไม่มีก็ออกซ้ายแล้วแซงไปยังจุดที่ 2 เลยครับ ทั้งนี้อยู่ที่คนขับด้วยในการควบคุมคันเร่ง,เบรค,ไฟเลี้ยว,มองกระจกข้าง ต้องพยายามจับจังหวะดู
ผมอธิบายไม่ค่อยตามภาพก็แล้วกันน่ะครับ 55+  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 14:35:50 »
จาประสบการณ์ส่วนตัว ไม่ใช้เทคนิคอะไร ไปซ้ายเรื่อยๆก็ไวกว่าไอ้พวกง่าวแช่ขวาละครับ XD แบบไม่ต้องทำอะไรเลยน่ะ

ว่าแต่ดูกระทู้ที่เพิ่งผ่านพ้นไปนี่ด้วยละกันครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54235.0

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 16:43:16 »
แซงแบบทีเดียว 3 เลน บอกเลยอันตรายโคตร มุมอับเยอะมากแล้วเหมือนใช้ดวงด้วยส่วนนึง
ค่อยๆเปลี่ยนทีละเลนอ่ะดีสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 18:18:12 »
สติ สายตา มือ เท้า ดูให้ดีๆครับ เทคนิคไม่มีหรอก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:36:16 »
ตั้งรถให้ตรงเลนของตัวเองก่อนครับ
จากนั้นดูกระจกมองหลังและมองข้าง
จากนั้นมองเล็งไปยังเลนเป้าหมาย
ค่อยๆเปลี่ยนเลนช้าๆและตรวจสอบมุมมอง
ทำแบบนี้ทีละเลน ใช้พวงมาลัยและคันเร่งให้สัมพันธ์กันครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:17:51 »
มองรอบตัวตลอดเวลา อย่าพึ่งกระจกอย่างเดียว

ต้องหันไปมองด้านข้าง และหลังบ้างบางครั้งเพื่อความชัวร์

สังเกตุและจำรถทั้งถนนรอบตัวเรา มองหลังถี่ๆ โดยเฉพาะรถหลังเราที่คาดว่าจะมาเร็วๆ

ไม่รู้จะบอกอย่างไรดีครับ ทุกวันนี้ใช้ทุกเลน เพราะช้าแช่ขวานี่แหละครับ

คติเดียว คือรถคันอื่นต้องไม่เบรคเพราะเราครับ ถ้ายังด่าบุพการีก็ต้องปล่อยแหละครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:25:33 »
ก็ไม่ได้ทำอะไรพิเศษนะครับ สำหรับผม ก็ค่อยๆย้ายไปทีละเลน

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:46:37 »
แสกนเลนจุดหมายของเราให้เห็น ถ้ามุมอับเยอะมองกะระยะไม่ได้ห้ามแซงเด็ดขาด แต่ถ้าเห็นแล้วว่าเลนจุดหมายเราไม่มีรถขับช้าดักอยู่  ก็ลองตบไฟขวาขอทาง ถ้าคันหน้าไม่หลบให้แสดงว่าคันหน้าเราขับแบบไม่มองกระจกหลัง ก็เปิดเลี้ยวซ้าย เสต็ปแรกมองกระจกหลังให้แน่ใจ  เสต็ปสองมองกระจกข้างซ้าย ค่อยๆไหลไปทีละเลนอย่ากระชากไปเลยทีเดียว รถอาจะเสียหลักเอาได้ และ ป้องกันรถจากอีกเลนพุ่งสวนมาทางเสาC ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นจุดบอดของรถทุกคัน คนขับมักมองไม่เห็น  แน่ใจแล้วก็ค่อยๆฉีกออกไป

ต้องย้ำว่าใจเย็นๆ อย่ากระชากแซงออก เพราะผมเคยกระชากแซง3เลน ตอนฝนตกถนนลื่นและรถผมยางหน้ากว้างกว่ารถทั่วไป อาจจะเหินน้ำ ปรากฏว่ารถมีเป๋ข้าง ถ้าวันนั้นไม่มีระบบควบคุมทรงตัวช่วย คงลงข้างทาง

ส่วนเทคนิคไม่มีหลอก มันคือสัญชาตญาณ ประสบการณ์ ฝีมือ สติ ปฏิกิริยาตอบสนองของผู้ขับขี่ล้วนๆ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 00:04:17 »
ตอนนี้เวลาเจอช้าแช่ขวา (แน่ใจจริงๆว่าไม่มีคันหน้าเค้าอีกเป็นระยะอย่างน้อย2-300ม.)
1.เบี่ยงขวาให้ชิดเส้นอีกนิดแล้วแต๊บไฟซัก1ที (เพื่อให้เค้าเห็นไฟได้จากทั้งกระจกข้างและกระจกมองหลัง)
2.แต๊บไฟ3ทีติด
3.กดแตรสั้นๆ2บิ๊บ
4.กดแตรยาว1ที
ร้อยละ90จะเห็นผล ส่วนถ้ายังด้านไร้สามัญสำนึกต่อส่วนรวมอยู่จริงๆก็ทำใจแซงซ้ายไปครับ
ผมคิดว่าการบีบแตรไม่ได้เสียมารยาทอะไร เพราะการทำให้คนนึงรู้ตัวว่าทำคนอื่นเดือดร้อนกีดขวางทางจราจรในเลนแซง อย่างน้อยก็ทำให้สังคมบนท้องถนนประเทศไทยดีขึ้น อยากให้เหมือนยุโรปที่ 90% แซงปุ๊บกลับเลนกลางทันที
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ I'mSorry

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 10:10:41 »
ที่พี่บอกว่าเลนกลางไม่ผิดนี่ ผมว่าก็ผิดเหมือนกันแหละครับ ผมว่าถ้าเค้าขับช้าก็ควรชิดซ้ายสุดนะครับ ส่วนไอ้คันที่อยู่ขวาสุด มันก็จะได้ขยับมาอยู่กลาง

*** ตามกฎหมายต้องขับชิดซ้ายสุดเท่าที่จะทำได้ครับ ***
ตามกฎหมาย พรบ.การจราจรทางบก พ.ศ.2522 มาตรา 35 รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

เนื่องจากปัจจุบันนี้บนท้องถนน เลนขวาสุดมีแต่รถช้าซึ่งจะขนานกับเลนกลาง จากเดิมต้องแซงซ้ายเพียงเลนเดียว แต่เดี๋ยวนี้ต้องปาด 3 เลนคือ จากขวาสุดไปซ้ายสุดแล้วกลับมาขวาสุด

เขาใจว่ามันอันตรายแต่ถ้าไม่แซงอย่างนี้ก็หมดโอกาสที่จะแซงครับ บางที่ขับได้ที่ 60-70 ทั้งๆที่มันน่าจะไปได้ถึง 100

พี่ๆเพื่อนๆมีเทคนิคยังไงกับการแซง 3 เลนแล้วไม่โดนด่าบุพการี เหมือนปลอดภัยที่สุด ทั้งกับตัวเราเอง และผู้ร่วมทาง

ปล.สงสารเลนกลางมากเลยครับ เค้าไม่ผิดอะไรเลย แต่ต้องเสี่ยงทั้งขาแซงไปและแซงกลับ

แนะนำให้เบี่ยงขวาแล้วเปิดไฟเลี้ยวขวาไว้ด้วยครับ เหมือนเป็นการขอแซงขวาไป ส่วนใหญ่ที่เจอจะหลบให้นะครับ ยกเว้นพวกไม่มองหลัง ก็จะยกไฟสูงเตือนสั้นๆ ไปทีนึง

ตอนนี้เวลาเจอช้าแช่ขวา (แน่ใจจริงๆว่าไม่มีคันหน้าเค้าอีกเป็นระยะอย่างน้อย2-300ม.)
1.เบี่ยงขวาให้ชิดเส้นอีกนิดแล้วแต๊บไฟซัก1ที (เพื่อให้เค้าเห็นไฟได้จากทั้งกระจกข้างและกระจกมองหลัง)
2.แต๊บไฟ3ทีติด
3.กดแตรสั้นๆ2บิ๊บ
4.กดแตรยาว1ที
ร้อยละ90จะเห็นผล ส่วนถ้ายังด้านไร้สามัญสำนึกต่อส่วนรวมอยู่จริงๆก็ทำใจแซงซ้ายไปครับ
ผมคิดว่าการบีบแตรไม่ได้เสียมารยาทอะไร เพราะการทำให้คนนึงรู้ตัวว่าทำคนอื่นเดือดร้อนกีดขวางทางจราจรในเลนแซง อย่างน้อยก็ทำให้สังคมบนท้องถนนประเทศไทยดีขึ้น อยากให้เหมือนยุโรปที่ 90% แซงปุ๊บกลับเลนกลางทันที

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 11:32:41 »
ดูจุดหมายเลนที่จะไป ระยะหว่างรถ สายตา มุมอับ มองซ้ายให้ชัวร์ ความเร็ว ให้สัมพันธ์กันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 18:10:45 »
ค่อยๆ เปลี่ยนทีละเลนครับ โยนทีเดียว 3 เลน หักไปหักกลับ อันตราย
ถ้าช่วงล่างไม่นิ่งจริงมีสบัดนะ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 21:39:28 »
 ต้องเร็วกว่ารถทั้ง2เลน  แบบทิ้งขาด