ผู้เขียน หัวข้อ: การดับเครื่องยนต์โดยไม่ปิดแอร์ จะเกิดผลอะไรตามมาไหม  (อ่าน 16115 ครั้ง)

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
ปกติเวลาจะดับเครื่องยนต์ ผมจะปิดวิทยุ กับ แอร์ ก่อนเสมอจนเป็นนิสัย

แต่เมื่อวานไปเที่ยวกันกับเพื่อน โดยนั่งรถเพื่อนไปพอถึงที่หมาย เพื่อนมันก็บิดกุญแจดับเครื่องโดยที่ไม่ได้ปิด แอร์ หรือ วิทยุเลย ก็เลยบอกว่าผมก่อนจะดับเครื่องจะปิดหมดทุกอย่าง จนนั่งถกกันอยู่พักหนึ่ง มันบอกว่ารถใช้มา 3 ปีแล้วมันก็ทำแบบนี้ประจำ ก็ปกติดี

คืออยากรู้ว่า การดับเครื่องโดยไม่ปิดเเอร์เนี่ย จะมีผลเสียตามมาไหมครับ

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ของผมบางครั้งก็เผลอไม่ปิดวิทยุ แอร์ ก็ไม่เป็นไรนะครับใช้มาหลายปีแล้ว แค่ตอนสตาร์ทใหม่เครื่องมันฉุดไฟเล็กน้อย แต่พยายามจะไม่ลืมทำให้เป็นนิสัยใชักันยาวๆครับ(ผมว่ามันอยู่ที่คุณภาพของตัวแอร์ และวิทยุนะครับ ถ้าคุณภาพต่ำอาจไปไวหรือรวนๆได้ )

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
รอผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่มีผลหรอกครับ รถรุ่นไหม่ๆคิดscenario นี้ไว้อยุ่แล้ว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tui_PSG

ไม่มีปัญหาครับ ใช้มาหลายคันแล้วครับ ไม่เคยปิดก่อนดับเครื่องยนต์เลยครับ

ออฟไลน์ mozart

รถสมัยใหม่พวกแอร์ดิจิตอลไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ผมดันปิดเป็นนิสัยแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

อันนี้ก็เป็นที่ถก กัน มาตลอด ผมก็ไม่รู้อันไหนจริง :o

ออฟไลน์ Krongbun

swift ผม จากที่ลองสังเกตดู เวลาลืมปิดวิทยุกับแอร์แล้วมาสตาร์ทรถอีกครั้ง
วิทยุกับแอร์จะไม่ติดทันทีน้ะครับ จะมีหน่วงซักนิดนึง
แต่ทุกวันนี้ก็ปิดแค่คอมแอร์ก่อนดับเครื่องตลอด ให้มันไล่ความชื่นออก

ออฟไลน์ NavaneS

ปกติทุกคัน ผมจะสตาร์ทรถ แล้วค่อยเปิดแอร์  ก่อนดับเครื่องก้อปิดแอร์ก่อน

แต่คนที่ใช้ตอนนี้ ทำเหมือนเดิมแต่ต่างตรงที่ พอสตาร์ทรถ แอร์จะเปิดเองอัตโนมัติเลยครับ

เลยคิดว่าไม่มีผลแล้ว ถ้ามีผล วิศวกรคงไม่ออกแบบมาให้มันทำงานแบบนี้
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ biozebastian

ผมปิดหมดแล้วค่อยดับจนเป็นนิสัยไปแล้ว

ออฟไลน์ Visual

เมื่อก่อนเคยจริง ตอนนี้เป็นแค่ความเชื่อครับ ระบบมันพัฒนาไปไกลแล้ว
(แต่ผมก็ยังทำ เพราะมันชินไปแล้ว  ::))

ออฟไลน์ MaiSki

คอมแอร์ไฟฟ้าไม่มีผล คอมแอร์แบบใช้สายพานปั่นก็จะฉุดไดสตาร์ดให้ทำงานหนักขึ้น วิทยุก็ฉุดกำลังไฟที่ต้องใช้ในการสตาร์ท รถใหม่ๆไม่ค่อยเห็นผลเพราะแบตยังใหม่ไฟเต็มเปี่ยม ไดสตาร์ทยังฟิต แต่รถเก่าที่พวกนี้ล้าหมดแล้วก็จะเกิดปัญหาสตาร์ทไม่ค่อยติดต้องลากยาวมั่งไฟไม่พอมั่ง

ออฟไลน์ ืnuc001

คันเก่าใช้มา 20 ปี ไม่เคยปิดแอร์ ก็โอเคนะครับ ไม่เสีย ไดร์ชาร์ตเพิ่งเสียไปตอนรถอายุ 18 ปี แต่ก่อนที่มันจะกลับบ้านเก่า ไม่ปิดแอร์ ก็สตาร์ทได้ปรกติทุกทีนะครับ หรือเพราะโตโยต้ามันทนถึกกว่าชาวบ้าน 555

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมไม่เคยปิดก่อนเลยทุกคัน 

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมจะปิดแอร์กับวิทยุก่อนดับรถทุกครั้ง แล้วถ้าครั้งไหนจะจอดนานๆจะปิดคอมแอร์ให้ไล่ความชื้นออกจากแอร์จนแอร์ไม่เย็น

ออฟไลน์ mothsan

ปกติ ผมก็ปิดทุกครั้ง แต่เดี๋ยวนี้เริ่มไม่แน่ใจ

รถแฟน ไม่เคยปิดแอร์ก่อนดับเครื่อง แอร์ก็ปกติ ไม่เหม็น ไม่อับ ตู้แอร์ไม่ผุ รถฮอนด้า วิ่ง 2แสนหก
รถผม คัดเก่า ปิดก่อนดับทุกครั้ง แอร์ไม่ค่อยเย็น เหม็นอับ สวิตส์ AC พัง ครัชคอมเพสรสเซอร์มีปัญหา  รถโตโยต้า วิ่งแสนกว่าๆ

เอาไงดีล่ะครับ ที่เนี่ย

ออฟไลน์ Nikle_pk

กำลังหัดไม่ปิดแอร์อยู่ครับ
เพราะ เวลาใช้ remote start
แล้วแอร์จะได้ไม่ดับครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ O_o"

คงเหมือนออกจากบ้าน ต้องปิดไฟ ถอดปลั้กเครื่องใช้ไฟฟ้า

ทำมาจนชินแล้วละครับ ถือว่าเป็นการปลูกฝั่งนิสัยนะครับ

ออฟไลน์ Fat

ปกติตั้งแต่เด็กนั่งรถพ่อ ไปไหนมาไหน ก็ไม่เห็นพ่อเคยปิดแอร์ปิดวิทยุก่อนดับเครื่องเลย

จนมานั่งรถคนอื่นนี่แหละ ถึงเห็นว่าเค้าปิดแอร์ ปิดวิทยุกันก่อนดับเครื่อง

ทุกวันนี้รถพ่ออายุ16ปี camry ไฟท้ายย้อย ก็ยังทำแบบนี้อยู่ ไมล์ 270,000 เชื่อมั้ยว่าตู้แอร์ยังไม่เคยรั่ว

และแอร์ยังคงเย็นฉ่ำ ไม่มีปัญหาใดๆเลย ส่วนทีด้า กับ เกียคาร์นิวัล พากันเปลี่ยนตู้แอร์ไปแล้วทั้งคู่

ทั้งที่ปิดแอร์ ก่อนดับเครื่องด้วยนะ  แต่อาจจะไม่เกี่ยวกับการเปิด-ปิดแอร์ อาจจะเป็นที่คุณภาพของรถมากกว่า

ปล.แต่ปัจจุบันรถผม ปิดแอร์และวิทยุทุกครั้งก่อนดับเครื่องครับ แต่ก็อาจมีหลงลืมบ้างเป็นบางครั้ง

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ rotaryman

รถผม FD มันมีระบบหน่วงสังเกตุจากเสียงวิทยุและแอร์จะเงียบลงแม้กระทั่งกล้องหน้ารถที่เสียบกับที่จุดบุหรี่ก็ดับด้วยแต่ผมก็ปิดครับ และคิดว่ารถรุ่นใหม่ไม่ปิดก็คงไม่เป็นไร

ออฟไลน์ sukhontha

เมื่อก่อนนะ ใช่  แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช่  ยิ่งเป็นแอร์ออโต้ด้วย

สมัยใหม่  ถ้าเปิดแอร์ไว้  ติดเครื่อง  คอมแอร์มันจะไม่ต่อทันที  แต่จะต่อหลังจากติดเครื่อง  ราว ๆ  5 วินาที ขึ้นไป  แล้วแต่รถเขาเซ็ทมา  ถ้าเป็น  saab 93ss  ไม่มีปุ่มปิดแอร์อีกด้วย...

ออฟไลน์ renew

รถใหม่ที่ขายกัน มีการรับประกัน การสตาร์ทโดยเปิดอุปกรณ์ทุกอย่างใว้แล้วนะครับ

รถมันควรจะติดใด้แบบไม่ผิดปกติใดๆ

แต่หากหมดประกัน ก็ตามแต่ใจครับ ส่วนตัวคิดว่าไม่มีผลเสียมากนัก

แค่มันจะหวาดเสียว ทำท่าไม่ติด ดื้อดึง ก่อนจะสตาร์ทติด

ออฟไลน์ Sacrifice

ตอนดับไม่เท่าไหร่ แต่ตอนสตาร์ทรถเก่าๆ เปิดแอร์ทิ้งไว้ พังจริงๆ ครับ ฟิวส์ขาดเลย

ออฟไลน์ nuntapon.s

กำลังหัดไม่ปิดแอร์อยู่ครับ
เพราะ เวลาใช้ remote start
แล้วแอร์จะได้ไม่ดับครับ

เป็นงี้นี่เอง  ถึงว่าทำไมถึงทำซีเควนซ์ให้สตาร์ทในรถแล้วต้องเปิดแอร์ใหม่

ส่วนตัวผมปิดทุกครั้งจนเป็นนิสัยละ บางทีลืมยังonกุญแจขึ้นมาปิดใหม่เลย  แต่เห็นบางยี่ห้อแบบbmบางรุ่นทำปุ่มมาให้ปิดแอร์โคตรยากเลย  แถมสตาร์แล้วแอร์ติดเองอีกต่างหากเลยคิดว่าคงไม่เป็นไรหรอก

ออฟไลน์ AkE

รถรุ่นใหม่ๆมีระบบป้องกันเรื่องนี้ไว้อยู่แล้วโดยเฉพาะเรื่องแอร์ ผมเห็น ranger & Everest ไม่ปิดแอร์พอติดเครื่อง นานอะครับนับ 1-5 ผมว่า

เกินคอมถึงจะทำงาน  ซึ่งเรื่องนี้จะไม่มีวันเกิดขึ้นกับ toyota ยี่ห้อนี้เค้าไม่ว่ากรณีใดคอมแอร์ติดปั้บลมแรกที่ออกมาเย็นเจี๊ยบ ส่วนตัวผม

ไม่ว่าจะขับคันไหน ปิดหมดทุกอย่างครับก่อนดับ มันชินแล้ว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Mazda 3 ไม่มีปุ่มปิดแอร์ ไม่มีปุ่มปิดเครื่องเสียง  8) 8)

ออฟไลน์ AkE

ปกติตั้งแต่เด็กนั่งรถพ่อ ไปไหนมาไหน ก็ไม่เห็นพ่อเคยปิดแอร์ปิดวิทยุก่อนดับเครื่องเลย

จนมานั่งรถคนอื่นนี่แหละ ถึงเห็นว่าเค้าปิดแอร์ ปิดวิทยุกันก่อนดับเครื่อง

ทุกวันนี้รถพ่ออายุ16ปี camry ไฟท้ายย้อย ก็ยังทำแบบนี้อยู่ ไมล์ 270,000 เชื่อมั้ยว่าตู้แอร์ยังไม่เคยรั่ว

และแอร์ยังคงเย็นฉ่ำ ไม่มีปัญหาใดๆเลย ส่วนทีด้า กับ เกียคาร์นิวัล พากันเปลี่ยนตู้แอร์ไปแล้วทั้งคู่

ทั้งที่ปิดแอร์ ก่อนดับเครื่องด้วยนะ  แต่อาจจะไม่เกี่ยวกับการเปิด-ปิดแอร์ อาจจะเป็นที่คุณภาพของรถมากกว่า

ปล.แต่ปัจจุบันรถผม ปิดแอร์และวิทยุทุกครั้งก่อนดับเครื่องครับ แต่ก็อาจมีหลงลืมบ้างเป็นบางครั้ง
ยี่ห้อนี้ แอร์เย็นตั้งแต่เริ่ม เป็นไอเดียธุรกิจเค้าตั้งแต่เริ่มทำในไทยเลยนะครับ แล้วก้ถือว่าสำเร็จ ผมจำได้ว่าเค้ามี 4 หรือ 5 ข้อนี่ล่ะ

1. รถเค้า start ปั้บแอร์ต้องเย็นทันทีเพราะไทยเป็นเมืองร้อน
2. รถ toyota ห้ามดับกลางทางหรือไปพังกลางทาง ซึ่งลองดูครับอันนี้ผมว่าจริงนะเห็นน้อยมากครับที่ยี่ห้อนี้พังกลางทางต้องแบบไม่ดูแลเลยจริงๆ ผมถือว่าเค้าผ่านนะเพราะรถขายเยอะมากแต่น้อยที่จะไปพังกลางทาง
3. รถเค้าเวลาจอดติดไฟแดงเครื่องต้องไม่สั่น อันนี้ผมลองมากะตัว camry acv40 2.4 เครื่องสั่นน้อยกว่า E92 2.5 ครับ เยี่ยมมากครับผมว่าไม่ใช่เครื่องเนียนนะ ยางแท่นเครื่องมากกว่าที่ดีมาก 555
ข้อ4หรือ 5 ผมไม่แน่ใจจำไม่ค่อยได้

ผมไม่ได้ว่ารถยี่ห้อนี้ดีมากนะครับในบ้านผมมีน้อยมากยี่ห้อนี้แต่ยอมรับครับว่าเค้าทำได้อย่างที่ตั้งใจไว้ แต่ไปลดอย่างอื่นเอาถือว่าโฟกัสถูกจุด 555

ออฟไลน์ mr_jub

เหตุผลที่ให้ปิดแอร์ ก่อนดับเครื่องเพราะ

ให้ปิด A/C  ก่อนดับเครื่องสัก 2-3 นาที
เหลือแต่แรงลม เพื่อให้ลมพัดผ่านคอยเย็น
ช่วยให้น้ำระเหยไม่มีน้ำค้างในคอยเย็น มากเกินไป
ซึ่งจะทำให้คอยเย็น ผุเร็ว
และเพื่อไม่ให้ระแอร์ มีกลิ่น

บางคนเล่นกีฬามา  ขึ้นรถเปิดแอร์
เหงื่อเรามีความเค็ม  มันจะระเหยไปเกาะค้างใน ระบบแอร์
ทำให้คอยเย็นแอร์ รั่วได้เร็วกว่าปกติคับ

และปิดแอร์ ช่วย วอร์มดาว เครื่องยนต์ลงได้ครับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ ProVaMed

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดียวจะลองไม่ปิดแอร์ดูครับ แล้วลองจับอาการดูว่าต่างกันไหม  ::) (air auto)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ผมว่ามี 2 ประเด็นนะครับ คือ
1.ระบบไฟฟ้าขณะสตาร์ทรถ กระแสกระชาก(รุ่นใหม่,รุ่นเก่า,เทคโนโลยีรถ)

-แต่ก่อนใช้อัลติสรุ่นเก่า แอร์แมนนวล ค่อนข้างชัดเจนว่าถ้าเปิดแอร์ทิ้งไว้ เมื่อสตาร์ทจะมีอาการกระชาก
เนื่องจากมีกระแสกระชากที่ต้องไปเลี้ยงระบบแอร์/รวมถึงวิทยุ นอกเหนือจากระบบกการสตาร์ท
แน่นอนว่า มันต้องมีผลต่อความเสื่อมของอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับระบบสตาร์ท เช่น ไดร์ชาร์จ

แต่รถรุ่นใหม่ๆ เมื่อสตาร์ทจะตัดระบบไฟส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องบางส่วนออกไปชั่วครู่ เช่น แอร์ เครื่องเสียง

2.เรื่องความชื้นตู้แอร์(ขึ้นรา/กลิ่นอับ)

-อย่างที่มีเพื่อนด้านบนกล่าวไว้คือ ก่อนถึงที่หมายประมาณ 3-5 นาที ให้ปิด A/C
(อาจเร่งความแรงพัดลมร่วมด้วย) เพื่อไล่ความชื้นให้ระบบตู้และท่อแอร์แห้งสนิท ลดปัญหากลิ่นอับ ความชื้นสะสมจนขึ้นราได้ครับ
ข้อนี้แนะนำเลยครับ เพื่อเป็นการยืดอายุระบบแอร์และสุขภาพของเราด้วยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"