ผู้เขียน หัวข้อ: การดับเครื่องยนต์โดยไม่ปิดแอร์ จะเกิดผลอะไรตามมาไหม  (อ่าน 15928 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
รถรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้ พอสตาร์ปุป แอร์กับวิทยุไม่ได้ติดทันทีเหมือนสมัยก่อน เหมือนมันรอให้เครื่องสตาร์นึ่ง แล้วระบบอื่น ๆ ถึงเริ่มทำงาน เพราะฉะนั้นคิดว่าไม่มีผลเหมือนกันครับ

แต่ก็ปิดจนเป็นนิสัยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
เอาจริง รถผมไม่เคยปิดเลยนะ เเต่ก็ยังปกติดีอยู่
(ขอให้ปกติให้ไปเรื่อยๆแล้วกัน อิอิ) :-[
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
จริงๆแล้ว รถที่มีแอร์มาจากโรงงานเลย จะมีระบบตัดไฟก่อน Start อยู่แล้วครับพอเราปล่อยกุญแจ พวกแอร์ วิทยุ ถึงจะทำงานต่อ พอช่วงยุง 2000 ขึ้นมา รถหลายคันเริ่มใช้สมองกลคุมนู้นนี้เพิ่มขึ้น ก็ยิ่งหน่วงเวลาเปิดให้นานขึ้น

เช่น Jazz GE เปิดไว้ทุกอย่าง พอเครื่อง Start ติด เราปล่อยกุญแจ พัดลมแอร์จะทำงานก่อน แล้วหลังจากนั่น 2 วิ คอมแอร์ (AC) ถึงจะทำงาน

หรือลองแบบนี้ก็ได้ เราปิดกุญแจหรือกดปุ่ม ไปที่ ACC เปิดวิทยุ ให้มีเสียงเพลง แล้วลองติดเครื่องเลย จะสังเกตุได้ว่า วิทยุจะดับไป พอเราปล่อยกุญแจวิทยุจะทำงานใหม่

สรุป : ปิดก็ดีไม่ปิดก็ได้

ปล.รถลุงผม CIVIC แกกดปุ่มปิด AC ปิดพัดลมแอร์ตลอด ตอนนี้ปุ่มลอก กับสวิชหลวม แต่รถเมียแกอีกคัน CIVIC ซื้อพร้อมกัน ไม่เคยปิด และ ปุ่มพวกนั่นยังดีอยู่ 555

ออฟไลน์ Barracuda

อย่าว่าแต่แอร์เลยครับ สตาร์ทรถยังไม่รอเลยกดปรืดเลย ไม่รอเช็คทั้งนั้น ยังรอดมา 200000 สบายๆทั้งแอร์เครื่อง แต่เมื่อวานก่อนกรองเบนซิลตันดับกลางอากาศเลยครับบ

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องวิทยุ ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นแบบที่หลายคนบอกรึเปล่าว่ามีระบบหน่วง
เพราะถ้าเราเปิดไว้ก่อน มอเตอร์สตาร์ทน่าจะดึงไฟทั้งหมดไปเพื่อหมุนเครื่อง จังหวะนั้นไฟขาดเครื่องเสียงรีสตาร์ทใหม่ ถ้ามันมีระบบหน่วงจริงมันน่าจะหน่วงแล้วมาต่อ แต่นี่เริ่มใหม่ทุกขั้นตอน

อย่างเคส all new dmax ใส่ kenwood มา การจะใช้กล้องหลังต้องstanbyไว้ และเมื่อเครื่องตืดเครื่องยนต์เครื่องเสียงก็บูทใหม่ สุดท้ายเครื่องอยู่ 3ปีครึ่ง mainboard เสีย  จะเสียจากสาเหตุอะไรไม่รู้ อาจจะไม่ใช่สาเหตุนี้ก็ได้

ออฟไลน์ neung23

ว่าด้วย BMW ผมไม่เคยปิด ไม่เคยแม๊แต่จะคิด ต่อให้คิดมันก็ไม่มีปุ่มปิด และถ้าปิดมันด้วยการหรี่ลมจนสุดเพื่อให้มันดับ สตาร์ทใหม่มันก็ติดมาเองแต่ลมเบาสุด ac ติดเหมือนเดิม ใน e39 e46

พอมาเป็น e60 ไม่เคยปิดขึ้นไปอีก แต่รุ่นนี้มีปุ่มปิด ก็ไม่คิดจะปิด เพราะดับเครื่องเสร็จมันก็เอาน้ำร้อนในระบบมาไล่ความเย็นในคอยล์ออก *ถ้าvalve heater คุณไม่ไปเชื่อช่างโง่ๆให้อุดระบบมันเสียก่อนนะคับ e39 ก็มีระบบนี้ ซึ่ง99.99% พอเกิน5ปีอุดทิ้งหมด เพราะ valve heater ตัวนึงเกือบหมื่น

ผมใช้ bmw มือสองมาหลายคันมากๆ 80% อุดฮีตเตอร์ไปหมดแล้ว ผมต้องมาใส่คืนไม่ก็ล้างระบบทุกคัน ไม่งั้นหนาวตาย บางคันแย่หน่อยก็เอาขี้หมาไปอุด เข้าไปตันในระบบอีก  >:(

ถ้ารถทั่วๆไปปิด ac คับ ก่อนดับเครื่องถ้าคิดออกก็ปิดบ้าง

ผมผ่านรถมาหลายคันหลายยี่ห้อ ไม่มีแอร์พังซักคันคับ มากสุดคอมแอร์พัง ใน e60 ไม่เร่งแอร์ไม่เย็น แต่คันนั้นซื้อมาแล้วพัง คงไม่น่านับเป็นเพราะผมใช้งาน
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถรุ่นใหม่ๆมีระบบป้องกันเรื่องนี้ไว้อยู่แล้วโดยเฉพาะเรื่องแอร์ ผมเห็น ranger & Everest ไม่ปิดแอร์พอติดเครื่อง นานอะครับนับ 1-5 ผมว่า

เกินคอมถึงจะทำงาน  ซึ่งเรื่องนี้จะไม่มีวันเกิดขึ้นกับ toyota ยี่ห้อนี้เค้าไม่ว่ากรณีใดคอมแอร์ติดปั้บลมแรกที่ออกมาเย็นเจี๊ยบ ส่วนตัวผม

ไม่ว่าจะขับคันไหน ปิดหมดทุกอย่างครับก่อนดับ มันชินแล้ว

ทำไมผมถึงรู้สึกตรงกันข้ามครับ  toyotaหน่วงแอร์นานมาก  หมายถึงถ้าตอนดับเครื่องไม่ได้ปิดแอร์ตอนสตาร์ทแอร์มันไม่ติดทันทีนะ  คือจอติดแต่พัดลมกะคอมจะยังไม่เริ่มทำงานเว้นระยะประมาณ 3-4วินาทีถึงเริ่ม  แต่ผมรู้สึกว่านานๆๆๆๆๆๆจนรำคาญ  ส่วนฮอนด้านี่สตาร์ทปุ๊ปเสียงคอมติดทันที

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ปิดแอร์ก่อนตลอดครับ แต่ไม่เคยปิดวิทยุ ใช้มา 8 ปี ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

รถผมมีระบบ pcu และ wcbv อยู่ครับ

pcu = papa control unit พ่อผมด่าผมประจำเลย
wcbv  = wife control by voice เมียก็บ่น

ดีนะ แม่ผมหัวสมัยใหม่
ไม่งั้น จะมี mcu อีกคำสั่ง เซ็งตายเลย

ออฟไลน์ SM.

ปิดทุกอย่าง ก่อนดับเครื่อง ทำแบบนี้มาตลอด จนเป็นนิสัยแล้ว

ออฟไลน์ focus2012

ใช้ Focus MK3 ตัว 1.6

ถึงจะเปิดแอร์ แต่ Start รถก็ได้เลยครับ เพราะแอร์รถยังจะไม่ได้ทำงานทันทีหลังจาก Start (จะใช้เวลาราวๆ 5- 10 วินาที) เหมือนเค้าคิด scenario ไว้เพื่อไม่ให้ฉุด Compressor Air

ออฟไลน์ Darkart

ก่อนถึงบ้าน ปิดน้ำยาแอร์ เปิดพัดลมแรงที่สุด ก่อนดับปิดพัดลมแอร์และปิดเครื่องเสียงทุกครั้งก่อนดับเครื่อง จนติดเป็นนิสัยแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sakano

รถผมมีระบบ pcu และ wcbv อยู่ครับ

pcu = papa control unit พ่อผมด่าผมประจำเลย
wcbv  = wife control by voice เมียก็บ่น

ดีนะ แม่ผมหัวสมัยใหม่
ไม่งั้น จะมี mcu อีกคำสั่ง เซ็งตายเลย

ระบบนี้ ได้ผลสุดครับ 555

ออฟไลน์ Impulse

Mazda 3 ไม่มีปุ่มปิดแอร์ ไม่มีปุ่มปิดเครื่องเสียง  8) 8)

แล้วเกิดอยากปิดแอร์เปิดกระจกขับรถวันอากาศดีๆ ทำได้มั๊ยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขับรถมาจะ22ปีแล้ว รถสามสิบกว่าคัน ทำหรือไม่ทำก็ไม่ต่างกันครับ