ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถเปลี่ยนน๊อตล้อโดยไม่ขึ้นแม่แรงด้วยการถอด-ใส่ทีละน๊อตได้ไหมครับ  (อ่าน 6668 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ

ซื้อน๊อต rays มา ไม่อยากเอาไปให้ร้านทำ แม่แรงที่มีในบ้านก็ขึ้นได้ทีละล้อ .. ถ้าใช้วิธีถอด-ใส่ทีละตัวโดยไม่ขึ้นแม่แรง จะมีปัญหาไม่ได้ศูนย์หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ps000000

ไม่น่ามีอะไรนะครับ ทำไปทีละเม็ดๆๆๆ  8)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Sit: )

ว่างๆก็ทำได้ แต่ทำสักครั้งจะไม่อยากทำอีก

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ว่างๆก็ทำได้ แต่ทำสักครั้งจะไม่อยากทำอีก
ทำไมไม่อยากทำอีกละครับ?
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องึ้นแม่แรงได้นี่ครับ
ถอดตัวใส่ตัว

ขันแน่นๆ นะครับ :)
จริงๆแล้วน๊อตล้อควรต้องแน่นแค่ไหน (กรณีไม่มี torque wrench) เอาแค่มือหมุนกากบาทไม่ลงพอไหมครับ หรือต้องให้กดน้ำหนักตัวช่วยด้วย (แต่ไม่ถึงขนาดขึ้นไปขย่มอ่ะนะ  ::) )

หมดแรง ... ยิ่งถ้าเจอพวกยิงบล๊อคลมมาด้วยนี่ จบเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
หมดแรง ... ยิ่งถ้าเจอพวกยิงบล๊อคลมมาด้วยนี่ จบเลย
ตอนถอดอาจต้องเอาเท้าช่วยถีบนิดนึง

จริงๆแล้วน๊อตล้อควรต้องแน่นแค่ไหน (กรณีไม่มี torque wrench) เอาแค่มือหมุนกากบาทไม่ลงพอไหมครับ หรือต้องให้กดน้ำหนักตัวช่วยด้วย (แต่ไม่ถึงขนาดขึ้นไปขย่มอ่ะนะ  ::) )
ลงน้ำหนักเพิ่มพอสมควรครับ กะแรงเท่าๆกันทุกตัว  ผมเคยเค้นมากไปทำน็อตขาดคามือ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ตอนถอดอาจต้องเอาเท้าช่วยถีบนิดนึง

ลงน้ำหนักเพิ่มพอสมควรครับ กะแรงเท่าๆกันทุกตัว  ผมเคยเค้นมากไปทำน็อตขาดคามือ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ได้ครับ ใช้เท้าช่วยถีบตอนถอดออกและใส่เข้า

ออฟไลน์ Newhang

ทำได้ครับ เพราะตอนที่เราถอด ตัวอื่นไม่ได้คลาย

ออฟไลน์ warez

เคยเปลี่ยนล้อเองตอนยางแบน ปัญหาที่เบื่อมากคือ ถอดน๊อตหมดแล้วล้อไม่หลุดออกจากดุม
ถีบก็แล้ว เอาค้อนมาตีด้านในก็แล้ว สุดท้าย ลงแม่แรงขับเบาๆให้ล้อมันคลายตัวเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

ทำได้ครับ สบายมาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ toonze

ออกแรงประมาณยกของ 20 กิโล ก็okแล้วครับ

ออฟไลน์ TheZero

แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว  :-X

ออฟไลน์ SLuang

เปลี่ยนแค่น็อต ไม่ถอดล้อ  ไม่มีความจำเป็นต้องขึ้นแม่แรง

การขันน็อตล้อ ตามมาตรฐานแล้ว ไม่ได้ขันแน่นๆ  อย่างที่ร้านยางเขาทำกันนะครับ
รถออกใหม่จากโรงงาน ลองเอาบล็อคไปย้ำดู จะเห็นว่าขันมาน้อยกว่าร้านยางทำมากๆ