ผู้เขียน หัวข้อ: Defect BMW X1 sDrive18d "เจอข้อบกพร่องหลังจากรับรถ"  (อ่าน 16490 ครั้ง)

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
Re: Defect BMW X1 sDrive18d "เจอข้อบกพร่องหลังจากรับรถ"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 23:56:36 »
ห้ะ !? ขอชดเชยแบบนี้ได้ด้วยเรอครับ !

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: Defect BMW X1 sDrive18d "เจอข้อบกพร่องหลังจากรับรถ"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 00:11:26 »
งานแบบนั้นผมถือว่า ห่วยครับ
และผมเชื่อว่านักวิจารณ์รถยนต์บ้านเราน้อนคนจะมองว่า แก้จบก็คือจบหรอกนะ

เรื่องQC แน่นอนว่า  มาตราฐาน มันมีอยุ่ defect ไม่ควรเกินกี่%ก้อว่ากันไป ก้อแก้กันไป
เพียงแค่คันนั้นมันแจคพ้อตที่คุณ

คุณสามารถให้ทางศุนย์บริการนั้นแก้ไขให้สมบุรณ์จนได้ตามมาตรฐานBmw จากนั้นสามารถร้องเรียนไปยังBmw Thailand ได้อีกครับ ซึ่งเท่าที่จำได้เขาจะมีเจ้าหน้าทีfeedback เราในเคสเราครับ

ส่วนเรื่องชดเชย  สามารถขอได้ครับ ทางดีลเลอจะเป็นผุ้พิจารณาความเดือดร้อนและความเหมาะสม
คุณทำถุกแล้วที่กล้าขอครับ  เพราะbest case ในการกล้าขอ คือได้ตามที่ขอ
ส่วนการไม่ได้ขออะไรเลย best caseคือไม่ได้อะไรเลย

ผมชื่นชมความกล้านะครับ  ส่วนมากน้อยก้อแล้วแต่กรณีๆไป
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 01:17:10 »
ผมเห็นด้วยกับการเรียกร้องนะ

คือมันเป็นความผิดพลาดของบริษัทรถ คนซื้อมันเสียความรู้สึกมากๆครับ

จะอ้างความผิดพลาด 0.00001% แล้วบอกว่าแก้ให้จบแล้วขอให้จบๆนะ ผมว่ามันเอาเปรียบผู้บริโภคเกินไปครับ

ผมเข้าใจนะ ซื้อรถใหม่ราคาไม่ใช่น้อยๆแล้วดันมาเจอ defect ถึงจะเล็กน้อยแต่ก็คาใจ

ผมสนับสนุนให้เรียกร้องครับ  และขอให้แก้ปัญหาได้เร็วๆนะครับ  :-X

ปล. ถ้าบริษัทรถมาเห็นคำตอบส่วนใหญ่ในนี้คงจะยิ้มน่าดูเลยครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2016, 01:23:03 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 07:59:21 »

"คุณสามารถให้ทางศุนย์บริการนั้นแก้ไขให้สมบุรณ์จนได้ตามมาตรฐานBmw จากนั้นสามารถร้องเรียนไปยังBmw Thailand ได้อีกครับ ซึ่งเท่าที่จำได้เขาจะมีเจ้าหน้าทีfeedback เราในเคสเราครับ

ส่วนเรื่องชดเชย  สามารถขอได้ครับ ทางดีลเลอจะเป็นผุ้พิจารณาความเดือดร้อนและความเหมาะสม
คุณทำถุกแล้วที่กล้าขอครับ  เพราะbest case ในการกล้าขอ คือได้ตามที่ขอ
ส่วนการไม่ได้ขออะไรเลย best caseคือไม่ได้อะไรเลย"

คิดแบบนี้ก็ดีครับ ขอไว้ก่อน ได้ไม่ได้ ก็ไม่เสียหายอะไร ถ้ามันไม่เสียเวลาและ หงุดหงิดเท่าไรนัก
แล้วแต่ ครับ ส่วนตัว จบได้ก็จบ ไม่คาดหวัง มันก็จะไม่ผิดหวังครับ

ถ้าเทียบเคส และ Defect แล้ว ลองคิดแบบ เฟียตต้า หรือ ครูซ ดู จะพบว่า ปัญหาเรานั้น นุ่น มากๆ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 11:42:49 »
ดีเฟคเล็กน้อยครับ ขอเคลือบแก้วหรือbsi คงยากครับเพราะราคาครึ่งแสน0คงยากที่จะให้
สำหรับผมเคยขอถ่ายน้ำมันเครื่องได้ฟรี1ครั้งหลังหมด bsi ก็พอครับ โดยเราคอมเพลนไปว่าเราต้องเสียเวลาการงานไปแก้ประมาณนี้ แต่ต้องคุยกับทางเจ้าของหรือผจก.0โดยตรงนะดีกว่าผ่านเซล เพราะคงตัดสินใจอะไรไม่ได้และเผลอๆเรื่องอาจไม่ถึงก็ได้

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 14:27:10 »
เอาใจช่วยครับ X3 ผมก็เป็นตรวจไม่ดีเอง แผงประตูข้างในผู้โดยสารหลุด 2 ฝั่งเลย ขึ้นหลังเต่าดังเอี๊ยดอ๊าดแก้ไม่จบ
ทำเอง เลย โดยเอา 3M tape ไวนิลหนา แบบละลายสีดำ แปะครับ จบ
ผมทำงานบริษัทเช่นกัน เจอลูกค้า อย่าง Conti, B....hโหดเยอะครับ
เราก็ต้องแก้ให้ดีสุด ค่าเสียเวลา บริษัทจ่ายหมด เพราะ เคส ความปลอดภัย สำคัญมาก
ขอน้อย ดีกว่าไม่ขอครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 15:12:09 »
ทำไมชุ่ยแบบนี้ BM

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:30:44 »
ถ้าคุณพี่ขอชดเชยขนาดนั้นได้บอกผมด้วย ผมจะไปงัดไฟท้ายรถผมกับแซะแผงประตูให้เผยอบ้าง เคลือบแก้วผมไม่เอา เอา BSI อีก 1 ปี คุ้มสวดๆ  8)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ theeraphong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 10:33:51 »
หลายท่านเห็นด้วย หลายท่านไม่เห็นด้วย หลายท่านเม้นเอามัน ขอเรียนให้ทราบเพิ่มเติมนะคับ เคสปัญหาเกิดขึ้นในกรณีรถใหม่ป้ายแดง
เรื่องที่ทำให้ไม่พอใจมันเพิ่มระดับขึ้น และขึ้นเรื่อยๆ เพราะมีเรื่องไหลเข้าตามอีก บางทีก็อาจขาดสติไปบ้างก็พยายามเย็นอยู่
เรื่องที่เล่าก็ไม่สามารถเล่าละเอียดได้ บางท่านก็อาจตีความไปคนละแบบ อันนี้ผมเข้าใจทุกท่าน..
เรื่องที่ขอไปมันมากไปผมรู้คับ ผมว่าขอ 100ได้100ก็ดี ขอ100ได้20ก็ดี ขอ100ได้0แต่ให้BMWมีการตื่นตัวบ้างก็ดี
แต่ถ้าBMWเงียบ...?? คนที่รักในความเป็นBMWจะรู้สึกอย่างไร ข้อเสียเล็กๆน้อยๆของรถ หรือคนบางคนในองค์กร
ทางBMWเค้าแก้ไขได้อยู่แล้วคงไม่ใช่เรื่องยาก แต่ถ้าเค้าไม่รู้จะได้รับการแก้ไขมั้ยคับ การเป็นหูเป็นตาให้กับทางBMW
และแสดงออกให้เค้าเห็น ผมว่าเป็นเรื่องที่ดี...

ผมจะเล่าสั้นๆ เรื่องการเสียเวลาในวันเสาร์แรกจากการรับรถ ที่แพลนว่าจะไปเที่ยวเขื่อนกัน ออกแต่เช้าเพื่อเข้ารับการบริการ น้ำเปล่ายังไม่มีมาเสริฟ์เลยระหว่างนั่งรอ คิดว่าน่าจะเสร็จเร็วจะได้ไปเที่ยวต่อตอนบ่ายทัน ทางช่างบอกว่าไม่เสร็จ ในขณะที่ช่วงบ่ายไปนั่งรอตลาดนัดแถวนั้น
นั่งรอๆ ก็โทรสอบถามเป็นระยะ ได้รับคำตอบแบบงงๆบ้าง แบบดีๆบ้าง ผมรับรถ6โมงเย็นรถก็ล้างให้ไม่ทัน กลับถึงบ้าน2ทุ่ม...
อย่างบอกนะคับ ยังต้องไปอีกยังไม่เสร็จเหลือเคสนึง....
สรุปทริปเที่ยวเขื่อนของผมและเพื่อนที่ต้องไปนั่งรอเป็นด้วยในวันเสาร์ที่แพลนหยุดงานไว้

รถBMW X1 เป็นรถที่ขับดีนะคับ หวังว่าเรื่องที่ต่อว่าหรือที่ร้องขอไป บางท่านว่าเรื่องเล็ก บางท่านเรื่องว่าเรื่องใหญ่
ผมว่าเล็กใหญ่มันก็ก็สำคัญและควรแก้ไขอยู่ดี 

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 11:15:17 »
นอกเรื่อง ผมสนใจตัว Msport ขับดีไหมครับ เน้นนุ่ม พอได้ไหมครับ ขอแค่นุ่มกว่า 320d ก็พอ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 11:18:32 »
เรียกร้องให้เขาเคลมเลยครับ แต่ยังดีนะครับเป็นแค่ นิดหน่อย
ดีกว่าบางยี่ห้อ ขับๆอยู่ ไฟ engine โชว์ซะงั้น.. ^^

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 11:39:02 »
เอาใจช่วยครับ
ส่วนเรื่องขอชดเชยก็เป็นสิทธิ์ของเรา ได้ไม่ได้ก็ว่าอีกที

รถใหม่ป้ายแดง ราคา 2 ล้าน เป็นก็หัวเสียเหมือนกัน ยิ่งเจอเซลล์ไม่ดีอาจจะหัวเสียหนักกว่า จขกท.ด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ theeraphong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 13:07:57 »
ขอแจ้งข่าวล่าสุดครับ
ผมได้เคลือบแก้วแล้วคับแฮปปี้เลยคับ ตอนนี้ผมได้เห็นความเป็น BMW spirit แล้วคับ
ผมขอชื่นชมด้วยความจริงใจ และทางเซลก็ได้ปรับตัวเข้าหาผมด้วยดี
พื้นยางก็ส่งให้ถึงบ้าน งานนี้จบสวยคับ

เมื่อคืนไปกลับร้อยเอ็ดระยะทางรวม 400 กว่ากม. ผมขอชื่นชมสมรรถนะของรถ BMW
ผมพูดได้เต็มปากว่า ขับดีขับสนุก ผมตีนหนักเหมือนกันความเร็วทยานไปถึง 180 แบบไม่อืดอาด
ช่วงล่างตอบสนองดีทุกโหมด เกาะโค้งได้สวย มุดซ้ายขวาให้ความมั่นใจมาก..

เหลือนัดเคลือบแก้วกับซ่อมหนังแผงประตู แล้วจะมาเล่าต่อนะคับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 13:12:46 »
ขอแจ้งข่าวล่าสุดครับ
ผมได้เคลือบแก้วแล้วคับแฮปปี้เลยคับ ตอนนี้ผมได้เห็นความเป็น BMW spirit แล้วคับ
ผมขอชื่นชมด้วยความจริงใจ และทางเซลก็ได้ปรับตัวเข้าหาผมด้วยดี
พื้นยางก็ส่งให้ถึงบ้าน งานนี้จบสวยคับ

เมื่อคืนไปกลับร้อยเอ็ดระยะทางรวม 400 กว่ากม. ผมขอชื่นชมสมรรถนะของรถ BMW
ผมพูดได้เต็มปากว่า ขับดีขับสนุก ผมตีนหนักเหมือนกันความเร็วทยานไปถึง 180 แบบไม่อืดอาด
ช่วงล่างตอบสนองดีทุกโหมด เกาะโค้งได้สวย มุดซ้ายขวาให้ความมั่นใจมาก..

เหลือนัดเคลือบแก้วกับซ่อมหนังแผงประตู แล้วจะมาเล่าต่อนะคับ
ดีใจด้วยนะครับ

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 20:42:30 »
โอ๊ ได้เคลือบแก้วด้วย ยินดีด้วยครับ ไม่คิดว่าจะได้ แต่ถ้าเป็นผมปล่อยให้รอตั่งแต่เช้ายันเย็นมันก็น่าหัวเสียอยู่นะ สงสัยเซลล์ท่ายนั้นคงโดนปรับทัศนะคติเยอะ ว่าแต่ยังไม่ทันเคลือบแก้วอัด 180 กลับ ตจว. ไม่กลัวเศษหินเหรอครับ