ผู้เขียน หัวข้อ: รถแบบนี้ติดไซเรนได้ด้วยเหรอครับ แล้วสามารถใช้ตอนไหนได้บ้าง  (อ่าน 5021 ครั้ง)

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member

เหตุการณ์คือผมชะลอรถเพื่อจะให้รถที่รอยูเทิร์นได้ไป แต่คันข้างหลังเปิดไซเรน ซึ่งก่อนหน้านั้นไม่ได้เปิดเลย พอเปิดแล้วก็ปิด
ผมเลยสงสัยว่าเปิดเพราะอะไร แล้วรถแบบนี้สามารถติดไซเรนได้ด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
อาจจะเป็นรถคนมีตำแหน่งอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ใครก็ติดได้ครับถ้าคุณมีอำนาจ
แถวที่ผมอยู่รถในค่ายทหารใช้ฟอร์ด เอเวอเรส สีดำตัวท็อป ติดได้เลยครับ แต่ดูแล้วระดับใหญ่ใช้ได้ มีพลขับ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Buffy

มอเตอร์ไซด์  อัลพาร์ท  fortuner แถวบ้านผม ติดไซเรนเป็นประจำ

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็ไม่แน่ใจ ยุคนี้ มันเกร่อเหลือเกิน ไม่รู้ใครเป็นใคร คนใหญ่คนโตมีเยอะเหลือเกิน  :P :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ CJ.

อย่าว่าผมนะ ไม่ทราบว่าจริงเท็จอย่างไร

แต่คหสต.ว่ามันดูปลอมๆเพราะรถสีดำด้านนี่ล่ะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
ส่วนใหญ่ที่เจอจะมีรถนำก่อน 1 คัน ไม่ก็เป็นมอไซ big bike

ก็อย่าไปอะไรมากเลยครับ ปล่อยๆเขาไป เขารีบก็ปล่อยเขาไป

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องสนใจ ไม่ต้องใส่ใจ ไม่ต้องเอามาเป็นอารมณ์ ไซเรนพวกนี้ส่วนใหญ่คนที่ติดเพื่อให้ชาวบ้านมโนว่าตัวเองเป็น Somebody ทั้งๆที่คนใหญ่คนโตจริงไปไหนมาไหนแทบไม่อยากให้ใครรู้ส่วนมากมารยาทบนถนนไม่ทรามด้วย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

หลากหลายครับ ใหญ่จริงก็มี  ไม่จริงก็มี 
แต่เท่าที่ผมรู้จักใหญ่ๆโตๆ  ระดับเจ้ากรม ผู้การ ผู้ว่า ท่านทำตัวเรียบง่ายมาก  ขับรถเอง
ส่วนตัวไม่ค่อยอะไรมากครับ แค่เปิดไฟ ขอทางผมก็ให้ไปล่ะ ไม่ต้องมีไซเลนก็ได้

สงสัยคงต้องปล่อยวางแบบคุณๆบอก ::)

ออฟไลน์ the kit

ไซเรน ถ้าติดแบบถูกต้องตามกฎหมาย จะมีแค่รถพยาบาล, รถตำรวจ, รถกู้ภัย
ซึ่งรถคันนั้นๆ ต้องให้ทางต้นสังกัด ระบุทะเบียนและส่งเรื่องไปที่จังหวัด เพื่อระบุและมีหนังสือตอบกลับมา เมื่อเปลี่ยนรถ เปลี่ยนทะเบียนต้องทำเรื่องใหม่

รถที่เห็นติดโดยส่วนใหญ่ผิดกฎหมาย พวกที่กล้าติดสัญญาณไฟวับวาบ ไว้ข้างนอก มักเป็นรถกู้ภัย

พวกที่ติดสัญญาณไฟวับวาบ ไว้ข้างใน ประเภทรถนำขบวน หรือ อารักขา มีแต่ไม่ถูกต้อง อาศัย ตำแหน่ง เข้าเบ่ง
ถ้าสังเกตุ เมื่อก่อน สัญญาณไฟวับวาบ ยังไม่มีขายกันง่ายๆ และมีขนาดใหญ่ รถนำขบวน หรือ อารักขา จะแค่เปิด hazard light เท่านั้น

พวกที่ติดสัญญาณไฟวับวาบ ไว้ข้างใน โดยมากที่เห็นในปัจจุบัน คือ "หน้าตัวเมีย" กันทั้งนั้น (ไม่ได้ว่าเพศหญิงนะ ต้องการบอกว่า ผู้ชายแต่ใจปลาซิวไม่สมประกอบ)
มันจะเปิด เพื่อตัวมันเอง เพื่อให้รถอยู่ข้างหน้าหลบ ถ้าเห็นด่านมันจะปิด และรถประเภทนี้มักติดฟิลม์ดำเข้มๆ เพื่อซ่อนเร้นใจปลาซิวไม่สมประกอบ ครับ

แนะนำ อย่า!! ไปเล่นกับมันเลย มันไม่คุ้ม รักษาตัวไว้เพื่อครอบครัวดีกว่า  คิดว่า สงสารบุพการีมันที่มีลูกเป็นแบบนี้
ซักวันมันต้องเจอ "ไม่ดี" แน่
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ 2k

ไม่ต้องสนใจ ไม่ต้องใส่ใจ ไม่ต้องเอามาเป็นอารมณ์ ไซเรนพวกนี้ส่วนใหญ่คนที่ติดเพื่อให้ชาวบ้านมโนว่าตัวเองเป็น Somebody ทั้งๆที่คนใหญ่คนโตจริงไปไหนมาไหนแทบไม่อยากให้ใครรู้ส่วนมากมารยาทบนถนนไม่ทรามด้วย

มีญาติผมคนนึงยศนายพันแล้วทั้งที่ยังอายุไม่เยอะด้วยแต่รถไปไหนมาไหนของเค้าเป็นกระบะรุ่นเก่าคันนึงส่วนอีกคันก็แลนโรเวอร์รุ่นที่ในหลวงใช้บุกเบิกพระราชกรณียกิจ ไม่กร่างจริงๆครับแต่ใครทะลึ่งไปกร่างกับเค้าจนต้องเอาจริงคงจะจบไม่สวยเพราะพี่แกผ่านการฝึกโหดๆอย่างมนุษย์กบและรีคอนมาหมดแล้ว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ยังไงขับระวังหน่อยก็ดีนะครับ ถึงรถแดงจะผิดแต่ถ้าออกมาอีกก็เฉี่ยวแน่ครับ ถนนก็แคบถ้ามอไซโผล่มาก็ตาย ไหนจะรถออกจากซอยอีก ขับคิดน้อยมากครับ

ยังไงขับระวังหน่อยก็ดีนะครับ ถึงรถแดงจะผิดแต่ถ้าออกมาอีกก็เฉี่ยวแน่ครับ ถนนก็แคบถ้ามอไซโผล่มาก็ตาย ไหนจะรถออกจากซอยอีก ขับคิดน้อยมากครับ
ผมหมายถึงคันดำที่ติดไซเรนอะครับ ขออภัยด้วยครับที่ขับรถเร็ว พอดีตามไปดูทะเบียนอะครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
คุ้นๆ เหมือนเคยจอดใกล้ๆกัน ชั้นเดียวกัน

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าอยู่ตวจ. จะเจอแบบนี้ในฟอร์จูนเนอร์-*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(