ผู้เขียน หัวข้อ: civic 1.8el vs altis esport option  (อ่าน 13714 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคนันคุง

• Jr. Member
  • **
civic 1.8el vs altis esport option
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:35:51 »
รบกวนเปรียบเทียบสองรุ่นนี้ในแต่ละหัวข้อครับ

civic 1.8el 959,000 บาท  vs altis esport option 979,000 บาท

1. สมรรถนะ ช่วงล่าง และการบังคับควบคุม
2. ความสบายในห้องโดยสารและการเก็บเสียง
3. อุปกรณ์ออฟชั่นที่ได้มาเทียบกับราคา
4. การเคลมการเบิกอะไหล่
5. ถ้าเป็นท่านสมาชิกจะเลือกอะไร เพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: civic 1.8el vs altis esport option
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:40:46 »
เครื่องเก่า + ช่วงล่างอิสระ vs เครื่องใหม่ + ช่วงล่างคานแข็ง

ตอบง่ายๆ ซื้อมาขับเดิมๆ เลือก altis ซื้อมาแต่งสมรรถนะเพิ่มเลือก civic

ออฟไลน์ tnp_super

Re: civic 1.8el vs altis esport option
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:45:43 »
ผมเลือก Altis เพราะอุปกรณ์ความปลอดภัยล้วนๆ เพราะความสบาย การเก็บเสียง ผมใช้กระบะอีสุทุกวัน คันไหนเงียบกว่าอีสุได้หมด 555(ถ้าให้ผมเลือกนะ)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:51:53 »
มวยถูกคู่ จะแย่งที่ 1 กันก็รุ่นไม่เกินล้านเนี่ยแหละ

เดี๋ยว Mazda3 มาช่วยตอดยอดขายอีกเจ้านึง

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:03:56 »
ได้เวลาเอาคืน .....รึเปล่าไม่รุ้

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:08:43 »
ถ้า 2 ตัวนี้ ผมไป altis อย่างไม่ลังเล เพราะถุงลมล้วนๆ

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:19:37 »
เหมือนการเลือกรถผมตอนนี้เลยครับ
สุดท้ายตัดสินใจ เลือกอัลติส esport option แล้ว
เหลือแค่เลือกสีรถ นอนคิดทุกคืน กับรอระยะเวลาสักพัก
เพราะโปรน้อยมาก กะรอต้นปีให้เปิดตัวให้ครบ แล้วสอยต้นปี  2017
ตอนนี้เชียงใหม่บางที่ ไม่ให้แม้แต่ประกันภัยชั้น 1
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ ezyman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:25:22 »
อัลติส แอร์ออโต้ ไม่มีฮีตเตอร์ และครุยส์คอนโทล ไปเทสมาละ ปรับอุณหภูมิสูงสุดแค่ 28 องศา ถ้ามีฮีตเตอร์มันจะปรับได้ 31 แล้วก็ Hi คือลมร้อนเลย ช่วงล่างแน่น อุปกรณ์โดยรวมดีครับ สีขาวมุกสวยงาม รอรถไม่เกิน 30 วัน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:42:47 »
อัลติส แอร์ออโต้ ไม่มีฮีตเตอร์ และครุยส์คอนโทล ไปเทสมาละ ปรับอุณหภูมิสูงสุดแค่ 28 องศา ถ้ามีฮีตเตอร์มันจะปรับได้ 31 แล้วก็ Hi คือลมร้อนเลย ช่วงล่างแน่น อุปกรณ์โดยรวมดีครับ สีขาวมุกสวยงาม รอรถไม่เกิน 30 วัน

อยากลองมั่งครับ ที่ไปมามีแต่ V navi

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:49:40 »
ผมเอาซีวิคตัวล่างสุดออโต้ดีกว่า โทษฐานแอร์อัลติสคุมได้แต่พัดลม คุมน้ำยาแอร์ไม่ได้
แต่ซีวิคประกอบสู้ไม่ได้ เลยไม่เอาทั้งคู่ดีกว่า  ;D

เหลืออัลติส 1.6 g ok สุด
แอร์ธรรมดา แต่บังคมพัดลม บังคับน้ำยาแอร์ได้ครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:53:35 »

ตกลงคือไม่มี Heater เหมือนเดิมใช่ใหมครับ

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 18:03:09 »
คู่นี้เลือก altis แบบไม่ลังเล
แอร์มีหรือไม่มี heater สำหรับผมไม่จำเป็นเพราะตอนนี้อยู่แต่ในกทม. คันเก่ามี heater ใช้มา 12 ปี ขนาดไปทำงานอยู่อีสานตั้งหลายปี อากาศค่อนข้างเย็น ยังเปิด heater ไปไม่ถึง 10 ครั้ง ปกติตอนขับต้องพยายามให้อุณหภูมิภายในกับภายนอกเท่าๆกันไม่อย่างงั้นกระจกก็เป็นฝ้า ที่เปิดคือลองว่ามันยังทำงานได้แล้วก็ปรับเป็นแอร์ปกติ
ส่วนคันปัจจุบันมี heater ตั้งแต่ซื้อมา ลองเปิดไปครั้งเดียวตอนรับรถ ในความเห็นของผมคิดว่าเมืองไทยอุณหภิมิยังไม่ต่ำขนาดที่จำเป็นต้องใช้ heater บ่อยๆ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 18:17:08 »
สำหรับผม ผมชอบแอร์มี Heater มาก มันให้อะไรมากกว่าเย็น-ร้อน เวลาฝนตกตัวเปียกขึ้นรถมา เปิดแอร์ก็หนาว ปิดแอร์ก็ฝ้าขึ้น แต่ถ้ามี Heater ปัญหานี้ก็จะหมดไปคับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 18:21:22 »
Civic 1.8 มี heater ด้วยหรอครับ คิดว่ามีแต่ 1.5T

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 18:26:48 »
Civic 1.8 มี heater ด้วยหรอครับ คิดว่ามีแต่ 1.5T
เย่ มีคนตอบแล้ว :-X สรุปตัดประเด็นเรื่องheaterไป ผมเลือก altis esport option ครับ ติด cruise control เพิ่มไม่กี่บาท

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 18:29:59 »
สำหรับผมแอร์รีโมทกับฮีตเตอร์สำคัญน้อยกว่าแอร์แบค7ใบเยอะครับบนรถอาจจะมีคนที่เรารักอยู่อีกนอกจากเราคนเดียวความปลอดภัยต้องมาก่อนครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 18:35:13 »
เลือก altis ครับ เพราะระบบความปลอดภัยครบกว่า

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 18:41:04 »
ตอบจากใจคนมีฮีตเตอร์

ไม่เคยเปิด เลย 55+

ถ้าไม่จำเป็นขนาดนนั้นก็ไม่มีปัญหาครับ Altis โลด

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 19:27:10 »
เป็นผมไป Altis ครับ สวย จบ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 19:27:39 »
ไม่เกินล้านToyota
เกินล้านHonda

คู่นี้เลือกอัลติส

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 19:51:15 »
คือผมก็เข้าใจนะว่า Heater บางคนจำเป็น แต่เหมือนบอร์ดเรามักจะเห็นเรื่องนี้เป็นประเด็นใหญ่โตเอามากๆ ถึงขั้นเลือก-ไม่เลือกรุ่นนั้นๆได้เลย จนชักเริ่มแปลกใจว่า มันเป็นอุปกรณ์ที่ลูกค้าไทย "ส่วนใหญ่" ต้องการกันจริงๆหรือเปล่า คือแบบถ้าจะบอกว่า ผมไม่เลือกรุ่นนี้เพราะไม่มีฮีตเตอร์อะ เข้าใจได้ครับ แต่ที่อยากขอคือ ถ้าจะให้ดูมีประโยชน์กับเจ้าของกระทู้ รบกวนช่วยกันตอบเพิ่มเติมด้วยว่า "ถ้าหากตัดเรื่องฮีตเตอร์ไป" (หรือสมมติว่ามันมีทั้งคู่) แล้วคุณจะเลือกอะไร เพราะอะไร คืออาจจะแค่แนะนำ แล้วบอกเพิ่มก็ได้ว่า แต่รุ่นนี้ไม่มีฮีตเตอร์นะ ถ้าคุณจำเป็นต้องใช้ หรือขาดไม่ได้ ขอให้พิจารณาดูให้ดี แบบนี้น่าจะดีกว่าไปหว่านล้อมให้คนอื่นคิดเหมือนๆที่เราคิด ต้องการเหมือนๆที่เราต้องการ

ไม่ได้มีเจตนาจะว่าใครนะครับ แต่อยากให้ฉุกคิดประเด็นแบบนี้กัน

สำหรับผม เคยไปทดลอง Civic 1.8 EL มาแล้วไม่ชอบช่วงล่างเลย ผมว่ามันสะเทือนและโคลงๆ รู้สึกว่า Altis หน้าแบนที่ขับมาโชว์รูมฮอนด้า ยังทรงตัวได้ดีไม่แพ้กันอยู่เลย แล้วพอย้ายไปโชว์รูมโตโยต้าลอง Altis ตัวปจบ. ก่อนไมเนอร์ เป็น 1.8G ผมว่าช่วงล่างดูโอเคกว่าสำหรับผม แต่ที่แน่ๆ ทั้งสองคันก็ยังไม่โดนใจพอให้ผมยอมเปลี่ยนจากหน้าแบนมาเล่นได้เลยครับ ลองพิจารณาดูว่า ชอบคันไหนมากกว่ากันนะ :)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 19:52:28 »
ไม่เกินล้านToyota
เกินล้านHonda

คู่นี้เลือกอัลติส

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 20:03:40 »
คือผมก็เข้าใจนะว่า Heater บางคนจำเป็น แต่เหมือนบอร์ดเรามักจะเห็นเรื่องนี้เป็นประเด็นใหญ่โตเอามากๆ ถึงขั้นเลือก-ไม่เลือกรุ่นนั้นๆได้เลย จนชักเริ่มแปลกใจว่า มันเป็นอุปกรณ์ที่ลูกค้าไทย "ส่วนใหญ่" ต้องการกันจริงๆหรือเปล่า คือแบบถ้าจะบอกว่า ผมไม่เลือกรุ่นนี้เพราะไม่มีฮีตเตอร์อะ เข้าใจได้ครับ แต่ที่อยากขอคือ ถ้าจะให้ดูมีประโยชน์กับเจ้าของกระทู้ รบกวนช่วยกันตอบเพิ่มเติมด้วยว่า "ถ้าหากตัดเรื่องฮีตเตอร์ไป" (หรือสมมติว่ามันมีทั้งคู่) แล้วคุณจะเลือกอะไร เพราะอะไร คืออาจจะแค่แนะนำ แล้วบอกเพิ่มก็ได้ว่า แต่รุ่นนี้ไม่มีฮีตเตอร์นะ ถ้าคุณจำเป็นต้องใช้ หรือขาดไม่ได้ ขอให้พิจารณาดูให้ดี แบบนี้น่าจะดีกว่าไปหว่านล้อมให้คนอื่นคิดเหมือนๆที่เราคิด ต้องการเหมือนๆที่เราต้องการ

ไม่ได้มีเจตนาจะว่าใครนะครับ แต่อยากให้ฉุกคิดประเด็นแบบนี้กัน

สำหรับผม เคยไปทดลอง Civic 1.8 EL มาแล้วไม่ชอบช่วงล่างเลย ผมว่ามันสะเทือนและโคลงๆ รู้สึกว่า Altis หน้าแบนที่ขับมาโชว์รูมฮอนด้า ยังทรงตัวได้ดีไม่แพ้กันอยู่เลย แล้วพอย้ายไปโชว์รูมโตโยต้าลอง Altis ตัวปจบ. ก่อนไมเนอร์ เป็น 1.8G ผมว่าช่วงล่างดูโอเคกว่าสำหรับผม แต่ที่แน่ๆ ทั้งสองคันก็ยังไม่โดนใจพอให้ผมยอมเปลี่ยนจากหน้าแบนมาเล่นได้เลยครับ ลองพิจารณาดูว่า ชอบคันไหนมากกว่ากันนะ :)

++++++++1 เห็นด้วยมากๆ เหมือนในใจผมเป๊ะ ทั้ง ซีวิต EL ทั้งอัลติสหน้าแบน และอัลติสปัจจุบัน
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 20:27:17 »
แอร์ออโต้ปลอม ไมล์เพี้ยน 7% แท็กซี่ ภายในเชย และอยากคุยข่มเพื่อนว่ารถเราเครื่อง วีเทคนะ ถ้าแคร์คำเหล่านี้กับชอบแบบนี้ ไป civic 1.8el แต่ถ้าเทียบสมรรถนะ เฉพาะพิกัด 1.8 ตามคำถามข้อ 1-5 ผมไป altis 1.8 Esport
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:14:29 »
ซีวิคนี่สนใจแค่ตัว1.8e เท่านั้น เพราะผมไม่ชอบลายล้อรุ่นที่สูงกว่านี้เลย และไม่ชอบไปเปลี่ยนแม็กข้างนอก ชอบรถเดิมๆจากโรงงาน และผมมองว่าตัวเริ่มต้นมันก็ดูคุ้มค่าดีสำหรับผม

ส่วนอัลติส es sport ชอบตั้งแต่ยังไม่ไมเนอร์แล้ว พอไมเนอร์มา ได้ออฟชั่นและหน้าตาที่หล่อขึ้น ทำให้ตัดสินใจได้อย่างไม่ลังเล

สรุปเลือกอัลติสครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:21:46 »
คู่นี้ไม่ยากเลย Altis ครับถ้าเป็นจะเป็น Civic ต้องตัวท๊อปเท่านั้น

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:27:03 »

อันนี้เป็นคหสต.ล้วนๆหากทำให้ผู้ใดโกรธเคืองต้องขออภัยอย่างยิ่ง

ทั้งเว็บต้องห้ามและบอร์ดเราค่อนข้างจะมีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกันคือ "เหมือนแท็กซี่" และ "แอร์ออโต้ปลอม"

เหมือนแท็กซี่ แน่นอนถ้ารถมันไม่ทนมันจะเอามาทำแท็กซี่ได้หรอ อัลติสหน้าแบนที่บ้านผมอยู่มาใกล้จะ4ปีไม่มีปัญหาอะไรเลย ผมเห็นแทบทุกเว็บเลยชอบดูถูกรุ่นนี้เป็นพิเศษ
ีรองมาก็เป็นอินโนว่า

แอร์ออโต้ปลอม ช่วงหน้าฝนกับหน้าหนาวผมก็ประสบปัญหาหนาวเยี่ยงขั้วโลกเหนือนะ แต่ผมแก้ปัญหาด้วยการกดปุ่ม A/C เอาพอเริ่มร้อนก็กดอีกที พอหน้าร้อนไอรถที่คุณบอกว่า
มันไม่มีฮีทเตอร์ มันเย็นทันใจคุณตอนที่คุณร้อนๆมาจากนอกรถแล้วขึ้นรถมานั่งตากแอร์ ในขณะรถที่คุณบอกว่ามีฮีทเตอร์ส่วนใหญ่เย็นไม่ทันใจเท่าเช่น ฮอนด้า เป็นต้น

ส่วนใครที่บอกว่าผมจะไม่ซื้อโตโยต้าเพราะมันแอร์ออโต้ปลอม ผมว่ามันไร้สาระมาก

กลับมาจขกท. ต้องไปลองเทรสไดรฟ์ครับ10ปากว่าไม่เท่าเราลอง คันที่เราว่าดีอาจไม่ใช่ก็ได้ คันที่เราไม่ชอบอาจจะใช่สำหรับเราก็ได้
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:30:58 »
ผมเอาซีวิคตัวล่างสุดออโต้ดีกว่า โทษฐานแอร์อัลติสคุมได้แต่พัดลม คุมน้ำยาแอร์ไม่ได้
แต่ซีวิคประกอบสู้ไม่ได้ เลยไม่เอาทั้งคู่ดีกว่า  ;D

เหลืออัลติส 1.6 g ok สุด
แอร์ธรรมดา แต่บังคมพัดลม บังคับน้ำยาแอร์ได้ครับ

เห็นด้วยคับ ถ้าเป็นผมเอาตัวนั้นพอ ไปติดจอกับกล้องมองหลังเอาเอง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:44:31 »
ผมก็อยากเลิกพูดถึงคำว่าฮีทเตอร์ครับ เพราะคนเข้าใจผิดเยอะ
ที่จริงผมก็ไม่เคยเปิดฮีทเตอร์นะ ใครจะบ้าเปิดอยู่เมืองไทยภาคกลาง

ขอเรียกใหม่แบบนี้ครับว่าแอร์ออโต้ Altis เป็นแอร์ที่ควบคุมความเย็นไม่ได้ แต่คุมได้แค่พัดลมครับ
ส่วนแอร์ธรรมดาแบบลูกบิดขอเรียกว่า แอร์ที่ควบคุมความเย็นได้ และควบคุมพัดลมได้

เพื่อที่หลายๆ คนจะได้เข้าใจถูกครับ

ลองนึกถึงแอร์ที่ปรับความเย็นไม่ได้เลย ปรับได้แค่พัดลม แค่คิดก็สยองแล้วครับ
พอดีว่าเจ้าแอร์ออโต้ที่ใส่ฮีทเตอร์มามันคือแอร์ที่ควบคุมความเย็นได้ และควบคุมพัดลมไปด้วย
ฮีทเตอร์นี่ไม่เคยต้องการเลยครับ ตัดมันทิ้งก็ดีแต่ขอให้มันควบคุมความเย็นได้แบบแอร์ลูกบิดธรรมดาได้มั้ย
เขียนโปรแกรมให้มันเพิ่มลดน้ำยาแอร์ได้จะดีมากครับ ช่วยสร้างให้มันใช้การใช้งานได้หน่อย
ก็ยังดีครับที่ให้ 1.6G แอร์มือบิดมา ทำให้รุ่นนี้ไม่มีจุดอ่อนเรื่องแอร์ แค่ไม่สวยแค่นั้น

ตอบจากใจคนมีฮีตเตอร์

ไม่เคยเปิด เลย 55+

ถ้าไม่จำเป็นขนาดนนั้นก็ไม่มีปัญหาครับ Altis โลด

คงไม่มีใครเปิดฮีทเตอร์หรอกครับ
แต่แอร์ Mazda 3 ควบคุมความเย็นได้ ควบคุมพัดลมได้ ซึ่ง Altis แอร์ออโต้ควบคุมความเย็นไม่ได้ครับ
Civic 1.8 แอร์ออโต้ก็ด้วยมั้ง

สรุปดีแล้วครับแอร์ Mazda 3 ฮีทเตอร์ก็ไม่ต้องเปิดเพราะเราไม่ได้อยู่เมืองหนาวหรือขึ้นดอยครับ
พอพูดถึงคำว่าฮีทเตอร์นี่โดนสวนกลับตลอด คือเข้าใจกันคนล่ะเรื่องครับ เราไม่ได้ต้องการฮีทเตอร์
แต่เราต้องการแอร์ที่ควบคุมความเย็นได้ต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:54:12 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ ezyman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:53:18 »

อยากลองมั่งครับ ที่ไปมามีแต่ V navi

ไปลองมาเป็น 1.8 esport option เลยครับ สีขาวมุกสวยมาก ๆ

ตกลงคือไม่มี Heater เหมือนเดิมใช่ใหมครับ

ใช่ครับ ไม่มีระบบทำความร้อน

ฮอนด้าถ้าเป็นแอร์อัตโนมัติมีระบบทำความร้อนทุกรุ่นครับ

ขออภัยทุกท่านที่ทำให้เป็นประเด็นครับ

ส่วนตัวไปทดสอบพอใจทุกอย่างยกเว้นบางจุดที่แตกต่างจากฮอนด้า เช่น

วัสดุภายในดีกว่า การเก็บเสียง การประกอบดีกว่ามาก ๆ โดยเฉพาะคันที่ทดสอบเป็นสีขาวมุก 1.8 esport option สวยจริง ๆ

จุดที่ขาดคือไม่มีระบบทำความร้อน  ไม่มีครุยส์คอนโทล เป็นต้น แต่ก็ทดแทนด้วยระบบอื่น ๆ มากมาย

ส่วนตัวมีโอกาสได้ใช้ระบบทำความร้อนบ้างถ้าอากาศข้างนอกเย็นก็ปรับอุณหภูมิในรถสูงขึ้น ก็ถ้ามีมันก็ครบครันดีกว่าไม่มีน่ะครับ

ไม่ได้เป็นประเด็นถึงขั้นว่าจะไม่ซื้อเพราะไม่มีระบบทำความร้อน ไม่ได้เป็นประเด็นแบบรุนแรงโจมตีอะไรครับ

ขออภัยสำหรับท่านที่อาจไม่เข้าใจครับ